รวมสุดยอดสายวิชาแหวนนพสูรย์+ปรอทกินทอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย anuchang, 17 มิถุนายน 2012.

1. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005
    มีคนส่งเมล์มาถามว่าแหวนชุดที่นำถวายลป.ดี แล้วลป.ดี ท่านเสกเดี่ยว
    ได้มีการนำไปเช็คพลังหรือไม่ อย่างไร และพลังต่างจากชุดหลังที่นำไปเสกเพิ่มหรือไม่
    ผมเห็นว่าคำถามนี้คงมีคนอยากรู้มากเหมือนกัน ก็เลยขอถือโอกาสนำมาตอบตรงนี้ก็แล้วกัน

หลวงปู่ดีท่านเป็นพระโพธิสัตว์บารมีสูงนะครับ
    ไม่แพ้ลป.สีโรจน์ (ลป.เยี่ยม) วัดประดู่ทรงธรรม เลย
    ท่านปรารถนาพุทธภูมิ (คิดว่ายังไม่ลา) ท่านจึงติดนิสัยชอบเทศน์อบรมสั่งสอนธรรมะ
    สมัยแรกๆ ที่ไปกราบท่านที่วัดเทพากร กว่าท่านจะเสกพระให้ได้ต้องรอฟังท่านเทศน์ชั่วโมงนึงก่อน
    ส่วนใหญ่ท่านชอบเทศน์มงคล 38 แล้วแต่ว่าจะยกหัวข้อไหนมาสอน

โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบพระที่มีจริตมุ่งในพระโพธิสัตว์ภูมิ เพราะเวลาท่านเสกพระจะมีลูกเล่นมากกว่า
    เพราะความรู้ในโลกนี้ท่านต้องเรียนทั้งหมด จึงจะเป็นครูสอนคนอื่นเขาได้
    แต่ถ้าจะเอาแค่อรหัตภูมิ พระพุทธเจ้าก็บอกแล้วว่าแค่ใบไม้ในป่ากำมือเดียวก็พ้นทุกข์ได้
    แต่คนจะเป็นพระพุทธเจ้าต้องรียนให้หมดทั้งป่าไม่พอ ยังต้องเรียนให้รู้หมดทุกศาสตร์ทุกแขนง ไม่งั้นเป็นครูเขาไม่ได้
    ซึ่งวิชาพวกนี้ไม่สามารถเรียนรู้ได้หมดในภพชาติเดียว
    พระพุทธเจ้าท่านถึงต้องบำเพ็ญบารมีสั่งสมความรู้และประสบการณ์ไปเรื่อยๆ นานนับสี่แสนอสงไขยกับแสนมหากัปป์เป็นอย่างน้อย
    พอบารมีถึงสามารถรวมบารมีเก่าได้เมื่อไร สิ่งต่างๆ ในภพชาติก่อนที่เคยเรียนรู้มาก็จะมารวมเป็นหนึ่งเดียวกัน
    แต่ทั้งนี้ก็ไม่ใช่ว่าพระเครื่องที่พระอรหัตภูมิเสกจะด้อยกว่าก็หาไม่
    เพราะบางรูปท่านก็เคยปรารถนาพระพุทธเจ้ามาก่อน แต่มาลาภายหลัง
    บางท่านทำเกินอรหัตภูมิไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รับพุทธพยากรณ์เกิดเปลี่ยนใจมาลาภายหลัง
    ก็จะได้อรหัตผลทันทีพร้อมความสามารถพิเศษบางประการ เนื่องจากบารมีที่ทำเกินมา
    อุปมาเหมือนหลักสูตรอรหันต์เป็นปริญญาโท พระพุทธเจ้าเป็นปริญญาเอก
    บางคนเรียน 2 ปีจบโทก็ไม่เอาแล้ว แต่บางคนอาจจะไม่พอขอต่อเอก
    แต่พอต่อไปอีกสัก 2 ปียังไม่ทันได้ปริญญาเอกก็เลิกเสียก่อน ก็จะได้แค่ปริญญาโทเหมือนกัน
    แต่ภูมิความรู้ของ 2 คนนี้จะไม่เท่ากัน

อีกอย่างการเสกของพระที่ได้อรหัตภูมิกับโพธิสัตว์ภูมิมักจะแตกต่างกัน
    พระที่บำเพ็ญมาทางอรหันตภูมิโดยเฉพาะ (ไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิมาก่อน) มักจะใช้วิธีอธิษฐานจิตเอา ซึ่งใช้เวลาแค่แป๊บเดียว
    อันนี้เป็นความบริสุทธิ์ของจิต เวลาเช็คมักจะไม่มีอะไรนอกจากความสว่างหรือความว่าง
    แต่ถ้าเป็นแนวโพธิสัตว์เนื่องจากต้องสงเคราะห์สัตว์โลก ดังนั้นท่านจึงมักใช้วิชาเหล่านี้ประจุลงในวัตถุมงคลด้วย
    ซึ่งแต่ละวิชาก้มีขั้นตอนการเดินจิตในการเสก การวางอารมณ์ ไม่เหมือนกัน
    ไม่ต้องดูอะไรไกล อย่างพระของขวัญวัดปากน้ำของลพ.สด
    ทำไมท่านถึงต้องใช้เวลาเดินวิชชาทำพระท่านอยู่นานถึง 3 เดือน
    ทั้งๆ ที่พระระดับท่านถ้าจะเสกแค่พ้วงเดียวก็ขลังแล้ว
    นี่ก็เป็นเพราะบางวิชาก็ต้องใช้เวลาในการเสก การทำเหมือนกัน
    เวลาเช็คพลังแล้วพวกนี้มักจะมีอะไรปรากฏในจิตให้เห้นหวือหวา เรียกได้ว่ามีลูกเล่นเยอะกว่า

แหวนที่ลป.ดีท่านเสกให้เทียบเท่ากับพระเครื่ององค์หนึ่งเลยทีเดียว
    แต่ท่านเสกให้แบบกลางๆ ดังนั้นอุปเท่ห์วิธีใช้เฉพาะตามแบบที่เสกเพิ่มจึงไม่มี
    แต่ก็แรงมากและสว่างมากด้วย และอาวุธที่อยู่ในแหวนท่านก็อัญเชิญมาปรากฏให้เป็นรูปและนามได้จริง
    เรียกได้ว่าคุณสมบัติหลักๆ ของแหวนที่เป็นแหวนเสี่ยงทาย หนุนดวง และมหาปราบ นี่ยังมีครบอยู่
    ต่างกันที่ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆ และออฟชั่นพิเศษที่เสริมเข้ามาเท่านั้นเอง
    เหมือนรถยนต์รุ่นท๊อปกับรุ่นธรรมดาต่างกันไม่มากหรอกครับ
    แค่ความสะดวกสบายต่างกันเท่านั้นเอง แต่สามารถพาเราไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน

ถ้าใครบูชาแหวนชุดที่ถวายลป.ดีไป หากมีโอกาสไปกราบท่านก็ขอให้ท่านเสกเพิ่มเฉพาะด้านให้สิครับ
    แต่อย่าไปขอท่านตรงๆ ว่าให้เสกแบบนั้นแบบนี้ จะเหมือนเป็นการใช้พระสงฆ์ จะเป็นบาป
    การขอก็ต้องมีเทคนิคนิดนึง
    อย่างในครั้งสุดท้ายที่ผมเอาไปให้ท่านเสกปิดการเดินทางเสกแหวน
    ที่ท่านทำให้ถึง 4 รอบ ก็เพราะท่านลงวิชาเฉพาะด้านให้
    ครั้งแรกไม่ได้ขอท่านอะไรพิเศษท่านก็เสกให้แบบวัตถุมงคลทั่วๆ ไป
    ทีนี้พอท่านเสกเสร็จแล้ว ผมก็เลยถามท่านว่า...แล้วแหวนนี่ถ้าผมเอาไปจี้ตรงที่โดนแมลงสัตว์กัดต่อยจะดูดพิษได้ไหม
    ท่านบอกว่า...ได้แต่ต้องเสกใหม่ แล้วท่านก็เสกเน้นด้านดูดพิษให้โดยเฉพาะ
    ท่านเสกเสร็จรอบที่ 2 ผมก็ชวนท่านคุยว่า...แหวนเกจิสมัยก่อนเขาสามารถเตือนภัยได้ อย่างมีเวลามีเหตุเขาจะรัดนิ้ว รัดต้นแขน (แหวนแขน) รัดเอว(เชือกคาดเอว) ให้รู้ตัว
    ท่านก็บอกว่า...ท่านทำได้
    ก็เลยเสกด้านนี้เพิ่มให้เป็นรอบที่ 3
    ทีนี้ผมคนโลภมากอยากให้แหวนนี้อาราธนาทำน้ำมนต์รักษาโรคได้ด้วย
    ก็เลยชวนท่านคุยเรื่องเอาแหวนทำน้ำมนต์รักษาโรค
    ท่านก็เลยเสกให้อีกรอบ
    ผมเองก็ไม่นึกว่าท่านจะรู้วิชาเยอะอย่างนี้ เรียกว่าถ้าวันนั้นไม่ชวนท่านคุยก็คงเป็นกบในกะลาเหมือนกัน
    เสียดายลืมถามท่านว่าตอนเสกให้แหวนดูดพิษได้ท่านใช้คาถาบทไหน กับให้เตือนภัยได้ รู้แต่รักษาโรคได้ท่านใช้โพชฌงคปริตร

ถ้าใครที่บูชาแหวนชุดที่ทำถวายลป.ดีไปแล้ว
    ถ้าหากมีโอกาสไปกราบท่านก็เอาแหวนอวดท่านแล้วลองคุยตามแนวทางที่ผมบอก
    รับรองได้ว่าท่านจะได้ยินท่านชมแหวนนี้ด้วยหูท่านเองเลยทีเดียว
    แล้วถ้ามีโอกาสก็ลองถามๆ แนวๆ กับที่ผมถามท่านก็ได้
    ถ้าท่านบอกว่าทำได้ก็ขอให้ท่านประจุเพิ่มให้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  2. trustfire

trustfire เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณหมอanuchang ที่คุณหมอเข้ามาตอบให้และข้อมูลดีดีมีประโยชน์
    ผมก็ได้บูชาแหวนมาจากหลวงปู่ดี วันที่ผมเข้าไปบูชาแหวนนั้น ผมได้ยินท่านชมแหวนหลายรอบเลยครับ ดูแล้วท่านชอบแหวนนี้มาก ท่านเมตตาจารแหวนให้ทุกวง

ขอบคุณครับ

3. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันเสาร์ที่ 24 พฤศจิกายน นี้ เวลา 12.30 น.ทางวัดหัวลำโพง จะจัดพิธีเทวาภิเษก
    เสกเหรียญ 9 เทวดานพเคราะห์ ซึ่งในพิธีจะมีการสวดนพเคราะห์ด้วย
    ดังนั้นถ้าใครมีโอกาสก็สวมแหวนไปร่วมพิธีด้วยก็จะดีมาก
    อีกอย่างลอยกระทงปีนี้ตรงกับวันเพ็ญพุธที่ 28 พฤศจิกายน
    ซึ่งทางคติล้านนาโบราณชื่อกันว่าเป็นวันที่พระอุปคุตท่านออกจากนิโรธสมาบัติเพื่อโปรดสัตว์
    อีกทั้งเพ็ญพุธปีนี้จะเกิดจันทคราสอีกด้วย
    เรียกได้ว่าดีซ้อนดี ถ้ามีที่ไหนจัดงานพุทธาภิเษกก็นำแหวนไปเข้าร่วมด้วยก็จะดีมากเช่นกัน

4. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แม้ๆๆๆอย่างนี้เขาเรียกเจ้าเล่ห์นะเนี่ยแต่ชอบอิๆเดียวเอาไปใช้มั้งจะได้เลี่ยงการใช้พระ อิๆๆๆ เมื่อวานก้ไปปล่อยกบมาเหมือนกัน จะได้กระโดดไกลๆๆ

5. anuchang

มาเล่าประสบการณ์ของพี่คนหนึ่งที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตนี้
    แต่พอดีได้เข้ามาอ่านเจอตอนกำลังสร้างแหวนนพสิทธิ์ฯ พี่เขาก็เลยจองไว้ 1 วง
    วันแรกที่พี่เขาได้รับแหวนไป ก็ไปซื้อปลาที่ตลาดจะมาปล่อย
    ยังไม่ทันจะได้ปล่อยเลย ก็มีอาการหน้ามืด เดืนเซนิดๆ มีความรู้สึกเหมือนตัวโคลงเคลงๆ
    ขนาดปล่อยปลาแล้วอุทิศบุญให้กับเทวดาและเจ้ากรรมนายเวรแล้ว
    อาการดังกล่าวก็ยังไม่หายไปแต่ก็ดีขึ้นบ้าง ยังคงมีความรู้สึกตื้อๆ ในหัว มองไรเหมือนจะเบลอๆ
    พี่เขาก็โทรฯมาปรึกษาว่าเป็นเพราะอะไร
    ผมก็เลยต้องไปถามผู้รู้ให้เขาช่วยดูให้

ท่านผู้รู้ก็บอกว่า...อาการของคนๆ นี้
    แนะนำว่าระหว่างนี้จะเป็นไม่เกิน 4 วัน
    กรวดน้ำ สวดมนต์ ขอขมากรรม และอุทิศบุญให้กับเทวดาประจำตัว และเจ้ากรรมนายเวร
    กรรมที่เกี่ยวข้องของเขา เหมือนเรื่องของคำสัญญา คำสาบานอะไรสักอย่าง
    ให้เขาประกาศสละในตรงนี้ด้วย
    คำอธิษฐานใดที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ หรือคำสัญญา สาบานใดที่เป็นมิจฉาทิฏฐิทุกภพทุกชาติ ขอประกาศถอน
    น้อมองค์พระรัตนตรัยเป็นประธานในการประกาศถอนคำสัญญานั้นๆ ทุกภพทุกชาติ
    แล้วก็เอาแหวนมาใส่นะ ทำอย่างแบบนี้อย่างน้อย 4 วัน
    เดี๋ยวก็หาย อดทนหน่อย

ก็เลยบอกพี่เขาไปตามนั้น พี่เขาก็ไปทำตามได้ 4 วัน
    วันนี้พี่เขาโทรฯ มาบอกว่า อาการหายแล้ว เป็นอยู่ 4 วันพอดีเป๊ะเหมือนที่บอกเลย
    นับได้ว่าแหวนนี้เป็นปรากฏการณ์พิเศษจริงๆ
    คนที่ได้ไปกรรมบางอย่างของเขาถึงวาระใกล้จะหมดเวรกันพอดี เลยทำให้ได้แหวนนี้ไป
    และแหวนนี้ก็สร้างตามจอง ไม่ได้สร้างไว้เผื่อจำหน่ายแต่อย่างใด คนได้ไปก็ถือว่ามีบุญสัมพันธ์กันมา
    ต่อให้สร้างใหม่อีกครั้งก็ได้ไม่เหมือนนี้อีกแล้ว

6. RedDragon999

RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    มีเรื่องเล่าและขอคำปรึกษาครับพี่หมอ
    วันอาทิตย์ 12พย ผมได้ไปซื้อปลาดุกที่ตลาด ไปยืนมองที่แผง ถามราคาโลละเท่าไหร่ แม่ค้าบอก 55 ยังไม่ทันได้พูดอะไรแม่ค้าบอก ถ้าเอาไปปล่อยป้าลดให้ 50บาทจัดมา 9ตัวครับ เดินไปที่รถ มีอยู่ตัวมันโดดออกมาจากถุงที่มัดไว้ ผมเองก็จับไม่เป็นยืนมองอยู่สักพัก ก็มีพี่คนนึงช่วยจับให้ รอดไป
    ผมก็รีบขับรถไปที่บึงที่สนามบิน(เขตห้ามจับสัตว์น้ำ)ใกล้สถานีตำรวจ ผมก็ไหว้ที่ศาลที่ก่อน แล้วก็สวมแหวนไปปล่อยปลาลงบึงนั้นและก็อุทิศบุญตามที่พี่หมอแนะนำไว้ ที่แปลกคือปลาที่ผมปล่อยแล้วมันก็ว่ายอยู่ที่ริมตลิ่งพงหญ้าสักพักนึง มันก็ดำผุดดำว่ายห่างจากตลิ่งไปสักเมตรสองเมตร อยู่นานพอควรเลย ผมกับแฟนก็ยืนดูกันเพลินและก็คุยกันว่า ปกติ ปล่อยปลาทีไร ลงน้ำแล้วหายจ๋อมทันทีที่ลงน้ำ (แฟนไม่รู้ว่าผมมาปล่อยปลาเพราะแหวน คิดว่าผมมาปล่อยปลาเพราะก่อนหน้านี้ผมรถชน ค่อนข้างหนักเลยทีเดียว ถ้าผิดเหลี่ยมอีกนิด รถอาจจะพลิกตกสะพานได้ แต่ดีที่เข้าตรงๆ จึงเสียหายแต่รถ ส่วนตัวผมไม่เป็นไร )

ส่วนเรื่องที่อยากปรึกษาคือ พอผมใส่แหวนได้สักพักผมจะแสบนิ้ว ตรงที่โดนยันต์ที่ใต้แหวนนะครับ ผมลองเอาแหวนเช็ดด้วยผ้าแล้ว ใส่ใหม่ตอนแรกก็ไม่แสบ สักพักก็เริ่มมีอาการแสบที่จุดนั้นอีก ก็เลยถอดมา ราดๆน้ำนิดหน่อยแล้วเช็ดด้วยผ้า พอใส่ไปอีกก็จะเริ่มแสบ แต่อยู่ๆจะแสบก็แสบขึ้นมา จะไม่แสบก็ไม่แสบเลยครับ แหวนที่ผมใส่แหวนเงินครับ รุ่นแรกครับ (ผมเคยใส่สร้อยเงินใส่แหวนรุ่นก็ไม่แพ้ครับปกติดี) หลังจากนั้นผมก็ไม่ค่อยได้ใส่เพราะทำงานแล้วใส่ลำบากครับ กลัวเป็นรอยและเลอะเทอะ จะใส่ก็บางวันหลังเลิกงานที่ออกไปหาแฟนครับ วันศุกร์ที่ผ่านมานี้ผมไปตจวเลย ใส่แหวนไปด้วยครับ ก็มีอาการเช่นเดิมอีก นึกจะแสบก็แสบตรงจุดเดิม ไม่แสบก็ไม่แสบเลยครับ
    ลองใส่นอนทั้งคืนก็ไม่เกิดอาการ อยากขอคำปรึกษาพี่หมอหน่อยครับ ว่าเกิดจากอะไร จะเกี่ยวกับน้ำยาในขั้นตอนการผลิตหรือขัดเงาแหวนไหมครับ หรือว่า กรรมที่ผมมีมันรุนแรงจนเกิดเหตุดังกล่าวครับ
    เดี๋ยวผมจะลองฟอกสบู่ล้างแหวนอย่างจริงจังแล้วลองใส่อีกครับ
    ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับพี่หมอ
    ปล.1 แหวนสัตตะ ที่ให้พี่สาวไปใส่(เค้ามาเปิดกล่องพระผมดูเห็นแล้วก็ขอไปใส่เลย)ก็ยังไม่เจออาการแสบร้อนอย่างผมครับ
    ปล.2สอบถามเพิ่มเติมครับเห็นพี่หมอว่ามีตอกโค๊ดไว้ด้วย ตอกไว้ตรงไหนครับ (หรือว่าวงของผมโค๊ตไม่ชัดครับแต่เห็นมีเป็นรอยอยู่ด้านในแหวนครับ)และก็ รอยจาร ที่ตัวแหวนเป็นของลป.ดี หรือของ อ.ธรรมนูญครับ และจารอักขระอะไรครับ
    อันนี้สอบถามเป็นความรู้ครับผม
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  7. anuchang

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพอดีมีรุ่นน้องที่จองแหวนไว้มารับแหวน ก็เลยชวนกันไปตลาดซื้อปลาไปปล่อยกัน
    พอไปถึงร้านขายปลาไปยืนๆมองดูอยู่ เหมือนมันจะรู้เลยพากันกระโดดกันใหญ่ทั้งๆที่ตอนแรกก็นอนกันนิ่งๆ
    มีอยู่ 2 ตัวแรงดีกระโดดออกมานอกถังได้ วันนั้นไปกัน 3 คนปล่อยปลาเกือบ 15 ตัวได้
    ก็แปลกเหมือนกันคือพอปล่อยแล้ว มันก็ว่ายน้ำและกระโดดน้ำเล่นอยู่ตรงนั้นให้เห็นก่อนพักใหญ่ถึงจะไป

สำหรับอาการที่เล่ามา มองในแง่วิทยาศาสตร์ก่อน เพราะตอนนี้เพื่อนๆ มันตั้งฉายาให้เป็นหมอผีไปแล้ว...555
    ในทางการแพทย์ถ้าเป็นอาการแพ้จากการสัมผัส
    ตราบใดเท่าที่ยังสัมผัสสิ่งที่แพ้อยู่ก็จะต้องมีอาการตลอด
    และลักษณะของอาการแพ้ ก็จะต้องมีลักษณะอาการ คัน แสบ แดง ร้อน บวม ผื่นขึ้น อย่างใดอย่างหนึ่งตรงจุดที่สัมผัสกับสิ่งที่แพ้
    ดังนั้นที่เล่ามาบางครั้งใส่ก็มีอาการบางทีก็ไม่มี และอาการจะเกิดก็เกิด จึงตัดประเด็นเรื่องแพ้ออกไปได้

ถ้าจะเป็นจากแหวนคับไปใส่แล้วรัดนิ้วมากเลือดลมเดินไม่สะดวก ก็มักจะมีอาการชา นิ้วบวม หรือถ้ารัดมากนิ้วก็จะเขียวคล้ำ
    ซึ่งไม่ใช่อาการแสบอย่างที่บอก ประเด็นนี้จึงตัดทิ้งไปอีกเช่นกัน

อาการที่ว่าเมื่อไม่เข้าข่ายวิทยาศาสตร์ก็ต้องพึ่งไสยศาสตร์
    เลยปรึกษาท่านผู้รู้ให้ เขาบอกว่าเกี่ยวกับดวงและงาน
    ไม่ได้เกิดจากเจ้ากรรมนายเวร
    เขาฝากถามมาว่าทำงานเกี่ยวกับอะไร เพราะอาการที่เกิดขึ้นเป็นจากงานที่ทำอยู่ครับ
    เหมือนว่างานยุ่งมากในช่วงนี้และเกี่ยวกับการเดินทางด้วย
    แต่ยังเห็นไม่ชัดว่าเป็นเพราะอะไร แต่เกี่ยวกับงานแน่นอนประจวบกับช่วงนี้ดวงกำลังตกด้วยเลยมีอาการแหวนเตือนให้รู้
    เพราะแหวนนี่ช่วยเสริมดวงได้เลยเกิดปฏิกิริยาขึ้น
    เนื่องจากยังไม่รู้แน่ชัดว่าทำงานอะไร เขาก็เลยแนะนำวิธีแก้แบบกลางๆให้ก่อน
    คือ ให้ทำใจให้สบายๆ แผ่เมตตาให้เทวดาที่รักษาแหวนและตัวเรา รวมไปถึงเจ้ากรรมนายเวรและบุคคลที่เกี่ยวข้องกับงานของเรา
    ทำสัก 7 วันอาการดังกล่าวน่าจะหายไป

ส่วนเรื่องโค๊ตแหวน ส่วนใหญ่จะตอกไม่ค่อยติด อาจจะเห็นเป็นขีดหรือร่องเล็กๆเหมือนหล่อแหวนไม่เต็มอยู่ที่ด้านในของท้องแหวน
    ส่วนรอยจารเป็นอ.ธรรมนูญจารให้
    ถ้าเป็นเนื้อเงินที่หัวแหวนท่านลงด้วยนะเมตตา
    ด้านในแหวนลงด้วยนะมหาระงับซ้าย-ขวา
    บางวงที่ท้องแหวนด้านนอกท่านจะลงหัวใจธาตุทั้ง 4 ให้ด้วย
    ถ้าเป็นแหวนสัตตโลหะ เนื่องจากมีจำนวนมาก ดังนั้นท่านจะจารให้ที่หัวแหวนด้วยหัวใจธาตุทั้ง 4 ให้อย่างเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  8. anuchang

วันเสาร์ที่ 24 นี้ถ้าใครว่างก็อย่าลืมใส่แหวนไปร่วมพิธีเทวาภิเษก 9 เทวานพเคราะห์ที่วัดหัวลำโพงกันนะครับ
    เพราะจริงๆ เป็นพิธีหนึ่งที่ผมอยากจะเอาแหวนเข้าร่วมพิธี แต่ในช่วงเข้าพรรษาไม่มีวัดไหนจัดกันเลย
    ตอนแรกนึกว่าพิธีมีตอนเที่ยงครึ่ง กลายเป็นเวลาเขาเริ่มเสกกันตั้งแต่ 9 โมงเช้าตามรายละเอียดข้างล่างนี้

หนังสือพิมพ์บ้านเมือง

ส่วนตอนเที่ยงครึ่งเป็นบวงสรวงเทวดานพเคราะห์ทั้ง9
    เห็นว่าทางวัดเขาจัดขันครูสำหรับผู้เข้าร่วมพิธีไว้ด้วย ไม่ทราบราคาเท่าไร
    แต่ก็ดี เพราะแสดงว่าเขาก็ตั้งใจเสกคนเข้ารวมพิธีด้วย

9. RedDragon999

RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    กราบเรียนพี่หมอครับ
    ผมเปิดร้าน รับซื้อของเก่า เล็กๆ ครับ
    ถ้ายัง ไงรบกวนพี่หมอ สอบถามท่านผู้รู้เพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ
    (กำลังมีโครงการว่าปีหน้าจะลงทุนขยับขยายย้ายพื้นที่ ต้องกู้เงินธนาคารด้วยครับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำครับ

ปล.แอบขำหมอผีครับ ผมก็พยายามมองทุกเรื่องให้เป็นวิทยาศาสตร์ครับพี่หมอ

10. anuchang

กรณีของคุณ RedDragon999 ได้ปรึกษาเพิ่มเติมให้แล้ว
    ท่านบอกว่า...งานที่ทำอยู่ไม่มีปัญหา แต่เกี่ยวข้องกับการเดินทางจากงานที่ทำอยู่
    ให้ระมัดระวังเกี่ยวกับการเดินทาง
    และให้ระมัดระวังเกี่ยวกับสุขภาพบ้าง
    ช่วงนี้อาจจะงานเยอะ เหน็ดเหนื่อยหน่อย
    ธุรกิจเล็กๆ ที่บอก ต่อไปจะรุ่งเรือง
    ไม่เล็กหรอก ยินดีด้วยล่วงหน้า
    ในเจ็ดวันนี้ ให้สวดมนต์แผ่เมตตา กรวดน้ำเรื่อยๆ
    ยังมีเกณฑ์ต้องอุบัติเหตุจากการเดินทางอีก
    ในช่วง 7 วันนี้ ให้ระวังหน่อย รักษาศิล สวดมนต์ภาวนา ก็ดี

สรุปว่า แหวนเตือนว่าจะมีภัยเกิดขึ้นใน 7 วันข้างหน้านี้ อย่าประมาท
    ให้ระมัดระวังเรื่องการเดินทางและสุขภาพด้วย
    โดยใน 7 วันนี้ ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรออกจากบ้านหลังพระอาทิตย์ตกดิน
    ให้รักษาศิล สวดมนต์ภาวนา แผ่เมตตาไปเรื่อยๆ
    พ้นเคราะห์กรรมคราวนี้ก็จะดีแล้ว อดทนหน่อย
    อันนี้ไม่ใช่เรื่องของเจ้ากรรมนายเวร แต่เป็นเรื่องของดวงชะตาที่กำลังตก
    และถ้าพ้น 7 วันแล้วยังใส่ไมได้อีก ท่านก็บอกว่าให้ห้อยคอเอาก็แล้วกัน...555

หลัง 7 วันไปแล้วได้ผลเป็นอย่างไรก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
    ท่านบอกว่า..แปลกจริงแหวนนี่มีปรากฏการณ์แปลกๆ เกิดกับคนหลายคน
    คนสร้างดันขอซะพิสดาร แหวนเลยออกมาพิสดารเกิน
    แหวนนี่ยังต้องค่อยๆ ศึกษาดูไปเรื่อยๆ ยังมีอะไรอีกเยอะที่ท่านยังดูไม่ถึง

ลืมเล่าไปเรื่องหนึ่ง เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาที่ไปปล่อยปลากับรุ่นน้องที่มารับแหวน
    ตอนจะปล่อยรุ่นน้องที่ไปด้วยจู่ๆ ก็เกิดอาการตัวสั่นขึ้นมา แต่เป็นแป็บเดียวก็หาย
    ตอนแรกก็ไม่ได้เอะใจว่าอะไร เพราะรุ่นน้องคนนี้เขาจิตดีพอสมควร สามารถตรวจสอบพลังพระเครื่องได้
    ก็นึกว่าเขาสัมผัสพลังงานอะไรได้
    พอมาเล่าให้ท่านผู้รู้ฟัง ท่านก็บอกว่าน้องคนนี้เขามีเจ้ากรรมนายเวรตามมาอยู่
    เป็นเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นคู่รักจากอดีตชาติ
    ทำให้ในชาติปัจจุบันเขาถึงต้องมีปัญหาหรือเรื่องวุ่นวายใจกับความรัก
    แต่โชคดีที่การไปปล่อยปลาในครั้งนี้ เขาได้อโหสิกรรมให้แล้ว เป็นอันหมดเวรต่อกันไป

11. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมต้องรีบไปปล่อยปลาทบุญเสียแล้วยังหาโอกาสเหมาะๆ ไม่ได้เลย สงสัยต้องไปปล่อยปลาที่วัดโพธิ์ทอง ต้นเดือนธันวา เสียแล้ว อิอิ

12. anuchang

วันนี้มีพี่คนหนึ่งนอกเว็บโทรฯ มาเล่าให้ฟังว่า
    วันนี้เขาเพิ่งไปปล่อยปลา เหมาจากแม่ค้าในตลาดมา 80 กว่าตัว
    ตอนปล่อยเขาก็อธิษฐานตามวิธีใช้ในใบที่ให้ไป
    เขารู้สึกขนลุกซู่ทั้งตัวและก็รู้สึกตัวเบาโล่งมาก
    ยอมรับเลยว่าแหวนนี้ดีจริงๆ

เท่าที่ประมาณดูตอนนี้จำนวนสัตว์ที่ปล่อยเกิน 500 ชีวิตไปแล้ว
    กว่าจะปล่อยหมดครบทุกคนน่าจะถึงพันชีวิตได้
    เพราะนี่ประเมินจากคนที่บอกมาซึ่งเป็นแค่ 1 ใน 4 ของคนที่บูชาแหวนไปเท่านั้นเอง
    นับได้ว่าเป็นทะเลบุญอันยิ่งใหญ่ดีแท้
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วย

เพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า...เขาได้โทรฯ คุยกับเพื่อนอีกคนหนึ่งที่เป็นนักปฏิบัติ
    ซึ่งเพื่อนเขาคนนี้ไม่ได้สนใจเรื่องวัตถุมงคล แต่จิตดีมาก
    ก็เลยบอกเขาไปว่านี่เขาสวมแหวนอยู่ที่มือขวา
    เพื่อนเขาก็บอกว่าเป็นแหวนหัวกลมๆ ใหญ่ๆ หน่อยใช่ไหม
    ประมาณว่าเช็คก่อนกลัวอุปาทาน

จากนั้นเพื่อนเขาคนนี้ก็บอกว่า...ในแหวนเหมือนมีไม้กระบอง มีจักร มีอาวุธหลายอย่าง แล้วแหวนก็สว่างมาก
    อานุภาพของแหวนนี้ได้รูปลักษณะของอาวุธมหาเทพฯ
    จริงๆ แล้วก็ไม่แทบจะไม่แตกต่างจากเทพศาสตราวุธเลย
    มีความหลากหลายมาก แล้วแต่จะพลิกแพลง
    จะว่าไป แม้จะออกแบบได้วิจิตรตระการตาเพียงใด
    หากมิใช่วาระและเจตนาอันบริสุทธิ์แล้วไซร้
    ก็ไม่มีทางสำเร็จหรอก จะได้ก็เพียงรูปภายนอกเท่านั้น
    แต่แหวนนี้มีทั้งรูปและนาม
    อีกทั้งแหวนนี้เฉพาะหัวแหวนอย่างเดียวก็ดีมาก

เพื่อนเขาถามว่า แหวนอะไรทำไมหัวแหวนมีแสงสว่างออกมา
    ทั้งๆ ที่ คุยกันทางโทรศัพท์ และเขาก็ยังไม่เคยเห็นแหวนมาก่อนเลย

13. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

มีวิธีใช้ด้วยหรือครับ บูชาแหวนมาจากหลวงปู่ดี ไม่มีวิธีใช้ให้มาด้วย ต้องทำยังไงบ้างครับ

14. anuchang

ที่จริงตอนเอาแหวนไปถวายลป.ดี ผมก็ซีรอกซ์ไว้ให้ลป.ดีปึกใหญ่เลย
    แต่ครั้งสุดท้ายที่เอาแหวนไปเสกปิดท้าย ผมก็ยังเห็นกองอยู่ที่ท่านเป็นปึกเช่นเดิม
    ก็ยังคิดอยู่ว่าสงสัยพระท่านคงไม่ได้แจกให้แก่ผู้บูชาไปแน่ๆ
    แต่จริงๆ แล้ววิธีใช้แหวนนี้เป็นเคล็ดเฉพาะของแหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคลที่นำไปเสกเพิ่มตามตำรา
    แต่สำหรับแหวนชุดที่ถวายลป.ดี ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะใช่ได้เหมือนเคล็ดในตำราทั้งหมดหรือไม่
    เพราะไม่เคยเห็นใครที่สวมแหวนชุดลป.ดีแล้วมีอาการแปลกๆ มาเล่าให้ฟังเลยสักคน
    แต่อาจจะเป็นได้ว่าคนที่บุชาแหวนจากลป.ดีไปยังไม่มีใครได้ไปปล่อยชีวิตสัตว์ตามที่เจ้าของตำราเขาระบุไว้
    จึงทำให้พลังของแหวนที่ออกมาในตอนนี้เป็นพลังพุทธคุณอย่างเดียว ซึ่งไม่ต่างอะไรจากพระเครื่องทั่วๆ ไป
    ถ้าอย่างไรคนที่บูชาแหวนจากลป.ดีไป ลองไปทำตามนี้ดู อาจจะทำให้กระแสพลังของแหวนเปิดกว้างขึ้นกว่าเดิม
    มีพลังที่หลากหลายมากขึ้น ทั้งจากเจ้าของวิชาเอง และจากเทพเทวาต่างๆ เพราะตอนสร้างผมก็สร้างตามตำรา
    เพียงแต่ตอนเสก ชุดของลป.ดีก็มีแค่ลพ.วิชัยกับลป.ดีเสกเท่านั้นเอง จึงอาจจะไม่ได้ครอบคลุมทุกด้านตามที่ตำรากล่าวไว้
    เพราะตอนจะให้แหวนเตือนภัยได้ ดูดพิษได้ ทำน้ำมนต์ได้ ลป.ดี ท่านยังบอกว่าท่านต้องเสกให้ใหม่เป็นอย่างๆ ไปเลย
    แต่อย่างไรก็ลองไปทำตามนี้ดูนะครับ อย่างน้อยการปล่อยชีวิตสัตว์ก็เกิดเป็นบุญกับตนเองแล้วครับ
    แม้จะทำย้อนหลังไปหน่อยแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำ เพราะการปล่อยชีวิตสัตว์จะช่วยทำให้แหวนนี้มีอานุภาพในทางสะเดาะเคราะห์หนุนดวงได้

อุปเท่ห์การใช้แหวน เพื่อให้แหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคลมีคุณวิเศษครบถ้วนตามตำรา
    ขอให้ทุกท่านเลือกวันที่จะใส่แหวน โดยขอให้วันนั้นเป็นวันที่ท่านสะดวกที่จะสามารถทำบุญปล่อยชีวิตสัตว์ได้
    โดยเฉพาะถ้าเป็นสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่าก็ยิ่งดี เช่น ปลาในตลาดที่เขาขายเพื่อให้ไปทำเป็นอาหาร
    ไม่ใช่สัตว์ที่เขาจับมาเพื่อให้ซื้อไปปล่อยตามวัดต่างๆ จะจำนวนกี่ตัวก็ได้ไม่จำกัด
    แล้วให้อุทิศผลบุญนี้ให้กับเทพเทวดาที่รักษาแหวนและเทวดานพเคราะห์
    ครูบาอาจารย์เจ้าของวิชา และครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสกแหวนนี้ทุกท่าน
    แล้วน้อมนำบุญนี้อุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรเฉพาะที่กำลังให้ผลกับเราอยู่ในขณะนี้
    (ไม่ต้องอุทิศเผื่อคนอื่นใดนอกเหนือจากนี้ เพื่อให้เกิดแรงบุญที่มีกำลังพิเศษเฉพาะ)
    ขอความขัดข้องจงอย่ามี ที่มีอยู่ก็ขอให้คลาย อุปสรรคขัดข้องทั้งหลายจงมลายหายสิ้น
    แล้วอธิษฐานบอกกล่าวกับเทวดาที่รักษาแหวนเอาเถิด

หากมีเรื่องอันใดที่จำเป็นจะต้องใช้ให้แหวนนี้เป็นการพิเศษเฉพาะ
    ให้เอาน้ำมันหอมจุณเจิมที่หัวแหวน แล้วอธิษฐานบอกกล่าวเอากับเทวดาที่รักษาแหวนเอาเถิด
    หมั่นทำบุญอุทิศให้ท่านเนืองๆ ยิ่งท่านได้บุญมากเท่าไร ท่านก็ช่วยเราได้มากขึ้นเท่านั้นแล

เมื่อถึงวันพระขึ้น 15 ค่ำ ให้นำแหวนใส่พานหาพวงมาลัยดอกไม้บูชา สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ จักเป็นสิริมงคลยิ่งนัก
    หากแหวนเศร้าหมอง ไม่สุกใสแวววาวดังเก่า แสดงว่าดวงชะตาไม่ดี อาจจะมีเคราะห์ ให้หมั่นทำบุญ ทำทาน ถือศีลปฏิบัติภาวนา
    ถ้าแหวนสุกใสแวววาว ไม่หม่นมัวหมอง แสดงว่าดวงชะตากำลังรุ่งเรือง อาจจะได้เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง มีลาภสักการะ
    มิฉะนั้นก็ลองเสี่ยงโชคดูเถิด
    ถ้าแหวนรัดนิ้วเป็นระยะๆ แสดงว่ากำลังจะมีภัย ให้เร่งระวังตัว ตั้งสติให้มั่น ภาวนาบทอิติปิโสฯ ในใจไปเรื่อยๆ จนกว่าแหวนจะหยุดรัดนิ้ว
    เมื่อโดนแมลงสัตว์กัดต่อย ให้เอาหัวแหวนจี้ลงตรงบริเวณที่ถูกกัดแล้วคลึงเบาๆ อาการปวดจะค่อยๆ บรรเทาลง
    ถ้าจะให้เป็นสิริมงคล ให้นำแหวนนี้แกว่งวนในน้ำล้างหน้าตอนเช้า 3 รอบ (ตามเข็มนาฬิกา)
    รอบแรก ภาวนาว่า พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    วัน......(วันนั้นตรงกับวันอะไร ก็ให้เอ่ยชื่อวันนั้น) เรืองศรี
    สวัสดีลาโภ นะโมพุทธายะ

รอบสอง ภาวนาว่า ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    วัน......(วันนั้นตรงกับวันอะไร ก็ให้เอ่ยชื่อวันนั้น) เรืองศรี

รอบสาม ภาวนาว่า สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

แล้วนำน้ำนั้นล้างหน้าเอาเถิด จักเป็นสง่าราศี โชคดีตลอดวัน
    ถ้าจะให้สุขภาพแข็งแรง ให้นำแหวนนี้อธิษฐานทำน้ำมนต์ดื่มวันละแก้วตอนเช้าทุกวัน (ก่อนทานอะไรทุกอย่าง)
    ถ้าจะรักษาโรคภัยไข้เจ็บ ให้นำแหวนนี้ใส่ลงในขันน้ำมนต์ จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    แล้วต่อด้วยบทโพชฌังคปริตร แล้วอธิษฐานดื่มและอาบเอาเถิด ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจักหายแล
    แม้นเป็นโรคเวรโรคกรรมถ้าทำทุกวันจักทุเลาเบาบางลง
    เมื่อดีขึ้นแล้วให้ปล่อยชีวิตสัตว์อุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรเขาด้วย

ถ้าจะให้เป็นกำบังเมื่อมีภัยหรือเข้าที่คับขัน ให้หาที่หลบบังมุมสายตา
    แล้วเอานิ้วที่ใส่แหวนแตะพื้นระลึกถึงแม่พระธรณีบอกกล่าวท่านให้ช่วย ศัตรูจะมองมิเห็นเราแล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  15. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    วันนี้พึ่งสังเกตว่าที่แหวนมีกลิ่นหอมออกมาด้วยครับ

16. anuchang

เป็นกลิ่นหอมจากสีผึ้งและน้ำมันหอมที่หุงแล้วอุดมวลสารเอาไว้น่ะครับ
    แล้วมีใครสังเกตบ้างไหมว่าหัวแหวนเปลี่ยนสีได้ด้วย
    ตอนเช้าสีนึงตอนเย็นอีกสีนึง

17. ต้นบางปลา

ต้นบางปลา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนีี้ผมเลยกลายเป็นคนปล่อยปลาไปเลย อาทิตย์ละ 1 ครั้ง ครั้งละ 3-5 ตัว ทุกอาทิตย์ปล่อยปลายในตลาดปล่อยแล้วรู้สึกดี แต่แหวนใส่มั่งถอดมั่งไม่เป็นไรใช่ไหมครับ ไม่ไ้ด้ใส่ตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2012
  18. anuchang

ดีแล้วครับ อนุโมทนาด้วยครับ
    ปกติคนเราไปทำบุญส่วนใหญ่ก็มักจะถวายสังฆทานเสียเป็นส่วนใหญ่
    แต่บุญที่ให้ชีวิตเป็นทานนี่น้อยมาก
    ส่วนใหญ่พวกเราจะทำก็ต่อเมื่อถึงวันสำคัญ เช่น วันเกิด หมอดูทัก หรือมีเคราะห์ถึงจะทำ
    เรียกได้ว่าปีนึงอาจจะแค่ครั้งเดียวที่ทำบุญปล่อยสัตว์
    จริงๆ การปล่อยสัตว์นี่เป็นทานบารมีอันยิ่งใหญ่ ถึงขนาดสามารถต่ออายุขัยของคนที่หมดชะตาชีวิตแล้วได้
    แม้แต่ในพุทธประวัติก็ยังมีกล่าวถึง

พระลูกศิษย์ของพระสารีบุตรจะกลับไปเยี่ยมบ้าน
    พระสารีบุตรพิจารณาแล้วก็เห็นว่าลูกศิษย์ท่านคนนี้หมดบุญแล้ว ไปแล้วจะไม่ได้กลับมาอีก
    แต่ปรากฏว่าสามารถรอดชีวิตกลับมาได้
    พระสารีบุตรท่านสงสัย ก็เลยซักถาม
    พระลูกศิษย์ก็เลยเล่าว่าระหว่างทางกลับบ้าน ได้พบมดฝูงหนึ่งกำลังจะข้ามร่องน้ำเล็กๆ โดยกำลังจะต่อตัวกันเป็นสะพาน
    ท่านเห็นแล้วก็เลยสงสาร เลยไปหยิบกิ่งไม้แห้งมาพาดข้ามร่องน้ำเป็นสะพานให้
    พระสารีบุตรได้ยินดังนั้นจึงได้เล่าเรื่องที่ท่านตรวจดูแล้วว่าพระลูกศิษย์คนนี้จะต้องถึงแก่อายุขัย
    แต่ด้วยอานิสงส์การช่วยชีวิตมดในครั้งนี้จึงได้เป็นการต่ออายุให้กับท่านนั่นเอง

ว่าแต่ใส่แล้วไม่มีอาการอะไรบ้างเหรอครับ
    แต่ผมตัวคนสร้างเองใส่แล้วก็ยังไม่รู้สึกผิดปกติแต่อย่างใด
    แต่ที่สังเกตได้คือ หัวแหวนเปลี่ยนสีได้

19. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอแชร์ประสบการณ์ครับ วันแรกที่ใส่ขณะไปปล่อยปลาที่ท่าน้ำ มีอาการเจ็บจี๊ดที่บ่าสักประเดี๋ยวก็หายไป ก็ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับแหวนหรือเปล่า

20. ต้นบางปลา

ต้นบางปลา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอธิฐานไปทางเมตตา แต่ยังไม่มีอาการอะไร เพราะสวมแหวนบ้าง ไม่สวมบ้างเลยยังไม่เหน แบบว่ากลัวแหวนสึก จะเอาไปหุ้มก่อนอ่ะครับกลัวรอยจารหาย แต่ที่ผมสังเกตุอยู่อย่างหนึ่งคือ เวลาอธิฐานอะไรแล้วปล่อยสัตว์จะได้ผลเร็วกว่า ถวายสังฆทานหรือป็นเพราะเจ้ากรรมนายเวรเขาโมทนาง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2012