รวมพระเครื่องและวัตถุมงคล หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ครูเซียน, 21 กันยายน 2005.

1. ครูเซียน

ครูเซียน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

18 สิงหาคม 2005
    สมเด็จอวตาร หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

สมเด็จอวตาร หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

-ด้านหลังติดเส้นเกศาหลวงปู่

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ครูเซียน

ครูเซียน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระสมเด็จชานหมาก ด้านหลังบรรจุพระธาตุข้าว หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

พระสมเด็จชานหมาก หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

-ด้านหลังบรรจุพระธาตุข้าว

3. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ของกระผมรุ่นไหนกันครับได้มา 10 ปีแล้ว

ขนาดไฟล์:
      69 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      162
  4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

2 องค์นี้ไปบูชามาจากวัดครับพอทราบรุ่น พระผงรู่นรวยเหลือล้น(หรือเปล่าถ้าจำไม่ผิด)
    กับพระกริ่งขวานฟ้าโลกอุดร อุดผงหลวงปู่โลกอุดร พระธาตูอรหันต์ 500 พระธาตุข้าว ครับ ยังมีอยู่ที่วัด แต่พระผงไปเมื่ออาทิตย์ก่อนไม่เห็นมีแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      77.8 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      150
      ขนาดไฟล์:
      64.6 KB
      เปิดดู:
      151
  5. ครูเซียน

รูปถ่าย-รูปภาพ หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

รูปถ่ายหลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

-ด้านหลังบรรจุพระธาตุข้าวบิณฑ์
    -ด้านหลังบรรจุเกศา
    -มีหลายขนาด

6. wuttichai

wuttichai เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ถามท่านผู้รู้ครับ ผมอยากบูชาวัตถุมงคลตามรายการต่อไปนี้ไม่ทราบว่าที่วัดมีให้บูชาอยู่หรือเปล่าครับ
    1.เต่าสำลี
    2.เกศา,พระธาตุข้าวบิณฑ์
    3.พระรอดชานหมากฝังพระธาตุข้าว
    ถ้าไม่มีจะบูชาได้ที่ไหนครับ

7. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    บุญทรง

มีแต่รายการที่สามครับ

8. ole19

ole19 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    รบกวนสอบถาม เต่าสำลีบรรจุแต่เกสาหรือว่าพระธาตุด้วยครับส่องดูเห็นแต่เกสาครับ

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านในหนังสือหลายเล่มพบว่า มงคลวัตถุหลายอย่างป้องกันภัยพิบัติได้ ป้องกันรังสีนิวเคลียร์ได้ และขอยกมากล่าวถึงอย่างหนึ่งก่อนนะครับคือ ปฐวีธาตุ ครูบาอาจารย์ที่อธิษฐานปฐวีธาตุไว้ ที่ผมเคยอ่านเจอนะครับ(หลวงปู่หลวงพ่อองค์อื่นๆคงจะทำไว้แต่ผมอ่านไม่เจอและไม่แน่ใจครับ) พอจะเอ่ยนามท่านได้ดังนี้
    1.หลวงปู่เจ้าคุณนรฯ วัดเทพฯ
    2.หลวงป่ขาว อนาลโย วักถ้ำกลองเพล
    3.หลวงปู่คำพันธ์ โฆษปัญโญ วัดธาตุมหาชัย นครพนม
    4.หลวงปู่อุตตมะ วัดวังวิเวการาม
    5.หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง
    และ หลวงปู่ครูบาวงศ์ฯ อีกองค์ครับปฐวีธาตุหลวงปู่ครูบา ท่านเรียกว่าพระธาตุข้าวบิณฑ์ครับท่าน

10. อาณัติ

อ่านในหนังสือหลายเล่มพบว่า มงคลวัตถุหลายอย่างป้องกันภัยพิบัติได้ ป้องกันรังสีนิวเคลียร์ได้ และขอยกมากล่าวถึงอย่างหนึ่งก่อนนะครับคือ ปฐวีธาตุ ครูบาอาจารย์ที่อธิษฐานปฐวีธาตุไว้ ที่ผมเคยอ่านเจอนะครับ(หลวงปู่หลวงพ่อองค์อื่นๆคงจะทำไว้แต่ผมอ่านไม่เจอและไม่แน่ใจครับ) พอจะเอ่ยนามท่านได้ดังนี้
    1.หลวงปู่เจ้าคุณนรฯ วัดเทพฯ
    2.หลวงป่ขาว อนาลโย วักถ้ำกลองเพล
    3.หลวงปู่คำพันธ์ โฆษปัญโญ วัดธาตุมหาชัย นครพนม
    4.หลวงปู่อุตตมะ วัดวังวิเวการาม
    5.หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง
    และ หลวงปู่ครูบาวงศ์ฯ อีกองค์ครับปฐวีธาตุหลวงปู่ครูบา ท่านเรียกว่าพระธาตุข้าวบิณฑ์ครับท่าน

11. woottipon

องค์ที่ผมได้ไว้มีพระธาตุข้าว ด้วยครับ ผมว่าน่าจะมีทุกองค์

12. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่าน ว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่วงศ์ท่าน มีแบบที่เป็นเนื้อชานหมากล้วนๆ อัดแน่นเป็นลักษณะเหรียญทรงกลม ขนาดใหญ่กว่าเหรียญสิบเล็กน้อย ด้านหน้าเป็นรูปคล้ายท่านครึ่งองค์นูนออกมานิดหน่อย(แต่รูปท่านไม่ชัด..เพราะเป็นเนื้อชานหมาก) ส่วนด้านหลังเรียบ ทั้งสองด้านไม่มีตัวหนังสือ หรือไม่???

คือผมมีหนึ่งองค์ บูชาติดตัวอยู่ แต่ไม่เห็นมีในรูปที่ทุกๆท่านนำรูปมาลงเลย(หรือผมหาไม่เจอเอง)
    ตอนบูชามา เจ้าของเก่าเขาบอกว่าสร้างไม่มากเท่าไหร่(หลักร้อยต้นๆ)

ขอรบกวนเท่านี้ ขอบคุณมากครับ

มนตรี

13. อาณัติ

ท่านเจ้าคุณนรฯเรียกปฐวีธาตุว่า พ่อแม่ปฐวีธาตุ ปัจจุบันแพงมาก
    หลวงปู่คำพันธ์เรียก เป็นองค์เหมือนพระ พอหาได้แต่ก็แพงเช่นกัน
    นี่เลย.... พระธาตุข้าวบิณฑ์ของหลวงปู่ครูบาวงศ์ฯ นี่ไม่แพงได้ทำบุญด้วย ที่อยู่รายการตามที่คุณบุญทรงลงไว้ เลือกดู อย่าชักช้าหมดแล้วหายาก จะเหมือนพระหลวงพ่อฤาษีฯ หรือพระหลวงพ่อกวย วัดบ้านแค หายากแพงมาก

14. อาณัติ

เรียนคุณมนตรี
    พระรูปเหมือนชานหมาก(ล้วนๆ)รูปเหมือนกลมครึ่งองค์หลวงปู่ครูบาฯมี 2 รุ่น
    1.รูปเหมือนชานหมากครึ่งองค์ไม่มีตัวหนังสือใดๆ นี่เป็นดำริของหลวงปู่ให้ทำขึ้นแจกเฉพาะศิษย์ใกล้ชิด ทำหลักร้อยองค์
    2.รูปเหมือนชานหมาก ครึ่งองค์ลักษณะเดียวกันแต่มีตัวหนังสือ ไม่แน่ใจว่าศิษย์ทางกรุงเทพฯทำมาถวาย

ที่คุณมีน่าจะเป็นรุ่นที่ท่านแจกศิษย์ใกล้ชิด ผมอ่านเจอในหนังสือนานแล้วเล่าเท่าที่พอจำได้นะครับ(ดูเก๊แท้ไม่เป็น) ต้องให้สายตรงมาตอบ นับว่าคุณมีบุญมากที่ได้ไว้ ผมหามานานแล้วรุ่นนี้

15. Fat man

เรียนคุณอาณัติ

ขอขอบคุณคุณอาณัติเป็นอย่างสูง สำหรับน้ำใจและข้อมูลที่มีให้อย่างรวดเร็วจริงๆ อย่างน้อยก็ได้ช่วยผมทางด้านกำลังใจ..ว่ามีวัตถุมงคลของหลวงปู่รุ่นนี้อยู่จริง อนุโมทนาครับ

16. woottipon

พระเหนือพรหม องค์ ละ 40 บาท ขอแนะนำครับ ขนาดกระทัดรัด สวยครับ

17. ole19

ole19 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ขอรบกวนเรียนถามว่าเต่าสำลีสร้างกี่ตัวครับ มีวิธีบูชาอย่างไรครับ

18. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เมื่อวันวาน(31 ก.ค.2549) คุณมนตรีฯ ได้โทร.มาคุยเกี่ยวกับเรื่องวัตถุมงคลของ
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศา(หลวงปู่ครูบาวงศ์ฯ) ที่เป็นเนื้อ "ชานหมาก"

ถ้าเป็นเนื้อ ชานหมาก นี่ ....
    ผมเข้าใจเอาเองว่า หลวงปู่ฯ ท่านเมตตาสั่งให้สร้างเป็นกรณีที่พิเศษจริง ๆ
    ลูกศิษย์ฯ คงไม่มี "ชานหมาก" มากพอที่จะสร้างได้เป็นร้อย ๆ องค์
    นอกจากว่าท่านจะเมตตาให้สร้าง ถึงจะได้มวลสารที่เป็น "ชานหมาก" จากท่านได้

และได้ถามผมว่า ผมมีพระในลักษณะ ที่คุณมนตรีฯมีอยู่ บ้างหรือไม่....
    ผมเองก็ไม่เห็นภาพที่คุณมนตรฯบอกมา ก็เลยบอกไม่ได้ชัดนัก....
    แต่ทว่า ผมก็พอมี วัตถุมงคลของท่าน ที่เป็น เนื้อชานหมาก เหมือนกัน ครับ....

.....................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2006
  19. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

วัตถุมงคลของหลวงู่วงศ์ฯ ที่เป็นเนื้อ"ชานหมาก" ที่ผมมีอยู่....
    ขนาดขององค์พระ กว้าง 16 ม.ม. สูง 22 ม.ม.(โดยใกล้เคียง)

ด้านหนึ่งจะเป็นรูปหลวงปู่ฯ ค่อนองค์ มีพระธาตุข้าวบิณฑ์ติดอยู่

อีกด้านหนึ่ง เป็นรูป กบ ที่มีรอยพระพุทธบาทประทับบนหลังกบ

20. Fat man

ขอบคุณครับพี่มหาหิน นึกว่าลืมไปซะแล้ว ถ้ามีโอกาสเจอกันอีกครั้ง จะนำพระให้พี่ชมนะครับ