รบกวนดู หลวงพ่อเงิน จอบเล็ก ให้หน่อยครับ (ผมคิดว่าผมพลาดครั้งใหญ่)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 27 มกราคม 2012.

1. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ผมว่าคุณครูเป็นเซียนใหญ่ปลอมตัวมาแน่เลย หาข้อมูลก็เก่ง เอาพระมาทดสอบก็ดูดีมีเชิงทั้งนั้นล้วนแต่คัดสรรพระมาอย่างสุดยอด:eek:ฝีมือ

2. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ฮ่าๆๆๆๆๆ ไม่ใช่เลยครับพี่คิง ผมไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องเลย ตอนนี้ผมว่าผมยังดูพระองค์ใหนแล้วบอกว่าองค์นี้แท้ยังไม่ได้สักองค์สักรุ่นเลย มีแต่ดูแล้วชอบไม่ชอบ(แต่ก็ชอบแบบส่วนตัว) ผมเริ่มส่องเริ่มศึกษาจนถึงวันนี้ก็สัก 3 เดือนได้ พอดีมีร้านพระแถวบ้าน ว่างๆช่วงบ่ายๆ ผมก็จะไปนั่งกินกาแฟ แล้วก็ส่องพระ ส่วนใหญ่ผมจะเลือกพระทางสายกลางเพราะแถวที่ผมอยู่ไม่มีใครดูเป็นเลย ราคาเปิดก็ไม่กี่ร้อย องค์ที่เนื้อดีๆก็ประมาณพัน และมีให้เลือกดูเยอะด้วย ส่วนพระสายใต้ที่วางอยู่เก๊ทั้งนั้นหรือไม่ก็เป็นพระที่เค้าไม่เล่นกัน เพราะถ้าสายใต้เซียนเค้าดูเป็นไม่ค่อยมีเล็ดรอดครับ ถ้าสายกลางยังพอได้ลุ้นบ้าง

เพราะเหตุนี้ผมเลยมาหาเวปที่น่าเชื่อถือ เพื่อนำพระที่ได้มาสอบถามหาความรู้ ที่ไม่ได้ออกไปในเชิงพานิชย์มาก เป็นการให้ความรู้เรื่องพระที่มาถาม แล้วก็สรุปได้ที่เวปนี้ซึ่งถือว่าเลือกได้ถูกต้องมากครับ มีพี่ๆเก่งๆ หลายท่านเลย

แล้วพระองค์ใหนที่ผมเอามาถาม ถ้ามีโอกาสที่จะแท้ได้ หรือดูดีหน่อย ผมก็จะศึกษาข้อมูลพระองค์นั้นแบบเจาะลึกเลยครับ เอาข้อมูลที่พี่ๆ วิเคราะห์และนั่งหาข้อมูลในเน็ต นั่งศึกษาเป็นคืนๆ เลยครับพี่คิง เพราะคิดว่าจะพึ่งแต่คนอื่นไม่ได้ต้องพึ่งตัวเองด้วย และการศึกษาก็จะได้ความรู้ไปในตัว

อย่าเข้าใจผมผิดครับ แหะๆๆ ผมแสนจะธรรมดามาก เซียนหลายๆคนที่ร้านที่ผมไปนั่งมองผมเป็นหมูเลยมั่งที่ผมเช่าพระสายกลางที่ไม่มีใครเช่ากัน เค้าคิดว่าผมดูไม่เป็นเลย แต่ความจริงผมได้วิชาจากในนี้ไปเยอะ พอดูได้ เลยเลือกองค์ที่ดีๆ มาสอบถาม(ช่วงหลังๆ มานี้ ช่วงแรกๆ พอเอาถามปุ๊บ เก๊ดูง่ายเลย เพราะยังเลือกดูไม่เป็น อิอิ)

ตอนนี้ยังเป็นคนธรรมดาแต่อีกสัก 10 ปีอาจจะเก่งขึ้นก็ได้ครับ ผมหวังไว้อย่างนั้น ฮ่าๆๆๆ

3. nmonthon

ทดสอบฝีมือร้านถ่ายรูปครับ ให้ซูมดูได้เท่านี้ เผื่อจะเห็นอะไรมากขึ้น.. องค์นี้รอยตะไบด้านหลังชวนหลงไหล เหมือนท่าน Phi ว่าเลยว่าคลาสสิคมาก

วันนี้ไปวัดวังมา เป็นสถานที่ดูพระ ตั้งพระ (เหมือนท่าพระจันทร์) ผมเอาองค์นี้ให้ท่านนึงส่อง เพราะเห็นเค้ามีหลวงพ่อเงินเยอะ และมีหนังสือหลวงพ่อเงินเยอะด้วย เค้าตื่นเต้นมาก บอกผมว่าขนลุกเลย บอกให้ผมไปหากรอบที่ดีกว่านี้ใส่(ผมก็บอกว่า เงินเอาไปเช่าพระหมดแล้ว เหอๆ) ไม่ได้บอกว่าแท้นะครับ เพราะลุงเค้าก็น่าจะดูไม่ขาด แต่เค้าคงชอบมาก..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  4. nmonthon

รอคำชี้แนะเพิ่มเติมจากหลายๆ ท่านครับ วันนี้ส่งรูปล้างไปให้พี่ผู้พันจุ่นที่ จ.พิจิตร แล้วครับ ให้ช่วยดูเพิ่มให้อีกที ถึงไม่ทันแต่เผื่อได้รู้แหล่งที่มาครับ..

5. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวนะคับ ผมพิจารณาจากหลายๆส่วน ผมติดอยู่เเค่ เนื้อหาความเก่าของพระ ตำหนิเส้นน้ำตกใต้ขาซ้ายยังไม่มีร่องรอยให้เห็น หากยกเว้นตำหนินี้ไป ก็ควรจะมีการเเต่งเซาะให้เป็นร่องลึกไป ซึ่งร่องรอยนี้มักจะมีให้เห็นเป็นส่วนใหญ่ของพิมพ์นี้คับ อยากให้คุณลองดูด้านใต้ของฐานขององค์พระด้วยว่าเป็นอย่างไร พระองค์นี้ถ้าไม่มีรอยตะไบด้านหลังจะดูง่ายกว่านี้คับ