รบกวนดู หลวงพ่อเงิน จอบเล็ก ให้หน่อยครับ (ผมคิดว่าผมพลาดครั้งใหญ่)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 27 มกราคม 2012.

1. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ผมจะไปโกรธได้ไงละครับ พี่อุตส่าห์ช่วยชี้แนะผม ผมต้องขอบคุณถึงจะถูกครับ สงสัยน่าจะสลบจริงๆ ครับ แหะๆๆ องค์นี้ตอนไปเห็นควักหมดกระเป๋าที่มีอยู่ตอนนั้นเลยครับ เค้าบอกสูงกว่าในกระเป๋าผมอีกแต่ผมมีแค่นั้น เค้าก็ให้มา แต่ก็นะพันปลายๆ เกือบหมื่นเลย เหอๆๆๆ สลบเหมือบ ต้องกินน้อยลงสักเดือน ชดเชยองค์นี้ ฮ่าๆๆ

2. สากลนิยม

สากลนิยม Active Member

จากประสบการณ์หลวงพ่อเงินมากว่าสิบกว่าปีครับองค์นี้เป็นของใหม่ล้านเปอร์เซ็นต์ครับองค์นี้ถ้าจำไม่ผิดจะมียันต์อยู่ข้างหลังเเต่องค์นี้ถูกตะไบลบออกไปเพื่อทำการปลอมเเปลงครับ จากการดูตามองค์พระจะพบคราบทองใหม่มากตามซอกพระซึ่งปกติเเล้วเนื้อโลหะเมื่อผ่านเวลาเป็นเวลานานๆเเล้วคราบต่างๆจะเปลี่ยนสภาพตามธรรมชาติของกาลเวลา ส่วนองค์ข้างบนนี้ผมเคยได้รับจากวัดบางลายเหนือมาหลายองค์เหมือนกันเเต่เเจกเขาไปหมดเเล้วเดียวถ้าหาเจอจะโพสต์ให้ดูครับ ด้วยความเคารพ

3. nmonthon

ขอบคุณมากครับท่านสากลนิยม องค์นี้เป็นพระใหม่ แต่ว่าแท้ใช่มั้ยครับ หมายถึงมีการปลุกเศกจากวัดมั้ยครับ ผมจะได้นำไว้บูชาและเป็นองค์ครูครับ

คิดซะว่าผมช่วยดันราคารุ่นนี้ให้สูงขึ้นเลย ฮ่าๆๆๆ ยังงัยถ้ามีองค์ที่พี่บอกรบกวนถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ ขอบคุณท่านมากครับ

4. nmonthon

รอท่าน philpharm ช่วยชี้แนะครับว่าดีไม่ดีอย่างไร (จากที่ผมอ่านมา ผมไม่เคยเห็นท่านวิเคราะห์ผิดพลาดเลยครับ ส่วนตัวเชื่อว่าท่านไม่ธรรมดาครับ)

5. พระธาต

พระธาต เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เข้ามาให้กำลังใจ ครับ (เจ้าของรับประกัน มั้ยครับ)

:cool:

6. nmonthon

ไม่รับประกันครับ เจ้าของก็ดูไม่เป็นครับ ดูแค่ว่าชอบ เทียบในหนังสือ พิมพ์ได้ เนื้อใกล้เคียงประมาณนั้นครับ ทางบ้านผมแถวนี้หาคนดูพระสายกลางได้ยากมากครับ

ที่จริงองค์นี้เจ้าของไม่ได้จะปล่อยอะไรหรอกครับ บังเอิญผมไปเห็นขอส่องดู เลยขอเช่ามาเองเลย ควักหมดกระเป๋าเลย หาเรื่องดีแท้

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ท้อนิดๆ แต่ไม่ถอยครับ

7. nmonthon

ว่างๆ ก่อนนอนครับ เอาคำแปลบางท่อนจากเพลง To dream the impossible dream ในหนังสือเรื่อง Man of La Mancha ที่มีการแปลเป็นหลายภาษามากที่สุดในโลก และได้มีการแปลเป็นภาษาไทยจากกษัตริย์มอบแด่กษัตริย์ ซึ่งเพลงนี้เป็นเพลงที่นำมาทำเป็นเพลงภาษาไทยคือเพลง "ความฝันอันสูงสุด"

(บางท่อน แปลโดย เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์)

ขอฝันในสิ่งอัน...มิอาจฝัน
    ขอสู้ศัตรูอัน...มิอาจสู้
    ความทุกข์มิอาจทน...จะทนดู
    จะไปสู่ที่ผู้กล้า...มิกล้าไป

8. nmonthon

เดี๋ยวผมส่งรูปล้างให้วันจันทร์ครับ รบกวนช่วยดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง รุ่นใหนยังงัย ไปถึงถิ่นพิจิตรเองแบบนี้ คำตอบน่าชัดเลยครับ (แต่ส่วนตัวจากที่ฟังจากหลายๆ ท่าน ผมว่าน่าจะไม่ผ่านนะครับ)

ขอบคุณท่านมากครับ..

9. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับน่าจะเป็นยุคหลังครับครู

10. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nmonthon [​IMG]
    องค์นี้ครับที่ทำให้ผมนอนไม่หลับ เพราะคิดว่าพลาดครั้งใหญ่ รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

(องค์นี้เป็นพระล้างมา แต่ผมกำลังสงสัยว่าเป็นพระฉีด ทุกท่านคิดว่าเป็นพระฉีด หรือ หล่อ ครับ แล้วเก่าพอมั้ยครับ)

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เสียเงินแค่นี้ไม่มากไปหรอกครับสำหรับการเรียนรู้พระเครื่อง...แล้วพระเครื่องที่คนไปเช่ากับเซียนซึ่งทั้งแพงกว่านี้เป็นสิบๆเท่าแถมเก๊ดูง่ายกว่าองค์นี้เสียอีก...องค์นี้อย่าเพิ่งถอดใจยอมแพ้นะครับ...ยุคก่อนเป็นพระฉีดหรือปัจจุบันเป็นการหล่อเหวี่ยง(ก็คือการฉีดโลหะเข้าไปในแม่พิมพ์เหมือนกันเพราะไม่ใช่การหล่อแบบโบราณซึ่งทำได้ยากกว่า)...หน้าตาหลวงพ่อเงินจอบเล็กต้องหน้านี้หากไม่เชื่อไปเทียบกับพระตามร้านเว็ปทั้งหน้าตาและโลหะอีกทั้งร่องรอยบนผิวว่าของใครเป็นฝีมือเก่ากว่ากันเพียงแต่องค์นี้น่าเสียดายที่ล้างมาดังนั้นเป็นบทเรียนหากเป็นพระเก่าไม่ควรนำไปล้างผิวเป็นอย่างยิ่ง...หากที่วิเคราะห์มาผิดพลาดก็ต้องยอมรับในฝีมือเขาแล้วล่ะ...พระฉีดที่น่านำมาศึกษาก็ชินราชวัดสุทัศน์นี่แหละเยอะมากคนมักหลงคิดว่าเป็นพระแท้คนขายสอนให้ดูพิมพ์แต่ไม่เคยสอนให้ดูว่าพระหล่อโบราณเนื้อหาเป็นเช่นไร

11. สากลนิยม

ครับท่านผมหาในหาในหิ้งเเล้วไม่เจอสงสัยในอยู่ในกระปุกที่โดนยกเค้าไปหลายปีก่อนครับตอนนั้นผมโดนพิมพ์นิยมด้วยเจ็บใจจริงๆเลย ถ้ามีโอกาสกลับบ้านเดี๋ยวผมมีเวลากลับไปหาญาติก็จะไปเอาที่วัดบางลายเหนือกับหลวงพ่อถนอมซึ่งเป็นญาติๆกันนั้นเเหละ พิมพ์องค์นี้จะหนามากองค์พระจะเปล่งปลั่งเหมือนทองครับเเละมีคราบทองตามซอก เหมือนในรูปที่ท่านโพสต์นั้นเเหละข้างหลังจะเป็นยันต์ถ้าจำไม่ผิด ไม่ไช่พระปลอมที่เขาทำมาครับเเต่เป็นพระรุ่นหลังที่เขาทำมาตอนหลังครับ สังเกตุง่ายๆครับข้างหลังจะถูกลบออกไม่ไช่การล้างครับ คนรักพระส่วนมากเขาจะไม่ล้างกันครับ ยิ่งเอาไว้เก่าๆมีคราบยิ่งดี ด้วยความเคารพ

12. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011

กระผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีครับคุณพี่ กระผมเป็นบ๊อยบ่อย
    ประมาณว่า พยายามจะไม่คิดๆๆ
    แต่พอมันแว๊ปเข้ามาปุ๊ปก็อยากจะเขกหัวตัวเอง แล้วตามด้วย ดีดมะกอกมือข้างที่ควักกะตังซ้ำสัก7-8ที จะได้จำๆๆ ว่าเงินเราแท้ๆๆๆ จำไว้ๆๆๆน๊าอินโนเซนต์ๆๆ ท่องไว้ๆๆ (แต่พักหลังนี้เพลาๆลงได้บ้างละ เพราะหัวโนและนิ้วบวม ฮ่าฮ่า)

เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่างไรก็ถือเสียว่าเป็นบทเรียน ที่ช่วยสอนให้เรามีสติ มีความยับยั้งชั่งใจ และความรอบคอบมากขึ้น (สังเกตุได้จากบรรดาเซียน หรือผู้คร่ำหวอดในวงการ ถ้าพระองค์ไหนแม้จะแท้แต่ดูยาก เขาก็อาจจะมีอาการจิ๊จ๊ะลังเลใจบ้าง เช่ารึไม่เช่าดี แต่สุดท้ายก็ตัดใจปล่อยผ่าน) องค์ต่อไปถึงจะเจอเก๊อีก ก็ต้องเก๊ให้มันเฉียบกว่า(กระผมก็คิดแบบนี้นะ แต่เน้นว่าราคาซื้อมาศึกษาต้องไม่แพง อิอิ) สู้สู้ครับ ตั้งสติแล้วก้าวต่อไป

13. nmonthon

ขอบคุณท่าน philpharm มากครับที่กรุณาช่วยแนะนำให้ องค์นี้ผมยังไม่ถอดใจเสียทีเดียวครับ หวังให้เป็นพระล้างหนักมากๆ และพอดีมีท่านผู้พันจุ่นซึ่งอยู่ จ.พิจิตร ท่านดูแล้วชอบองค์นี้มากให้ผมเอารูปไปล้างแล้วส่งไป ท่านจะมีคนดูที่เป็นสายตรง เห็นว่าเห็นรูปก็บอกได้เลย เดี๋ยววันจันทร์ผมส่งรูปไปน่าจะได้ข้อมูลเพิ่มอีกเยอะครับ

14. nmonthon

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ องค์ที่สร้างที่วัดบางลาย นี่ออกช่วงใหนได้ครับ ผมจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ เนื้อประมาณองค์นี้เลยมั้ยครับ

15. nmonthon

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ครั้งต่อๆ ไปก็ต้องตั้งสติ ระมัดระวังขึ้นครับ แต่ถ้าไปเจอองค์ที่ใช่ องค์ที่ชอบ บางทีเอาไม่อยู่ครับ แบบว่ากิเลสขึ้นครับ ฮ่าๆๆๆ

16. สากลนิยม

ไช่ครับเหมือนเลยครับผม ไม่เเน่ใจน่ะครับว่าออกที่วัดนี้หรือเปล่าเพราะตอนนั้นไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อก็ให้มาประมาณห้าองค์ ประมาณปี45ขึ้นมาจำไม่ได้เเล้วครับ เรียกว่าวัดบางลายเหนือครับเเต่ก่อนหลวงพ่อสว่างเป็นเจ้าอาวาสเเต่ตอนนี้ท่านมรณภาพเเล้วศพท่านไม่เน่าไม่เปื่อยครับร่างกายท่านยังตั้งอยู่ที่วัดให้คนกราบไหว้บูชาอยู่ครับ
    มีอะไรก็ทักทายกันได้ที่ ยินดีต้อนรับสู่ Facebook - เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน หรือเรียนรู้เพิ่มเติม

17. nmonthon

ผมลองค้นหาดูก็ไม่พบองค์ที่ลักษณะเหมือนองค์ที่ผมนำมาลงเลยครับ ผมอาจจะหาไม่เจอหรือบางทีผมว่าอาจจะคล้ายๆ กันก็เป็นได้ครับ อีกอย่างหลังยันต์นี่ผมว่าไม่น่าจะตะไบออกได้แบบไม่ทิ้งร่องรอย อีกอย่างรอยตะไบหลังองค์ที่ผมนำมาลงนี่ผมว่า รอยตะไบเริ่มจะตื้นๆ เหมือนมีการตะไบมานานมาก เป็นรอยตะไบเก่า และคลาสสิคมากนะผมว่า อิอิ

หลังยันต์ที่ผมพอจะหาได้ ที่ออกวัดบางลายเหนือและบางลายใต้ จะออกลักษณะนี้ ซึ่งคงไม่ง่ายที่จะตะไบออก แล้วยิ่งด้านหน้านี่ไม่ใช่แน่ครับ อีกอย่างถ้าทางวัดทำขึ้นมา ผมว่าโอกาสที่จะถอดพิมพ์ได้เหมือนองค์จริงเหมือนที่ผมนำมาลงนี่ผมว่ายากมาก และทางวัดคงไม่พยายามและคงไม่จำเป็นที่จะทำให้เหมือนองค์จริงแป๊ะๆ นะผมว่า

อีกประเด็นคือพระที่ออกวัดบางลาย น่าจะเป็นพระใหม่มาก เพราะไม่กี่ปีมานี่เอง ผมว่าไม่น่าจะดูเก่าเหมือนองค์ที่ผมนำมาลง และไม่น่าจะมีร่องรอยหลายๆ อย่างเหมือนองค์นี้

(ผมลองวิเคราะห์ดูครับ ยังงัยเดี๋ยวรอท่านนำมาให้ชมอีกครั้งครับ)

ลักษณะพระที่สร้างใหม่วัดบางลายที่พอหาได้ครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  18. nmonthon

นำมาให้ชมครับ

องค์แรก องค์แชมป์ที่สวยที่สุดที่มีอยู่ตอนนี้ (เค้าว่าอย่างนั้น)

องค์สอง เค้าก็ว่าแท้ครับ พิมพ์ใกล้เคียงกับองค์ของผม น่าจะเรียกพิมพ์หน้าใหญ่ แข้งติด..(ผมว่านะ)

ขนาดไฟล์:
      147.2 KB
      เปิดดู:
      4,521
      ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      2,036
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  19. nmonthon

โลหะที่ใช้หล่อหลวงพ่อเงินจอบเล็ก

พระหลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก เป็นพระที่สร้างในยุคต้นๆ ตามประวัติว่ากันว่า สร้างก่อนวัตถุมงคลรูปหล่ออื่นๆ เช่น พิมพ์ขี้ตา หรือพิมพ์นิยมเสียอีก สร้างออกมาเป็นจำนวนหลักพันต้นๆ แบ่งออกเป็นพิมพ์แข้งตรง กับพิมพ์แข้งติด เพื่อสะดวกในการพิจารณา ส่วนโลหะที่ใช้ในการหลอมมีตั้งแต่ทองเหลืองขันลงหิน ทองเหลืองฝาบาตร และทองคำจากผู้มีความเคารพและศรัทธาในตัวหลวงพ่อ ได้ร่วมกันบริจาคใส่ลงไปในการหล่อด้วย ดังนั้นที่ค้นพบจะมีทั้งเนื้อทองเหลืองธรรมดาหรือเนื้อทองผสมอยู่ไม่มากก็น้อย แต่องค์นี้เป็นในกรณีพิเศษ คือเป็นเนื้อทองคำล้วนๆ สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นองค์ใกล้ๆสุดท้าย เป็นเนื้อทองคำติดจากก้นเบ้าหลอมที่เหลือจมอยู่ข้างล่าง เนื่องจากยังไม่ทันจะหลอมละลายในตอนเทหล่อองค์ต้นๆ นั่นเอง

เพิ่มอีกองค์ สวยดีครับ.. (องค์นี้ถ้าล้างนี่ จะออกมาประมาณใหนได้ครับเนี่ย น่าสงสัย)

ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      2,095
  20. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ถ้าทุกคนเล่นพระแบบคุณบอกได้คำเดียวว่าเซียนหนาวครับ...ที่คุณกำลังทำนี่แหละคือหลักกาลามสูตรข้อหนึ่ง...ต้องชนข้อสงสัยทุกข้อกังขาเพื่อหาคำตอบที่มีเหตุผลให้ได้ไม่ใช่ดูตามที่เขาชี้ตำหนิเพราะนั่นคือความประมาทอย่างยิ่ง...อยากรู้มากต้องกล้าเปิดใจรับอย่าจำกัดการรับข้อมูลอย่าเชื่อมั่นจนเกินไปโดยไม่รับความเห็นคนอื่นอย่าสร้างศัตรูเป็นต้น...เมื่อก่อนมีพระต้องนำมาเทียบหนังสือชี้ตำหนิถ้าไม่เหมือนของเซียนก็คิดว่าของเราเก๊ซึ่งโง่มากๆแล้วทำไมเมื่อก่อนเราไม่แสวงหาคำตอบและเหตุผลมากกว่าจะเชื่ออะไรง่ายๆ...ตอนหลังมองว่าใครมีพระเหมือนเซียนต้องคิดใหม่...ฮา..ฮา