ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ความเห็นที่นำไปสู่ทางออก และไม่ตำหนิใครนั้น ผมถือว่าเป็นความเห็นที่ดีนะครับ

สำหรับตัวผมเอง การเข้ามาตอบในเรื่องนี้ ผมยอมรับครับว่า ผมขาดทุน

ผมขอยกบทความมาให้อ่านนะครับ

<TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center></TD><TD vAlign=center>รู้ไว้ใช่ว่า "กฎหมายว่าด้วยการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต"
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 12:35:01 AM »

</TD><TD style="FONT-SIZE: smaller" vAlign=bottom noWrap align=right height=20></TD></TR></TBODY></TABLE>

<HR class=hrcolor width="100%" SIZE=1>หมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต
    [ 2008-04-11 10:36:02 ] Add to Favorite Categories : Social
    บทความนี้จากหนังสือข่าว ส.ส.ท. โดย พรเทพ ทวีกาญจน์
    เอามาลงเพื่อเป็นความรู้สำหรับคนเล่นอินเตอร์เน็ต

มาดูว่าการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต คืออะไร ก่อนที่จะพิจารณาถึงเรื่องนี้ควรจะพิจารณาก่อนว่า หมิ่นประมาทนั้น มีลักษณะการกระทำอย่างไร หมิ่นประมาทคือ การใส่ความผู้อื่นไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆ เช่น พูด เขียน พิมพ์ข้อความ หรือแสดงกริยาต่างๆ โดยการใส่ความดังกล่าวนั้น ต้องเป็นการกระทำให้บุคคลที่สามรับทราบ ซึ่งเป็นการกระทำให้ผู้ถูกใส่ความนั้น ได้รับความเสียหาย

ดังนั้น ผู้กระทำการหมิ่นประมาท จะมีความผิดทั้งทางแพ่งและทางอาญา กล่าวคือ การหมิ่นประมาทนั้น ผู้กระทำผิดจะมีความหมายทางแพ่ง ฐานละเมิดตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 423 ซึ่งมีหลักการสำคัญ คือ ผู้กระทำได้กล่าว หรือไขข่าวแพร่หลาย ซึ่งข้อความที่ขัดต่อความเป็นจริง เป็นผลให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ต่อชื่อเสียงเกียรติคุณ

นอกจากนี้การหมิ่นประมาท ยังถูกบัญญัติให้เป็นความผิดหนึ่ง ในประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 326 ซึ่งลักษณะการกระทำคือ ผู้กระทำความผิดได้ใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง การพิจารณาข้อความที่เป็นการหมิ่นประมาทในทางอาญานั้น อาจเป็นความจริง หรือเท็จก็ได้ดังที่เคยมีคำกล่าวว่า "ยิ่งจริงยิ่งผิด" เพราะกฏหมาย มุ่งพิจารณาแต่เพียงว่าถ้ามีการกล่าวถึงบุคคลอื่น ในด้านที่ไม่ดีแล้ว ย่อมจะทำให้สังคมไม่สงบสุข ไม่ว่าข้อความนั้นจะเป็นจริงหรือไม่

ความรับผิดทางอาญา และทางแพ่งมีข้อแตกต่าง ประการสำคัญทีสุด คือ หากข้อความที่กล่าวเป็นเรื่องเท็จ ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา และต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง แต่ถ้าข้อความที่กล่าวเป็นจริง ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา แต่ไม่ต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง

กรณีความผิดทางอาญา ในการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต จะมีความผิดตามมาตรา 326 ที่บัญญัติว่า "ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือ ถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำและปรับ"

หากนำข้อความ หรือภาพที่มีลักษณะหมิ่นประมาท ไปลงไว้ในเว็บไซต์ คนทั่วไปย่อมสามารถเข้าถึงข้อมูลดังกล่าวได้ อันเป็นลักษณะของการโฆษณาด้วยภาพ หรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎด้วยวิธีใด อย่างหนึ่ง ซึ่งในมาตรา 329 บัญญัติไว้ว่า "ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาท ได้กระทำโดยการโฆษณา ด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนต์ ภาพ หรือ ตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎ ไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท" ผู้กระทำจะต้องได้รับโทษหนักกว่ามาตรา 326 เพราะการโฆษณาเป็นการทำให้ข้อความหรือภาพที่มีลักษระหมิ่นประมาทกระจายไปสู่คนจำนวนมากกว่าการหมิ่นประมาททั่วๆ ไป

ความผิดสำเร็จในความผิดฐานหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตนั้น จะถือว่าความผิดสำเร็จเมื่อใด เมื่อพิจารณาถ้อยคำที่ว่า "โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือถูกเกลียดชัง" ที่บัญญัติไว้ในมาตรา 326 นั้นไม่ใช่ผลของการกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ที่ต้องถือว่าเป็นความผิดสำเร็จแล้ว แต่จะพิจารณาว่าผิดสำเร็จ หรือไม่จากวิญญูชนทั่วไป (บุคคลทั่วไป) ว่าเมื่อได้รับทราบข้อความนั้นแล้ว เห็นว่าน่าจะเกิดความเสียหายแต่ผู้อื่นหรือไม่ ถ้าเห็นว่าน่าจะเสียหาย ผู้กระทำก็จะมีความผิดแล้ว แต่ถ้าบุคคลทั่วไปเห็นว่าไม่น่าจะเสียหายแต่ผู้อื่น ผู้กระทำก็ไม่มีความผิด และต้องได้ข้อเท็จจริงว่า บุคคลที่สามรับทราบข้อความนั้นแล้ว จึงจะถือว่าเป็นความผิดสำเร็จ

ถ้าบุคคลที่สามยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้นเลย ก็เป็นแต่เพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทเท่านั้น คือ ผู้กระทำได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่การกระทำไม่บรรลุผล เช่น นายเอก ส่งอีเมลล์ให้นายโท โดยมีข้อความหมิ่นประมาทนายตรี ถ้านายโทยังไม่เปิดอ่าน ถือว่านายเอกได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่ไม่บรรลุผล คือ นายโท ยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้น จีงมีความผิดเพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทรับโทษเพียงสองในสาม แต่ถ้านายโทเปิดอ่านอีเมล์ฉบับดังกล่าวแล้ว ถือได้ว่ามีบุคคลที่สามรับทราบข้อความแล้ว จึงเป็นความผิดสำเร็จโทษเต็มตามที่กฎหมายบัญญัติ

ในกรณีเมื่อได้รับอีเมลล์ที่มีข้อความหมิ่นประมาท และได้ forward ต่อไปให้ผู้อื่น จะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทหรือไม่ ประเด็นนี้เกิดขึ้นได้บ่อยมากในปัจจุบัน เพราะสามารถทำการส่งข้อความหรือภาพ ที่เราได้รับมาไปให้เพือนหรือ คนรู้จักกันได้อีกไม่จำกัดจำนวน ประเด็นนี้สามารถเทียบเคียงได้กับคำพิพากษาศาลฎีกาที 2822/2515 ซึ่งมีข้อเท็จจริงคือ จำเลยแสดงข้อความในจดหมายที่ได้รับจากผู้อื่น โดยรู้อยู่ว่าจดหมายนั่นมีข้อความหมิ่นประมาท ถือได้ว่าจำเลยมีความผิดฐานหมิ่นประมาท

เหตุที่มองว่าการ Forward-mail ไปให้ผู้อื่นถือเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท เพราะผู้กระทำนั้นเมื่อได้รับทราบข้อความ แล้วได้ทำการเผยแพร่ต่อไป เท่ากับเป็นการใส่ความผู้เสียหายต่อไปอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งเป็นการขยายความเสียหายออกไป อีกจึงเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทนั้นเอง แล้วถ้าหาก Forward-mail ต่อไปให้บุคคลอื่นอีกหลายคน จะถือว่าเป็นการหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาที่ต้องรับโทษหนักขึ้น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 328 นั้น จะต้องพิจารณาจากการกระทำเป็นหลัก ว่าเป็นการโฆษณาหรือไม่ โดยไม่คำนึงถึงจำนวนบุคคลผู้รับข้อความ ว่าจะมีจำนวนมากน้อยเพียงใด

**เพิ่มเติมอีกนิดนะจ๊ะ
    .กรณีศึกษาอาชญากรรมและกฎหมายไอที

การCopyรูปภาพ/ข้อความบนเว็บไซต์ของผู้อื่นมาใช้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ จำเป็นต้องขออนุญาตเจ้าของเสียก่อน แต่ก็มีข้อยกเว้นสำหรับกรณีเพื่อการศึกษา โดยต้องมีการอ้างอิงและขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์

การหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตสามารถฟ้องร้องเอาผิดได้หรือไม่ สามารถฟ้องร้องได้ทั้งคดีอาญา และคดีแพ่ง โดยอาญานั้นยิ่งจริงยิ่งผิด ไม่สามารถยอมความได้นะจ๊ะ 1 คำหมิ่นประมาท คิดเป็นหนึ่งบทลงโทษ 100 คำหมิ่นประมาท(ต่อคน) ก็บวก ลบ คูณ หารกันเอาเองนะ คนตั้งกระทู้โทษหนักพักพวกก็โดนนะจ๊ะ

การทำHyperlink ไม่ให้ละเมิดลิขสิทธินั้น ต้องขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์เสียก่อน

โหลดโปรแกรมหรือเพลงทางอินเตอร์เน็ต ถ้าใช้งานแบบถูกต้องตามกฎหมาย โดยไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ต้องเป็นโปรแกรมประเภท Freeware,Shareware ส่วนการโหลดเพลงขึ้นบนอินเตอร์เน็ตให้คนทั่วไปโหลดได้ฟรีๆเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ถือเป็นคดีอาญา

เอิ๊กๆ มีหลายกรณีแล้วนะค่ะที่ฟ้องร้องกันมา ระวังน๊าโพสพาดพิงถึงคนขี้โมโห
    และเอาเรื่อง จะถูกฟ้องไม่รู้ตัว ตรงนี้ไม่สามารถเอาลิงค์มาให้ดูได้ เพราะยังไม่ได้ขอเจ้าของ
    แต่หาในgoogle คำว่าหมิ่นประมาททางอินเตอร์เนตได้จ๊ะ น่าจะมีตัวอย่างคนที่ถูกฟ้องร้องให้ดู

ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้มีประโยชน์โหวดให้ด้วยจ๊ะ อ้อระวังนะเวลาตั้งกระทู้ถึงใครให้เอ่ยชื่อย่อ
    แต่ถ้ามันทำให้เขาเสื่อมเสียต่อสาธารณชน และโฆษณามีผลให้เสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม
    ก็อย่าไปทำเลยเพราะว่าเราคนไทยเหมือนกัน "รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"

อีกอย่างนะจ๊ะแม้เอ่ยชื่อย่อ แต่เมื่อพูดไปแล้ว เขียนข้อความลงไป แล้วคนอื่นรู้ว่าเป็นบุคคลคนนั้น
    ก็โดนเหมือนกันนะ เดี๋ยวนี้แม้แต่เล่นอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ก็จับได้นะจ๊ะ เพราะกฎหมายเขาให้ร้านเก็บข้อมูลไว้ 90 วัน อย่าไปเชื่อใครว่าในเน็ตทำอะไรไม่ได้ล่ะ มีคนโดนมาแล้วปัจจุปันหนีหัวซุน บางคนก็ต้องสู้คดีเสียเวลา เสียเงิน ยิ่งโดนคดีอาญานี้แสบจริงๆ ยอมความไม่ได้เลยน๊า

แล้วบางทีถ้าเราตั้งกระทู้หมิ่นเหม่ แล้วถูกลบก็อย่าไปโกรธเว็บไซส์นะจ๊ะเพราะว่า
    หากมีการฟ้องร้องทางคดีความ เวบไซต์ "อาจจะ" ต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วย
    (อ้างอิงจาก พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐ www.dsi.go.th/dsi/gallery/yanaphon/comp_law_2007.pps)
    มาตรา ๑๕ ผู้ให้บริการผู้ใดจงใจสนับสนุนหรือยินยอมให้มีการกระทำความผิดตามมาตรา ๑๔
    ในระบบคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในความควบคุมของตน ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้กระทำความผิดตามมาตรา ๑๔

เหตุผล ผู้ให้บริการในที่นี้มุ่งประสงค์ถึง เจ้าของเว็บไซต์ ซึ่งมีการพิจารณาว่า
    ควรต้องมีหน้าที่ลบเนื้อหาอันไม่เหมาะสมด้วย

บทกำหนดโทษ
    มาตรา ๑๔ โทษจำคุกไม่เกิน ๕ ปี โทษปรับไม่เกิน ๑๐๐,๐๐๐ บาท

ที่มา http://www.dek-d.com/

2. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบคุณคุณ kodomo ที่มาชี้แจงให้เข้าใจค่ะ...

ที่ดิฉันเข้ามคอมเม้นท์คิดในแค่มุมเดียวเท่านั้นเองคือ เรื่องของเจตนาของยายผีป่า ส่วนเรื่องอื่นๆนั้นอาจจะมีในแง่คุณธรรมและจริยธรรมเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยซึ่งเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนค่ะ...

เรื่องราวระหว่างคุณดาวจรัสแสงและคุณยายผีป่าก็คงเหมือนละครฉากหนึ่งที่จบไม่สวยเท่าไหร่ค่ะ...แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นหลัก ประเด็นหลักๆก็คือคุณดาวจรัสแสงเสียเงินไป 260,000....คงไม่ต้องไปสาวความยาวกันมากนักค่ะ...

แต่การที่มีสมาชิกเข้ามาอ่านในกระทู้เปิดเช่นนี้ถึงจะไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยก็ตาม...ต่างคนก็ต่างคิดไป นานาจิตตังค่ะ....ถ้าเป็นเรื่องที่ทั้ง 2 คนเขาติดต่อกันทาง PM ก็น่าที่จะไปตกลงกันใน PM ไม่ควรเผยแพร่หรือมาถกเถียงวกวนกันในกระทู้แห่งนี้ ทำให้คนมีความสนใจมากขึ้นกว่าเดิม....

ดิฉันเองก็คนหนึ่งซึ่งครั้งแรกไม่ได้สนใจเรื่องนี้เลย ท้ายสุดอ่านมากๆเข้าก็คิดตามไปเรื่อยๆค่ะ....ตอนนี้เลยชักอยากเห็นหน้าคุณยายผีป่าตัวจริงแล้วค่ะ...

ข้อสำคัญก็คือดิฉันเองก็สามารถที่จะขึ้นไปทองผาภูมิเพื่อไปหายายผีป่าได้ไม่ยากนัก ขอให้มีชื่อและนามสกุลจริง....เพราะคนถ้าทำผิดก็ควรที่จะต้องรับผิดชอบ...โดยเฉพาะเรื่องเงินค่ะ...ส่วนในเรื่องของคุณธรรม จริยธรรมนั้นอยู่คนละส่วนกัน....โดยเฉพาะในเรื่องการโกงเงินกับการให้อภัยนั้นเป็นคนละเรื่องกันค่ะ...

เพราะเท่าที่อ่านดูเหมือนว่าหลายๆท่านจะพูดโน้มน้าวให้คุณดาวให้อภัยโดยการยกหนี้สินจำนวน 260,000 ให้ยายผีป่าโดยที่ไม่ต้องรับผิดชอบ...ซึ่งมันเป็นคนละเรื่องกันเลยค่ะ.....

ต้องขออภัยนะคะที่มีความคิดเห็นไม่ตรงกันค่ะ...

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ถ้าถามผมว่า กรณีของคุณดาวกับยายผีป่า จะจบลงยังไง

ผมบอกไปแล้วว่า ยายผีป่า ประกาศคืนเงิน ก็ต้องหามาคืน

ผมไม่เคยบอกว่า ฝ่ายใดผิด หรือฝ่ายใดถูก

ผมเพียงแต่บอกว่า ถ้าจะให้ฟันธงจริง ๆ ก็ถูกทั้งคู่ หรือ ไม่ก็ผิดทั้งคู่

ดังนั้น ในเรื่องนี้ ผมมองว่า ยังไม่มีใครผิด ผมมองทุกคนเป็นคนดี

ถามว่า ยายผีป่าผิดไหม ที่ยังไม่คืนเงินเมื่อครบ 3 เดือน
    ยายผีป่า ก็บอกว่า คุยกับคุณดาวแล้ว ตกลงกันแล้วว่า เลื่อนให้

ผมสงสัยว่าจริงหรือเปล่า ผมก็มาโพสต์ถามคุณดาวในกระทู้นี้
    และบอกว่า ถ้ายายผีป่า พูดไม่จริง ให้แจ้งด้วย

ผมบอกคุณดาวผ่านกระทู้นี้แล้วว่า คุณดาวสามารถดำเนินคดีกับยายผีป่าได้นะ
    เพราะสิ่งที่เว็บทำ คือ วิธีคู่ขนานเท่านั้น ซึ่งถ้าคุณดาวไม่พอใจที่ยายผีป่ายังไม่ชำระเงิน
    ตามกำหนดเวลา ก็สามารถดำเนินคดีได้

ณ วันนี้ ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่า เรื่องจะจบลงยังไง แต่ผมบอกไปแล้วว่า
    ถ้ายายผีป่าประกาศคืนเงิน ก็ต้องหามาคืน จะนานแค่ไหน ก็ต้องหามาคืนให้ได้
    และผมก็บอกคุณดาวให้รอคอยอย่างอดทน แต่ถ้ารอไม่ไหวก็เลือกการดำเนินคดีได้

ผมพยายามป้องกันมิให้มีการตำหนิ หรือ กล่าวหาฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในทางเสียหาย
    ซึ่งเป็นความพยายามแล้วในการรักษาความสงบและบรรยากาศของกระทู้นี้

ผมเสนอว่า ถ้าใครอยากช่วยติดตามเงิน ก็สามารถกระทำได้ เพราะเป็นการช่วยเว็บอีกทางหนึ่ง แต่การมาตำหนิอีกฝ่ายในกระทู้ ผมไม่เห็นด้วย

ความเห็นส่วนตัว ผมอยากให้เป็นกรณีตัวอย่าง และอยากให้มีการดำเนินคดีเพื่อพิสูจน์กันในศาล เพื่อจะได้เป็นบรรทัดฐานต่อไป เพราะ ณ วันนี้ ผมเรียนตามตรงว่า เว็บพลังจิต มิได้มีอำนาจทางกฎหมายในการตัดสินใครและบังคับคดีกับใคร เราทำได้เฉพาะในส่วนที่ทำได้

เรื่องกฎหมายเกี่ยวกับพระเครื่อง และการหลอกลวงหรือฉ้อโกงนั้น ผมก็พยายามศึกษาอยู่ ตัวผมเองไม่ชอบคนโกง เพราะพ่อแม่ผมไม่เคยสอนให้ผมโกงใคร แต่ผมก็ไม่อยากตำหนิคนโกง เพราะมันไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้นมาเลย

เรื่องบางเรื่องต้องใช้เวลานะครับ และสุดท้ายเวลาก็จะแก้ปัญหาได้

แต่ในระหว่างรอ เราก็ต้องรักษาใจของเราให้ดี จริงไหมครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมเชื่อว่า คุณดาวเป็นดนดี และเป็นคนดีมาก ๆ ด้วย
    เท่าที่ผมอ่าน คุณดาวไม่เคยโทษว่า เป็นความผิดของเว็บเลย

เท่าที่ผมอ่านดู ผมเห็นว่า คุณดาวเริ่มต้นจากการโทษว่าเป็นความผิดของตัวคุณดาวเอง ที่ประมาทและไม่รอบคอบในเรื่องนี้ และพยายามเอาความผิดพลาดของตนเองมาเตือนสติคนอื่น

ผมอยากจะบอกว่า คุณดาวคิดถูกแล้วครับ ที่รู้ว่าต้นเหตุของปัญหาคืออะไร และจากความดีของคุณดาวในจุดนี้ ทำให้เว็บพลังจิตพยายามติดตามยายผีป่าให้ แม้ว่า เรื่องนี้จะเกิดจากการติดต่อระหว่างคุณดาวกับยายผีป่าหลังไมค์ก็ตาม แต่เราก็ยินดีที่จะช่วยตามให้

สำหรับกรณีของยายผีป่านั้น ณ วันนี้ยังไม่มีหลักฐานแน่ชัดว่า ของที่ส่งให้คุณดาว (เป็นของปลอมที่ทำขึ้น) ดังนั้น เว็บจึงตัดสินไม่ได้ว่า "ปลอมจริงหรือ" เพราะข้อมูลที่เว็บมี ณ ตอนนี้ คือ อ.lovebird บอกว่าไม่มีพลัง ซึ่งเมื่อคุณดาวได้รับอาจจะมองว่าไม่สมราคา และหลาย ๆ คนอาจจะมองว่า ไม่สมราคาเช่นกัน

ผมได้อธิบายไปแล้วว่า ของชิ้นที่ประมูล ราคาเปิดประมูลไม่ถึง 20,000 บาท ดังนั้นจะคาดหวังว่า ต้องสวยงามเหมือนของราคา 260,000 บาทคงไม่ได้ และราคาที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจากการประมูล

กรณีของยายผีป่า เว็บก็ประสานไปแล้วว่า ถ้าคุณดาวไม่พอใจในของ ยายผีป่าก็ควรจะคืนเงินทำบุญ ซึ่งยายผีป่าก็ยอม คลิปเสียงทางเว็บก็อัดมาโพสต์ให้ฟัง ถามว่า กำหนด 3 เดือนยายผีป่าเป็นคนพูดเอง ดังนั้น ก็ควรทำตามที่พูดไว้

แต่เมื่อครบกำหนดแล้ว ยายผีป่ายังไม่คืน และอ้างว่า คุยกับคุณดาวแล้ว ดังนั้น ถ้าคู่กรณียินยอมเลื่อนเวลาชำระเงินออกไป ผมเห็นว่า สมาชิกก็ไม่ควรมาโพสต์ตำหนิในทางเสียหาย และอยากให้เห็นใจยายผีป่าหน่อย เพราะเงินก็ไม่ใช่น้อย

ผมมารายงานผลให้ทราบ และเพื่อความโปร่งใส ผมก็รายงานผ่านกระทู้ให้เพื่อน ๆ ทราบ
    คุณดาวเอง ก็สามารถมาอ่านกระทู้ได้ตลอดเวลา และในระหว่างนั้น ผมก็ได้ข่าวมาว่า มีคนพยายามบอกให้ยายผีป่าไม่ต้องชำระคืน และให้คุณดาวไปฟ้องศาลเอาเอง

ผมก็โพสต์ดักไปแล้วว่า ผมไม่เห็นด้วย เพราะถ้าประกาศจะคืนเงินแล้ว ยังไงก็ต้องหามาคืน และผมได้ตำหนิคนที่แนะนำยายผีป่าแบบนี้ผ่านกระทู้นี้ นอกจากนั้น ผมก็มาโพสต์แจ้งให้สมาชิกทราบว่า ผมคุยกับยายผีป่าหลายครั้ง และไม่มีสักครั้งที่ยายผีป่าบอกให้ไปฟ้องศาลเอา ดังนั้น ผมก็มาโพสต์ให้เพื่อน ๆ อ่าน และรับทราบว่า ยายพูดกับผมว่ายังไง และผมก็โพสต์บอกไปด้วยว่า ถ้าไม่จริง ให้ยายผีป่ามาโต้แย้งด้วย (ผมทราบมาว่า มีเพื่อนยายผีป่ามาอ่านหลายคนแต่ไม่แสดงตัว)

ดังนั้น ถ้าลำดับเหตุการณ์ทั้งหมดให้ดี จะเห็นว่า ผมดำเนินการตามกระบวนการต่าง ๆ เพื่อหาทางออกให้กับเรื่องนี้อย่างเต็มที่แล้ว ทุกอย่างที่คุย ผมก็มารายงานให้ทุกท่านทราบพร้อม ๆ กันกับคุณดาว

ผมเรียนตามตรงนะครับว่า ไม่มีทางที่ผมจะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งให้ถูกใจทุก ๆ คนได้ครับ
    แต่ผมก็พยายามทำทุกอย่างตามขั้นตอนและหลักการที่วางไว้แล้ว ดังนั้น ถามผมกี่ครั้ง ผมก็จะตอบเหมือนเดิม เพราะมัน คือ ความจริงที่เกิดขึ้นและเป็นสิ่งที่ผมคุยกับยายผีป่า

สำหรับที่มีคนบอกว่า ถ้าห้ามแสดงความเห็น ทำไมไม่ล็อคกระทู้นั้น ผมบอกไปแล้วว่า ถ้าล็อคกระทู้ คุณดาว และยายผีป่า ก็จะโพสต์ไม่ได้ ดังนั้นกระทู้ต้องเปิดไว้ เพื่อรับฟังข้อมูลที่เกิดขึ้นและความคืบหน้าเป็นระยะ ๆ

ส่วนที่บอกว่า เอาหลักธรรมมาแก้ปัญหาทำไมนั้น ผมก็ได้เรียนให้ทราบแล้วว่า เป็นวิธีดำเนินการแบบคู่ขนาน ซึ่งฝ่ายที่เสียหาย จะใช้หลักกฎหมายแก้ไขก็ได้ครับ

ดังนั้น ผมจึงบอกว่า ในเรื่องนี้ คนที่บอกให้ผมทำอะไรนั้น คือ คุณดาวคนเดียวครับ ส่วนความเห็นที่ประโยชน์ของสมาชิกท่านอื่น ๆ นั้น ผมก็รับฟังครับ และในบางเรื่องผมก็ขอให้สมาชิกช่วยดำเนินการด้วย ซึ่งการที่คุณอโศโทรไปหายายผีป่านั้น ก็เป็นเรื่องที่ดีและขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ผมก็ขอตอบเท่านี้ก่อนครับ

โมทนา

4. Komodo

145
    ผมขอขอบคุณ คุณพรหมณีมากนะครับ

ชื่อยายผีป่า คือ เอื้อมเดือน ยิ่งยง ครับ เบอร์ติดต่อ 085-2248870

สำหรับเรื่องยกหนี้นั้น ผมไม่เคยพูดนะครับ
    ผมพูดว่า ถ้ายายผีป่า ประกาศว่าจะคืนเงิน ก็ต้องหามาคืนคุณดาวครับ
    แต่ถ้าท้ายที่สุดแล้ว ยายผีป่าไม่คืน ผมก็แนะนำให้คุณดาวทำใจ และคิดว่าเป็นกรรมที่ต้องชดใช้ โดยมองว่าเป็นการฟาดเคราะห์ครับ เนื่องจาก ผมไม่อยากให้คุณดาวต้องเก็บเรื่องนี้ไว้ในใจตลอดไป ดังนั้น สิ่งที่ผมทำได้ คือ ผมอยากจะมอบวัตถุมงคลที่มีคุณค่ามากกว่าให้คุณดาวแทน

ผมทราบดีว่า คนอื่นอ่านแล้ว อาจจะมองว่า ผมพยายามแนะนำให้คุณดาวยกหนี้ให้ แต่ผมขอบอกนะครับว่า หนี้ ก็คือ หนี้ ไม่ชดใช้ด้วยเงิน ก็ชดใช้ด้วยกรรมที่ต้องตามใช้กันไม่จบไม่สิ้น

แต่สิ่งที่ผมบอกคุณดาว คือ ทำใจ และให้อภัยเขา โดยมองว่าเป็นกรรมที่เราต้องใช้เขา นอกจากนั้น การที่คุณดาวประกาศนำเงิน (ถ้ายายผีป่าคืน) ไปทำบุญโดยแบ่งเป็นหลายส่วนนั้น เท่ากับเจตนาทำบุญของคุณดาวสำเร็จแล้วนะครับ เงินที่ยายผีป่าต้องคืน ก็เสมือนเป็นเงินสงฆ์แล้ว ดังนั้น ถ้ายายผีป่าไม่คืน ก็เท่ากับติดหนี้สงฆ์ครับ

สามารถย้อนกลับไปอ่านได้ครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่ยินดีไปที่ จ.กาญจนบุรีให้ครับ ถ้าจะให้ดี ถ่ายภาพมาให้เพื่อน ๆ ดูก็ดีครับ

โมทนา

ปล. รูปภาพยายผีป่า ผมจะหามาให้ครับ ผมไม่ได้เอามาโพสต์เพื่อให้คนมองว่ายายผีป่าผิดหรือโกงนะครับ แต่จะเอามาโพสต์เพื่อให้คุณพรหมณีหาตัวยายผีป่าเจอครับ

5. พรหมณี

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

อ่านดูแล้วก็สมเหตุสมผลดีค่ะในฐานะผู้ดูแลกระทู้....

ก็ขออวยพรให้คุณดาวจรัสแสงได้เงินคืนไวๆค่ะ....เพราะคนที่เอาเงินของเขาไปควรที่จะต้องรับผิดชอบ....ส่วนเรื่องของกรรมนั้นก็ควรได้รับอยู่แล้วค่ะ...

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ถึงแม้ว่าอ่านแล้วจะรู้สึกเอียงๆชอบกล...ต้องขออภัยนะคะที่ดิฉันเป็นคนพูดตรงๆ ภาษาไม่ค่อยสวยหรูเท่าไหร่ค่ะ.....

6. พรหมณี

ต้องขอบคุณคุณ kodomo มากๆค่ะ...ถ้ามีโอกาสจะขึ้นไปหายายผีป่าดูค่ะ...ทองผาภูมิก็คงไม่ไกลเท่าไหร่ค่ะ....

7. suppanun

suppanun สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2010
    อโหสิกรรม และขอขมากรรมกับ Komodo ด้วยเช่นกัน

ยินดีมอบพระเครื่องให้แก่คุณดาว เพื่อปลอบใจ คือ พระคำข้าว, พระหางหมาก อย่างละ ๑ องค์ ขอให้แจ้งมาได้ไม่ต้องเกรงใจ

ซึ่งพระคำข้าว, พระหางหมากนี้ หลวงพ่อฤาษี ฯ เคยกล่าวไว้ มีใจความประมาณว่า ต่อไปจะมีค่าบูชาสูง

8. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุด้วยค่า

โอ
    ท่านน้อง
    คำว่าเนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองเอากระดูกมาแขวนคอ เป็นเช่นนี้เอง

ทุกคนอยากให้คุณดาวได้ตังค์คืนทั้งนั้นเลย เพราะนับว่าเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจกันอย่างยิ่ง

ท่านน้อง <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Komodo<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4023799", true); </SCRIPT> เค้าก็อยากให้คุณดาวได้ตังค์คืน แต่เค้าอยากปลอบใจคุณดาว ให้คลายทุกข์ตามหลักพระพุทธศาสนา เท่านั้นเอง

แต่พิมพ์กันยาวๆ อาจตีความเพี้ยนให้เข้าใจคลาดเคลื่อนไปบ้าง แต่เจตนาส่วนใหญ่ ก็ตรงกัน

9. Komodo

145
    โมทนาครับที่เข้าใจ

ผมทราบดีและได้บอกไปตั้งแต่ต้นแล้วว่า บางคนอ่านดูแล้วอาจมองว่า "เอียง ๆ" นั่นเพราะ ผมใช้หลักของการ "ยุติ" ด้วย "ธรรม" ครับ ดังนั้น ผมจึงพยายามเอาหลักธรรมมาเตือนใจเพื่อน ๆ โดยเฉพาะผมไม่อยากให้เพื่อน ๆ ต้องสร้างกรรมเพราะเรื่องของคนอื่นครับ

ตัวผมเองก็ไม่อยากยุ่งเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ แต่เพราะเป็นหน้าที่และทีมงานเว็บทุกคนก็เห็นใจคุณดาว ดังนั้นผมก็ต้องเป็นหนังหน้าไฟโดนด่าไปครับ นั่นเพราะ ยายผีป่าไม่เข้ามาตอบ (เว็บบังคับให้เขามาตอบไม่ได้) ถ้าเว็บปล่อยและไม่เหลียวแลเลย สมาชิกก็จะว่า เว็บเข้าข้างยายผีป่า และต้องการช่วยยายผีป่า

แต่เว็บก็เลือกที่จะแขวนกระทู้ไว้แบบนี้ เพราะเราเชื่อในความจริง และเราเชื่อว่า ความจริงจะไม่ทำร้ายใคร นอกจากนั้น ยังเป็นการเตือนสมาชิกคนอื่นทางอ้อมด้วย เพราะถ้าไม่มีกรณีนี้เกิดขึ้น สมาชิกก็จะไม่ตื่นตัวและไม่ระมัดระวังตัวในการบูชาวัตถุมงคล

สำหรับความเห็นที่แตกต่างกันนั้น เป็นสิทธิ์ที่ทำได้ครับ เพราะผมบอกไปแล้วว่า ถ้าเป็นความเห็น เพื่อร่วมกันหาทางออก ก็เป็นเรื่องที่น่าชมเชยครับ แต่ถ้าความเห็นที่ตำหนินั้น ผมไม่อยากให้มีครับ เพราะถ้ายายผีป่าฟ้องหมิ่นประมาทบ้าง ก็จะลำบากกันอีกเปล่า ๆ ผมโพสต์บทความเรื่องนี้ไว้ให้อ่านแล้ว ซึ่งเรื่องที่เน้น คือ "การหมิ่นประมาท ยิ่งจริง ยิ่งผิด"

คนที่มาอ่านกระทู้นี้ ผมเรียนไปแล้วว่า มีทั้งผู้พิพากษา อัยการ นักกฎหมาย ทนาย ตำรวจ ตำรวจไซเบอร์ ฯลฯ และหลายท่านได้ให้ความเห็นไปแล้ว ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี และช่วยเว็บได้มากเลยครับ

สำหรับเหตุผลที่ผมเห็นใจยายผีป่านั้น มิใช่เพราะความลำเอียงแต่ประการใด แต่ผมไม่ชอบซ้ำเติมใคร และผมอยากให้ทุกคนให้โอกาสยายผีป่าครับ ไม่มีใครอยากโดนตำหนิว่า "โกง" เพราะผมเชื่อว่า ทุกคนมีพ่อแม่ และไม่มีพ่อแม่คนไหนสอนให้ลูก "โกง" ดังนั้น ให้โอกาสยายผีป่าเถอะครับ ให้ยายผีป่าได้พิสูจน์ตัวเองนะครับ

องคุลีมาร ฆ่าคนมา 999 คน ยังกลับใจและบรรลุเป็นพระอรหันต์ได้ ดังนั้น เชื่อผมเถอะครับ (ผมฝากถึงเพื่อน ๆ ทุกคน) ว่า อย่าไปซ้ำเติมใคร และอย่าไปตำหนิใครเลยครับ ใจเขาใจเรานะครับ ถ้าเราไม่เจอกับตัวเองบ้าง เราก็คงจะไม่เข้าใจถึงจิตใจของเขาครับ

ขนาดศาลยังปรานีลดโทษให้เลยนะครับ คนที่ฆ่าคนตาย ศาลก็ไม่ได้ตัดสินประหารชีวิตให้ตายตามกันทุกคนนะครับ นอกจากนั้น คนที่สารภาพผิด ศาลก็ลดโทษให้ เมื่อจำคุกและปฏิบัติตัวดี ก็ขอพระราชทานอภัยโทษได้ ดังนั้น สิ่งที่ผมได้ดำเนินการไปทั้งหมดนั้น ผมได้นำเอาคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ และความเมตตาของพ่อหลวงมาใช้ครับ

คิดดูนะครับ พระเทวทัตทำกับพระพุทธเจ้าขนาดไหน พระองค์ยังอภัยให้ได้ แม้นพระเทวทัตปรารถนาจะเอาชีวิตพระองค์ก็ตาม แต่พระองค์ก็อภัยให้ ดังนั้น เรามีตัวอย่างที่ประเสริฐสุดให้เราเห็นแล้วครับ

จริงอยู่ ภูมิธรรมของแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ถ้าเราเห็นตัวอย่างที่ประเสริฐสุดและเลียนแบบ ผมก็เชื่อว่า กุศลที่ได้มหาศาลแน่นอนครับ

คุณพรหมณีเป็นคนดีมากเลยนะครับที่เสนอตัวไปพบยายผีป่าเพื่อติดตามเรื่องนี้ให้เว็บอีกทางหนึ่ง

ผมขอชื่นชมในความดีและความมีน้ำใจที่คุณพรหมณีมีต่อบุคคลอื่นนะครับ และขอให้ความดีในใจของคุณ จงดลบันดาลให้คุณพบเจอแต่กัลยาณมิตรที่ดี หากแม้นวันใดคุณลำบากหรือประสบความทุกข์ไม่ว่าจะเป็นทางกายหรือทางใจ ก็ขอให้มีกัลยาณมิตรนำหลักธรรม คำสั่งสอนของพระพุทธองค์มาช่วยชี้ทางออกและแสงสว่างในชีวิตของคุณจนกว่าคุณจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานนะครับ

บุญใด ๆ ที่ผมเคยกระทำมา รวมทั้งบุญบวชที่ผมจะบวชในเดือนธันวาคมนี้ ผมขอให้คุณพรหมณี เทวดาประจำตัวคุณพรหมณี และเจ้ากรรมนายเวรของคุณพรหมณีจงมาโมทนาบุญนี้ และขอให้ท่านปู่พระยายมราชเมตตามาโมทนาบุญนี้ และเป็นสักขีพยานในการโมทนาบุญครั้งนี้ของคุณพรหมณีด้วยนะครับ

โมทนาและขอให้มีแต่ความสุข สมหวัง สำเร็จทุกประการนะครับ

ภาพ : ยายผีป่า คนซ้ายนะครับ ยายจะเดี๋ยวอวบ เดี๋ยวแห้ง ภาพนี้ถ่ายไว้ตั้งแต่ ม.ค. ปี 52 ครับ (กดขยายใหญ่ได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2010
  10. Komodo

145
    โมทนาและขอขมากรรมซึ่งกันและกันครับ

ผมเข้าใจความปรารถนาดีของคุณศุภนันท์นะครับ

ผมว่า เราเจตนาเหมือนกัน คือ อยากช่วยคุณดาว

เพียงแต่วิธีการอาจจะแตกต่างกันบ้าง

ลูกหลานหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ ก็เหมือนพี่น้องกันครับ อาจเห็นต่างกันบ้าง
    แต่เราก็พีน้องกันครับ ยังไงความดีจะช่วยให้เราเข้าใจกันเอง

บุญใด ๆ ที่ผมเคยกระทำมา รวมทั้งบุญบวชที่ผมจะบวชในเดือนธันวาคมนี้ ผมขอให้คุณศุภนันท์ เทวดาประจำตัวคุณศุภนันท์ และเจ้ากรรมนายเวรของคุณศุภนันท์จงมาโมทนาบุญนี้ และขอให้ท่านปู่พระยายมราชเมตตามาโมทนาบุญนี้ และเป็นสักขีพยานในการโมทนาบุญครั้งนี้ของคุณศุภนันท์ด้วยนะครับ

โมทนาและขอให้มีแต่ความสุข สมหวัง สำเร็จทุกประการนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2010
  11. Komodo

145
    ผมจะส่ง PM ถึงคุณดาวจรัสแสง และคุณ suppanun นะครับ

หากคุณดาวจรัสแสง ไม่ติดต่อกลับผมภายในสิ้นเดือนนี้ (30 พ.ย.53)

ผมจะนำพระองค์ที่ ๑๑ ไปให้คนร่วมบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ วัดท่าขนุน (ในนามคุณดาวจรัสแสง) นะครับ
    เพราะเว็บพลังจิตได้ขออนุญาตจัดผ้าป่า ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ และพระอาจารย์เล็ก เจ้าอาวาสวัดท่าขนุนได้อนุญาตแล้ว
    เดี๋ยวคุณ tamsak คงจะตั้งกระทู้บอกบุญครับ

กำหนดการถวายผ้าป่า วันที่ 2 มกราคม 2554 ที่วัดท่าขนุนครับ ถือว่า ทำบุญส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ และชำระหนี้สงฆ์ไปพร้อม ๆ กันครับ

สุดท้ายนี้ ผมก็ขอให้ยายผีป่าถูกหวยปีใหม่ จะได้มีเงินมาคืนคุณดาวไว ๆ นะครับ

โมทนา

12. พรหมณี

ต้องขอขอบคุณคุณ kodomo มา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ...และขออนุโมทนาบุญกุศลที่จะทำในเร็วๆนี้อย่างสูงสุดค่ะ....

ส่วนเรื่องยายผีป่านั้นเท่าที่อ่านมา ได้แต่โทรกันไปโทรกันมา...รู้สึกว่ายังไม่มีใครทราบว่าบ้านของยายผีป่าอยู่ที่ไหน...

เมื่อสักครู่โทรไปหาเพื่อนที่ทองผาภูมิแล้วค่ะ ถ้าสวรรค์มีตาจริงๆ....คงหาที่อยู่ของยายผีป่าได้...เจ้าทุกข์คู่คดีความจะได้เจอตัวเป็นๆกันที่บ้านยายผีป่า ตกลงเรื่องดาบพิสดารของเขาด้วย...

จะว่าจุ้นจ้านก็ยอมค่ะ...เห็นแล้วก็รู้สึกไม่ดีเพราะยายผีป่ากับดิฉันอยู่จังหวัดเดียวกัน...ก็เลยอยากให้กระทู้ที่แขวนๆไว้จบลงไปเสียที...อีกอย่างถ้าได้ที่อยู่มาก็จะได้ให้คู่กรณีไปเคลียร์กันให้จบสิ้น ไม่ใช่เลี่ยงไปเลี่ยงมา ได้แต่โทรกันแบบนี้ค่ะ...

จากคนเมืองกาญจน์

13. Komodo

145
    <TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt1>Recipients: Komodo, MBNY, suppanun, WebSnow, ดาวจรัสแสง, อดุลย์ เมธีกุล | ตอบกลับทุกคน...
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 08:39 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Komodo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    ทีมงานเว็บพลังจิต (คมน์)

สถานที่: อยู่ในความทรงจำ
    Groans: 54
    Groaned at 100 Times in 74 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 82,650
    ได้รับอนุโมทนา 110,056 ครั้ง ใน 9,024 โพส
    พลังการให้คะแนน: 4157 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>เรียนคุณดาวจรัสแสง (ขอให้ติดต่อรับวัตถุมงคลด่วนด้วยครับ)

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>เรียนคุณดาวจรัสแสง
    สำเนาถึง : ทุก ๆ ท่าน

เนื่องจากยายผีป่ายังมิได้ชำระเงินคืนตามกำหนดเวลา และที่ผ่านมาผมได้ประสานไปยังยายผีป่า ซึ่งยายผีป่าได้อ้างว่า ได้ขอผ่อนผันเรื่องกำหนดชำระเงินกับคุณดาวไว้แล้ว โดยผมได้โพสต์ไว้ในกระทุ้ และขอให้คุณดาวแย้งได้ หากข้อความของยายผีป่าเป็นเท็จ แต่ผมไม่เห็นคุณดาวแย้ง เลยเข้ามใจว่า คุณดาวรับทราบแล้ว

อย่างไรก็ดี เพื่อเป็นการให้กำลังใจในการทำความดีของคุณดาว และแสดงความเห็นใจในปัญหาที่เกิดขึ้น โดยคุณศุภนันท์ หรือ suppanun ได้แจ้งมาว่าขอมอบพระคำข้าวและพระหางหมาก ซึ่งเป็นสุดยอดวัตถุมงคลของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หรือ หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ และ ผมขอมอบพระองค์ที่ 11 วัดท่าขนุน ซึ่งเป็นสุดยอดวัตถุมงคลของหลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน

ผมขอยืนยันด้วยชีวิตเลยว่า วัตถุมงคลที่คุณศุภนันท์และผมมอบให้นั้น เป็นวัตถุมงคลที่เป็นสุดยอดของความเป็นสิริมงคล และมีพุทธคุณเหนือกว่า วัตถุมงคลที่ยายผีป่าส่งให้คุณดาวแน่นอนครับ

อย่างไรก็ดี หากคุณดาวจรัสแสง ไม่ติดต่อกลับผมภายในสิ้นเดือนนี้ (30 พ.ย.53)

ผมจะนำพระองค์ที่ ๑๑ ไปให้คนร่วมบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ วัดท่าขนุน (ในนามคุณดาวจรัสแสง) นะครับ
    เพราะเว็บพลังจิตได้ขออนุญาตจัดผ้าป่า ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ และพระอาจารย์เล็ก เจ้าอาวาสวัดท่าขนุนได้อนุญาตแล้ว กำหนดการถวายผ้าป่า วันที่ 2 มกราคม 2554 ที่วัดท่าขนุนครับ ถือว่า ทำบุญส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ และชำระหนี้สงฆ์ไปพร้อม ๆ กันครับ

ท้ายที่สุดนี้ ผมขอยืนยันว่า ทีมงานเว็บพลังจิตทุกคนรู้สึกเห็นใจและเข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งในมุมของคุณดาวเอง และในมุมของยายผีป่า

หากมีสิ่งใดหรือข้อความใดที่ผมในฐานะที่ทางเว็บมอบให้ประสานงานในเรื่องนี้ได้พาดพิงหรือทำให้รู้สึกไม่ดี ผมก็กราบขอขมาและขออโหสิกรรมกับคุณดาวและยายผีป่าด้วยนะครับ และขอเรียนว่า ผมตั้งใจที่จะ "ยุติ" ปัญหานี้ด้วย "ธรรม"

ในส่วนของยายผีป่า เมื่อประกาศคืนเงินคุณดาวแล้ว ก็ต้องหามาคืนคุณดาวนะครับ

ในส่วนของคุณดาว ผมก็อยากให้เห็นใจและให้โอกาสยายผีป่าด้วยนะครับ และถ้าท้ายที่สุดแล้ว ยายผีป่าไม่ยอมคืนเงินให้ ผมก็อยากให้คุณดาวอภัยให้ยายผีป่านะครับ เพราะชาวพุทธเราเชื่อว่า ดวงจิตสุดท้ายก่อนตาย ถ้าคิดเรื่องดี ๆ จะไปสวรรค์ครับ

คุณดาวเป็นคริสต์ ผมเองก็เคยเรียนโรงเรียนคริสต์มาก่อน ผมอยากให้คุณดาวรักษากำลังใจให้เหมือนตอน พระเยซูยอมเจ็บปวดเพื่อไถ่บาปให้มนุษย์นะครับ และขอให้เชื่อว่า เรื่องของคุณดาวจะช่วยเตือนสติให้ใครอีกหลายคนได้เป็นอย่างดี

โมทนา และขอให้คุณดาวกด Reply เพื่อตอบกลับทุก ๆ คนนะครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. Komodo

145
    ผมโพสต์ PM ที่ส่งถึง MBNY, suppanun, WebSnow, ดาวจรัสแสง, อดุลย์ เมธีกุล ให้ทุกท่านได้อ่านนะครับ เพื่อความบริสุทธิ์ใจของผม และรายงานให้พี่ WebSnow และทีมงานที่เกี่ยวข้องทราบด้วยครับ

โมทนา

15. Komodo

145
    ผมไม่เคยไปบ้านยายผีป่าครับ แต่ในเว็บพลังจิตมีหลายคนที่เคยไปบ้านยายผีป่าครับ ผมคิดว่า หาไม่ยากหรอกครับ โทรไปถามยายก่อนก็ได้ บอกว่า อยากไปพบให้บอกทางหน่อย เดี๋ยวยายก็คงจะบอกทางเองครับ

เรื่องพระขรรค์นั้น ความเห็นส่วนตัว ผมสนับสนุนน้องจอห์นนี่นะครับ แต่เนื่องจากผมไม่ได้รับมอบหมายให้จัดการเรื่องนั้น ประกอบกับมีการยืนยันว่า รอเข้าพิธีเสาร์ 5 และเตรียมส่งพระขรรค์ให้คนที่จอง ดังนั้น ณ ตอนนี้ ผมไปยุ่งมากไม่ได้ครับ อีกอย่าง คือ ผมขอไปบวชก่อน สึกออกมา ค่อยว่ากันอีกทีครับ

โมทนา

16. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    คุณ พรหมณี ผมนับถือหัวใจของคุณจริงๆ

ผมเองมีเพื่อนอยู่กาญจน์หลายคน

ทั้งพี่chotiya เจ้าของปั๊มน้ำมันเอสโซ่ ที่อยู่แถวน้ำตกไทรโยคน้อย

เคยเล่าประวัติความเป็นมา ของยายผีป่า มาพอสมควร

สอบถามแกได้ครับ เรื่องบ้านยายผีป่า

17. พรหมณี

ตอนนี้ได้บ้านเลขที่ ที่อยู่ของยายผีป่าแล้วค่ะ...รวมทั้งหมายเลขบัตรประชาชน...ถ้าใครเป็นเจ้าทุกข์สามารถที่จะไปเคลียร์ด้วยตนเองที่บ้านยายผีป่า โดยไม่ต้องด่ากันไปกันมา เสียความรู้สึกเปล่าๆค่ะ...

ไปที่ทองผาภูมิไม่ยากหรอกค่ะ...ถ้าอยากทราบที่อยู่พร้อมหมายเลขบัตรประชาชน ก็ PM มาได้ค่ะ...

ส่วนดิฉันไม่ใช่เจ้าทุกข์คงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ค่ะ....

18. Komodo

145
    คุณดาวอยู่อังกฤษนะครับ ส่วนแผ่นที่บ้านยายผีป่า ผมไปค้นมาละ มีคนโพสต์ไว้ น่าจะหาได้ไม่ยากครับ

<TABLE class=tborder id=post1516064 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">20-09-2008, 10:38 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #13 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ฤาษี<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1516064", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 12
    Groaned at 5 Times in 2 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,504
    ได้รับอนุโมทนา 2,160 ครั้ง ใน 269 โพส
    พลังการให้คะแนน: 158 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1516064 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER><!-- google_ad_section_start -->ถามทาง<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->บ้านยายผีป่า พุน้ำร้อน ก่อนถึงวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจณบุรี
    สังเกต โรแรมกรีนเวิลด์ ป้าย ต.หินดาด จากปากทาง ประมาณ 6 กิโลเมตรถึงหมู่บ้านพุน้ำร้อน
    สอบถามการเดินทาง เส้นทาง
    ติดต่อ คุณยายผีป่า 085-2248870
    หรือ ถามชาวบ้านแถวๆนั้นก็ได้ครับว่าบ้าน พี่เอี้อมเดือน หลังไหนชาวบ้านแถวนั้นรู้จักพี่แกดีครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

19. Komodo

145
    ผมตอบเท่านี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวต้องรีบแพคพระส่งให้สมาชิกก่อนครับ ขอเลื่อนมาหลายวันแล้ว

โมทนา

20. Komodo

145