ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    -ตามมานานเหมือนกันครับ ตอบกันให้ชัดๆไปสักที จะได้จบๆเรื่อง

เห็นใจเจ้าของเงิน ครับ

2. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    นานมากแล้วนะเนี่ย...[​IMG]

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ตำนานแห่งพลังจิต

เล่าให้ลูกหลานฟังได้อีกนานเลย

ว่าอย่าไปทำตาม เค้าประจานกันทั้งบ้านทั้งเมือง

ก็ยังไม่วายจะแถไปเรื่อย ๆ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    วันที่ 25 ตุลาคม 53 นี้ ผมจะไปงานกฐินวัดท่าขนุน
    ถ้ามีโอกาสเจอยายผีป่า (ตัวเป็น ๆ) จะสอบถามให้อีกครั้งครับ

สำหรับกองเชียร์ทั้งหลายนั้น ด้วยความปรารถนาดีครับ

ผมไม่อยากให้ท่านสร้างกรรมโดยไม่จำเป็น ไม่ว่าใครจะผิดหรือจะถูก

ผมอยากให้เราวางอุเบกขา และมองเป็นกฎแห่งกรรมครับ

การที่เราไปตำหนิใครนั้น เรามีแต่ขาดทุน เพราะไม่ได้เป็นประโยชน์ใด ๆ เลยครับ

เรื่องนี้ผมแจ้งไปแล้วว่า ทางเว็บทำอะไรมากไม่ได้ เพราะไม่มีอำนาจทางกฎหมายในการบังคับ
    ซึ่งคุณดาวสามารถแจ้งความดำเนินคดีตามกฎหมายได้ ส่วนทางเว็บจะประสานเพื่อดำเนินการแบบคู่ขนานให้

คนที่มาอ่านกระทู้นี้ ผมทราบว่า มีทั้งตำรวจนอกเครื่องแบบ อัยการ นักกฎหมาย และอื่น ๆ อีกมากมาย
    ซึ่งทุกคนพร้อมที่จะช่วยคุณดาวอยู่แล้ว ทางเว็บเองก็เห็นใจคุณดาวเลยพยายามประสานให้

อย่างไรก็ดี หากกองเชียร์ทั้งหลายเห็นว่า ควรดำเนินการทางกฎหมาย ก็สามารถแจ้งคุณดาว ซึ่งเป็นผู้เสียหายให้ดำเนินการได้ครับ

สำหรับในส่วนของเว็บ เราคงดำเนินการได้แค่ประสานงานในเบื้องต้นให้ และส่งหลักฐานให้แก่ตำรวจ เมื่อได้รับใบแจ้งความครับ

โมทนา

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    วันที่ 25 ที่ผ่านมา ไปงานกฐิน แต่เนื่องจากรถวิ่งช้ามาก ทำให้ไปเกือบไม่ทัน (ไปตอนพระกรานกฐิน) โดยยายผีป่าได้กวักมือเรียกให้เข้าไปคุยด้วย แต่เนื่องจากผมต้องรีบไปถ่ายภาพงานกฐิน เพื่อนำมาลงเว็บไซต์ เลยไม่ได้เข้าไปคุยกับยายผีป่า

หลังเสร็จพิธี ผมก็ไปถ่ายภาพที่โรงทาน และลืมยายผีป่าไปเลย
    พอเดินกลับมาอีกที ก็ไม่เจอยายผีป่าแล้ว
    แต่ยังไง จะหาโอกาสคุยกับยายผีป่าอีกครั้ง และจะขอคำยืนยันในการชำระเงินคืน
    เพราะผมเองก็ยอมรับตรง ๆ ว่า เบื่อเรื่องนี้แล้ว อยากจะเคลียร์ให้เสร็จไว ๆ

เมื่อวานอ่านข่าว "เปมิกา" โดนตัดสินจำคุกแล้ว ก็นึกถึงเรื่องนี้พอดี
    วันนี้เลยแวะมาตอบให้ครับ และอยากให้เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่น ๆ
    ที่มีโอกาสเข้ามาอ่าน ให้ระมัดระวังในการบูชาหรือเช่าวัตถุมงคลครับ

อย่างที่บอกไปแล้วว่า ความเชื่อของแต่ละคนไม่เท่ากัน
    ความสามารถแต่ละคนก็ต่างกัน นิสัยแต่ละคนก็ต่างกัน

ดังนั้น ก็อย่าไว้ใจกันมากนักครับ เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร
    เรื่องความเชื่อก็เช่นกัน แต่ละท่านมีสิทธิ์ที่จะเชื่อหรือไม่ก็ได้

จริง ๆ แล้วห้องนี้ เปิดให้ร้องเรียน เราก็อยากให้เจ้าทุกข์มาให้ข้อมูล
    และเล่าเรื่องราวต่าง ๆ เพื่อเตือนกันและกันครับ แต่ก็ไม่อยากให้ซ้ำเติมกันครับ

โมทนา

6. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเชิงลึก มีอยู่อีกมากที่คนทั่วไปไม่รู้ครับ
    ทีมงานเองก็ไม่รู้ แต่คู่กรณีรู้

Komodo ซึ่งไม่ใช่คู่กรณี รู้ได้อย่างไรว่า มีข้อมูลเชิงลึกอยู่อีกมาก ?

สรุป Komodo รู้หรือไม่รู้ ?

คนอื่นแสดงความเห็นไป มีแต่เท่าทุนกับขาดทุนครับ

Komodo เอาอะไรมาตัดสินว่า ทุกความคิดเห็น มีแต่เท่าทุนกับขาดทุนเท่านั้น ?

ยกตัวอย่าง ความคิดเห็นที่ #179 ของคุณมันตรัย Komodo ตัดสินว่า เท่าทุน หรือ ขาดทุน ?

การตักเตือน

เพื่อมิให้สร้างกรรมใหม่ โดยไม่จำเป็น เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้วครับ

กรรม คือ การกระทำ ใช่ไหม ?

การกระทำนั้น มีทั้งการกระทำความดี และ การกระทำความชั่ว กรรมจึงมีทั้งกรรมดี และกรรมชั่ว ใช่ไหม ?

การกระทำในเว็บบอร์ด คือ การแสดงความคิดเห็น ใช่หรือไม่ ?

การแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ด เป็นเรื่องปกติ ใช่หรือไม่ ?

ถ้าไม่ต้องการให้ใครแสดงความคิดเห็น ทำไมจึงไม่บล๊อคไว้ ?

การที่ Komodo ตักเตือน ไม่ให้มีการแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ด ถูกต้องยังไง ?

Komodo คิดว่า ตนเองมีอำนาจ มีวุฒิภาวะ มีอาวุโส มีคุณธรรมสูงส่ง เป็นเคารพศรัทธา เชื่อถือของบุคคลทั่วไป จึงสามารถตัดสินถูกผิด และว่ากล่าวตักเตือนทุกคนได้ ใช่หรือไม่ ?

7. Komodo

145
    ตอบ = รู้มากกว่าที่สมาชิกทั่วไปรู้ครับ เพราะตอนที่มีปัญหา ทีมงานมีการรวบรวมการติดต่อของคุณดาวและยายผีป่า (เท่าที่เช็คได้) รวมทั้งมีการแลกเปลี่ยนข้อมูลที่ทีมงานแต่ละคนมี (ไม่น้อยกว่า 5 คน) ซึ่งถ้าคุณศุภนันท์ไปอ่านกระทู้เก่า ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็จะเข้าใจครับ แต่การพูดออกมา ไม่เป็นผลดีกับทั้งสองฝ่าย ดังนั้นจึงไม่พูดครับ แต่ยอมรับว่า ไม่รู้ทั้งหมด โดยเฉพาะคำพูดที่คุณดาวและยายผีป่าคุยกันเอง ตอนไปบูชากันหลังไมค์ครับ

ผมแนะนำว่า คุณศุภนันท์ควรย้อนไปอ่านกระทู้เก่า 2 กระทู้ก่อนครับ ซึ่งคงต้องใช้เวลาหลายวันกว่าจะอ่านจบ และจะทราบดีว่า ทำไมผมถึงมีข้อมูลมากกว่าสมาชิกท่านอื่นครับ

กระทู้แรก คุณดาวร้องเรียน คลิกที่นี่

กระทู้สอง (เว็บสรุปให้) คลิกที่นี่

ตอบ = คำว่า เท่าทุน คือ สมาชิกวางกำลังใจในการให้ความเห็นด้วยพรหมวิหาร 4 เป็นการแสดงความเห็นในเชิงสร้างสรรค์ และไม่ได้ใช้อารมณ์โทสะหรือโมหะในการแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยพิจารณาให้เห็นว่าเป็นกรรมของทั้งสองคนที่ทำร่วมกันมา ซึ่งสมาชิกหลายคนใช้วิธีนี้อยู่

ส่วน ขาดทุน คือ สมาชิกมีอารมณ์ร่วมในการวิจารณ์ ซึ่งแสดงออกมาในการตำหนิหรือเหน็บแนบ พาดพิงบุคคลอื่นในทางเสียหาย จึงเป็นการสร้างมโนกรรมและกายกรรมไปในตัว ดังนั้น จึงเกิดการสร้างกรรมใหม่ผูกพันเป็นกงกรรมกงเกวียน ไม่มีวันหลุดพ้นได้

ดังนั้น จะเห็นได้ว่า สมาชิกมีแต่ เท่าทุน กับ ขาดทุน

สำหรับ กำไร คือ บุญ หรือ กุศล ที่สมาชิกได้จากการตำหนิฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในเรื่องนี้ ก็คือ การมองเรื่องนี้เป็นกฎแห่งกรรมและวางอุเบกขา โดยการไม่โพสต์ตำหนิใคร

ดังนั้น ผมจึงพยายามเตือนสมาชิกว่า ปล่อยให้คู่กรณีเขาแก้ปัญหากันเองก่อนครับ ส่วนเว็บก็พยายามประสานให้

ผมแนะนำให้อ่านกระทู้เพิ่มเติม 3 กระทู้

กระทู้แรก อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น โดย สมเด็จองค์ปฐม<!-- google_ad_section_end --> คลิกที่นี่
    กระทู้ที่สอง อัตตนา โจทยัตตานัง จงกล่าวโทษโจทความผิดของตัวไว้เสมอ อย่าไปยุ่งกับคนอื่น คลิกที่นี่<!-- google_ad_section_end -->
    กระทู้ที่สาม หลวงปู่ดู่สอนศิษย์..เรื่อง.. "กรรมทางวาจา" คลิกที่นี่

ตอบ = ถามมาเยอะนะครับ แต่เมื่อถามมา จะตอบให้นะครับ โดยขอเรียงสลับข้อนะครับ

ตอบข้อ 7. ผมไม่ใช่คนดี และไม่เคยบอกว่าเป็นคนดีครับ ผมบอกเสมอว่า ผมยังมีความเลวอยู่ ที่สำคัญผมไม่สามารถตัดสินว่าใครถูกหรือผิดนะครับ ถ้าย้อนไปอ่านจะเห็นว่า ผมไม่เคยบอกว่า ใครผิด หรือ ใครถูก แต่ถ้ามีคนอยากให้ผมตอบ ผมก็ตอบไปว่า ถ้าจะถูก ก็ถูกทั้งคู่ ถ้าจะผิด ก็ผิดทั้งคู่ ดังนั้นอยากให้ย้อนกลับไปอ่านใหม่ครับ

อีกอย่าง สมาชิกไม่จำเป็นต้องเชื่อที่ผมเตือนก็ได้ครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของสมาชิก แต่ที่ผมเตือนไปนั้น ผมเตือนด้วยความหวังดี และไม่อยากให้สร้างกรรมโดยไม่จำเป็น

ตอบข้อ 6. การแสดงความเห็นนั้น เปิดกว้างครับ แต่ที่เตือน คือ ความเห็นที่เป็นการตำหนิฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งครับ ส่วนการแสดงความเห็นเพื่อหาทางออกที่ดีนั้น เป็นเรื่องที่พึงกระทำได้ครับ

ตอบข้อ 4. การแสดงความเห็นเป็นเรื่องปกติครับ แต่ไม่ควรพาดพิงบุคคลอื่นในทางเสียหาย แม้เขาทำผิดก็ตามครับ ในทางธรรม พระพุทธเจ้าสอนไว้แล้วว่า อย่าไปตำหนิกรรมของผู้อื่นครับ

ตอบข้อ 1. และ 2. กรรม คือ การกระทำ ถูกต้องแล้วครับ ซึ่งมีทั้งการกระทำที่ดี หรือ "บุญ" และ การกระทำที่ไม่ดี หรือ "บาป" หรือ คนส่วนใหญ่มักใช้คำว่า "กรรม" คือ การกระทำฝ่ายบาป

ตอบข้อ 3. การกระทำในเว็บบอร์ด คือ การแสดงความเห็นครับ แต่ความเห็นของท่านต้องไม่ละเมิดบุคคลอื่นในทางเสียหาย แม้ว่าเขาจะกระทำผิดก็ตามครับ

คนเราส่วนใหญ่มักทำบาปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เช่น เห็นคนทำผิด แล้วมีอารมณ์ร่วมโดยไปตำหนิคนผิด บางคนถึงกับลงมือทำร้าย หรืออื่น ๆ

แต่เรามักไม่คิดถึงต้นเหตุของเรื่องที่เกิดขึ้นว่า เป็นกรรมของคนสองคนที่ทำร่วมกันมา แต่เรามักเข้าไปมีส่วนร่วมด้วยกับกรรมนั้น ทั้งทางกาย ทางวาจา และทางใจ

ที่ผมเตือนสมาชิกนั้น ผมเตือนด้วยความหวังดี ด้วยความที่ผมมีข้อมูลที่มากกว่าสมาชิกอีกหลาย ๆ คน แต่ผมไม่ต้องการพูดออกมา เพื่อทำให้เรื่องมันลุกลามมากไปกว่านี้

ตอบข้อ 5. ถ้าผมบล็อคกระทู้ คุณดาว ยายผีป่า ก็จะไม่สามารถโพสต์ได้ แล้วเว็บก็จะโดนตำหนิว่า ปิดกั้นความคิดเห็นจากสมาชิก
    อย่างที่บอกครับ ณ ตอนนี้ ผมหรือเว็บจะทำอะไรก็มีแต่เสมอตัว กับ ขาดทุนครับ ถ้าคนจ้องที่จะตำหนิ เขาก็มีเรื่องตำหนิได้ตลอดครับ

*******************************************************************************************

คุณดาวเอง ในฐานะผู้เสียหาย มีสิทธิ์อันชอบธรรมในการดำเนินการทางกฎหมายกับยายผีป่าได้เต็มที่ และสามารถติดต่อยายผีป่าได้ตลอดเวลา

ดังนั้นปัญหาในเรื่องนี้ คนที่มีสิทธิ์ตำหนิยายผีป่าได้เต็มที่ คือ คุณดาวคนเดียวเท่านั้น เพราะเขาเป็นคู่กรณีกันโดยตรง

สำหรับสมาชิกท่านอื่น เข้ามาอ่านกระทู้เพียงเล็กน้อย ก็ไปตำหนิยายผีป่าแล้ว ซึ่งต้องถามว่า สมาชิกใช้สิทธิ์อะไรในการตำหนิผู้อื่น และถ้ายายผีป่าฟ้องหมิ่นประมาทคืน สมาชิกจะทำอย่างไร

ที่ผมเตือนไว้ ก็เพื่อประโยชน์ของทุกฝ่าย และเพื่อให้การแก้ปัญหาค่อย ๆ แก้ไขไป

ถ้าผมจะตัดปัญหาในเรื่องนี้ก็ไม่ยาก เพราะเรื่องนี้นอกเหนือจากที่เว็บจะดำเนินการแล้ว

ปัญหาเก่ายังไม่ได้รับการแก้ไข ผมก็ไม่อยากให้มีการสร้างปัญหาใหม่ขึ้นมา

ผมทราบดีว่า คนอ่านกระทู้นี้ มีทั้งอัยการ ตำรวจนอกเครื่องแบบ และนักกฎหมาย ซึ่งหลายท่านได้แสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์ โดยมีการอ้างอิงหลักกฎหมายและการให้คำแนะนำแก่คุณดาว ซึ่งผมคิดว่า เป็นความเห็นที่ดี เพราะเป็นการช่วยเหลือคนที่เดือดร้อน

ส่วนความเห็นที่เข้ามาตำหนิบุคคลอื่นนั้น ผมไม่เห็นด้วยเท่าไหร่
    จริงอยู่ตัวผมเองก็เคยตำหนิทั้งสองฝ่ายมาเหมือนกัน
    แต่ช่วงหลัง ผมก็เลิกที่จะตำหนิใคร และพยายามช่วยประสานเพื่อแก้ไขปัญหา

สำหรับ "คุณศุภนันท์" หากต้องการเสนอแนะทางออกที่ดี และทั้งสองฝ่ายยอมรับ ก็สามารถเสนอได้ครับ
    หรือจะโทรไปคุยกับยายผีป่า เพื่อช่วยประสานงานและร่วมแก้ปัญหาในเรื่องนี้ก็สามารถทำได้ครับ เบอร์โทรยายผีป่าก็โพสต์ไว้แล้ว

การที่เราจะมาโต้ตอบกันไปมานั้น ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใด ๆ เลยครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอยืนยันคำตอบในข้อ 7. นะครับว่า สิ่งที่ผมทำ หรือ สิ่งที่ผมเตือนนั้น ผมต้องการให้ทุกอย่าง "ยุติ" ด้วย "ธรรม" ครับ

คำว่า "ยุติธรรม" ในทางธรรม คือ ใช้ธรรมะในการยุติปัญหานะครับ

ส่วน "ยุติธรรม" ในทางโลก ส่วนใหญ่ก็ใช้ธรรมะ เช่น คนทำผิดครั้งแรก และยอมรับสารภาพ ศาลก็ให้รอลงอาญา คนฆ่าคน ถ้าสำนึกผิดและรับสารภาพ ศาลก็ปรานีให้ โดยอาจจะจำคุกตลอดชีวิต สำหรับนักโทษที่ทำผิด เมือปฏิบัติตัวดี ก็ได้รับพระราชทานอภัยโทษจากในหลวง ดังนั้น หลักต่าง ๆ ที่เว็บพลังจิตเอามาใช้นั้น มีที่มาที่ไปแน่นอนครับ แต่ก็ยอมรับว่า บางคนอาจไม่พอใจ และต้องการให้เราใช้วิธีตาต่อตา ฟันต่อฟัน

ถ้าจะให้พูดตรง ๆ เรื่องคุณดาวกับยายผีป่า ไม่เกี่ยวกับเว็บพลังจิตเลย เพราะไปติดต่อกันเองหลังไมค์ และมีการโทรคุยกันเองนอกรอบหลังจากประมูลเสร็จ
    แต่ที่เว็บยอมเป็นหนังหน้าไฟ ก็เพราะว่า ถ้าเว็บไม่ประสานให้ โอกาสที่จะได้เงินคืนน้อย หรือ ถ้าเว็บลงโทษแบนยายผีป่าเลย ก็มีโอกาสได้เงินคืนน้อยเช่นกัน

ดังนั้น ในกรณีของยายผีป่า เว็บได้ประสานในเบื้องต้นให้ คลิปเสียงก็อัดมาให้ฟัง ดังนั้น ในเมื่อยายผีป่าประกาศคืนเงินให้ ก็ต้องให้โอกาสเขาครับ แม้เขาจะขอผ่อนผันการชำระเงินออกไปก็ตาม เราก็ควรให้โอกาสเขาครับ

คนล้มอย่าข้ามนะครับ คนเราต้องให้โอกาสกันครับ

ความเห็นที่ผมฟังและต้องดำเนินการให้ทันที คือ ความเห็นของคุณดาวเท่านั้น นั่นเพราะเว็บพลังจิตมอบหมายให้ผมช่วยประสานและช่วยเหลือคุณดาวในเรื่องนี้เพราะเราเห็นใจและเข้าใจคุณดาว นอกจากนั้น เว็บได้ให้คำแนะนำไปแล้วว่า คุณดาวสามารถดำเนินการตามกฎหมายกับยายผีป่าได้ทันที ซึ่งก็ต้องไปพิสูจน์กันในศาลต่อไปครับ ส่วนวิธีที่เว็บใช้ คือ การดำเนินการแบบคู่ขนานเท่านั้น

จริง ๆ แล้ว ผมไม่อยากโพสต์เยอะครับ เพราะเหมือนคนพูดมาก และพูดไปก็มีแต่เสมอตัวกับเท่าทุน
    เพราะพูดตรง แต่ไม่ถูกใจ ยังไง ไม่ฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่งก็ต้องมาด่าผมอยู่แล้วครับ

ถ้าถามตรง ๆ ว่าผมมีสิทธิ์ และมีอำนาจในการควบคุมการแสดงความเห็นในกระทู้หรือไม่นั้น
    ผมตอบตามตรงว่า "มีสิทธิ์อันชอบธรรม" ครับ แต่ห้องนี้เป็นห้องร้องเรียน ผมเลยพยายามไม่ใช้สิทธิ์และอำนาจในการเป็นผู้ดูแลที่ผมมี

สิ่งที่ผมทำได้ คือ การชี้แจงกึ่งขอร้อง และอธิบายให้สมาชิกทราบว่า การตำหนิบุคคลอื่นนั้นคือโทษครับ

ผมขอตอบเท่านี้ก่อนละกันนะครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2010
  8. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    K.Komodo กล่าวถูกมันเป็นเรื่องของกรรม(y) อยากให้ทุกท่านวางอุเบกขา
    ..เข้าใจว่าคุณไม่อยากให้ใครสร้างกรรมโดยไม่รู้ตัวใน "กรรมทางวาจา"
    <TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>29-10-2010 10:20 AM

</TD></TR><TR title="โพส 3972437" vAlign=top><TD class=alt2 width=125 align=middle>Komodo</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    และนั่นมันก็เป็นการพูดมาถึงคุณด้วยดับเบิ้ลกรรม..ทั้งๆที่คุณพยายามบอกและอธิบายจนละเอียดยิบแล้ว..แต่ก็มีมาเป็นระยะๆ อยากให้คุณอโหสิกรรมให้เขาเล่านั้นด้วยเพราะคุณก็ต้องทำงานตามหน้าที่ของคุณ [จริงๆถึงดิฉันไม่บอกคุณก็ต้องทำอยู่แล้ว]...แต่..K.Komodo ค่ะคุณลืมนึกถึงอีกข้อหนึงแน่ๆ ว่าคนเราภูมิธรรมไม่เท่ากัน...อันนี้คำพูดของหลวงพ่อค่ะ..ดิฉันไม่เกี่ยว...yimm
    ขอให้คุณเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปน่ะค่ะ
    อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลกับคุณด้วยค่ะ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. pagorn

<TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>

10. pagorn

<TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>

K.Komodo กล่าวถูกมันเป็นเรื่องของกรรม(y) อยากให้ทุกท่านวางอุเบกขา..เข้าใจว่าคุณไม่อยากให้ใครสร้างกรรมโดยไม่รู้ตัวใน

"กรรมทางวาจา"

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR><TR title="โพส 3972437" vAlign=top><TD class=alt2 width=125 align=middle>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    และนั่นมันก็เป็นการพูดมาถึงคุณด้วยดับเบิ้ลกรรม..ทั้งๆที่คุณพยายามบอกและอธิบายจนละเอียดยิบแล้ว..แต่ก็มีมาเป็นระยะๆ อยากให้คุณอโหสิกรรมให้เขาเล่านั้นด้วยเพราะคุณก็ต้องทำงานตามหน้าที่ของคุณ [จริงๆถึงดิฉันไม่บอกคุณก็ต้องทำอยู่แล้ว]...แต่..K.Komodo ค่ะคุณลืมนึกถึงอีกข้อหนึงแน่ๆ ว่าคนเราภูมิธรรมไม่เท่ากัน...อันนี้คำพูดของหลวงพ่อค่ะ..ดิฉันไม่เกี่ยว...yimm
    ขอให้คุณเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปน่ะค่ะ
    อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลกับคุณด้วยค่ะ สาธุ

11. ศุภนันท์

เคยถาม Komodo ในความคิดเห็นที่#60 และความคิดเห็นที่#61 แต่ Komodo ไม่ตอบ

Komodo ตอบในความคิดเห็นที่#206 ก็ตอบไม่หมด

ถามซ้ำ ความคิดเห็นที่#179 ของคุณมันตรัย Komodo ตัดสินว่า เท่าทุน หรือ ขาดทุน ?

ถามเพิ่ม ความคิดเห็นที่#5 และ ความคิดเห็นที่#6 Komodo ตัดสินว่า เท่าทุน หรือ ขาดทุน ?

คำว่า เท่าทุน คือ สมาชิกวางกำลังใจในการให้ความเห็นด้วยพรหมวิหาร 4 เป็นการแสดงความเห็นในเชิงสร้างสรรค์ และไม่ได้ใช้อารมณ์โทสะหรือโมหะในการแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยพิจารณาให้เห็นว่าเป็นกรรมของทั้งสองคนที่ทำร่วมกันมา ซึ่งสมาชิกหลายคนใช้วิธีนี้อยู่

การวางกำลังใจในการให้ความเห็นด้วยพรหมวิหาร 4 เป็นการปฏิบัติกรรมฐานพรหมวิหาร 4 ใช่หรือไม่ ?

komodo คิดว่า การปฏิบัติกรรมฐานพรหมวิหาร 4 นั้น เท่าทุน ใช่หรือไม่ ?

ถ้าถามตรง ๆ ว่า ผมมีสิทธิ์ และมีอำนาจในการควบคุมการแสดงความเห็นในกระทู้หรือไม่นั้น

ผมตอบตามตรงว่า "มีสิทธิ์อันชอบธรรม" ครับ แต่ห้องนี้เป็นห้องร้องเรียน ผมเลยพยายามไม่ใช้สิทธิ์และอำนาจในการเป็นผู้ดูแลที่ผมมี

สิ่งที่ผมทำได้ คือ การชี้แจงกึ่งขอร้อง และอธิบายให้สมาชิกทราบว่า การตำหนิบุคคลอื่นนั้นคือโทษครับ

การชี้แจงกึ่งขอร้อง กับ การตักเตือน นั้น ต่างกันหรือไม่ ?

Komodo เคยชี้แจงกึ่งข้อร้อง ตรงไหน ? เห็นมีแต่คำว่า ตักเตือน

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมา เพราะไม่ได้รับเงินคืนจากลูกหนี้ ภายในเวลา 3 เดือน ที่ลูกหนี้กำหนด ใช่หรือไม่ ?

ถึงเดือนพฤศจิกายน 2553 นี้ เกิน 6 เดือน แล้ว ใช่หรือไม่ ?

ข้อมูลจะเชิงลึก หรือ ตื้น คิดว่า ไม่ใช่ประเด็นของกระทู้นี้ เพราะเรื่องราวทั้งหมดได้จบลงตั้งแต่ได้มีการตกลงว่า ลูกหนี้ จะคืนเงินให้เจ้าหนี้ ภายใน 3 เดือน ไม่ใช่หรือ ?

การที่ Komodo พยายามเบี่ยงเบนประเด็นของกระทู้ไปว่า ยังมีข้อมูลเชิงลึกยังอยู่อีกมากบ้าง, ผิดทั้งคู่บ้าง, ถูกทั้งคู่บ้าง ฯลฯ จึงไม่ตรงประเด็นของกระทู้นี้ ใช่หรือไม่ ?

Komodo มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะเบี่ยงเบนประเด็นของกระทู้ หรือ ?

12. ศุภนันท์

แจ้งให้ทราบ ..ในกระทู้นี้ ไม่มีปุ่ม แก้ไข/ลบ ให้ลบความคิดเห็นที่โพสต์ซ้ำ แต่ที่กระทู้อื่นนั้น มีปุ่มแก้ไข/ ลบ ตามปกติ

13. Komodo

145
    โมทนาครับ ผมทราบดีว่า แต่ละคนภูมิธรรมไม่เท่ากัน
    ดังนั้น ผมจึงพยายามหยุดการตำหนิบุคคลอื่นโดยไม่จำเป็น
    เพื่อมิให้สร้างกรรมใหม่ขึ้นมาครับ

เรื่องความเห็นต่างของสมาชิกนั้นเป็นเรื่องปกติครับ
    ไม่มีการถือโทษโกรธเคืองซึ่งกันและกันครับ

การที่ผมต้องตอบความเห็นของสมาชิก ก็เพราะว่า
    ถ้าผมไม่ตอบ ก็ต้องมีคนตำหนิว่าไม่สนใจ
    ผมตอบตรงเกินไป ก็ต้องมีคนตำหนิเช่นกัน
    แต่ผมประเมินแล้วว่า ตอบดีกว่า เพราะถ้าเข้าใจผิด
    ก็สามารถอธิบายเพิ่มเติมได้

จริง ๆ แล้วเรื่องนี้เป็นเรื่องของคนสองคน
    เว็บเองก็ไม่เกี่ยวข้องแล้ว เพราะอย่างที่บอกไปข้างต้นว่า
    ทั้งคู่เจรจากันเองนอกรอบ ที่สำคัญ คือ เว็บประสานให้แล้วครั้งหนึ่ง

แต่ที่ยังช่วยประสาน เพราะเห็นใจคุณดาวเท่านั้น
    ส่วนกรณีของยายผีป่านั้น กิจกรรมใหม่ ๆ เราก็คุมไม่ให้ยายทำเพิ่ม
    และคิดว่า ในสายตาสมาชิก ยายผีป่า (อาจจะ) ล้มละลายทางความน่าเชื่อถือไปแล้ว

นอกจากนั้น กระทู้ที่ยายผีป่าดำเนินการค้างไว้ ทีมงานก็ย้ายมาไว้ในห้องร้องเรียนครับ ดังนั้น เราก็อยากให้สมาชิกสบายใจครับว่า ถ้าใครทำผิด ก็ควรที่จะต้องแก้ไขให้ถูก ส่วนคนที่ผิด เราก็ไม่ควรไปซ้ำเติมเขา

ใจเขาใจเรานะครับ วันหนึ่งถ้าเราทำผิดบ้าง เราคงไม่อยากให้คนอื่นซ้ำเติมเราครับ เงิน 260,000 บาท ไม่ใช่น้อย ๆ นะครับ อาจจะไม่มากสำหรับบางคน แต่สำหรับบางคนอาจจะมาก

ตัวผมเอง หาเงิน 260,000 บาท ผมก็ต้องใช้เวลาเก็บไม่น้อยกว่า 2 ปีแล้ว เพราะผมเก็บได้แค่เดือนละ 10,000 บาท ดังนั้นต้องเห็นใจอีกฝ่ายด้วยครับ

ผมก็พยายามเจรจาให้ยายผีป่าทยอยจ่ายอยู่ แต่ในเมื่อเขาไม่มี ถ้าจะบังคับต้องใช้อำนาจทางกฎหมายเท่านั้น ผมก็อยากให้เข้าใจในจุดนี้ครับ หากคุณดาวต้องการบังคับทางกฎหมายก็ทำได้ทันทีครับ วิธีของผม คือ วิธีคู่ขนานเท่านั้น

ผมก็ขอตอบคุณเท่านี้นะครับ

โมทนา

14. Komodo

145
    ของผมมีปุ่มแก้ไข/ลบ ตามปกตินะครับ ดังนั้น กรณีที่ปุ่มไม่ขึ้น
    น่าจะเกิดจากเว็บหน่วงครับ แนะนำให้ Refresh ไปเรื่อย ๆ
    หรือไม่ก็รอสักพัก และเข้ามาเช็คใหม่ครับ

ปัญหาน่าจะเกิดในช่วงที่ พี่ WebSnow กำลังปรับระบบให้เสถียรครับ
    เพราะบางครั้งมีคนเข้าเว็บเยอะมาก เราต้องปิดฟังก์ชั่นบางรายการลง
    เช่น ปิดฟังก์ชั่นปุ่่มอนุโมทนา เป็นต้น

ส่วนกรณี ปิดฟังก์ชั่น แก้ไข/ลบ นั้น ผมไม่แน่ใจว่า ทำได้หรือไม่
    เพราะเคยทราบมาว่า ทางเว็บจะปิดฟังก์ชั่นแก้ไข/ลบ ในห้องร้องเรียน
    เพื่อป้องกัน "คนผิด" มาแก้ไขโพสต์ที่เคยโพสต์ไว้ เพื่อทำลายหลักฐานครับ

ยังไงจะสอบถามพี่ WebSnow กับพี่ MBNY ให้นะครับ เพราะมีแค่ 2 คนนี้เท่านั้นที่ปิดฟังก์ชั่นได้ครับ

แต่ยังไงลอง Refresh ก่อนดีกว่าครับ

โมทนา

15. Komodo

145
    ผม "งง" ที่คุณเขียนครับ ยังไงตั้งเป็นข้อ ๆ ละกันครับ
    เดี๋ยวผมจะมาตอบให้ครับ

สำหรับคำถามของคนอื่นที่ถามนั้น บางคำถาม ผมเคยตอบไปแล้วครับ
    ดังนั้น ถ้ามาตอบซ้ำแบบเดิม ผมก็ตอบเหมือนเดิมครับ

เรื่องชี้แจงกึ่งขอร้องนั้น ผมยกทั้งเหตุผล ข้อดี ข้อเสีย รวมทั้งแจ้งเหตุผลว่า ทำไมผมจึงอยากให้กองเชียร์อย่าตำหนิอีกฝ่ายครับ ถ้าไปอ่านย้อนดู คงจะเข้าใจไม่ยากครับ

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพราะไม่ได้รับเงินภายใน 3 เดือน เป็นเรื่องที่ถูกต้องครับ แต่คุณดาวก็รับทราบแล้วว่า ยายผีป่าขอผ่อนผันครับ และกระทู้นี้ คุณดาวก็สามารถมาอ่านได้ตลอด ดังนั้น ถ้าข้อความใดไม่ถูกต้อง ก็สามารถแย้งได้ และผมคุยกับยายผีป่ายังไง ผมก็มาเล่าให้ฟัง ถ้ายายผีป่ามาอ่านแล้วพบว่า ผมพูดไม่จริงก็แย้งได้

อีกอย่าง คือ ผมแจ้งไปแล้วว่า ถ้าคุณดาวไม่พอใจในการประสานงานของเว็บให้ ก็สามารถดำเนินการตามกฎหมายกับยายผีป่าได้ คนที่จะช่วยก็มีเยอะครับ เว็บพลังจิตเองประสานและจบหน้าที่ไปตั้งแต่รอบแรกแล้วครับ

ข้อตกลงของเรา คือ เราประสานให้เบื้องต้นเพื่อประนีประนอม ถ้าตกลงไม่ได้ เราจะส่งหลักฐานให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ เมื่อเจ้าทุกข์ส่งใบแจ้งความมา อันนั้น ผมเชื่อว่า คุณดาวรับทราบไปแล้วครับ

เรื่องประเด็นเชิงลึกนั้น ผมบอกเลยว่า "มีครับ" และที่บอกว่า "ผิดทั้งคู่" หรือ "ถูกทั้งคู่" นั้น ได้อธิบายไปแล้วว่า เหตุผลที่พูดเช่นนี้ คือ อะไร

สำหรับที่ถามว่าผมเบี่ยงเบนประเด็นนั้น ผมตอบสั้น ๆ นะครับว่า ผมจะทำไปเพื่ออะไรครับ เพราะผมไม่มีส่วนได้เสียในเรื่องนี้

ถ้าผมเลือกทางสบาย ผมก็บอกคุณดาวง่าย ๆ ว่า ต่อจากนี้ คุณดาวติดตามเอาเองนะครับ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเว็บแล้ว ผมทำแบบนี้ น่าจะง่ายกว่าครับ ไม่ต้องเสียเวลามาติดตามและชี้แจงเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย

อย่างที่บอกไปนะครับว่า ผมมีแต่เสมอตัวกับขาดทุนครับ แต่ก็ยินดี เพราะได้บอกไปแล้วว่า จะช่วยติดตาม และยายผีป่ารับปากว่าจะคืนเงิน ก็ต้องคืน

ส่วนสมาชิกท่านอื่นที่จะถามผมเรื่องที่ผมเคยตอบแล้ว ผมอยากให้ย้อนกลับไปอ่านกระทู้ ทุกโพสต์ให้ครบก่อนครับ ถ้าอ่านครึ่ง ๆ กลาง ๆ แล้วมาถามผม ผมตอบเท่าไหร่ก็ไม่มีวันจบครับ และผมก็มีภาระต้องทำอย่างอื่นด้วยนะครับ

ผมเปิดเผยตัว ผมชื่ออะไร นามสกุลอะไร ผมเชื่อว่าหลายคนทราบ เพราะผมเปิดบัญชีรับบริจาคหลายรายการ และผมไม่จำเป็นต้องไปรับประกันใครว่าดีหรือไม่ดี

ถ้าผม อยากช่วยยายผีป่าจริง ผมเสนอให้ทางเว็บรับข้อเสนอจากคุณดาวตั้งแต่แรกไม่ดีกว่าเหรอครับ เพราะในช่วงแรกคุณดาวเสนอว่า จะให้ส่วนแบ่งเว็บพลังจิต 30 % (ถ้าผมจำไม่ผิด) ซึ่งถ้าเว็บรับข้อเสนอนี้ และ เอาเงินไปช่วยยายผีป่า ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ แต่เราก็ปฏิเสธไปครับ

อย่างที่แจ้งไปว่า ผิด ก็คือ ผิดครับ แต่เรื่องนี้ ยังไม่ได้รับการพิสูจน์ว่า เอาของปลอมให้หรือเปล่า เพียงแต่ยายผีป่า ยอมคืนเงินให้ เพราะไม่พอใจของที่ส่งให้เท่านั้น ดังนั้น เว็บพลังจิตไม่ได้มีหน้าที่มาตัดสินว่า ใครผิด ใครถูกนะครับ

ส่วนถ้าจะให้ตอบว่า ใครผิด หรือ ใครถูก ก็บอกได้ว่า ถ้าจะหาคนผิด ก็ผิดทั้งคู่ ถ้าจะหาคนถูก ก็ถูกทั้งคู่ เพราะป่วยการที่จะมาบอกว่า ใครผิด หรือ ใครถูก และผมพยายามอธิบายในเรื่องกฎแห่งกรรม

ส่วนที่ถามว่า มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะเบี่ยงเบนกระทู้หรือไม่นั้น จริง ๆ แล้ว ผมเชื่อว่า คนทั่วไปแยกแยะออกนะครับ
    คุณถามผมในกระทู้นี้ ผมก็ต้องตอบในกระทู้นี้ครับ เรื่องการเบี่ยงเบนกระทู้นั้น เป็นการคิดไปเองของคุณครับ
    ถ้าอ่านให้ดี ๆ ผมก็รายงานความคืบหน้าเรื่อย ๆ เพราะทั้งสองฝ่ายไม่ยอมคุยกันเอง
    ดังนั้น ถ้าไม่มีคนประสาน เรื่องก็คาราคาซังอยู่แบบนี้ครับ ไม่มีวันจบสิ้นครับ

อย่างที่ผมบอกไปนะครับว่า คุณศุภนันท์ สามารถช่วยเว็บในการประสานและไกล่เกลี่ยในเรื่องนี้ก็จะดี
    และเว็บจะขอบคุณมากครับ การที่สอบถามผมในเรื่องอื่น ๆ ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ
    คุณเอาเวลาโทรถามยายผีป่า และมาแจ้งความคืบหน้าให้สมาชิกทราบดีกว่าครับ

ผมตอบเท่านี้ก่อนนะครับ ไว้จะมาตอบเรื่องพรหมวิหาร 4 นะครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2010
  16. ศุภนันท์

Refresh หลายครั้งแล้ว ยังคงเหมือนเดิม แต่ไม่เป็นไร ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร เพราะที่โพสต์ซ้ำนั้น ผู้ดูแลระบบคนหนึ่งได้ช่วยลบให้แล้ว

17. Komantic

Komantic สมาชิกใหม่

ผม Komodo นะครับ ผมสมัครอีกชื่อหนึ่งไว้สำหรับทดสอบระบบในฐานะสมาชิกทั่วไปครับ

18. Komantic

Komantic สมาชิกใหม่

ผมใช้ชื่อธรรมดา ก็ไม่สามารถแก้ไขกระทู้ได้ครับ

ดังนั้นเข้าใจว่า ห้องนี้คงจะล็อคไม่ให้มีการแก้ไขกระทู้ เพื่อป้องกันการทำลายหลักฐานแน่ ๆ ครับ ส่วนชื่อ Komodo ที่ผมแก้ไขได้ น่าจะเป็นเพราะชื่อ Komodo ได้รับการอับเกรดให้แก้ไขกระทู้ตัวเองได้ (ในฐานะทีมงาน) แต่แก้กระทู้คนอื่นไม่ได้ เพราะไม่ใช่ผู้ดูแลห้องนี้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

โมทนา

19. ศุภนันท์

มีข้อมูลเชิงไม่ลึกว่า ถูกหลวงพี่เล็กดุออกไมค์ เรื่องที่มาช้า และไม่รับเงินกฐิน โดยบอกให้มาใหม่ปีหน้า ไม่ใช่หรือ ?

20. Komodo

145
    อย่าคิดไปเองสิครับว่าท่านดุผม เพราะรอบนี้ผมเป็นผู้โดยสารครับ
    คนจัด คือ พี่ tamsak นอกจากนั้นทริปนี้ออกรถ 5.30 น. ซึ่งเผื่อเวลาไว้แล้วพอสมควร แต่ปัญหา คือ คนขับรถไม่ชำนาญเส้นทาง เลยขับขึ้นเขาช้า ทำให้ไปถึงล่าช้าเล็กน้อย ซึ่งคนที่ไปทริปก็เข้าใจ เพราะได้เร่งคนขับรถหลายรอบแล้ว แต่เขาขับได้เท่านั้นครับ

แต่ก็ดีที่คุณโพสต์เรื่องนี้ เพราะผมเห็นว่า คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะตอบคุณแล้วครับ เนื่องจากคุณฟังอะไรนิดหน่อยแล้วชอบคิดต่อไปเอง นอกจากนั้น ยังพยายามถามนอกเรื่องไปเรื่องอื่น ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาในกระทู้นี้เลย ดังนั้น ยิ่งผมตอบเยอะ คุณก็ถามไปเรื่อย ๆ ผมก็เลยขออนุญาตไม่ตอบคุณละกัน และขอเอาเวลาไปแพคของที่ระลึกแจกคนทำบุญดีกว่าครับ

โมทนาและขอยุติการตอบคุณศุภนันท์เพียงเท่านี้ครับ

ผมเป็นคนตรง คิดยังไงผมก็พูดแบบนั้น ดังนั้นคำพูดบางคำอาจจะไม่เข้าหูของท่านก็ได้ ซึ่งก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ สิ่งใดที่ทำให้ไม่สบายใจก็ต้องกราบขอขมาและขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันด้วยนะครับ