ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    คมเลยทีเดียวกับวลีนี้

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรื่องรายได้จากการขายสมุนไพรให้ต่างชาติ ตอบตามตรงว่า ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ เพราะจากประสบการณ์ของผม (ผมทำงานเกี่ยวกับสมุนไพร) คิดว่า ภายใน 3 เดือน คงขายให้ฝรั่งยาก

ดังนั้น ผมเลยถามยายตรง ๆ "ว่า ยายบอกมาตรง ๆ ดีกว่า ว่าจะชำระคืนเมื่อไหร่ เพราะยายบอกแล้ว เลื่อนเวลาไปเรื่อย ๆ แล้วถึงเวลาไม่มาจ่าย คนก็มีด่าอีก ดังนั้นให้ยายบอกมาตรง ๆ เลย"

แล้วยายก็ตอบว่าข้างต้น

ส่วนที่จอห์นนี่ถามว่า บ้านยายผีป่ารวยมั้ย พี่ไม่เคยไปบ้านยาย
    แต่พอทราบมาว่า รวยกว่าบ้านพี่ 555

สุดท้ายนี้ ผมเชื่อว่า ไม่มีใครอยากโดนหาว่า "โกง" ไปตลอดชีวิตหรอกครับ

ถ้าถามกันตรง ๆ ผมว่า มีไม่กี่คนหรอกครับที่จะหาเงินได้ 2.6 แสนบาท ภายในเวลาเพียงไม่กี่เดือน (3 เดือน)
    เพราะถ้าเทียบกันตรง ๆ คือ คน ๆ นั้นต้องมีรายได้เหลือ (หลังจากหักรายจ่าย) เดือนละประมาณ 9 หมื่นบาทเลยทีเดียว

ดังนั้น ก็เห็นใจทั้งคุณดาว และยายผีป่าครับ ส่วนท่านอื่น ผมว่า อย่าสร้างกรรมเพิ่มโดยไม่จำเป็นเลยครับ

โมทนา

3. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    เรื่องนี้จิ๊บๆ....เงินเป็นแสน คำว่า "โกง" รูปร่างหน้าตาเป็นยังไงก็ไม่รู้....
    รู้แต่ว่า....คนพูดจาธัมมะธัมโม ลิ้นนักการฑูต ปากคาบคัมภีร์ธรรมะ มือถือดาบหรี...
    ชอบหลอกคนที่มองโลกในแง่ดี อ่อนต่อโลก เป็นเหยื่ออันโอชะของตัวเอง

ใช้ธรรมะมายุติ กับคนไม่มีธรรมะ ไม่ได้ผล ทำให้ธรรมะแปดเปื้อน
    อย่าเอาคนดีมีศีลธรรมไปเทียบกับคนปลิ้นปล้อน ไม่มีศีล
    เอาหมายศาลเรียกตัว จับเข้ากรงขัง แน่นอนกว่าเยอะ....
    ถ้าใช้ธรรมะใช้ได้ผลกับคนชั่ว ไม่ต้องคุกมีตารางไว้ขังคนชั่วหรอกครับ

อย่ามองโลกด้านเดียว...คิดให้รอบคอบ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    น่าเห็นใจคุณคมน์ที่เป็นคนติดต่อ และเป็นกลางมาตลอด ผมเองมารู้สึกในน้ำจิตน้ำใจไมตรีของคุณคมน์ก็ตอนท้าย ๆ ของกระทู้ ทั้งการติดต่อประสานงานและการไกล่เกลี่ย ข้อพิพาทต่าง ๆ ของสมาชิก นับถือจากใจจริงครับ ตอนนี้ก็มาตอนใกล้สรุปแล้ว ไหน ๆ ก็ไหน แล้ว ผมว่าคุณคมน์ ช่วยอีกสักครั้ง ให้ยายผีป่ามาตอบกระทู้ แบบว่ารับปากเอาให้แน่นอนดีกว่าครับ อย่ามัวรีรอ และเขินอายอยู่เลย ครับ และเห็นด้วยกับคุณอโศครับ ว่า
    อ้อ ลืมบอกไป วันที่ 7 พย.นี้ ถ้าคุณคมน์อยู่ใกล้อยุธยา วัดมารวิชัย ของหลวงพ่อมี ทอดกฐิน และผ้าป่าสามัคคี ผมได้ร่วมบุญกับคุณหมี ร่มโพธิ์ไทร และคุณบอมบ์ ถ้าว่างก็ขอเชิญไปทำบุญร่วมกันได้ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    วิธีทางกฎหมายนั้น คุณดาวสามารถใช้ได้ตลอดเวลา ซึ่งในเบื้องต้นผมแจ้งไปแล้วว่าผม "เห็นด้วย" ที่จะใช้วิธีนี้

แต่ผมก็พยายามทำในลักษณะของคู่ขนาน คือ พยายามประสานกับยายผีป่าให้มาชี้แจงและรีบคืนเงินให้ ในส่วนของคลิปเสียงยายประกาศจะคืนเงินทีมงานเว็บพลังจิตเคยโพสต์ไว้แล้วครับ

อย่างที่บอกนะครับว่า เว็บพลังจิตไม่มีอำนาจทางกฎหมายในการบังคับใคร เราทำได้แค่ส่งหลักฐานให้ (กรณีมีแจ้งความมา) ดังนั้น สิ่งที่เว็บพยายามทำตอนนี่้ เราทำเต็มที่แล้วครับ จริง ๆ เว็บไม่ต้องมายุ่งเกี่ยวเลยก็ได้ เพราะพี่ WebSnow ได้แจ้งไว้แล้วว่า เรื่องนี้นอกเหนือการควบคุมของเว็บ เพราะเราประสานให้หลายรอบแล้ว

แต่ที่ผมดำเนินการต่อให้ เพราะทางเว็บเห็นใจคุณดาวครับ เนื่องจากเงินไม่ใช่น้อย และเราก็ต้องการให้ยายผีป่าเคลียร์เรื่องนี้ให้เรียบร้อยครับ

สำหรับเรื่องการเอาธรรมมาใช้ในเรื่องนี้ ผมอยากจะเรียนให้ทราบว่า ไม่ว่าใครจะมีความเห็นอย่างไร เว็บพลังจิตยืนยันหลักการและจุดยืนของเรา คือ การ "ยุติ" ด้วย "ธรรม" ครับ

ผมอยากจะให้เราคิดถึงพระเมตตาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านะครับ

"พระเทวทัตร้ายกับพระพุทธองค์เพียงใด พระองค์ก็เมตตาพระเทวทัตเสมอ แม้นพระเทวทัตปรารถที่จะเอาชีวิตพระองค์ พระองค์ก็ใช้ธรรมในการแก้ปัญหาเสมอ"

ดังนั้น ผมยืนยันว่า ขอบเขตที่เว็บดำเนินการได้ คือ ใช้ "ธรรม" ในการแก้ปัญหา แม้ใครจะหาว่าเรา "อ่อนหัด" "โง่" "ลำเอียง" "ใจดีเกินไป" หรือ อื่น ๆ ก็ตาม

หากมีคนติดตามการแก้ปัญหาของผม ก็มักจะมองว่าผมลำเอียงไปยังจำเลย แต่ทุกครั้ง ปัญหาก็ถูกแก้ไขได้ด้วยดี เพียงแต่เรื่องบางเรื่องต้องใช้เวลา และให้โอกาสจำเลยในการพิสูจน์ตัวเองด้วยครับ

เว็บพลังจิตก็ยังยืนยันที่จะใช้ "ธรรม" ของพระพุทธองค์ในการแก้ปัญหาและคุ้มครองใจของเราในการแก้ปัญหาและดำเนินการของเว็บครับ

โมทนา

6. Komodo

145
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ หากมีโอกาสคงได้ไปร่วมบุญด้วยครับ ถ้าเป็นไปได้ ช่วยตั้งกระทู้บอกบุญในศูนย์ประชาสัมพันธ์ด้วยก็ดีนะครับ เพื่อน ๆ จะได้ร่วมบุญด้วยได้ครับ

โมทนา

7. จิตโต

จิตโต เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    คนที่กิเลสหนาอย่างผม....
    ฟังธรรมะจากคนพูดจาธัมมะธัมโม ลิ้นนักการฑูต ปากคาบคัมภีร์ ฟังไม่เข้าใจ

ถ้าผมเองเป็นเจ้าทุกข์ วิธีแก้ปัญหาของคนกิเลสหนาอย่างผม
    ทางออกมีทางเดียว....เจอกันที่ศาล
    เรื่องทั้งหมด...จบลงที่ทำหนังสือสัญญา ยอมรับสภาพลูกหนี้

ถ้างอแง...คิดจะซื้อเวลา...ไม่มีการยอมความเด็ดขาด
    ในคุก....เหมาะสมที่สุด...กับคนพูดจาธัมมะธัมโม ปากคาบคัมภีร์
    นักเทศน์ตลบแตลงตอแหล จะได้มีโอกาสไปแสดงธรรมแก่คนที่เขาอยากฟังธรรม
    ถ้าเทศน์ดีๆ...จะได้กัณฑ์เทศน์ชุดใหญ่
    โอกาสดีๆ แบบนี้หายาก....สำหรับคนที่ชอบสร้างภาพพูดจาธัมมะธัมโม

8. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านผีปอบยังมีตั่งหลายภาคเลยคับพี่น้องรอดูเรื่องยายผีป่าต่อตอนนี้ถึงภาค5แล้วคงยังไม่จบง่ายๆ......555555:cool:

9. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    ผมเห็นยายผีป่า เล่นเว็บนี้มานาน ก็เพิ่งรู้วันนี้เองว่าเป็นอย่างไร ขอให้คุณดาวได้เงินคืนไวๆนะครับ หากเห็นท่าไม่ดีก็แจ้งความไปก่อนเลยครับ เรื่องพระขรรค์นี้ผมไม่เคยเห็นหรอกครับก็เลยพูดไม่ได้ แต่บ้านผมอยู่ลำพูนพอจะรู้จักครูบาบ้าง พอจะเก็บข้อมูลเชิงลึกได้อยู่ครับ

10. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มีอีกนะค่ะเรื่องแบบนี้ ไม่บอกดีกว่ากระทู้ไหน หาไม่ยากในห้องพระเครื่องค่ะ

11. Komodo

145
    ถ้าไม่บอก ทีมงานก็คงไม่ทราบหรอกครับ เพราะไม่สามารถเช็คได้ทุกกระทู้และทุกโพสต์ในห้องพระเครื่องครับ ส่วนใหญ่เราใช้ระบบการแจ้งจากสมาชิกมากกว่าครับ

โมทนา

12. Komodo

145
    ผมเสนอว่า อย่าไปโทษใครคนใดคนหนึ่งเลยครับ เรื่องนี้ทุกฝ่ายต้องช่วยกันแก้ปัญหา และ รับผิดชอบร่วมกันครับ

เว็บเอง รับผิดชอบ เรื่องการชี้แจง และติดตามให้บ้างเป็นครั้งคราว
    คุณดาว รับผิดชอบ เรื่องการติดตาม การแจ้งความคืบหน้า และต้องรอการคืนเงิน
    ยายผีป่า รับผิดชอบ เรื่องการชี้แจง การแจ้งความคืบหน้า และการคืนเงินให้เร็วที่สุด

สำหรับสมาชิกท่านอื่น ผมไม่อยากให้ตำหนิฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งนะครับ เนื่องจากเป็นการสร้างกรรมใหม่โดยไม่จำเป็น นอกจากนั้น เรื่องนี้สลับซับซ้อนมาก

เปรียบดังมหากาพย์ ซึ่งถ้าอ่านตอนท้าย จะไม่เข้าใจเรื่องทั้งหมดได้ครับ

เชื่อผมเถอะครับ อย่าสร้างกรรมโดยไม่จำเป็น เพราะคนรู้ดีที่สุด คือ ยายผีป่า และ คุณดาว พวกเราคนนอก ไม่รู้หรอกว่า เขาคุยอะไรกันบ้าง ดังนั้น อย่าเสี่ยงโดยการตำหนิฝ่ายใดโดยไม่รู้ข้อเท็จจริงทั้งหมดเลยครับ

โมทนา

13. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมนะถ้าคิดจะใช้จริงๆนะผมมีบ้านขายบ้านมีรถขายรถหรือเอาไปจำนองก็ได้รีบเอาเงินมาคืนไม่ให้คนอื่นมานั่งด่าว่าเป็นคนขี้โกงหรอกคับ.....หน้าด้าน.....55555:cool:

14. อโศ

ผมก็เหมือนกัน ขายบ้านขายรถ หรือเอาไปจำนองธนาคาร
    เพื่อรีบหาเงินมาใช้คุณดาว ไม่ให้ใครมาด่าแบบนี้เหมือนกัน
    อับอายขายขี้หน้า...เสียชื่อเสียงวงศ์ตระกูล

ปัญหามันอยู่ที่ว่า...ซื้อเวลา...ดึงเกมส์ไปเรื่อยๆ
    ผู้เสียหาย...คือ...เจ้าทุกข์ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา กว่าจะได้คืนเงิน....รอเป็นปี
    ถ้าแจ้งความดำเนินคดี ต้องจ่ายทั้งดอกเบี๊ย และค่าทนายแก่เจ้าทุกข์

กรรม คือ เจตนาที่กระทำผิด เป็นบาป
    การตำหนิติเตียนผู้กระทำผิด ไม่ถือว่า บาป
    เปรียบเสมือนการตำหนิติเตียน ผู้กระทำกรรมชั่วต่อพระพุทธเจ้า
    เช่น พระเทวทัตหรือนางมาณจิณวิกา เป็นต้น

ถึงเป็นกรรม....ก็เป็นกรรมดี ไม่ใช่กรรมชั่ว และไม่เป็นบาป

15. อโศ

ทกท่านในที่นี้ ไม่ว่า ทีมงาน เจ้าทุกข์ ผู้กระทำผิด สมาชิกทุกท่าน
    ต่างคนต่างทำหน้าที่ของตน เพื่อประโยชน์ส่วนรวม

ทีมงาน มีหน้าที่รับผิดชอบ เรื่องการชี้แจง และติดตาม
    เจ้าทุกข์ มีหน้าที่ร้องเรียน ชี้แจงเรื่องไม่เป็นธรรม
    ผู้กระทำผิด มีหน้าที่ชี้แจงเรื่องที่เจ้าทุกข์ร้องเรียน และแสดงความรับผิดชอบ
    สมาชิกทุกท่าน มีหน้าที่ในการแจ้งร้องเรียนทีมงาน ร่วมแสดงความคิดเห็น

ทั้งนี้เพื่อให้สมาชิกทุกท่าน ร่วมแชร์ไอเดีย ร่วมแสดงความคิดเห็น
    ไม่ใช่ห้ามไม่ให้พูด ไม่ให้แสดงความคิดเห็น
    เป็นสังคมประชาธิปไตย ผิดว่าเผิด ถูกว่าถูก..
    เพื่อความถูกต้องเป็นธรรมแก่ส่วนรวม

เพราะสมาชิกทุกท่าน ได้ฟังข้อมูลจากคุณดาว ยายผีป่า คุณคม และทีมงาน
    ไม่ใช่อยู่ๆไม่รู้เรื่องอะไร แล้วออกมาตำหนิแบบไม่รู้ข้อมูล
    แสดงความคิดเห็น แบบไร้วุฒิภาวะ

ดังนั้น...กำลังอยู่ในขั้นตอน ที่สังคมกำลังตัดสิน...
    ห้ามคนในสังคมไม่ได้หรอก เพราะกระทบกระเทือนไปหมด

หากทำดี สังคมชมเชยสรรเสริญ หากทำชั่ว สังคมติตียน
    เป็นธรรมดาของโลก

16. Komodo

145
    โมทนาครับ ข้อมูลเชิงลึก มีอยู่อีกมากที่คนทั่วไปไม่รู้ครับ
    ทีมงานเองก็ไม่รู้ แต่คู่กรณีรู้

ดังนั้น เรื่องนี้ต้องให้คู่กรณีคุยกันครับ

ถ้ายังตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องพึ่งกฎหมายครับ

คนอื่นแสดงความเห็นไป มีแต่เท่าทุนกับขาดทุนครับ

ผมเชื่อว่า มีไม่กี่คนที่อ่านทุกโพสต์ครบครับ

ส่วนใหญ่อ่านแค่ปลายเหตุ ดังนั้น การตักเตือน

เพื่อมิให้สร้างกรรมใหม่ โดยไม่จำเป็น เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้วครับ

โมทนา

17. มารอาวตาร

มารอาวตาร สมาชิกใหม่

บางท่าน จองพระปรอท ป่าวนี้ ของยังไม่ได้ เงินก็ไม่คืน คืนก็ไม่ครบ จะว่ายังไง...

เดี๋ยวขอเคลีย เงินของคุณดาวก่อนนะคะ
    ถึงป่าวนี้
    เงินคุณดาวก็ไม่คืน เงินค้างคนอื่นก็ไม่ให้

เมื่อก่อน เข้าเวปทุกวัน

ตอนนี้ เน็ตเน่า คอมพัง ...

ความจริง 100% แบบนี้ จะแบนไหม

ถ้าทนฟังความจริงไม่ได้ เชิญ....

18. Komodo

145
    เรื่องพระปรอท ผมไม่ทราบเรื่องครับ ที่ผมทราบมีแค่เรื่องคุณดาว กับ พระขรรค์

นอกจากนั้น เรื่องพระปรอทเป็นการบูชาวัตถุมงคล

ซึ่งยายผีป่า ต้องส่งวัตถุมงคลให้คุณครับ จะบ่ายเบี่ยงมิได้

ดังนั้น ถ้ายายผีป่า ไม่ทำตามเงื่อนไขที่คุณบอก คุณแจ้งความได้ครับ

หรือร้องเรียนโดยแจ้งกระทู้ที่มีปัญหามา เว็บจะย้ายเข้ามาไว้ในห้องร้องเรียนครับ

หลังจากยายผีป่าเคลียร์เรื่องคุณดาวให้เรียบร้อยแล้ว ทางเว็บจะพิจารณาเกี่ยวกับการแบนยายผีป่าอีกครั้งหนึ่งครับ

เพราะแบนตอนนี้ ก็ไม่มีประโยชน์อะไร นอกจากทำให้เว็บลอยตัวจากปัญหา

แต่ตอนนี้ เราก็พยายามช่วยไกล่เกลี่ยปัญหาอีกทางหนึ่ง เป็นการทำงานคู่ขนานกับอีกวิธี คือ การฟ้องร้อง ซึ่งคุณดาวสามารถดำเนินการได้ทันที

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2010
  19. อโศ

โดนเจ้าทุกข์ร้องเรียน หลายรายมากขนาดนี้

เรื่องข้อมูลเชิงลึก คงไม่จำเป็นแล้วมั๊ง....ถ้าจะรอข้อมูลครบคงต้องรอถึงชาติหน้า

ส่วนเรื่องที่ทั้งคุณดาวและยายผีป่าคุยกันไม่มีใครรู้เท่าสองคนนี้

เท่าที่รับฟังข้อมูลจากทุกฝ่าย เท่าที่จะมีข้อมูลให้วิเคราะห์ได้

ใครก็ดูออก...ใครผิดใครถูก

เปรียบเสมือนในขณะที่ทั้งสองฝ่ายฯอยู่ต่อหน้าศาลตุลาการ

ผู้พิพากษาตัดสินคดีได้เท่าที่ทั้งสองฝ่ายจะแสดงข้อมูลออกมาให้รับฟัง

ท่านฯ คงไม่มีญาณหยั่งรู้เรื่องที่ทั้งสองฝ่ายฯไม่ได้เล่าให้ฟัง

แต่...วิจารณญาณและหลักฐานต่างๆ เพียงพอต่อการตัดสิน

น่าจะบอกได้ใครผิดใครถูก

ที่แปลกมาก ก็คือ...ในเหตุการณ์นี้

คุณดาวสู้การประมูลด้วยราคาที่สูงลิ่ว แต่แพ้การประมูลครั้งนั้น

ถ้ายายผีป่าไม่โทรไปชักชวนให้คุณดาวซื้อของของตน

เรื่องแบบนี้จะเกิดไหมครับ...

เปรียบเสมือนมิจฉาชีพมาล่อลวงเจ้าทุกข์ว่า...

ฉันมีล๊อตเตอร์รี่รางวัลที่ 1 แต่ฉันไม่อยากไปแลกขึ้นรางวัล

ถ้าคุณมีเงินในธนาคารช่วยเบิกมาให้ฉันห้าแสน

คุณเอาไปแลกที่กองสลากได้เป็นล้าน เจ้าทุกข์หลงเชื่อ

แต่ปรากฏว่าเป็นล๊อตเตอร์รี่ปลอม...ไำปแจ้งความตำรวจ

ผมเชื่อว่า...ตำรวจคงไม่พูดว่า...ผิดทั้งคู่

เพราะความโลภของเจ้าทุกข์หลงเชื่อมิจฉาชีพทำให้สูญเงิน

มีแต่พูดปลอบใจและสงสารเจ้าทุกข์ คงไม่ซ้ำเติมให้เสียใจ

และคงไม่ห้ามพยานไม่ให้ออกความคิดเห็น

ส่วนเรื่องธรรมะหาฟังหาอ่านได้จากพระสุปฏิปันโนจะดีกว่า..ไม่ต้องล้างหูฟัง

ส่วนมิจฉาชีพสมควรโดนรุมด่าและจับขังคุก

คงไม่มีใครสงสารมิจฉาชีพ นอกจากตามืดตามัว

20. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่องไทยก็แบบนี้.........
    มีปัญหาก็ให้รอๆๆๆ ...........
    คนโกงก็เห็นกันชัดๆ แต่ทำไรไม่ใด้.........
    แจ้งเข้าตารางเลยดีกว่า จะใด้จบๆ.............
    ยื้อไปยื้อมา ไม่มีประโยชน์..........
    ให้มาชี้แจง ก็ไม่เห็นยายผีป่ามาซะที.........
    ชาตินี้คงไม่ทัน รอชาติหน้าบ่ายๆมั้ง........
    เด็ดขาดไปเลย จะใด้เป็นเยี่ยงอย่าง............
    ขอโทษที่อาจไปกระทบต่อมอารมณ์ใครบางคน........
    แต่เห็นคนโกงลอยนวลนานไปแล้ว เลยเบื่อๆๆๆๆ.........