มีคนรู้จักที่เป็นพุทธภูมิ เขาบอกว่า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NuJulie, 24 กรกฎาคม 2011.

1. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตอบ บ้างนะครับ อิออิอิ ผมว่า ท่านพูดถูกต้องแล้ว ครับ ทำเพื่อคนอื่นนี่ มันผิดเหรอ ครับ สาธุ

2. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนปรารถนาให้คนอื่นมีความสุขมิใช่หรือ ยามเดือดร้อนและจำเป็น ในโลกที่เงินมีความสำคัญ ถ้าเรามีพลังในด้านนี้ก็ดีกว่าไม่มีไม่ใช่หรือ ผมก็เหมือนกันขอบูญเป็นเงินทองเพื่อช่วยเหลือและอุปถัมภ์พระพุทธศาสนา ผู้คนที่เดือดร้อน สัตว์โลกที่ตกอยาก

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผม ผมคิดว่าไม่ใช่ความโลภ นะครับ
    อย่างตัวผมเอง ก็ อธิษฐานเรื่อยๆ ให้เงินไหลมาเทมา แต่จุดประสงค์การเอาไปใช้ เพื่อบำรุงกิเลสตัวเองน้อยครับ เป็นเพื่อให้สังขารนี้ดำรงอยู่ได้ เพื่อสร้างโอกาสให้ผู้อื่นต่อไป เพื่อการทำบุญทำทาน เป็นหลัก ครับ

4. หน่อพุทธ

หน่อพุทธ Active Member

9 พฤศจิกายน 2011
    ผมก็เหมือนกับท่านผู้นั้นครับ เพื่อที่จะช่วยเหลือทุกชิวึต เราจำเป็นต้องมีของที่สามารถทดแทนในสิ่งนั้นๆได้ สมัยนี้ที่เงินทอง เราก็ตั้งจิตขอมีเงินมีทองเยอะๆ
    สำหรับ สมัยน่าที่ว่าใช้ความดี เราก็จะตั้งจิต ขอมีความดีเยอะๆ หรือบุญเยอะๆ
    จะได้ไว้ช่วยคนอื่นไงล่ะ

5. Nine_09

Nine_09 Active Member

10 พฤศจิกายน 2012
    ยังเจือด้วยความหลงครับเพราะยังหวังในผลของทานหวังรวย แต่หวังนั้นเป็นหวังในด้านดีถ้าคนที่คนที่เป็นพุทธภูมิบารมีสูงแล้วรู้ทันกิเลศแล้วทรัพย์มากน้อยไม่สำคัญท่านหวังอย่างเดียวคือทรัพย์ของท่านนั้นจะช่วยคนให้พ้นทุกข์ได้ ช่วยค้ำจุนศาสนาได้ถึงทรัพย์ท่านจะน้อยแต่เมตตาบารมีที่ทำในทานนั้นท่านมีมาก