มายากล เดวิด คอปเปอร์ฟิลด์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นายฉิม, 28 กรกฎาคม 2005.

1. intah

intah เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเดวิด Copper Field ลอย เขาจะเอา ห่วงมา ลอดตัวเองนะครับ

แล้วตอน เขาตัดตัว เขาจะเอาตัว ไปวางนู้นมางนี่ เดินทั่วๆไป จะอธิบายยังไงครับ

คนดูเห็นกันทั้งโลง ไม่ได้อยู่เฉพาะบยเวที

2. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    กลบางกลเขาก็ไม่เอามาเฉลยกันหรอกครับ
    เพราะผิดกฎจรรยาบรรณ นักมายากล แต่ที่ผมเอาให้พวกคุณๆดูนี้ เพราะไม่ทำให้พวกคุณ หลง ครับ ถ้าเขาลวงพวกคุณไม่ได้เขาจะเรียกว่า มายากล หรอครับ และอีกอย่างผมคิดว่า สมองเขาอะ อัจฉริยะ มากๆเลยครับ ที่เขาลวงคนทั้งโลกได้ และมายากลของเขาใช้เงินเป็น 10 ล้านกว่าบาท ในการแสดงแต่ละครั้ง บนเวทีเขานะ มีอุปกรณ์ หลายอย่าง อย่างฉาก สลิง กระจก มีหลายอย่างเยอะแยะ กลของเขานะใช้ว่าคนอื่นๆจะเล่นได้ ต้องอาศัยอารฝึกฝน อุปกรณ์ เทคนิค สะกดจิต ไม่แน่เขาอาจจะใช้อภิญญาควบไปด้วยก็ได้ แต่ที่เข้าแสดงอะผมแน่ใจว่า มายากล แน่นอน 100% ครับ กลบางกลคนมันก็จับไม่ได้หรอกครับ ไม่ต้องไปรู้มันหรอก ชมให้สนุกดีกว่าครับ สวัสดี

3. กิเลศเยอะ

ผมมีเวปเฉลยมายากลเยอะแยะมากมาย
    อยากจะให้พวกคุณดูครับ
    แต่กลัวจะทำรเยนักมายากลทำให้ไม่มีที่หากิน
    ในนั้นก็มีของ David ด้วย
    แต่เป็นภาษาอังกฤกษ์ดูแล้วทำหลอกชาวบ้านให้เชื่อได้เลย
    ใครอยากได้โพลสบอกครับ

4. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ถึงรู้ว่าเขาหลอก แต่เต็มใจให้หลอก ก็ยังอยากดูการแสดงอันน่าทึ่งของเค้าอยู่นะคะ เพราะเค้าทำได้ดีมาก
    ขอเชิญโพสต์เลยค่ะ มีหลายคนที่ต้องการทราบ ;)

5. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ความจริง ก็ตั้งใจ ไว้ว่า....

จะเชิญชาว "พลังจิต" ไปดูการแสดง พลังจิต ที่เกิดจากอภิญญาสมาบัติ
    ของ David Copper Field กันเสียหน่อย

(เมื่อ 2 หรือ 3 ปี ที่แล้ว ผมก็เข้าไปชมเขาแสดงที่เมืองทอง ครั้งหนึ่งแล้ว
    ตอนนั้น ผมก็ทราบว่า แนวทางว่าเป็น อภิญญา เมื่อผมเข้าไปชม จึงพยายาม หาทางใคร่ครวญ ว่า เป็นไปได้อย่างไร.. ทำได้อย่างไร..)

แต่ ก็ช้าไปกว่า คุณฉิมฯ ที่เปิดกระทู้ ไว้แล้ว....

เมื่ออ่านข้อความนาน จนถึงหน้านี้ ก็ลำบากใจ และท้อใจ ที่จะชักชวนให้ไปชมกัน และก็ยากที่จะพูดให้ผู้คน ให้เกิดความศรัทธา และเชื่อถือ ได้

จึงใคร่ขอชี้แจงโดยย่อ ๆ ว่า....
    (ก็ไม่ต้องเชื่อ เพราะนี่ ก็เป็น ความเชื่อ ความศรัทธา ส่วนตัว ของผมเอง เท่านั้น)

1. เรื่องที่องค์หลวงพ่อฯ พูดไว้นั้น ผมเอา "คอ" เป็นประกัน ว่า....
    องค์หลวงพ่อฯ ได้กล่าวแก่บรรดาศิษย์ เช่นนั้นจริง (มีศิษย์ที่รับฟังมากมาย)

เมื่อกล่าว ตรงนี้ ก็เกรงว่า จะเป็นการปรามาสถึงองค์หลวงพ่อฯ
    จึงขอเพิ่มเติม คำพูดของผม ว่า....
    หากท่านที่คิดว่า มีการเสริมแต่ง และคิดว่า องค์หลวงพ่อฯ ไม่ได้พูด
    ผม..ก็ขอน้อมยอมรับผิดเอง ว่า "หู"ของผมไม่ดีไปเอง
    โปรดอย่าได้ ล่วงเกินไปถึง องค์หลวงพ่อฯ เลยนะครับ

2. การที่เขา "แสดงฤทธิ์" เขาไม่ได้บอกว่า "นี่คือ การแสดงฤทธิ์"
    แต่ทว่า เขาบอกว่า เป็น "มายากล"

มายากล คือ การแสดง โดยอาศัยความชำนาญ เทคนิค และอุปกรณ์ ช่วยเหลือ

ในเมื่อเขาบอกว่า เป็นมายากล
    ผู้ชมที่สงสัย ก็หาทาง จับผิด หรือ หาทางรู้ ในวิธีการที่เขาแสดงออกมา ให้ได้
    และ สามารถแสดง แบบที่เขาแสดงให้ได้

หากยังจับไม่ได้ ผู้คนก็จะคิดตาม ที่เขาบอกว่า นี่เป็น มายากล
    ก็จะเชื่อว่าเป็น มายากล
    ถึงจะมีความสงสัย ผู้ชมทั้งหลาย ก็หาทางเพียงว่า
    ทำอย่างไร จึงจะสามารถหาทางจับผืด หาทางพิสูจน์
    หรือ หาทางแสดงให้ได้แบบเขา บ้าง

ดังนั้น เมื่อเขาก็ไม่ได้โอ้อวด ว่าเป็นฤทธิ์ แต่เป็นเพียง มายากล
    ผู้ชม ก็ต่างเข้าใจว่า นี่ คือ มายากล
    หากอยากจะรู้ ก็หาทางจับผิด และพิสูจน์ กันเอาเอง

ดังนั้น ฌาน ของเขาจึงไม่เสื่อม

3. จะเป็นอย่างไร เป็น มายากล หรือ อภิญญา เราก็พิจารณา ใคร่ครวญ
    ด้วยตัวของเราเอง ก็ต้องพิสูจน์ และสรุป ด้วยตนเอง

4. ข้อนี้ สำคัญที่สุด ครับ
    เป็นเรื่องของ เรื่องราวในพระศาสนา ที่ องค์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธองค์
    ทรงตรัส ไว้ เกี่ยวกับ "อจินไตย 4" ขอยกมาแสดง ดังนี้

อจินไตย

อจินติตสูตร
    เล่มที่ ๒๑

[๗๗] ดูกรภิกษุทั้งหลาย อจินไตย ๔ ประการนี้
    อันบุคคลไม่ควรคิด เมื่อบุคคลคิด พึงเป็นผู้มีส่วนแห่งความเป็นบ้า เดือดร้อน

อจินไตย ๔ ประการ เป็นไฉน ดูกรภิกษุทั้งหลาย

พุทธวิสัย ของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ๑
    ฌานวิสัย ของผู้ได้ฌาน ๑
    วิบากแห่ง กรรม ๑
    ความคิดเรื่อง โลก ๑

ดูกรภิกษุทั้งหลาย อจินไตย ๔ ประการนี้แล ไม่ควรคิด
    เมื่อบุคคลคิด พึงเป็นผู้มีส่วนแห่งความเป็นบ้า เดือดร้อน ฯ
    จบสูตรที่ ๗

..................................................................................

คนที่สามารถปฏิบัติได้ถึง "ฌาน 4"
    ก็จะสามารถนำกำลังของฌาน ไปฝึกฤทธิ์ คือ ฉฬภิญโญ

หากเป็นฌานโลกีย์ ก็จะได้เพียง อภิญญา 5
    ขาด ตัวที่ 6 คือ อาสะวะคะยาวะหัง สามารถตัดกิเลส เป็น สมุทเฉทปหาน
    จบกิจ และเข้าสู่พระนิพพาน

คนที่ยังฝึกปฏิบัติไม่ถึง ฌาน 4
    ย่อมไม่เข้าใจ ในเรื่องของ วิชชา 3 ญาณ 8 และฤทธิ์ (ฉฬภิญโญ)

เมื่อพูด กล่าวแก่กัน....
    ก็จะเป็นผู้ที่มีส่วนแห่งความเป็นบ้า เดือดร้อน
    ตามที่พระพุทธองค์ ทรงตรัสแสดง ไว้นั่นเอง
    (เพราะว่า คุยกันอย่างไร ก็ไม่รู้จริง ไม่เข้าใจได้จริง)

การนำเสนอมานี้.. ก็เป็นเพียง แนวทางหนึ่ง เท่านั้น
    พวกเรา ก็พึงพิจารณา เอง.. ใช่ไหมครับ

..................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2007
  6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

อ้อ.. ลืมไป ว่า....

ทราบว่า เขาประกาศว่า.. จะมาแสดงทางเอเซีย เป็นครั้งสุดท้าย

ตรงนี้ ผมก็คิดถึงคำพูด ขององค์หลวงพ่อฯ ที่ว่า....
    หาก เกิดสงครามขึ้น ความตายมีกันมาก ผู้คนที่พบเห็นภาพ ทราบข่าว
    ก็จะเกิดความเบื่อหน่าย เห็นทุกข์ และไม่ประมาท ต่างก็จะเร่งรัดการปฏิบัติกัน
    จะทำให้คนเข้าถึงธรรม กันมาก อภิญญาสมาบัติ จะเป็นสาธารณะ

ผม(ก็เดา) ก็คิดว่า การที่ David Copper Field จะไม่มาแสดง อีก
    เขาก็คงจะทราบว่า ต่อไป คนที่ได้อภิญญา จะมีมาก
    คนที่ทำได้แบบเขา เป็นเรื่อง ปกติ

ไม่แน่ว่า.. พวกเราหลาย ๆ คน ที่วนอ่านอยู่นี้
    อาจจะเป็นหนึ่งในบรรดาท่านผู้ทรงอภิญญา ก็ได้

ใครจะรู้ได้ว่า ล๊อตเตอรี่ ที่เราซื้อมานั้น จะถูกรางวัญใหญ่ได้ เมื่อไร ก็ไม่รู้
    ใช่ไหม ครับ.

...................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2007
  7. กิเลศเยอะ

เข้าใจแล้วครับ
    ขออภัยด้วยที่ผม เผลอ ปรามาส หลวงพ่อ ครับ
    เราคงไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ
    ดูให้สนุกในความสามารถของเขาก็พอแล้วครับ

8. aonlin

aonlin เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ไปดู ที่ David มาแสดงที่เมืองไทยที่จัดที่ไบเทคค่ะ จำไม่ได้ละว่ากี่ปีแล้ว
    เป็นมายากลที่เน้นๆอุปกรณ์มากๆค่ะ เหมือนไปดูสิ่งประดิษฐ์กล มากกว่า
    ช่วงเบรคมีนักมายากลคนไทยมาเล่นกลไพ่ อันนั้นกลับดูน่าสนใจกว่าอีก

9. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    แต่ที่ผมเห็นเดวิดเค้าทำให้ผ้าลอยละจะใช้แผ่นเหล็กยังไงครับ เห็นลอยไปไหนมาไหนได้ตามที่ใจเค้าสั่งด้วย ผมว่าเค้าคงมีอะไรพิเศษแน่ๆครับ

10. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ใครอยากดูวีซีดีการแสดงมายากลของเดวิด คอป มั่งครับ ถ้าอยากดูกันเยอะๆ เด๋วพรุ่งนี้ผมเอาลิงค์มาให้โหลดนะ ประมาณ 9 ไฟล์ ใครเน็ตไว เตรียมตัวไว้ให้ดีครับ วันนี้เอารูปชิมลางไปก่อนนะ อิอิ

11. กิเลศเยอะ

อภิญญา เอามาโชว์กันได้ด้วยหรอครับ
    ทำไมพระหรือคนอิ่นๆที่มีอภิญญาลอยได้ ไม่โชว์คนทั้งประเทศมั้งละครับ
    เพื่อให้คนศรัทธาในความดี
    ผมว่าถ้า เดวิด เขามีอภิญญาจริง เขาก็คงไม่ใช้ในการแสดง แต่อาจจะใช้ในบางครั้งทำให้กลนั้นๆดูเนียนขึ้น
    มายากลก็คือมายากล ถ้าเขาหลอกคุณไม่ได้เขาไม่แสดงหลอกครับ

12. กิเลศเยอะ

แล้วที่บอกว่าแผ่นเหล็กไรนั้นอะ
    บ้าป่าว แผ่นเหล็กอะไรลอยได้
    ผมว่าน่าจะใช้พวกเครื่องฉายฮาโลแกรมมากกว่า ไม่รู้เขียนถูกป่าวนะ
    แต่เครื่องนี้มีจริงๆ สร้างภาพลวงตา แต่จับต้องไม่ได้

13. กิเลศเยอะ

แล้วนักมายากลที่ดังๆอะครับ
    เขาจะมีฝาแฝดที่หน้าเหมือนกันอาจจะ 1 คน หรือมากกว่านั้นครับ
    ไม่ว่าคนนั้นจะเป็นพี่น้องกันหรือต้องถึงลงทุนไปทำศัลยากรรม ให้เหมือนกัน เดวิด เขา
    ไอ้พวกที่วาปๆอะ มันจะเดพินตกลงไปในใต้เวที แล้วไอ้แฝดอีกคนออกมา
    ดูมาจากหนังครับ 5555

14. โปเต้ผู้ใฝ่ธรรม

โปเต้ผู้ใฝ่ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อภิญญา5คืออะไร!!??
    กษิณคืออะไร!!??
    งงครับท่านผู้ใดรู้บอกที!!

15. โปเต้ผู้ใฝ่ธรรม

โปเต้ผู้ใฝ่ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วก็ท่าเดวิดมาแสดงกลที่ตัวขาด2ท่อนผมอยากให้เขาเดินลงมาแล้วมาให้ส่องดูว่าในกางเกงเขามีอะไรบ้างอยากเห็นเหอๆ

16. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ในประเทศไทยอาจจะมีครับแต่เค้าคงไม่สามารถเอามาแสดงให้ดูได้เพราะอาจจะผิดอะไรสักอย่าง เพราะบ้างอย่างที่เรามีอะไรพิเศษๆกว่าคนอื่นเค้า เค้าอาจจะไม่เชื่อหรือว่าเราบ้าก็ได้นะครับ สู้ดีเก็บไว้เล่นคนเดียวดีกว่าเอาไว้ใช้เวลาจะเป็น ช่วเหลือผู้อื่นๆที่ตกทุกข์ได้ยาก

17. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006

แต่มองดูก็รู้แล้วว่าไม่ใช่อภิญญาอะไรหรอก กลนี้ก็ง่ายๆ ผู้แสดงเก็บเข่าเข้าไว้ที่กับหน้าอกโดยสอดหัวเข่าไว้ใต้รักแร้แล้วมัดให้แน่น ต้องฝึกจึงจะเก็บให้แนบตัวได้อย่างมิดชิด สังเกตุที่เสื้อจะพองผิดปกติ ที่ไหล่ซ้ายจะเห็นร่องรอยของขาและหัวเข่าอยู่ใต้เสื้ออย่างชัดเจน และที่คอจะเห็นว่าเขายื่นหน้าออกมาผิดปกติ ไม่ใช่ท่ายืนตรงๆ ที่หน้าต้องเสมอกับหน้าอก
    ที่เขายืนในท่านี้ได้ ก็เพราะมีแผ่นเหล็กใช้ในการรองนั่งอยู่ใต้เสื้อและมีแกนโครงเหล็กโยงไปยังหุ่นที่เดวิดถือไว้ ซึ่งข้างในมีกลไกซ่อนอยู่ในการเลื่อนขึ้นเลื่อนลงแสดงท่าทางต่างๆ ก็ต้องฝึกอย่างหนักในการแสดงให้แนบเนียน
    ลูกเล่นของพวกโยคีในอินเดียที่ใช้หลอกลวงชาวบ้านในยุคโบราณที่ทำเป็นว่านั่งบนอากาศแต่มีไม้เท้าอยู่ที่มือ แต่เขามาดัดแปลงและตนเองก็ฝึกฝนร่างกายจนบิดงอได้เก่งมาก ก็เป็นอาชีพของเขา และการนำเสนอของเขาก็สุดยอดสมเป็นมืออาชีพจริงๆ และกว่าที่เขาจะก้าวมาเป็นมือหนึ่งของโลกก็ต้องฝึกอย่างหนัก อย่างวิชาโยคะนี่เขาฝึกเก็บส่วนต่างๆของร่างกายมาเป็นสิบปีกว่าจะทำท่าแต่ละท่าที่ยากๆที่คนธรรมดายากจะทำได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2007
  18. โปเต้ผู้ใฝ่ธรรม

อ้า...ความคิดเห็นของพี่ถิ่นธรรมดูจะเป็นไปได้มากกว่านะ

19. purds

purds สมาชิก

13 กันยายน 2007

โป๊ะแชะๆๆๆ

20. nutman

nutman เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2006