มายากล เดวิด คอปเปอร์ฟิลด์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นายฉิม, 28 กรกฎาคม 2005.

1. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    เขาน่าจะตัดหัวแล้วโยนให้ผู้ชมเล่นดูนะครับ...

2. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    กลลอยได้ของ Criss Angel
    เขาเฉลยมาแล้วครับ กลง่ายมากๆครับ
    อยากรู้ลองไปเซิทเอานะครับ
    ตอนที่เขาลอยได้ผมนึกว่าเวทย์มนต์ครับ
    ที่แท้กล
    แต่ไม่แนเขาอาจจะใช่เวทมนต์ก็ได้ครับ
    แต่เขาไม่อยากบอกเท่านั้นเอง
    ขอบคุณ

3. intah

intah เป็นที่รู้จักกันดี

Criss Angel
    เคยเห็นแล้วครับ
    ตอนเฉลย แบบว่า ทำไปได้เน๊อะะะะ

แต่ชอบ David Copperfield มากว่า

4. crazybmw

crazybmw เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2005

จริงเหรอครับ เหล็กแผ่นบางๆทำได้อย่างนั้นดีเลยครับทำไมไม่พัฒนาต่อจะได้เอามาใช้ประโยชน์ สร้างจานบิน สร้างยานบินไปเลยจะได้ไม่เปลืองน้ำมัน

5. intah

มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
    โดนน้ำหนักกดทับพอดี

6. intah

(evil2)(evil2)(evil2)(evil2)

7. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า "มายากล" ก็คือ "มายา" + "กล"

คนที่มองเป็นอภิญญา นี่สงสัยจะบ้าฤทธิ์เกินไปซะละมั้ง คนเรามีปัญญาควรจะไตร่ตรองว่าอันไหนของจริง อันไหนของปลอม และชื่อเค้าก็บอกอยู่แล้วว่าเป็น "มายา"

คนเรานี่ก็แปลกเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น แต่ไม่เชื่อในปัญญาที่มีอยู่ ลองพิจารณาเหตุและผล ดีๆ

8. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    ก็งงเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าทำได้ยังไง ก็เก่งจริงๆ ถ้าเป้นมายากลก็ถือว่าเป็นนักประดิษ นักคิดที่เก่งกาจมากๆ เลยล่ะครับเรียกว่า อัจฉริยะก็ว่าได้ แต่ถ้าไม่ใช่ก็คงเพราะอถิญญาที่ว่าน่ะครับ เห้นมีบางคนแจงรายละเอียดในการเล่นกลนี้ได้ ก็เลยมานั่งคิดๆดู ถ้ามีแผ่นเหล็กที่ว่าจริง งี้ทำไมไม่เอามาใช้กับเครื่องบิน หรือ ยานภาหณอื่นๆล่ะครับ เครื่องบินก็จะได้ไม่ตก และถ้าเป็นยังงั้นจริงคนก็ลอยได้กัน เยอะแล้วจิคับ คือจิงๆแบบว่าถ้ามันมีจริงผมก็อยากได้สักแผ่น อ่ะคับแหะๆ ส่วนภาพลวงตาตัวขาดนี่ ก็อาจจะเป็นภาพลวงตาจริงก็ได้มั้ง จำได้ตอนเด็กๆ เคยไปดูกระสือ ตอนนั้นก็ ได้ฟิวประมาณนี้ แต่พอโตมาถึงรู้ว่าหลอกเด็ก แต่ว่า พี่เดวิดแกเรียกว่า ทำแบบไม่มีที่ติ เลยอ่ะคับ สงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้วเหมือนกัน เรื่องมายากลของแกเนี่ยะ ใครรู้ ก็ช่วยมาแฉหน่อยนะคับว่าเค้าทำยังไง

9. karain

karain เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    แล้วพี่แกขาดกลางได้ไงหว่า เง็ง

10. RuamJit

RuamJit เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
  11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ใครที่เป็นผู้รู้เรื่องมายากลช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยครับว่า กลที่เดวิดเล่นโดยเอาผ้าขึงบังเครื่องบินไว้แล้วพอเปิดผ้าเครื่องบินก็หายไปอย่างหนึ่ง กับกลที่เอาผ้าบังกำแพงเมืองจีนแล้วเขาเดินทะลุกำแพงเมืองจีนไปโผล่อีกด้านหนึ่งของกำแพงเมืองจีน เขาทำได้อย่างไร

มีกลที่น่าสนใจอีกกลหนึ่ง คือ กลที่เดวิดเข้าไปอยู่ในตู้เซฟแล้วเอาโซ่ใส่กุญแจคล้องไว้รอบตู้เซฟกันเปิดตู้เซฟออกมา โดยที่ตู้เซฟนั้นตั้งอยู่ชั้นใต้ดินของอาคารที่กำลังจะระเบิดยุบตึกทิ้ง วิศวกรตั้งระเบิดเวลาไว้ให้มีเวลา 2 นาที เท่ากับว่าเขาจะมีเวลาหนีออกมาได้เพียง 2 นาที

มีการตั้งกล้องวงจรปิดจับตาดูที่ตู้เซฟตลอดเวลาก่อนที่ระเบิดจะทำงาน จนกระทั่งตึกถล่ม ในภาพวงจรปิดจะเห็นเพียงปุ่มรหัสตู้เซฟหมุนเปิดเอง และเดวิดยื่นมือออกมาคว้ากุญแจที่คล้องโซ่ไปปลดล็อก แต่ไม่ทันที่ประตูตู้เซฟจะเปิดออก ภาพในกล้องก็ว่างเปล่า ภาพมีแค่นั้น... เพราะเมื่อครบ 2 นาที ระเบิดก็ทำงานขึ้นและตึกถล่มลงมา ทุกอย่างถูกทับอยู่ภายใต้ซากปรักหักพังของตึก

กล้องเปลี่ยนไปจับภาพบนเวทีที่ตั้งอยู่ด้านนอกห่างออกมาจากตึกที่ระเบิด มีผ้าสีแดงผืนใหญ่ปูและทำเครื่องหมายบริเวณที่เดวิดจะโผล่ขึ้นมา ปรากฏว่าภายหลังตึกระเบิด ร่างของเดวิดค่อยๆ ปรากฏขึ้นใต้ผ้าผืนใหญ่สีแดง เขาทำได้อย่างไร เขาออกมาตอนไหน และใต้เวทีนั้นก็เป็นพื้นโล่ง เป็นเวทีที่คล้ายๆ กับการนำโต๊ะตัวใหญ่ๆ หลายตัวมาวางเรียงกันทำเป็นเวทียกพื้นสูง ไม่มีช่องที่จะให้มุดขึ้นมาจากใต้ดินได้ แล้วเขามาได้อย่างไร ท่านผู้รู้เรื่องมายากลช่วยตอบทีสิครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2007
  12. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    มีเยอะแยะค่ะ เคยเห็นตอนเค้าฝึกตัวกันอยู่

13. จร๊วก

จร๊วก เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงเป็นมายากลใชไหมครับ แล้วที่หลวงพ่อบอกว่าเป็นอภิญญานี่โกหกหรือครับ??

14. dekart

dekart เป็นที่รู้จักกันดี

ตึงจิงๆ

15. colloportus

colloportus Active Member

8 พฤศจิกายน 2006
    งืมมม อยู่ในช่วงพิจารณา....

16. กิเลศเยอะ

ผมว่ามันเป็นมายากลจริงๆ
    เขามี VCD ขายเยอะแยะ
    ผมเคยดูกลบางกลอย่างลอยตัวได้ของ criss angel ในนั้นก็มีโพลสบอกว่าเขาใช้เวทย์มนต์
    แต่พอผมดูเฉลยขำมากๆเขามีกางเกงที่เป็นขาต่อครับ ส่วนที่เหลือก็ใช้เทคนิคกล่องช่วยเอาถ่ายตอนไม่มีคน แต่ถ้าตอนมีคนเขาก็จะโชว์เฉพาะด้านครับ
    แล้วฉากนะครับ ทุกคนตงเข้าใจคำว่าฉากดีนะครับ ทำให้หลายคนหลงไปได้มากๆเลยครับ
    แล้วบางครั้งก็อย่าบ้าฤทธิ์ให้มันมากเลยครับ
    ผมพูดจริงๆนะครับ
    อย่างนี้โดนหลอกง่ายครับ
    คนได้อภิญญาจะไม่แสดงกันออกทีวีแบบนี้หรอกครับ
    เขามีศีลธรรมถึงจะบรรลุได้ขนาดนั้น
    พวกคุณคงรู้นะครับ

17. กิเลศเยอะ

แล้วที่หลวงพ่อพูดถึงนะครับ
    ว่า David มีอภิญญา
    หลวงพ่ออาจจะไม่ได้พูดก็ได้นะครับ แบบว่าคนแต่งเรื่องกันเอาเอง
    แต่ถ้าพูดจริงผมก็ไม่มีคอมเมนท์ครับ หมดเลย ศ.ท.
    แต่ David เขาอาจจะมีอภิญญาจริงๆก็ได้เพียงแค่เขาไม่อยากบอก
    แต่ถ้าสิ่งที่เขาทำเป็นอภิญญาจริง ผมขอน้อมรับนับถือครับ
    แต่เขาก็เป้นแค่นักมายากลธรรมดาละครับ
    ไม่งั้นอเมริกาเอาเขาไปเป็นจอมพลแล้ว

18. กิเลศเยอะ

รวบรวมเฉลยมายากลของ David ครับ
    ดูๆเอานะครับ
    http://seedang.com/stories/13453 กลลอยได้
    http://piggiemm.multiply.com/video เวปนี้เข้าไปหาดูนะครับ จะมีหัวข้อเฉลยมายากล ของ เดวิด คอบเปอร์ฟิล แล้วลองไปหาดูเล่นๆเพื่อนจะมีกลอื่นๆอีกครับ
    http://piggiemm.multiply.com/video/item/10 กลเสกผู้หญิงหาย
    http://piggiemm.multiply.com/video/item/11 กลบินได้
    ดูกันให้ไม่หลงสะทีนะครับ

19. กิเลศเยอะ

ของ เดวิด คอบเปอร์ฟิลล์ หมดเลยนะครับ

20. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ดูเฉยๆผ่านๆ ไม่เห็นมันจะเหมือนที่เดวิด ทำเลย เขาจะทำยังไงก็เป็นอันว่าเขาเก่งละกัน
    เพราะขนาดมีคนมาบอกว่าเฉลยๆทำได้สารพัด ก็ไม่เห็นจะทำได้อย่างเดวิดทำซักกะที
    รู้แต่ว่า ถ้าเฉลยอย่างที่เอามาให้ดูจริงๆ ป่านนี้มี คนดังกว่าเดวิด ไปนานแล้วหละครับ