มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ kiatti1234 มากครับ

พี่ๆคิดว่า น่าจะยุคเกจิท่านใดครับ

2. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากชมพระงามๆของหลายๆท่านนะครับในโอกาสครบ 500 หน้าครับ

3. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆคิดว่า น่าจะเกจิท่านใดครับ<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      367.8 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      369.8 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      359.3 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      350.9 KB
      เปิดดู:
      58
  4. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

กระผม คิดว่างาแกะหลวงพ่อเดิม ไม่น่าผ่านนะคราบ

5. kiatti1234

บ้านโคตรใกล้กับผมเลย หุหุ

6. kiatti1234

เป็นกำลังใจให้ เริ่มต้นใหม่นะคร้าบบบ

7. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนคุณเกียรติ และคุณยา รวมถึงท่านผู้รู้ทุกท่าน ช่วยวิเคราะห์พระสมเด็จครับ องค์พระขนาดมาตรฐาน แต่ด้านบนถูกตัดโค้งตามซุ้มครอบแก้วครับ พอจะเข้ายุคไหนบ้างไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      196.3 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      199.6 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      195 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      199.7 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      198.8 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      176.6 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      198 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      199.4 KB
      เปิดดู:
      72
  8. kiatti1234

องค์นี้ ต้องดูที่เนื้อหาเป็นหลัก เนื่องจากภาพชัดไม่เท่าที่ควร หากมวลสารครบแสดงว่ามีลุ้นแท้สูงนะเนี่ย หุหุ

9. payakaphan222อ

payakaphan222อ สมาชิก

26 กันยายน 2009
    น้องใหม่ครับ ฝากให้พิจารณาหนึ่งองค์ครับผม ...

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2012
  10. arthitchaiyont

arthitchaiyont สมาชิกใหม่

รบกวนเรียนปรึกษาครับ
    จากภาพที่ขยายมาอยากทราบว่าอะไรที่ทำให้ทราบว่าเป็นพระลงกรุ ดูตรงไหนครับ เพราะ รักและทองดูแล้วน่าจะเป็นส่วนบนสุดที่ปกคลุมเนื้อพระ ก็มองไม่เห็นจำพวกคราบดินกรุเหมือนพระที่เคยดูๆมาอะครับ

11. มหาเอเจ

มหาเอเจ สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำดีๆ

12. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จแท้มี ๗๓ ชนิด

พระอาจารย์ขวัญ วิสิฐโฐ วัดระฆังฯ อ้างว่า ได้ยินมาจากคำบอกเล่าของเจ้าคุณพระธรรมถาวร (ช่วง) ศิษย์ก้นกุฏิรุ่นแรกของเจ้าประคุณสมเด็จว่า พระสมเด็จซึ่งสร้างจากมือท่านแท้ ๆ นั้น มีรวมอยู่ด้วยกัน ๗๓ ชนิด แต่เท่าที่สืบทราบได้ในปัจจุบันนี้ มีเพียง ๒๙ ชนิดเท่านั้น

เล่ากันมาอีกว่า พระสมเด็จรุ่นแรกสุด ชนิดทรง ๓ ชั้น มี ๓ อย่างคือ สีดำ มีคุณวิเศษทางคงกระพันชาตรีม สีขาว มีกลิ่นหอม แก้โรคภัยต่าง ๆ และสีขาวไม่มีกลิ่น ใช้ทางเมตตามหานิยม ทั้ง ๓ อย่างนี้มีขนาดเดียวกัน คือ กว้าง ๔.๑ ซม. สูง ๖.๑ ซม. โดยนายเทศช่างแกะสลักพระ บ้านอยู่หลังตลาดบ้านขมิ้น เป็นผู้ทำแม่พิมพ์ให้ และเมื่อเจ้าประคุณสมเด็จสร้างพระพิมพ์รุ่นแรกนี้สำเร็จลงแล้ว ท่านให้พระองค์แรกแก่ "นางเอี่ยม" แม่ค้าขายน้ำพริกเผาและกุ้งแห้งในตลาดบ้านขมิ้นเป็นคนแรก ซึ่งนางเอี่ยมก็ตำหนิตรง ๆ ว่า มีขนาดใหญ่เกินไป เจ้าประคุณสมเด็จก็ยอมรับว่าจริง แต่บอกว่ารุ่นแรก ๆ นี่ต้องทำให้ใหญ่หน่อย ต่อมาภายหลังเห็นว่าสร้างขนาดใหญ่เปลืองผงมาก จึงได้สร้างขนาดเล็กในเวลาต่อมา

วัสดุที่ใช้สร้างพระ

ท่านเจ้าประคุณพระเทพญาณเวที (ละมูล สุตาคโม) วัดระฆังฯ อ้างคำบอกเล่าจาท่านเจ้าคุณพระธรรมถาวร (ช่วง) ซึ่งเป็นพระฐานานุกรมของเจ้าประคุณสมเด็จอีกต่อหนึ่งว่า

การสร้างพระสมเด็จของเจ้าประคุณนั้น ท่านใช้ปูนขาวเป็นหลัก ผสมด้วยเกสรดอกบัว ขี้ไคลใบเสมา น้ำอ้อย, เนื้อ และ เปลือกกล้วยน้ำละว้า, น้ำมันตั้งอิ้ว, ขี้ธูปในพระอุโบสถ ปูนและดินกรุตามพระเจดีย์เก่า ๆ เศษอาหารและชานหมากที่สมเด็จฉันแล้ว ผงจากใบลานเผา, ว่านวิเศษต่าง ๆ และผงวิเศษในทางแคล้วคลาด และเมตตามหานิยม จากผงดินสอ ซึ่งเจ้าประคุณเขียนอักขระตัวขอมในเวลาลงเลขยันต์ต่าง ๆ
    เมื่อเวลาจะสร้างนั้น สมเด็จมีดินสอเหลืองแท่งใหญ่อยู่แท่งหนึ่ง จะให้นายน้อย ซึ่งเป็นง่อยและอาศัยอยู่กับท่านมานานแล้ว เลื่อยดินสอเหลืองออกเป็นชิ้นเล็ก ๆ แล้วลงประสมกับเปลือกกล้วย เจือด้วยน้ำผึ้งบ้าง น้ำอ้อยบ้าง ตำจนละเอียดดีแล้ว จึงให้นายน้อยกับพระธรรมถาวร (ช่วง) ช่วยกันพิมพ์พระลงบนแม่พิมพ์ที่ "ช่างเทศ" เป็นคนแกะให้ใหม่ เป็นแม่พิมพ์ขนาดเล็ก รูปหลังเบี้ยฐาน ๓ ชั้น เสร็จแล้วใส่บาตรไว้เก็บในกุฏิชั้นใน แล้วทำพิธีปลุกเสกวันละ ๓ ครั้ง คือ เช้า กลางวัน และหัวค่ำ จนพอแก่ความต้องการ จึงค่อยเอาออกแจกจ่ายแก่ผู้ประสงค์ต้องการ

ต่อมาพิธีปลุกเสกพระสมเด็จเปลี่ยนแปลงไปบ้างกล่าวคือ สมเด็จได้เอาบาตรพระที่ใส่พระพิมพ์ไว้จนเต็มแล้วนั้นไปตั้งไว้ที่หอสวดมนต์ หน้าพระพุทธรูปประธาน แล้ววงสายสิญจน์จากพระประธานไปยังที่บาตรพระ อาราธนาภิกษุทั้งปวงที่มาเจริญพระพุทธมนต์ในระหว่างเข้าพรรษาว่า "ช่วยกันปลุกเสกพระของฉันด้วย" ทำเช่นนี้ตลอดฤดูกาลเข้าพรรษานั้น ครั้นครบกำหนดไตรมาสแล้ว สมเด็จก็เอาพระที่ปลุกเสกครบกระบวนความแล้วไปบรรจุไว้ตามเจดีย์ของวัดต่าง ๆ เช่นวัดชีปะขาว (วัดศรีสุดาราม) วัดตะไกร ที่แขวงกรุงเก่า, วัดระฆังฯ และวัดไชโยที่จังหวัดอ่างทอง เป็นต้น

ผู้ช่วยในการสร้างพระสมเด็จฯ นั้น นอกจากท่านเจ้าคุณพระธรรมถาวร (ช่วง) และนายน้อย (ง่อย) ๒ คนที่กล่าวมาแล้ว ก็ยังมีอีกหลายคนที่ช่วยกันคือ ๑. พระภิกษุพ่วง ๒. พระภิกษุภู (ต่อมาคือหลวงปู่ภู วัดอินทร์ เกจิอาจารย์ชั้นยอดอีกองค์หนึ่งของเมืองไทย) ๓. พระภิกษุแดง ๔. พระภิกษุโพธิ์ ๕. สามเณรเล็ก และ ๖. หลวงบริรักษ์โรคาพาธ แพทย์หลวงในรัชกาลที่ ๔ ซึ่งมีบ้านอยู่ใกล้วัดระฆังฯ เวลาว่าง ๆ ก็มักจะช่วยเจ้าประคุณ
    ในการสร้างพระพิมพ์ชุดต่าง ๆ อยู่เสมอ

ลักษณะพระสมเด็จแท้

พระอาจารย์ขวัญ วิสิฐโฐ วัดระฆังฯ อธิบายลักษณะพระสมเด็จเนื้อแท้ไว้ว่า จะต้องมีองค์คุณวิเศษ ๕ ประการ ดังนี้
    ๑. ดำปนแดงเจือเหลือง หรือเหลืองอ่อนดุจงาช้างและสีอิฐ
    ๒. มีนำหนักเบากว่าพระพิมพ์อื่น ๆ ทั้งสิ้น
    ๓. เนื้อละเอียดอ่อน ชื้นคล้ายเปียกน้ำอยู่เสมอ แต่แข็งแกร่ง มีวัตถุเล็ก ๆ สีดำหรือแดง ฝังอยู่กับส่วนหนึ่งส่วนใดของพระทุกองค์
    ๔. แตกเป็นลายงาช้าง หรือลายสังคโลก
    ๕. เมื่อหยิบเอาองค์พระขึ้นด้วยอาการสำรวม จะเกิดญาณหยั่งลึกสำนึกรู้ด้วยตัวเองทันทีว่า นี่คือพระสมเด็จเนื้อแท้

เกจิอาจารย์ที่รู้จริงในเรื่องพระสมเด็จอีกท่านหนึ่งคือ พ.ต.ต.จำลอง มัลลิกะนาวิน แนะนำไว้ว่า พระสมเด็จแบ่งออกเป็น ๕ ประเภท คือ เนื้อผง. เนื้อกระเบื้อง (ดินเผา), เนื้อชิน (โลหะผสม). เนื้อเงินและเนื้อตะกั่วถ้ำชา

เฉพาะเนื้อผงยังมีแบ่งออกไปอีกเป็น ๑. เนื้อชานหมาก ๒. เนื้อผงใบลาน ๓. เนื้อโป่งเหลือง หรือ เนื้อกล้วยหอม ๔. เนื้อกระยาสารท ๕. เนื้อข้าวสุก ๖. เนื้อปูนน้ำมัน ๗. เนื้อเกสรดอกไม้ ๘. เนื้อหินลับมีดโกน ๙. เนื้อขนมถ้วยฟู ๑๐. เนื้อขนมตุ้บตั้บ ๑๑. เนื้อปูน ๑๒. เนื้อผงแป้งข้าวเหนียว

จาก

เรื่องเล่าเกี่ยวกับ ... สมเด็จโต

ลองชมพระผมองค์ที่ชอบมากเล่นๆก่อนนะครับ วิจาร์ณได้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      99.3 KB
      เปิดดู:
      109
  13. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    สมเด็จหกชั้นอกตันองค์ที่ผมโพสท์เป็นสมเด็จที่ผมได้จากการศึกษาจากกระทู้นี้ด้วย/ ด้อยประสบการณ์ทางด้านนี้แต่ด้วยความอนุเคราะห์จากการให้ความรู้ของเจ้าของกระทู้ ทั้งอาจารย์ วาซาบิ และอาารย์ Xlmen และการตั้งกระทู้ถาม _ตอบของเพื่อนๆสมาชิก จึงมีโอกาสได้สมเด็จท่านเอาไว้บูชา... ขอบพระคุณครับ ขอบคุณกระทู้ดีดีที่เหมาะแก่การบูชา สะสม/ร่วมแสดงความยินดีที่กำลังก้าวขึ้น หน้าที่ 500 ครับผม:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      210.1 KB
      เปิดดู:
      96
  14. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    พระสมเด็จของคุณsmallball & พระสมเด็จpsom สวยนะครับ เก่งจริงๆที่หาพระสภาพนี้ได้

15. tomnok

tomnok Active Member

20 กันยายน 2009
    ใช่บางขุนพรหมหรือเปล่าครับ ชี้แนะนิดหนึ่ง ผมเพิ่งทรงน้ำอุ่นมา และมีเกศไชโยด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      81.8 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      185.2 KB
      เปิดดู:
      78
  16. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณ คุณเกียรติ ที่ช่วยวิเคราะห์ครับ และอยากขอความอนุเคราะห์วิธีดูมวลสารด้วยครับว่า มวลสารครบเป็นเช่นไร เพราะว่าความสามารถในการถ่ายภาพ คงได้เท่านี้แหละครับ ขอบคุณครับ

17. kiatti1234

ผงวิเศษคืออะไร ?

"ผงวิเศษ"
    นั้นคือการที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้สำเร็จญาณสมาบัติมาอย่างเชี่ยวชาญซึ่งแต่ละผงวิเศษมีคุณสมบัติในตัวของมันดังต่อไปนี้ ​

1. ผงอิธิเจ
    2. ผงปัถมัง
    3. ผงมหาราช
    4. ผงพุทธคุณ
    5. ผงตรีนิสิงเห
    ผงวิเศษ ทั้ง 5 อย่างที่กล่าวมานี้ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้สำเร็จจากการเขียนขึ้นจากสูตรมูลกัจจายานะ
    และจากการสวมมนต์ของท่าน ทุกครั้งที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้เขียนอักขระเลขยันต์และท่านมักจะลบเอาผงเหล่านี้ ไว้และแยกเก็บไว้ต่างหาก อาทิเช่น การทำผงอิธิเจ ท่านก็จะเขียนคาถาดังนี้
    อิธะเจตะโสทฬฺหํ คณฺหา หิตะมะสา ฯลฯ ฯ แล้วท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ท่านจึงได้เก็บเอาไว้ซึ่งเรียกว่า "ผงอิธิเจ" อานุภาพในทางเมตตามหานิยม
    ส่วนผงปัถมังก็มีทำนองเช่นเดียวกันคือ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ก็ได้สร้างในทำนองเดียวกับผงอิธิเจ เช่น
    จากการท่องมนต์คาถาพระพุทธปริต เช่น ยันต์องค์พระยันต์ต่อมุม 7 มุม เมื่อท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ เขียนยันต์เหล่านี้แล้วท่านก็ลบเอาผงเก็บไว้ผงที่ลบนี้เรียกว่า "ผงปัถมัง" อานุภาพของผงปัถมังมีคุณานุภาถในทาง อยู่คงกระพันชาตรี จังงังล่องหนตลอดการหายตัวได้อย่างมหัศจรรย์ยิ่ง
    ผงมหาราช นั้น ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้จากการทำผงปัถมังมาปั้นเป็นก้อนเป็นแท่งอีกครั้งหนึ่ง เพื่อเป็นแท่งดินสอ ท่านจึงเอามาเขียนเป็นอักขระเลขยันต์ตามสูตรมหาราชครบ 108 คาบ แล้วก็ลบเอาไว้ ผงชนิดนี้เรียกว่า "ผงมหาราช" มีคุณานุภาพในทางเสน่ห์เป็นอย่างยิ่ง
    ผงพุทธคุณและผงตรีนิสิงเห ก็มีนัยดังกล่าวมาแล้วรวมผงทั้งหมดที่ได้กล่าวมานี้เรียกว่า "ผงวิเศษ" อันเป็นเนื้อส่วนหนึ่งของพระพิมพ์พระสมเด็จ ฯ
    สรุป อันที่เป็นสีต่างๆคือผงวิเศษทั้ง 5 ละคราบ
    เครดิต :

18. kiatti1234

น่าจะเป็นหลวงปู่นาค วัดระฆังนะคราบ

19. payakaphan222อ

payakaphan222อ สมาชิก

26 กันยายน 2009
    ขอบคุณครับ ^^ ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่

20. ห้องมืด

ห้องมืด สมาชิกใหม่

คิดว่าเป็นพระแก่ผงมากกว่า..........แก่ผง กับแก่ปูน ต่างกันเยอะ....
    ส่วนแท้หรือไม่นั้น ไม่กล้าพิจารณา

เพราะพระทำเหมือน แบบแนวนี้ ในเน็ทเยอะครับ ราคา300-700

ของจริงต้องส่องเท่านั้น ไม่สามารถบอกได้มากกว่านี้
    แต่สวยดีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้