มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดเนื้อ ผิดพิมพ์ เป็นกำลังใจให้นะ

2. kiatti1234

เหมือนคุณ chaiyaput ผิดพิมพ์ผิดเนื้อ เริ่มต้นใหม่นะ เป็นกำลังใจให้ครับ

3. kiatti1234

อันนี้ผมไม่รู้จริงๆน่าจะยุคหลังม้าง ซอรี่ด้วยครับ

4. kiatti1234

เรียน พระธนนท์ ธฺมมสาโร อย่างนี้ครับ พระองค์นี้ผิดเนื้อผิดพิมพ์ ซึ่งกล่าวโดยรวมทั้งหมด หากคิดว่าเป็นพระวัดโพธิ์เกรียบใช่ไหม มีพอใกล้เคียงไหม ในยุคเดียวกันก็ไม่ใช่ ในลักษณะของวัดโพธิ์เกรียบ อย่างมากเป็นไปได้มากที่สุด คือรุ่นสร้างเขื่อน ก็ยังดูไม่ดีในสายตา ต้องเรียนท่านอื่นๆพิจารณาด้วยครับ

5. kiatti1234

คุณ chaiyaput ได้กล่าวถูกต้องแล้วครับ กลิ่นน้ำมันตังอิ๋วสามารถเก็บกลิ่นไว้ได้ นานเป็นขั้นต่ำ 5 ปี สูงสุดผมเองก็ไม่รุ้เหมือนกัน...........

6. กันโป้ง

กันโป้ง สมาชิก

23 กันยายน 2011
    ขอบคุณมากครับพี่ chaiyaput
    ที่ว่ากลิ่นแปลกๆนี้ หมายเป็นกลิ่นคล้ายกลิ่นของพวกซากฟอสซิลหรือสิ่งที่อยู่ในดินนานๆแล้วบริเวณนั้นมีแร่ธาตุหลายๆชนิด มันจะดูดซึมแร่ธาตุและมีจะกลิ่นอับๆฉุนๆ เนื่องจากจากทำปฏิกริยากับออกซิเจนในอากาศเมื่อสัมผัสกับอากาศ ใช้เวลานานมากๆหลายสิบปีกว่ากลิ่นพวกนี้จะหมดไป ผมพูดในเชิงวิชาการพอดีผมอยู่กับซากฟอสซิลมาหลายปีตอนเรียนอยู่ระดับมหาลัย เลยอยากลองถามว่าเคยมีใครลองดมกลิ่นพระแบบผมมั้ย หรือผมพิเรนไปคนเดียว^^:boo:

7. กันโป้ง

ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน ตั้งหน้าตั้งตาหากันต่อไป ^^

8. kiatti1234

อีกหน่อยต้องใช้จารย์ chaiyaput ด้วยตอบด้วยนะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ หุหุ

9. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ

ยาเป็นคนนึงที่ชอบดมพระสมเด็จ แต่ด้วยเหตุผลนานับประการ กลิ่นของพระสมเด็จจะไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมการเก็บรักษา

ไม่มีใครเกิดทันท่านสมเด็จโต เป็นภาษายอดฮิต ของผู้สะสมพระสมเด็จ ที่จะได้ยินบ่อยๆ จริงไหมคะ แต่คนเราทุกคนย่อมศึกษาได้ แม้แต่ยุคไดโนเสาร์ ดังนั้น จึงมีการค้นคว้าเพื่อหาความจริงที่ถูกต้อง ส่วนประกอบสำคัญคือตำราเล่มไหนที่ถูกต้อง และ เที่ยงตรง ไม่เข้าข้างตนเองจนเกินไป

โดยส่วนตัวแล้ว พระสมเด็จกรุบางขุนพรหม ยามีความสนใจคราบกรุ เป็นพิเศษ ลองมาดูจากภาพที่ยาเก็บสะสมนะคะ ว่ายาเก็บภาพอะไรไว้ดูบ้าง และ ตำราอะไร ในการประกอบการศึกษาค้นคว้า ( ยกตัวอย่างปลีกย่อยนะคะ )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2011
  10. yamie

เปรียบเทียบภาพถ่ายดูความเป็นธรรมชาติที่ผิวพระ และ คราบกรุ ลองพิจารณาด้วยสายตาเบื้องต้น

พระสมเด็จกรุบางขุนพรหม แต่ละวรรณะผิวจะมีความแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับสภาพในกรุ และ สภาพการวางเรียงลำดับของชั้น ในบางกรณี ผิวพระอาจจะเกลี้ยงไม่มีคราบกรุนักเนื่องจากมีการตกพระ ในสมัยก่อน และ พระตกร่วงลงสู่พื้นดิน และ อื่นๆ ล้วนเป็นสาเหตุของวรรณะคราบและผิวพระที่แตกต่าง

ยกตัวอย่างภาพ

พระสมเด็จสององค์นี้แตกต่างกันตรงไหน ชนิดของคราบที่เห็น มีลักษณะใกล้เคียงกัน ซึ่งสันนิฐานได้ว่าเป็นคราบที่เกิดจากการวางเรียงในลำดับชั้น ที่สองบน ของการบรรจุกรุ เพราะ ชั้นที่สองจะเป็นชั้นที่น้ำยังไม่ท่วมถึง ทำให้เกิดคราบของแคลเซียมและระเหิดขึ้นจับที่องค์พระ คราบไข คราบขี้มอด และ อื่นๆ ( ลองค้นคว้าดูนะคะ มันเยอะ อธิบายไม่ถูก) แต่สิ่งสำคัญ คือ ธรรมชาติ ของผิวพระ ความเหี่ยวย่นของผิว ที่ดูแกร่ง คราบกรุที่ดูวรรณะสีที่แตกต่าง ไม่สม่ำเสมอกัน และ คราบกรุชนิดต่างๆที่ขึ้นอยู่บนผิวพระ อย่าลืมว่า พระสมเด็จกรุบางขุนพรหมนั้น ถ้าไม่ได้อยู่ด้านบนของการบรรจุกรุแล้วจะเป็นพระสมเด็จที่จมน้ำเป็นเวลานาน ความเปื่อยยุ่ย ฟูฟ่ามของเนื้อพระ และ ความบูดเบี้ยว ไม่สมบูรณ์นัก ความแกร่งของผิวที่เจอสภาพ น้ำท่วม น้ำแห้ง อบภายในกรุ ( ซึ่งทำให้เราต้องค้นคว้าและหาข้อมูลประกอบการพิจารณา ) ดังนั้น ภาพเหล่านี้จะเป็นประโยชน์กับยามาก เพื่อให้ยาได้ศึกษาค้นคว้าข้อมูล หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่สนใจ เรื่องพระสมเด็จเช่นกันนะคะ

ด้านซ้ายมือ คือ พระสมเด็จ พิมพ์สังฆาฎิ แท้ และ ด้านขวา พระสมเด็จของคุณ กันโป้ง ( วางรูปภาพคู่ประกอบการพิจารณา )

ภาพพระสมเด็จที่ยาสะสมไว้ดูประการการศึกษา ( ยกตัวอย่างไม่มากนัก )

ปล. ขออนุญาติท่านเจ้าของพระ และ ท่านเจ้าของภาพ ที่ได้นำภาพมาลงเพื่อการศึกษาค้นคว้า ข้อมูลเกี่ยวกับพระสมเด็จ กรุบางขุนพรหม และ ขอขอบพระคุณมา ณ. ที่นี้ด้วยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2011
  11. yamie

เนื้อย่างเกาหลี ทานกี่ทีก็อร่อย และ จะอร่อยยิ่งๆขึ้น ต้องไปทานกับคนรู้ใจ จริงไหมคะ คุณเกียรติ 555555555555 ฮาาาาา ฮ่าฮ่า ฮะ โหยยย ฮะโหยยย เอิ๊กเอิ๊กๆๆๆ

12. กันโป้ง

ขอบคุณ คุณ yamie และพี่ๆทุกท่านครับ ข้อมูลมีประโยชน์ในการศึกษามากๆครับ

13. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    อย่าเรียกผมอาจารย์เลยครับ ผมเป็นแค่ลูกศิษย์ในกระทู้นี้เท่านั้นครับ ท่านอาจารย์kiatti1234 ,มีโอกาสจะช่วยตอบให้ครับ

14. kiatti1234

แหมๆ พาลูกตัวน้อยๆไปด้วยจิ ดื้อมากมายจริงๆ

15. kiatti1234

อย่าถ่อมตัวไปเลยครับ คุณchaiyaput มีความรู้หลายๆอย่างเองซึ่งผมเองก็ไม่รู้ คุณchaiyaputช่วยตอบให้สมบูรณ์แบบมากขึ้นอ่านไปอ่านมา รูึ้้สึกโอๆกว่าเดิม.....

16. kiatti1234

โดยปกติ สมเด็จบางขุนพรหม เล่นหาเฉพาะกรุเก่า-ใหม่เท่านั้น(เจอคราบกรุแท้พระเทียม ผมล้มทั้งยืนมาแล้ว เก่งกันจริงๆเก้ฟอร์มเทพ) และกรุเจดีย์เล็กไม่นิยมซะงั้น เห็นแล้วอยากนิมนต์ซักองค์จริงๆ หุหุ

17. พระธนนท์ ธฺมมสาโร

พระธนนท์ ธฺมมสาโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง ที่ให้ความรู้

18. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    พระสมเด็จทราบที่ครับ ไม่รู้ว่าแท้หรือป่าว ยังไงรบกวนด้วยนะครับทุกท่าน

ขนาดไฟล์:
      415.1 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      352.3 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      165.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      215.5 KB
      เปิดดู:
      54
  19. kiatti1234

แท้ แต่ไม่ทราบที่อ่ะครับ พิมพ์สวยดีนะ

20. แบมบางบ่อ

แบมบางบ่อ Active Member

พระสมเด็จทราบที่ครับ ไม่รู้ว่าแท้หรือป่าว ยังไงรบกวนด้วยนะครับทุกท่าน<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    โบกมือแบบนี้หลวงพ่อแช่มวัดตากล้องหรือเปล่าครับหรือไม่ก็หลวงพ่อพุฒครับ(น่าจะนะครับ)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้