มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

มาคิดกันแบบสนุกๆ แบบไม่ยึดติด

ขอเดานะครับในส่วนตัวของคุณ kiatti1234 ที่ว่าไม่ดี ผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องเนื้อพระที่ไม่ตรงกับของวัดเกศไชโย(ถูกต้องไหมครับ) ใช่ครับผมก็คิดเช่นนั้น พระเราทุกคนที่คุ้นเคยกับพระสมเด็จเกศไชโย จะทราบดีว่าเนื้อต้องแห้ง แกร่ง สีเนื้อออกขาวนวลและมวลสารน่าจะดูเยอะกว่าของวัดระฆังและบางขุนพรหม แต่เราลองมาคิดดูกันสนุกๆนะครับ หากดูเฉพาะเนื้อพระไม่ยึดติดกับวัด พระองค์นี้น่าจะจัดอยู่ในเนื้อของวัดไหนครับ

2. Hudmai

Hudmai สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011

พระแท้ครับ กรุวัดโพธิ์เกรียบ อ่างทอง พิมพ์วัดเกศ ครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ฝากพิจารณา พระสมเด็จองค์โต ๆ องค์นี้หน่อยครับ ว่าน่าเป็นของทางใหน ครับ ขอบคุณมากๆ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

4. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับคุณ Hudmai

มีรายละเอียดไหมครับ เพราะตอนนี้พระกรุวัดโพธิ์เกรียบมีทั้งที่เริ่มยอมรับและปฏิเสธทันทีที่เห็น ผมมีหนึ่งองค์ไม่รู้ว่าเป็นอีกองค์ในกรุนี้หรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      47
  5. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอโทดจริงๆ ผมดูเป็นแค่3วัดหลักเท่านั้น ยุคหลังพระดูไม่เป็นเลย อ่อนด้อยมากครับผม....

6. kiatti1234

อันนี้ เก้เลยครับ ผิดทั้งพิมพ์เนื้อหา มวลสาร เป็นกำลังใจให้ครับผม.........

7. kiatti1234

ในหนังสือบางเล่ม บอกไว้ว่า สมเด็จวัดโพธิ์เกรียบและวัดเกศไชโยมาจากที่เดิมกัน แต่ผู้ใหญ่ในวงการไม่ยอมรับหรือเหตุผลใดไม่ทราบ จึงแยกไว้ออกจากกัน แต่ที่แน่ๆผมเกิดไม่ทัน((ชัวร์))

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบ พระคุณท่าน kiatti1234 มากๆครับ การตอบพระเครื่องบางครั้งเราไม่รู้แต่ยังมีกะจิตกะใจ มาบอกกล่าว แค่นี้ ผมก็ดีใจแล้วละกัน รู้ไม่รู้ ช่างมันเถอะ แต่ขอบคุณมากจริงๆ ไม่เสียแรงที่เป็น สายตรง พระสมเด็จ (ผมตั้งให้นะ ) :cool::cool::cool:

9. kiatti1234

หุหุ สายตรงอะไรแค่เด็กอมมือเท่านั้น ตอบมั่วตอบซั่วไปเท่านั้นเอง

10. K501

K501 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับสมาชิกทุกท่านช่วยพิจรณาองค์นี้หน่อยนะครับว่าจะเป็นที่ไหนดีหรือไ่ม่ดี ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      792.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      879 KB
      เปิดดู:
      48
  11. kiatti1234

ดูภาพโดยรวมน่าจะเป็นเกจิยุคหลังมากกว่านะครับ อย่าให้ผมหาวัดเลยเพราะว่ามันยากมากเหมือนถาม หลวงปู่ทวดกับวัดทางภาคใต้อ่ะครับ หุหุ

12. K501

ครับขอบคุณมากครับคุณkiatti1234

13. energyplus

energyplus สมาชิก

21 กันยายน 2011
    องค์นี้เป็นยังไงมั่งครับ แตกลายสังคโลก

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      59
  14. singpootorn

singpootorn สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2011
    โดยส่วนตัวนะครับ เป็นพระแท้ทั้ง 2 องค์ แต่เป็นนอกพิมพ์ อยู่ในช่วงยุคปลายของยุคต้นจนถึงยุคกลาง ๆ ผมเคยเห็นมาทั้ง 2 พิมพ์ครับ องค์ที่ 2
    ดูที่ฐานที่สอง(ซ้ายมือเรา) ลักษณะด้านนี้จะเชิดขึ้นเหมือนหัวเรือ องค์นี้เนื้อดูแกร่งดีครับ ผมอยากให้สมาชิกถ่ายรูปด้านข้างส่งมาด้วยเพื่อสะดวกในการพิจารณาครับ

15. kiatti1234

องค์นี้ดูดีแต่ยังไม่ใช่ครับ คราบตังอิ้วต้องไม่ฉ่ำขนาดนี้และไม่มีมวลสารอื่นเลย พิมพ์ถือว่าดูดีแต่ผิดบางจุด.....บางท่านอาจจะตีแท้หากเราดูที่เนื้อหาเป็นหลักแต่สำหรับผมดูที่พิมพ์ทรงเป็นหลัก คุณenergyplusพิจารณาเองแล้วกันครับ หุหุ

16. K501

ครับรบกวนสมาชิกหน่อยครับคือพระกรุวัดเงินคลองเตยเนี๊ยะใช้แม่พิมพ์จากไม้หรือเปล่าเพราะไปเห็นมาองค์หนึ่งมีลอยเสี้ยนไม้ด้วย เลยไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า กรุณาช่วยบอกหน่อยนะครับ(เพื่อความรู้ครับ)ขอบคุณครับ

17. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ

เมื่อวานเข้ามาไม่ได้ทักทายอะไรมาก พอดีติดภาระกิจ เรื่องที่ยาบอกว่าแท้ นั้นเป็น คหสต. ในลักษณะที่ยาพิจารณา แต่สำหรับท่านอื่นนั้น ยาไม่ทราบ และอีกอย่าง ยารู้คำตอบอยู่แล้วสำหรับพระองค์นี้ ว่าเซียนท่านอื่นว่าอย่างไรกัน แต่การพิจารณาของยาแตกต่างออกๆไป ก็เล่นหาสะสมตามความชอบแต่ละบุคคลนะคะ สุดแล้วแต่ดุลพินิจของท่านคะ

18. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

คหสต. ของยานะคะ

ศึกษาตามหลักของพิมพ์นิยม ( เซียนเล่นหากัน )
    องค์แรก ตามที่คุณเกียรติได้ชี้แจง ผิดพิมพ์ ผิดโซน เส้นบังคับพิมพ์ไม่ได้ ขาดธรรมชาติที่ควรมอง เส้นแข็งไป

องค์สอง
    อาจจะมีพิมพ์ลักษณะนี้จริง และ ฐานหมอน เชิดขึ้นเหมือนหัวเรือจริง หุหุหุหุ ที่สำคัญหากคุณนำไปให้เซียนพระสมเด็จระดับแถวหน้าเมืองไทย ท่านก็คงตีตก เพราะ ลักษณะพิมพ์ ที่ยังขาดหายไปในหลักการพิจารณาของท่าน ( เป็นข้อมูลที่ยาค้นคว้าส่วนตัวไม่อาจบอกใครได้ว่าคืออะไร คงบอกได้ว่าจะขอปิดเป็นความลับพอๆกับมวลสารปริศนา ของพี่วาซาบิ บอกได้แค่ว่า หากดูพระสมเด็จให้ดู ที่ 2 จุดก่อน ที่องค์พระ และ ก็คงปล่อยให้เป็นปริศนา ที่ท่านค้นคว้ากันเอาเองนะคะ )

19. energyplus

พระสมเด็จที่ตอนนี้ผมได้ถ่ายรูปมาโชว์ล้วนแต่ไม่มีองค์สากลนิยมเลยแต่จะทันยุคสมเด็จโตทั้งสิ้น มีมวลสารแต่ก็ไม่เยอะ คงจะเป็นที่บรรจุในกรุให้ครบ ยังมีที่ยังไม่ได้ถ่ายรูปอีกหลายองค์ จะเป็นส่วนที่ทวดรับมาจากมือท่านโดยตรง สมเด็จโตจะจ่ายค่าเรือเป็นพระสมเด็จทุกครั้งยามที่ท่านออกบิณฑาตทุกเช้า(เป็นนิทานภายในบ้านครับ) พระที่เก็บอยู่ก็เลยจะเป็นพระที่ไม่ผ่านการใช้งาน เดี๊ยวยามว่างจะถ่ายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องดูศึกษาเป็นแนวทางครับ ส่วนตัวดูมาแล้วประมาณแค่2-3เดือน ซึงประสบการณ์คงเรียกว่าเหมือนเด็กพึ่งเริ่มหัดหายใจเอง แต่ก็รู้สึกว่าสนุกดีเลยโพสทั้งเช้า เที่ยง และก่อนนอน เรียกว่าติดเลยครับ

20. energyplus

ขอโทษนะครับที่เอาชื่อคุณยามาอ้างในกระทู้โดยส่วนตัวผมว่าคุณยาดูมวลสารเก่งดีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้