มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ ต้องใช้เวลาค้นคว้าคะ อ่านมากๆ เดี๋ยวจะเอ๋อเสียก่อน ดูเนื้อผงยังไม่แม่นสิไปดูเนื้อดินต่อ ตีกันให้ยุ่งแน่ เฮ้อ รอเวลาอีกนิด เดี๋ยวได้ค้นคว้าต่อคะ ขออ่านเนื้อหาพระสมเด็จให้ขึ้นใจก่อน เดินทางมาครึ่งนึงแล้วต้องต่อให้จบคะ

2. deccc00

deccc00 สมาชิก

27 กรกฎาคม 2011
    รบกวนช่วยดูให้ที่คับ องค์ที่ 3 เนื้อไม้นะคับ ตามรูปบอกที่เถอะคับ ว่าวัดไหนสร้างเเละเป็นพระผู้สร้างคือใครคับ จะได้ไปหาข้อมูลอื่นศึกษาเพิ่มเติมคับ รบกวนช่วยที่นะคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      283.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      292.1 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      248.7 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      287.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      244.3 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      221.3 KB
      เปิดดู:
      36
  3. yamie

ดูไม่เป็นคะ หัดดูอยู่แค่สามวัดอยู่เลนคะ

ไม่ทราบเหมือนกันคะ ฝึกดูแค่สามวัดอยู่เลยคะ

4. sumatept

sumatept สมาชิกใหม่

สมาชิกใหม่ครับ มีพระสมเด็จมาขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

• _DSC0151 re.jpg
      _DSC0151 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      354.8 KB
      เปิดดู:
      112
  5. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    พระเลียนแบบครับ พยามต่อไปนะครับ

6. arttopun

arttopun สมาชิกใหม่

25 สิงหาคม 2011
    รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ

• SD FBS 1.jpg
      SD FBS 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      279.4 KB
      เปิดดู:
      80
    • SD FBS 2.jpg
      SD FBS 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      286.9 KB
      เปิดดู:
      77
  7. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์แรก กรอบซุ้มแข็งๆไปหน่อย ฐานขวานสิงห์ ผิดรูปนิดนึง มวลสารไม่ปรากฎ การหดตัวน้อยมาก เดาว่าไม่ผ่าน
    องค์ที่สอง ผิดพิมพ์ ผิดรูปอย่างชัดเจน อันนี้คงไม่ต้องเดาแล้วละครับ

8. kiatti1234

พระฝีมือครับผม...........

9. kiatti1234

ต้องถ่ายด้านข้างทั้ง 4 ด้าน มาด้วยสำหรับองค์นี้ ถึงจะสรุปได้ครับ

10. kiatti1234

หายไปนาน คุณยาสุดยอดเหมือนเดิม ข้อมูลแน่นเอี๊ยด ตอนนี้เป็นกูรู(กูรู้)มีแอบแซวเล่น อย่างที่หลายๆท่านได้บอกครับ ว่ากระทู้นี้ มีพระสมเด็จแท้ๆ(เซียน)เพียงไม่กี่องค์เท่านั้น นอกนั้นดูนอกพิมพ์ทั้งหมด แต่อย่างไรเสีย มันเป็นความรู้ที่จะพัฒนาหาองค์แท้ได้ไม่ยาก หากความรู้เต็มภูมิอย่างคุณยา(ขออีกรอบแล้วกันหุหุ) อย่างไรเสียปลุกเสกเหมือนกันก็ใช้ได้แล้วละ แค่คนละพิมพ์เท่านั้น เอวังโหนตุ ฉะนี้แล.............

11. kiatti1234

เสียดาย ภาพมะชัด..........

12. บารมีชัย

บารมีชัย สมาชิกใหม่

คหฺส่วนตัวนะครับ. แท้ครับ และก็เดาว่า เจดีย์เล็กครับ

13. yamie

สวัสดีคะ เพื่อนสมาชิกบอร์ดทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ kaitti มากๆคะ ( คำหวานๆมียาพิษหรือเปล่าหนอ เอื๊อกกก !!!!! ล้อเล่นนะคะ อย่าคิดมาก ปาล์มมี่เลยดีไหม )
    ยายอมรับข้อนึงคะ ก็คงจะเป็นจริง ว่า กูรู นั้นช่วยได้เยอะในการหาข้อมูลต่างๆที่เราไม่เข้าใจ แต่ต้องใช้หลักการพิจารณาให้มาก เพราะ อาจหลงทางได้ง่าย หากขาดการไตร่ตรองให้ถ้วนถี่ เพราะเนื้อหาแต่ละตำรา ต่างยึดหลักแนวคิดของตนเองเป็นเอกลักษณ์สำคัญ อ้างอิงตำนานแบบสไตร์ผู้แต่ง สำหรับยาแล้วไม่ว่าจะเป็นตำราไหน ยาก็เข้าไปดู เพราะยาเชื่อว่า เหมือนเราได้อ่านความคิดจากผู้แต่งหลายๆท่าน เหมือนได้คุยกันขอความคิดเห็น
    พระสมเด็จปลอมจะมีหลายเกรด เกรดล้มตาเซียน แบบปาดคอ กับเกรดพอเล่นหาได้ และ เกรดเก๊ตาเปล่า เกรดเก๊ตาเปล่าดูง่ายคะ พิมพ์ตื้นๆเนื้อหาไม่ค่อยได้ บางทีมวลสารเยอะ ก้อนกิฐมอญเยอะไปหน่อย จริงๆแล้ว หากท่านมีพระกำแพงซุ้มกอแท้ๆ ท่านก็จะจำเนื้อพระกำแพงในพระสมเด็จได้นะคะ แต่ต้องคาดเดาความน่าจะเป็น บวกความเก่าไปอีกร้อยกว่าปี เพราะ พระกำแพงซุ้มกอเก่ามาหลายร้อยปี เมื่อมีการนำมาผสมในพระสมเด็จ กว่าจะถึงยุคปัจจุบันก็เพิ่มอีกร้อยกว่าปี ดังนั้น เศษอิฐกำแพงต้องเก่าไปด้วยคะ ถ้าเป็นอิฐสีแดงๆสดๆ มีคราบเลอะติดบริเวณรอบๆอิฐเนื้อพระกำแพงหละ ยาว่าหลบให้ไกลดีกว่าคะ เพราะ สีเลอะออกมาขนาดนั้นแล้ว ท่านจะคิดอย่างไรหละคะ แต่ถ้าพระปลอมที่มีคุณภาพนำเศษของแท้มาใส่หละก็ คงต้องพินิจพิจารณากันนานๆอีกที หาความเป็นธรรมชาติให้ได้ คะ แต่ถ้าเจอพระแบบประเภทปาดคอเซียน ล้มตาเซียนเป็นแถบๆหละก็ ยาบอกได้คำเดียวคะ ตัวใครตัวเผือกคร้าาา ห้าห้าห้า ขนาดเซียนยังล้ม แล้วยาจะไปทำไรได้หละคร้าาาา ( ความรู้ยังไม่แน่นฐานยังไม่แข็งคะ ต้องถอยทัพ ตั้งรับใหม่คะ (deejai)(deejai))

14. kiatti1234

หุหุ แม่นเรี้ยวๆ นอกเหนือจากพิมพ์ทรง , เนื้อหา คือ ธรรมชาติ ซึ่งเป็นอันดับสุดท้าย สรุปว่า คนขายพระเก้ รวยกว่าพระแท้ (deejai)(deejai)

15. deccc00

deccc00 สมาชิก

27 กรกฎาคม 2011
    โทษที่นะคับ ยังไม่รู้ข้อมูลเลย ไม่ทราบว่าองค์ที่ให้ชมกันยังไม่ใช่(ก็พอรู้ว่าไม่ใช่สมเด็จวัดระฆัง) เเต่อยากทราบที่มาว่าที่ไหน เพราะผมไม่รู้จึงต้องเรียนผู้ที่รู้ช่วยตอบให้หายสงสัยซะนิดนะคับ (อ้างอิงที่ 3 เเล้วไม่มีใครตอบ(ขอบคุณ คุณยาที่ตอบผมนะคับ))

ขนาดไฟล์:
      283.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      292.1 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      248.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      287.6 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      244.3 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      221.3 KB
      เปิดดู:
      43
  16. sumatept

sumatept สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

17. yamie

สวัสดีคะ

คาดว่าพี่ๆและ เพื่อนๆสมาชิก อาจไม่ทราบเหมือนกันคะ เลยพากันเงียบๆ หรือไม่ก็ยังหาข้อมูลช่วยไม่เจอ พูดถึงแล้วก็คล้ายๆไปทางวัดสุทัศน์ เหมือนกันนะคะ แต่ก็ไม่ทราบคะ หาข้อมูลยังไม่เจอ ลองไปสอบถามพี่ๆหน้าบอร์ดอื่นดูนะคะ เผื่อทราบกันบ้าง พี่ๆรุ่นเดอะ อยู่ด้านนอกเพียบเลยคะ อาจจะให้คำตอบได้นะคะ

18. kusonn-eak

kusonn-eak สมาชิก

ทำไม พระสงฆ์และฆราวาสยุคนี้ สร้างพระเครื่องกันเยอะจัง สร้างจนจะทับคนตายอยู่แล้ว สาระมันอยู่ตรงไหนหนอ..นึกถึงเพื่อนที่ชื่อเฮียริ้ง แกชอบเชคพลังพระ วันหนึ่งเฮียริ้งไปกราบหลวงตามหาบัว ท่านพูดว่า " เฮียริ้งไปเชคแต่พลังพระ ระวังเป็นบ้านะ" อีกไม่ถึง 15 วันเฮียริ้งเป็นบ้าจริง ๆ เดินเพ้อไปตามถนน เกือบสองเดือนกว่าญาติจะหาเจอ... เพื่อนอีกคนที่เป็นนายพล ชอบสะสมพระเป็นชีวิตจิตใจ เช่า-ขาย องค์หนึ่งหลายล้าน มีเครื่องลางของขลังแทบทุกอย่างที่เขามีกัน ตั้งแต่เบญจภาคี เหรียญเกจิดัง ๆ ราคาที่สะสมน่าเกิน 30 ล้าน สุดท้ายตายไป เมียยกให้วัดหมดเลย คนนั้นก็มาเอา คนนี้ก็มาเอา..ส่วนผมที่เป็นเพื่อนสนิทไม่เอาอะไรเลย กับสลดสังเวช ตายไปเอาอะไรไปไม่ได้จริง ๆ ... หาธรรมจริงกันดีกว่า ธรรมปลอม ๆ ที่อยู่ในพระเครื่องเอาไปทำไม สะสมกันทำไม มันเป็นกิเลสไม่ใช่หรือ ครับ

19. yamie

คุยกันเล่นๆนะคะ

เข้าใจถูกต้องคะ มันเป็นกิเลส แต่คำว่ากิเลสมันเป็นพื้นฐานของปุถุชน อยากมี อยากได้ อยากครอบครองเป็นของตน ดังนั้นกิเลสมันเกิดขึ้นมาตั้งแต่เรา เริ่มร้อง อุแว้ แล้วคะ เราลืมตาดูโลกมา เราก็เกิดความต้องการ ต้องการที่จะดื่มนม ต้องการความอบอุ่นของแม่ โตขึ้นมาก็มีความต้องการแตกต่างกันออกไป ล้วนมาจากกิเลสทั้งนั้น มันเป็นวังวนไม่จบสิ้น ถ้าไม่รู้จักดับความทุกข์ความอยาก ความโลภ แต่ก็นั่น อันตัวเราเองก็มิใช่พระพุทธเจ้า ที่จะตัดซึ่งแล้วกิเลสทั้งปวง
    พูดต่อมันก็จะยาวนะคะ เอาเป็นว่าหลายๆคนก็เข้าใจกันดีอยู่แล้ว ขึ้นอยู่ที่ท่านจะเลือกปฎิบัติเช่นไร
    ยาเคยได้ยินข่าว นะคะ ว่ามีภรรยาของผู้เสียชีวิต ได้นำพระเครื่องที่ผู้เสียชีวิต มาแจกจ่ายให้กับแขกที่มาช่วยงาน โดยไม่ใส่ใจว่าจะเป็นพระอะไร เหมือนเคยอ่านข่าวคอลั่มนี้นะคะ ฟังดูคุ้นๆ
    เมื่อประมาณอาทิตย์ก่อน ยาได้เอ่ยถามแฟนไปว่า -- ถ้าพี่รู้ว่ามีเวลาเหลืออีกสิบปี ที่พี่จะมีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้ พี่จะทำอะไร ให้กับตัวเอง -- แฟนยาไม่จริงจังกับคำถามนี่สักเท่าไร แต่จริงๆแล้วยามีคำตอบในใจคะ
    ยาบอกตัวเองว่า หากเราจะต้องดับสิ้น อีกสิบปีข้างหน้า ระยะเวลาที่เหลือ ยาอยากดูแลพ่อแม่ และ เดินทางทำบุญ ( พูดเหมือนคนรวยเลย หุหุหุหุ แต่ตอนนี้มีชีิวิตแบบปกติ ) ยาอยากแสวงบุญ เพื่อที่ยาจะดับทุกข์ดับกิเลสทั้งหลายทั้งปวงให้ได้ ยาบอกตัวเองว่า ทำยังไงนะเมื่อเราจะหลับตาลงในวันสิ้นใจ เราจะไม่มีจิตผูกพันธ์ใดๆ ไม่ยึดติดกับใคร ไม่อาลัยให้แก่สิ้นใด จะจากไปอยากสงบสุขที่สุด โดยปราศจากความเศร้าหมอง จะมีแต่สิ่งดีๆให้ผู้อยู่ข้างหลังเพื่อให้เขาได้สู้ต่อไป

สำหรับตัวยาแล้ว ยาคิดและย้ำเตือนตัวเองเสมอว่า ขออย่าได้กังวลต่อสิ่งใด เมื่อถึงเวลานั้น ขอให้หลับอย่างสบาย ไม่ต้องร่ำไห้เศร้าโศกหรือเสียใจ ให้ยอมรับความจริง ให้ได้ ( สิ่งที่ยาต้องการที่สุดไม่ว่าชีวิตจะเป็นเช่นไร ยาขอแค่ให้ตัวเองยอมรับความเป็นจริงให้ได้ และ มีชีวิตอยู่อย่างมีความสุข แม้ว่าจะทุกข์ยากลำบากแค่ไหน ) นี่หละคือเหตุผลที่ทำให้ยานั่งสวดมนต์ทุกวัน และ นั่งสมาธิ ยาไม่ได้นั่งเพื่อขอบรรลุนิพพาน ไม่ได้ขอเป็นผู้วิเศษ ผู้เป็นล่วงรู้ หรือ มีญานทิพย์ ยาขอเป็นแค่ผู้ที่ยอมรับความเป็นจริงต่างๆให้ได้ และ มีความสุขกับสิ่งเหล่านั้น และ มีสติ รู้ว่าเรากำลังทำอะไร คะ
    ( ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ )

20. yamie

เ่อ่อ ยาลืมคะ ขอโทษที พอดียาเข้ามาว่าจะขอความกรุณาจากเพื่อนๆและ พี่ๆ หากมีพระสมเด็จ จะใหม่หรือเก่า หรือยังไม่ถึงยุค ที่ว่าแท้ 100% แบบชัวร์นะคะ เป็นเนื้อต่างๆยาขอชมภาพได้ไหมคะ อย่างเช่น เนื้อแก่กล้วย เนื้อแก่ปูน เนื้อแก่น้ำมัน เนื้อเปียกปูน เนื้อ ???? ยาอยากชมคะ เป็นพระใหม่ก็ได้คะ ยาว่าจะเอากล้วยมาบดตำเอง คิดๆไปก็ใช่ที เหอเหอเหอ ยาอยากชมเนื้อพระแบบต่างๆบ้างคะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้