มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    ไม่แท้...ใช่มั้ยครับ....จะได้ไม่เช่าเอาไว้ครับ...ล่าสุด...เขาคงจะให้เช่า..ขาดและครับ....ฟันะงเลยครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2011
  2. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

แท้ คราบ..................

3. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    พระสมเด็จองค์นี้พิมพ์อะไรครับ ใช่เกศบัวตูมไหมครับ แท้ไหมครับ วงการเขารับประกวดพิมพ์นี้ไหมครับ
    รบกวนท่านๆ หน่อยครับ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกครับ(ไม่ได้ลองของนะครับ ไม่รู้เรื่องพระสมเด็จครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับพี่

5. gri

gri เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    แหมะ ดูหนังน้อยใจมา อ่ะ จิ หุหุหุ ก้อ ผมนี่ งาย คน นึง แระ ถ้าเข้าตาก้อ เว้าออกไป ถ้า ม่าย ก้อ เจ๋ย เจ๋ย ดี ก่า คริ คริ คริ ส่วนที่วิจารณ์ออก ปาย เปง ความ เหง ที่ชอบส่วน ตั๊ว ส่วนตัวอ่ะน๊ะ

สู้ๆ นะเพ่ ม่ายต้อง กัวคราย ท้าง น้าน ที่นี่ ฟรีด้อม แต่อย่า ปายคิดอีกแบบ หล่ะ หุหุหุ จกท ท่านเฝ้าดูอยู่ว่า คราย จา มา ก่อ มา กวน บ้าง แต่ผมป่าวนะ แค่อยากให้ครึกครื้น จา ด้าย ม่ายหงาว อิอิ 555

สู้ๆคุณ K501 ยังกับเบอร์ levi แหนะ เอิ๊กๆ แบบป้ายา บ้างจิ

6. gri

gri เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    ป้า........... หายปาย หนาย อ้า... อาป้าพริกไท ตรามือ หนูลบที่แซว ปาย มด แหล่ว โดนลุงแกไปบ่น เอา เหยอ ป้า คริ คริ คริ
    รีบมาเร็ว หน่อยป้า อยากดูพระป้าอีกน๊ะคร๊าบ.................

7. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    งั้นช่วยตอบผมหน่อยสิครับ กำลังรออยู่ ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันครับ

8. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ของผมก็ยังมืมีใครตอบหรืออะไรอย่างไรเศร้า

9. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยวิเคราะห์แบบคร่าวๆนะคะ

( เรื่องวิเคราะห์ว่าแท้ไหม ไม่ขอสรุปนะคะ รอคุณ kaitti มาช่วยดูให้อีกแรงนะคะ )

ความเห็นของยาในการวิเคราะห์ แบบตามรูปถ่ายนะคะ
    กรณีเป็นพระแท้
    - เนื้อหามวลสาร ที่ดูจากรอยที่แตกหัก พระจะมีเนื้อข้างนอกเหมือนมีน้ำเลี้ยงด้านนอกตลอดเวลา ตามหลักพระสมเด็จแท้
    - เนื้อมวลสารด้านใน ดูแห้งสนิท ตามหลักของพระสมเด็จแท้เช่นกัน ( ยาขอไม่พูดถึงลักษณะพิมพ์นะคะ เพราะไม่ถนัดคะ )
    - คราบรอยแดง สีค่อนไปทางสีไหม้แบบสีสนิม นั้นเกิดจากตังอิ๊ว หรือเปล่าไม่มั่นใจ แต่หลักการดู คือ คราบของน้ำมันตังอิ๊ว จะต้องดันออกมาจากข้างในเนื้อพระ ไม่ใช่ฉาบอยู่ด้านนอกผิว ซึ่งจะดูได้จากการซึมในเนื้อพระบริเวณนั้นๆแต่ซึมข้างในเนื้อพระ

เหตุผล ที่ดูตรงเนื้อหาของมวลสารที่แตกหักทำให้เราเห็นวรรณะผิว ที่เป็นชั้น ๆ ซึ่งทำให้เราต้องแยกแยะให้ออกว่า เป็นชั้นลักษณะไหน หากเป็นชั้นที่เคลือบ แล้วเลอะลงไปชั้นสอง หมายถึงซึมไปถึงชั้นสอง เนื้อหาใต้ผิวยังดูชื้น ถือว่าไม่ใช่นะคะ

กรณีดูเป็นพระไม่แท้ เป็นข้อขัดแย้ง
    - พระถูกอบผิวมาเลียนแบบ พระแท้หรือไม่ ดูจากสีน้ำตาลไหม้ ซึ่งจากรูปไม่อาขวิเคราะห์ได้ว่าเป็นรอยไหม้จากความร้อน เร่งไฟแก่ หรือไม่นะคะ
    - พระที่เป็นชั้น ๆ เป็นสภาพผิวเคลือบน้ำมันตังอิ๊ว แล้วเข้าเตาอบ เร่งความร้อนจนไหม้ แล้วข้างนอกดูเป็นชั้นแข็ง ข้างในดูแห้ง นั้นไม่ทราบได้

ด้านข้างไม่มีคะ ถ้ามียังพอบอกได้บ้างว่า รอยยุบตัวเป็นแบบไหน หากปริแตกแยกยาว แสดงว่าเป็นรอยยุบตัวไม่ธรรมชาติ เนื้อจากเจอความร้อนมาก ทำให้เกิดการยุบตัวแบบฉับพลัน เหมือนรอยแผ่นดินแยก

ที่เขียนมาทั้งหมด เป็นการค้นหาข้อมูลส่วนตัวนะคะ แต่จะจริงหรือไม่นั้น ต้องรอความเห็นจากพี่ๆและเพื่อนสมาชิกช่วยกันวิเคราะห์นะคะ

สรุป พระองค์นี้ ไม่ได้ฟันธงว่าแท้หรือเก๊ แต่หากต้องการทราบ ต้องรอคุณ kaitti นะคะ :cool:

10. kiatti1234

ประกวดเสียตัง 500 เอามาให้ผมดีกว่า หุหุ ผิดพิมพ์ คราบ พี่น้อง.........

11. kiatti1234

เกจิ ยุคหลัง ก่อนปี2500 อืม.......สวยดีนะคราบ

12. ae noi

พี่ๆครับทู้#8105อยากให้ดูหน่อยครับขำๆไม่ตอบผมเลยไม่หนุกเยยเก๊ แท้มิสำคัญอยากให้พี่ช่วยแยกรายละเอียดหน่อยครับแหะๆๆผมรอนานจนเฉาแล้ว

13. kiatti1234

ตอบ ช้าไปหน่อย หุหุ ซอรี่จริงๆ..............

14. jhon

jhon สมาชิกใหม่

ผมมีอยู่องค์หนึ่งครับ สมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่า
    รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      30
  15. kiatti1234

ถ่ายรูปใหม่ได้ไหมครับ มันไม่ชัดอ่ะ.................

16. oad1981

oad1981 สมาชิก

ผมขออนุญาตุรบกวนพี่ๆครับ คืออยากทราบว่าพระสมเด็จที่สภาพหักลักษณะนี้ จะมีราคาอยู่ประมาณเท่าไหรครับเมื่อเทียบกับองค์สภาพปกติในพิมพ์เดียวกัน องค์นี้เจดีย์ใหญ่บางขุนพรหมครับ ผมทำหักขณะล้างคราบองค์พระครับ ที่ผมถามเพื่อใว้เป็นความรู้ครับจะได้ไม่เสียรู้ครับ ขอบคุณครับ

17. ae noi

มิเป็นไรๆแค่ตอบซึ้งแล้วครับอิๆๆ

18. kiatti1234

ราคาตลาดบางขุนพรหมอยู่ที่ประมาณไม่่เกิน3 ล้านฟอร์มนี้ (แต่ไม่ใช่องค์นี้)หักก็เหลือประมาณ10-15% เท่านั้นคราบบ(มือซ่อมสมเด็จอยู่ที่อยุธยา เทพมากราคาไม่แพง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  19. oad1981

oad1981 สมาชิก

ขอบคุณครับพี่ท่าน น่าเสียดายมากๆครับ แต่อิทธิคุณยังอยู่ครบแน่นอนครับ

20. kiatti1234

ไม่ว่าแท้หรือเก้ พุทธคุณ คือความศรัทธามากกว่า.............

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้