มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร้าาา พี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านคะ
    หายไปนานก็ยังไม่มีพระสมเด็จเป็นของตัวเองเลยคะ ห้าห้าห้า ได้แต่ดูรูปภาพและศึกษาจากที่อื่นๆเรื่อยๆคะ วันนี้ได้พระสมเด็จเนื้องามๆจากแฟ้มสะสมภาพสมเด็จ เลยนำมาให้ชมคะ แต่ก็จำไม่ได้ว่าเป็นพระสมเด็จของใครนะคะ อย่างไรก็ตาม ก็ต้องขออภัยท่านเจ้าของพระสมเด็จองค์นี้ ที่ได้นำภาพมาเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาติก่อน ( ขออนุญาติมาลงสักสองวันคะ เดี๋ยวจะลบออก ) ขอบคุณคร้าาาาาาา

[ ลบออกแล้วคร้าา รูป ขออนุญาติลบเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาตามมานะคะ ]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2011
  2. yamie

สวยใส แบบสีเล็บ ศึกษาแล้วจดจำเนื้อไปใช้ได้เลยนะคะ องค์นี้ เหอเหอเหอ แอบนำมาลงเพื่อศึกษา เนื้อหาพระสมเด็จวัดระฆัง รับรองไม่มีพลาด (สีใสแบบไม่เคลือบแล็คเกอร์ ใครฟันธงว่าเก๊ ยาจะขอพระแบบนี้สักสิบองค์คะ )อิอิอิอิอิ :cool: ของเขาเยี่ยมจริงๆคร้าาา

3. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

สวยแบบปวดตับ หุหุ........

4. K501

K501 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    หน้าใหม่ครับท่าน

สวัสดีท่านอาจารย์ทุกท่านครับคือผมเพิ่งออกมาจากกะลาน่ะครับหลังจากบ้าศึกษาพระเครื่องไปคนเดียวอยู่พักหนึ่งซึ่งเก๊แท้ดีไม่ดีอย่างไรก็ไม่รู้และการที่เราศึกษาอยู่คนเดียวนี้มันทำให้เราเหมือนไม่รู้อะไรเลยจึงหวังว่าท่านอาจารย์ทุกท่านจะช่วยชี้แนะแนวทางแบ่งปันความรู้แก่ผมบ้างขอบคุณครับ:':)':)':)':)'(

5. THANIT LINE

THANIT LINE เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    เข้ามาเป็นกำลังใจ แต่เจ้าของกระทู้หายไปไหนนะ

6. yamie

เอามาฝากอีกรูปคะ ก็ไม่รู้จากที่ไหน เพราะ เต็มไปหมดคะ พระที่เซฟไว้ศึกษา ขอยืมมาลงก่อนนะคะ แล้วก็มีตำราเขียนๆไว้ให้อีกต่างหาก เซฟทั้งมาทั้งหมดคะ เผื่อจะมีประโยชน์ต่อผู้ศึกษาใหม่ ช่วงบ่ายๆยาขอลบภาพนะคะ อตร.เดี๋ยวมีงานเข้า

ท่าน 081 คร้าาาาาาาาาาา ท่านก๊อปข้อมูลยามา ช่วยกรุณาลบภาพพระสมเด็จหน่อยจะได้ไหมคร้าา เกรงใจท่านเจ้าของภาพคะ กำลังพยายามนึกคิดว่าภาพใครหนาาา และแล้วก็กังขา ว่าอาจจะเป็นผู้ใหญ่บางท่านในที่นี้ส่งมาให้ดูเป็นตัวอย่าง เอ่อ พรุ่งนี้ขอลบนะคร้าาา เกรงใจท่านเจ้าของพระคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2011
  7. yamie

ราตรีสวัสดิ์คะทุกท่าน ขอให้หลับฝันดีกันถ้วนหน้า ตื่นเช้าขึ้นมารับเงินหมื่นเงินแสน แต่หากบางท่านคืนนี้นอนตะแคงเงินล้านจะเทไหลมาเทมา นะคะ (deejai)fly_pig พระคุ้มครองคะทุกๆท่าน

8. yamie

กวนๆๆๆนะ กวนหนะ อิอิอิอิ แซวท่าน 081 คนอาร้ายยย มากวนได้กวนดี เด๊ะจับฟัดเหวี่ยงสักทีสองที ให้เข็ดไปเลย ห้าห้าห้าเอิ๊กกกก
    ไม่มีไรคะท่าน 081 แบบว่า รูปพระสมเด็จองค์งามๆ ยาไม่มั่นใจว่าเป็นของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งส่งมาให้ส่วนตัวหรือเปล่าคะ แล้วท่านกำชับไว้ว่าอย่า จุ๊จุ๊จุ๊ เงียบนะ ประมาณนี้คะ ให้ดูเป็นครูเท่านั้น เหอเหอเหอ พอนำมาลงแล้วเกิดความสับสนนิดๆว่า ใช่ของท่านไหมหนออออ
    ลบออกแล้วดีแล้วคะ จะได้ไม่มีเสียวตามมา แบบว่าแก่แล้วคะหัวใจจะวาย เปล่าๆยังไม่มอบมรดกตกทอดให้ลูกหลานเลย อิอิอิอิอิอิ หงักงหักหงัก

โอ้ยยย เรื่องไม่พอใจไม่มีคะ บอกง่ายสอนง่านแบบนี้ดีจริงๆ น่าเลี้ยงไว้ที่บ้านแก้เหงานะคะ ห้าห้าห้าเอิ๊กกกกกกก คนนะไม่ช่ายยยแมวว denceedencee

แต่ว่าหลังจากนี้ไป หาพระที่ไหนมาลงดีหนออออออ เฮ้ออออ ต่อไปนี้นะ อยากโชร์แต่ของสวยๆ ของไม่สวยก็ไม่อยากโชร์

ท่าน 081 ป๊ะป๊ะป๊ะ ไปหาพระสมเด็จ มาชมกันต่ออีกดีกว่านะคะ ไปช่วยกันสอดส่อง ตามห้องอื่นๆกันต่อดีไหมคะ อิอิอิอิ แล้วนำภาพมาลงแล้วก็รีบลบอีก ฮิฮิฮิ
    dannce_

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ทู้#8107ช่วยดูให้ทีครับอยากหรับฝันดีไม่มีคนวิจารณ์อิๆๆๆ

10. yamie

สวัสดีคะ ท่านพ่อเลี้ยง 2 และ ท่าน 081 และ ท่าน kaitti และ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    วันนี้ ยามีพระสมเด็จพระพุทธกวักมาให้ชมคะ เสียดายกล้องถ่ายไม่ค่อยชัดคะ เลยได้ลักษณะพระสมเด็จมาไม่ชัดเจนเท่าที่ควรคะ แต่ก็มีภาพส่วนขยาย ของเนื้อหามาให้ชมกันบ้างเล็กน้อยคะ เสียดายที่พระหักมีตำหนิพระคะ ( พระเนื้อเหมือนงาแกะ ไม่รู้คิดเหมือนยาไหมคะ )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      284
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      242
      ขนาดไฟล์:
      335 KB
      เปิดดู:
      242
      ขนาดไฟล์:
      465 KB
      เปิดดู:
      237
      ขนาดไฟล์:
      431.8 KB
      เปิดดู:
      262
      ขนาดไฟล์:
      653.2 KB
      เปิดดู:
      246
  11. yamie

ต่อภาพส่วนขยาย ตอนที่ 2 นะคะ :cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      541 KB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      493 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      602.4 KB
      เปิดดู:
      234
      ขนาดไฟล์:
      512.9 KB
      เปิดดู:
      230
      ขนาดไฟล์:
      659.3 KB
      เปิดดู:
      229
  12. gri

gri เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    เอ้า เอา เข้าไป แซวป้ามาก เลยลืมวิจารณ์พระพุทธกวักเลย หุหุหุ

พิมพ์ดูแล้วเฉยๆ แต่เนื้อ OK และถ้าให้ก็จะรับไว้คับ คริ คริ คริ เนื้อเก่ายุคต้นดีจัง ฮู้.......
    หลังๆ มานี่ ป้าหามาลงสวยๆทั้งน้าน........ เลยน๊ะ เจ้าค๊ะ
    อิจฉาจัง หรือป้าเปิดแผง เปิดตู้ เปิดร้าน เปิด web พระใช่ป่ะ ถึงมีแต่พระงามๆ หุหุหุ

13. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    พระพุทธกวักของคุณยา นั้น พิมพ์ที่คุณยานำมาลง ตอบตามตรงผมไม่เคยเห็น ไม่แน่ใจว่าวัดไหนครับ

14. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    แท้ไม่แท้

แท้ไม่แท้ ไม่เป็นไรครับ ขอให้ใจเป็นพุธบูชาใน องค์สมเด็จสัมมาสัมพุธเจ้าก็อยู่เย็นเป็นสุข ก็พอแล้วครับ เฮ้องวดนี้เซ็ง ฟัน56 บนไปแค่ 25200 ฿

15. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆบ้างครับ

ลองเข้าไปอ่านดู

16. K501

K501 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    ไม่เป็นงาน

กระทู้ที่ผมลงไปพร้อมรูปพระสมเด็จบางขุนพรมผมลบแล้วนะครับเพราะไม่เห็นมีท่านสมาชิกท่านใดแสดงความคิดเห็นเลยไม่ทราบว่าผมทำผิดกติกาอะไรครับช่วยแนะนำขั้นตอนที่ถูกต้องด้วยคือผมทำไม่เป็นไม่มีความรู้เลยช่วยบอกเป็นขั้นตอนให้ทีครับผมก็แค่อยากมีความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเท่านั้นไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นเลยหวังว่าท่านสมาชิกทุกท่านจะรับผมเข้าเป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

17. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    พี่ๆ...ช่วยดู 100 ปี องค์นี้ให้หน่อยครับ....เขาจะเอามาจำนำผมครับ..รบกวนด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2012
  18. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ใครไม่ตอบก็ช่างเขาสิครับ พูดเองเออเองได้เลยคับ ดูอย่างผมเป็นต้น(ล้อเล่นนะขอรับ)
    ผมว่า บางทีพระของเราอาจจะดูยาก หรือไม่ก็ยังไม่สวย
    มีคนเขาถามมาถามไปเยอะ ถ้าไม่เตะตา พี่ๆเขาก็อาจจะไม่อยากจะตอบ
    ดูพระนะครับ ตอบถูกก็เท่านั้น
    ตอบผิด เปลืองตัวครับผม ยิ่งถ้าบอกว่า พระไม่ดี ก็อาจจะไปขัดขาขัดแข้งคนได้ขอรับ

19. yamie

สวัสดีคะ คุณ K501

ไม่ใช่ว่าเพื่อนสมาชิกไ่ม่ยอมให้เข้ากลุ่มนะคะ แต่มันมีหลายอย่างที่ไม่ตอบ อย่างท่าน Jmind ว่าไว้คะ บางครั้งก็เจอลองของ สมัครไอดีใหม่ๆมา บางครั้ง ตอบไปแล้วใช่ว่า ใครจะเชื่อ เพราะ เจ้าของพระรู้อยู่แก่ใจคะ ดูอย่างยายยานะคะ พระอยู่กับใครยายยาตีเก๊หมดคะ แต่ถ้าพระองค์เดียวกันอยู่กับยายยาหละก็ ทั้งแท้และสวยสุดๆคะ ( หยอกเย้าคะ ) ห้าห้าห้าเอิ๊กกก เล่นคนเดียวชมอยู่คนเดียว
    บางครั้งไม่อยากตอบเพราะ ตัวเองยังไม่เก่งพอคะ และบางทีตอบไป เจอเซียนกว่าเรา เหมือนเราเสียโง่ ยังไงไม่รู้คะ นิ่งเสียดีกว่า อิอิอิ ไม่ขาดทุน และ ไม่เสียดุลกำไร
    ถ้าอยากศึกษาพระสมเด็จจริงๆหละก็ ลองค้นคว้าตั้งแต่หน้า1 คะ อย่าท้อในการอ่าน อ่านจบเมื่อไรจะเข้าใจแบบคร่าวๆ เบื้องต้นแน่นอนคะ อย่ารีบร้อนที่จะเอ่ยถาม เหมือนต้องการทานอาหารสักจาน เราต้องเดินไปหยิบจานและช้อนมาเอง ดังนั้น ต้องเดินไปหยิบมา ด้วยตัวเอง โดยเฉพาะ ถ้าร้านแห่งนี้ติดป้ายไว้ว่า บริการตัวเองนะคะ หุหุหุหุ
    คาดว่าหากไม่เข้าใจ และสอบถามอาจมีคนตอบคำถามช่วยได้ไม่ยากคะ ยาเชื่อวาพี่วาซาบิ กับพี่เอ๊กยังป้วนเปี้ยนแถวนี้คะ แต่จะมาชื่อไรนั้นไม่ทราบได้ แต่ถึงอย่างไรก็ตามความรู้มีตั้งแต่หน้า 1 คะ ลองค้นหาด้วยตัวเองนะคะ

20. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

จำนำ กับผมก็ได้นะ 100 เดียว หุหุ........

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้