มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    โอววว....พระเจ้าจอร์ชงานนี้โดนเต็มๆ ครับ
    พิมพ์เลียนแบบพิมพ์ฐานแซมบางขุนพรหมเต็มๆ เลยครับ

2. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เรียน ท่านอาจารย์ ผมมีเนื้อโซนที่อาจารย์วิเคราะห์อยู่ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      464.2 KB
      เปิดดู:
      389
      ขนาดไฟล์:
      420.3 KB
      เปิดดู:
      384
  3. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนากับคุณxlmen ที่ตอบคำถามนะครับ

wasabi คงไม่มีเวลามาตอบคำถามให้เพื่อนๆอ่าน เพราะมีงานเข้ามาก รับผิดชอบหลายด้าน จึงไม่สะดวกที่จะเข้ามาแชร์ความรู้มากนัก บวกกับเครื่องcomputerโดน Virus กว่าจะเปิด จะส่ง ใช้เวลานานมาก และยังไม่มีเวลาส่งซ่อมเครื่องเลยครับ

เอาใจช่วยทุกท่าน ผมไม่ได้โพสต์เลยช่วงนี้ แต่ก็คิดถึงกระทู้นี้เหมือนกัน หวังว่าทุกท่านจะสามารถเอาชนะอุปสรรค์ในการเรียนรู้ได้ และเข้าใจพระสมเด็จ จากการตอบถามของคุณxlmen ส่วนท่านที่มีคำถาม บ้างครั้งต้องหาคำตอบให้ได้ด้วยตัวเองด้วยนะครับ

การศึกษาพระเครื่องนั้น ต้องบ้าคลั่ง เอาเป็นเอาตาย จนเข้าใจด้วยตนเองจึงจะใช้ได้ หากยังไม่เข้าใจต้องใช้หลัก สุ จิ ปุ ลิ ให้มาก สิ่งสำคัญต้องศึกษาอย่างเดียว ให้เชี่ยวชาญ ผมรับรองว่าใครได้อ่านกระทู้นี้อย่างจริงจัง คุณจะมีความรู้เฉพาะทาง และยังเป็นพื้นฐานในพระเครื่องสกุลอื่นๆ ได้โดยไม่รู้ตัว

เวลามีน้อย ต้องใช้ให้คุ้ม

อนุโมทนาครับ

4. xlmen

องค์นี้ก็เป็นอีกองค์หนึ่งที่เป็นพระฝีมือที่ผ่านการอบผิวมาครับ....
    รอยแตกลายงาบาดคมแบบนี้ต้องจำกันให้แม่นเลยครับจะได้ปลอดภัยกันถ้วนหน้าครับ...

ขนาดไฟล์:
      225 KB
      เปิดดู:
      480
  5. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์

6. xlmen

ขออนุโมทนาคุณวาซาบิซังเจ้าของกระทู้เช่นกันครับที่เปิดกระทู้ดีมีสาระเพื่อเป็นสื่อกลางสำหรับเพื่อนสมาชิกครับ....
    ส่วนเครื่องคอมที่บ้านผมก็แย่เช่นกันครับ...ถ้าวันไหนงานไม่เยอะและอากาศเป็นใจก็อาจจะแวะเวียนมาตอบคำถามเพื่อนสมาชิกแบบถูกๆ ผิดๆ เพื่อรอคุณวาซาบิซังไปพลางๆ ก่อนแหละครับ...หุหุ

สำหรับคืนนี้ก็คงจะต้องขอตัวไปก่อนหละครับ (ดึกสงัดซัดมาม่า)...เอ้ยดึกสงัดขอตัวไปงีบก่อนหละครับ นอนหลับฝันดีครับทุกท่าน อิอิ

7. ~191~

~191~ สมาชิก

ขอความกรุณาท่านwasabi san และท่าน xlmen ช่วยดูพระของผมให้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับท่าน.

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      125.8 KB
      เปิดดู:
      48
  8. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    องค์นี้จัดเป็นพระที่พิมพ์ไม่ได้มาตรฐานสากลก็จริง แต่จุดที่น่าสนใจก็คือ
    ผิวเนื้อมีการนำปูนเปลือกหอยมาผสมจริง มีการใช้ผงข้าวสุกจริง มีการใช้น้ำอ้อยเคี่ยวจริง...มีการใส่ผงดำจริง....

แต่ทั้งหมดที่กล่าวมานี้มิได้เป็นสิ่งที่ยืนยันว่าถ้ามีมวลสารครบแล้วจะต้องเป็นพระสมเด็จทั้งหมดนะครับ....

สิ่งที่จับได้ว่าองค์นี้ไม่ทันสมเด็จสร้างก็คือ "กรอบกระจก" ที่ด้านขวาขององค์พระมีเส้นซ้อนเกินออกมา 2 เส้น บ่งบอกว่าเป็นพระถอดพิมพ์...

ส่วนพิมพ์นั้นเจตนาเลียนแบบพิมพ์ของหลวงวิจารแต่แกะพิมพ์หลุดหลายจุดมาก...

พิจารณามวลสารมีการใส่มวลสารได้สมบูรณ์ใกล้เคียงของจริงมากแต่สิ่งที่หายไปก็คือ "ไม่มีผงเกสร" (จุดแดงที่เห็นถือว่าน้ำหนักน้อยไปครับ) "ไม่มีผงพุทธคุณในเนื้อพระ"

ที่สำคัญที่ผู้สร้างพระองค์นี้เขาลืมไปก็คือ...
    การผสมน้ำอ้อยเคี่ยวนั้นข้อเสียคือทำให้เนื้อพระผิวไม่สวยและแตกลายงา....(แตกลายงาคนละแบบกับการลงรัก) แต่องค์นี้กลับไม่แตกลายงาซึ่งก็ชี้ชัดว่าน่าจะเป็นพระใหม่เจตนาเลียนแบบแน่นอนครับ...[/QUOTE]

สุดยอด...ขอบคุณอาจารย์ มาก ครับ

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ฝากอีกองค์ครับพี่ช่วยทีครับอิๆๆ ...........( อ้อของกระทู้เดิมองค์วัดสุทัศน์สรุปแท้ใช้ไหมครับผมจะได้นิมนณ์ไปหมจีวรขึ้นคอครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      48
  10. xlmen

ผิวเนื้อยังไม่ใช่ปูนเปลือกหอยนะครับ...
    ส่วนคราบรักดูแปลกๆ โดยส่วนตัวผมยังไม่ชอบนะครับขอผ่านครับ

องค์นี้พิมพ์เส้นด้าย ผิวแต่งอบมาอีกแล้วครับรอยแตกลายงาบาดคม
    ผมเห็นแล้วก็เหนื่อยใจ....นึกสะท้อนใจว่าคนเราเดี๋ยวนี้เพียงเพื่อเงินเพียงอย่างเดียวถึงกับปลอมพระหลอกขายกันแบบดาดเดื่อนขนาดนี้....ช่างไม่กลัวบาปกลัวกรรมกันซะเลยครับ...

ส่วนองค์วัดสุทัศน์นี่ผ่านครับห่มจีวรให้ท่านได้เลยครับ...
    ถึงจะเป็นพระใหม่แต่มีศิลป์ในตัวและมีความเก่าตามอายุพอตัวครับ...ที่สำคัญคือ...ไม่ต้องกลัวของปลอมระบาดเพราะพิมพ์ไม่นิยมคนรู้จักน้อยโอกาสรอดพ้นมือผียังมีอยู่ครับ...หุหุ

11. ratscrab

ratscrab สมาชิกใหม่

ฝากดูหน่อยครับ มีคนบอกว่าบางขุนพรหม แต่ไม่รู้แท้ป่าว

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      57
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  12. aosjung

aosjung Active Member

ผมขอรบกวนอีกรอบนะคับพี่xlmenแบบว่ามันค้างคาใจนะคับ พระสมเด็จที่ผมโพสให้พี่ดูแล้ว ผมได้คำตอบจากพี่แล้วผมลองไปศึกษาเองดูเลยมีข้อสงสัยว่า
    พระสมเด็จพิมพ์อกครุฑทึ่ผมให้พี่วิเคราะห์นั้น จะตีเป็นของหลวงปู่ลำภุได้หรือไม่คับ พอดีผมเข้าไปในเว็ปศึกษาพิมพ์พระสมเด็จของหลวงปู่ เลยเจอรูปแบบของพิมพ์ที่คล้ายกับของผมคับ

ปล.ขอบคุณพี่มากคับที่ให้ความรู้แก่คนที่เข้ามาศึกษาพระใหม่ อนุโมธนาสาธู คับ

13. aosjung

aosjung Active Member

รุปพระคับ โพสใหม่เลย กลัวพี่จะไปหาเดวจะไม่เจอ เลยอดได้ความรู้เลย(อิอิ)

14. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้พิมพ์เส้นด้าย ผิวแต่งอบมาอีกแล้วครับ รอยแตกลายงาบาดคม ผมเห็นแล้วก็เหนื่อยใจ....นึกสะท้อนใจว่าคนเราเดี๋ยวนี้เพียงเพื่อเงินเพียงอย่างเดียวถึงกับปลอมพระหลอกขายกันแบบดาดเดื่อนขนาดนี้....ช่างไม่กลัวบาปกลัวกรรมกันซะเลยครับ...

:boo::boo::boo::boo::boo::boo:
    โอย....กลัวมากเลย ช่วงนี้มีแต่พระเนื้อปูนเปลือกหอยที่ดูมีมิติ และหนึกนุ่มมากมาย น่ากลัวมากครับเพื่อนสมาชิกต้องระวังไว้ รวมทั้งของผมทีโดนไปด้วย อิอิอิ

เรียนตามตรงว่ากลัวมากๆ แต่ไม่เข็ดดอกนะ อิอิอิ ต้องละเอียดมากขึ้นหน่อยแฮะ

ขอถามคุณ xlmen หน่อยครับ เดี๋ยวนี้เนื้อปูนหนึกนุ่มระบาดมาก มีข้อสังเกตุอะไรเพิ่มเติมไหมครับนอกจากการแตกลายงาที่คมเกินไป รบกวนด้วยครับ

อ้อ..........มีมาให้พิจารณาอีกแล้วเด้อ ผมดูแล้วเกศบัวตูมองค์นี้น่าจะผิดพิมพ์หรือเปล่า ด้านหน้า และหลังผิวไม่เหมือนกัน แต่อยากได้ เลยบูชามา ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      718.8 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      649.4 KB
      เปิดดู:
      133
  15. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนอาจาร์ย เช่นเคย ครับขอบคุณ ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      56
  16. 15938

15938 สมาชิก

ขอบคุณครับ รบกวนอีกครั้งขอความรู้เรื่องครบกรุแบบนี้ดีไหมครับ และเราจะดูคราบกรุที่ติดองค์พระได้อย่างไรบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      44.4 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      60 KB
      เปิดดู:
      69
  17. xlmen

มีคนเขาบอกผมมาว่าพระองค์นี้เป็นพระใหม่เจตนาทำผิวเก่าครับ...
    คราบน้ำอ้อยเคี่ยวยังสีเข้มอมน้ำตาลเหมือนเพิ่งเคี่ยวเสร็จใหม่ๆ อยู่เลยครับ...จบข่าว

องค์นี้ถ้าจะมองว่าเป็นลป.ลำภูก็มีโอกาสเป็นไปได้สูงมากเช่นกันครับ....
    ผมเองก็มองผ่านไปซะสนิทเลยครับ....มัวแต่เพ่งว่าใช่หรือไม่ใช่พระสมเด็จโตสร้างเท่านั้น

อย่างมวลสารที่เห็นก็แลดูเหมือนว่ามีการนำเศษพระแตกมาบด
    (บดไม่ละเอียดนัก) นำมาผสมในเนื้ออยู่เหมือนกันครับ...

ส่วนพิมพ์นั้นเป็นพิมพ์แท้ที่ตกทอดมา....ส่วนผิวเนื้อนั้นบางทีองค์นี้อาจจะเป็นพิมพ์ที่ไม่ได้บรรจุกรุก็เป็นได้ครับ...

เสียดายที่ผมยังไม่เคยเห็นพระของลป.ลำภู แบบไม่บรรจุกรุผมจึงยังไม่กล้าฟันธงว่าองค์นี้ว่าใช่ 100% ครับ...
    แต่เท่าที่ดูๆ ไปแล้วผมให้น้ำหนักทางลป.ลำภู 90% ครับ...

ที่เหลืออีก 10% ขอแนะนำให้ลองนำพระไปตรวจสอบโดยการนำพระส่งเข้าประกวด..น่าจะพอช่วยให้ได้คำตอบที่สมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ...

18. xlmen

โอววว.....พระเจ้าจอร์ชคุณอังคารเช่าพระแบบนี้มาได้อย่างไรกันครับ.....Ohhhh....Noooooooo

ผมเห็นแล้วปวดจี้(หัว)เลยครับ....
    การเช่าแบบสะสมก่อนศึกษานี่่แหละครับคือจุดขายที่ทำให้พระปลอมทุกวันนี้ก็ยังขายได้นิรันดร์กาลครับ...

องค์นี้ผิดทั้งพิมพ์ทั้งเนื้อ หมดลุ้นครับคุณอังคาร

ส่วนเรื่องปูนเปลือกหอยนั้นก็มีการทั้ง...
    ใช้ปูนจริงผสมมวลสารครบ อบด้วยเตาอบ ตากแดด ฝังดิน หมกทราย รอยแตกลายงาก็มีทั้งแตกคม แตกเพราะลงรักก่อนแล้วนำไปอบ แตกเพราะตากแดดนาน แตกเพราะน้ำยาเคมี

ส่วนใหญ่ถ้าแตกลายงาเพราะน้ำยาเคมีแล้วผิวเนื้อจะไม่ดูดน้ำ เวลาแช่น้ำแล้วจะไม่ค่อยปรากฎว่ามีฟองอากาศผุดออกมา...
    แต่ถ้าพระองค์นั้นเผาจนกระทั่งเกิดรูพรุนภายในโดยใส่น้ำยาเคลือบแต่น้อยผิวเนื้อก็จะมีฟองอากาศผุดออกมาได้เหมือนกัน...

โดยสรุปก็คือ "ต้องดูความเก่าของเนื้อปูนให้ออกครับ...สีปูนเก่าโดยธรรมชาติเป็นอย่างไร ???

ต้องหมั่นสังเกต....โดยให้เริ่มจากปูนซีเมนต์ก่อนเลยครับ...
    ปูนใหม่สีเป็นอย่างไร ปูนเก่าสีเป็นอย่างไร ปูนที่ก่อกำแพงมีตะไคร่จับสีเป็นอย่างไร

ปูนขาวใหม่เป็นอย่างไร ปูนขาวเก่าเป็นอย่างไร แล้วก็มาถึงปูนเปลือกหอยใหม่เป็นอย่างไร ปูนเปลือกหอยเก่าเป็นอย่างไร

สรุป ก็คือของแบบนี้เราต้องใช้ธรรมะของเจ้าประคุณสมเด็จเข้าช่วยครับนั่นก็คือ "พิจารณา มหาพิจารณา"

ใครท่องได้...ปฎิบัติได้รับรองว่าจะต้องสามารถหาเหตุหาผลกันได้ทุกคนอย่างแน่นอนครับ....หุหุ

19. xlmen

หมดลุ้นครับ...

องค์นี้ผิวเนื้อหมกทรายมาครับ...มิใช่คราบกรุครับ
    ถ้าอยากทราบว่าผิวหมกทรายเป็นอย่างไรต้องลองทดลองทำดูครับ
    (อย่าทำปลอมจำหน่ายหละครับมันบาปครับ...หุหุ)

20. Tobyss

Tobyss สมาชิก

12 กรกฎาคม 2010
    รบกวนด้วยครับ

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วย ขอบคุณล่วงหน้าที่สละเวลาครับ..

ขนาดไฟล์:
      726.6 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      870.7 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      787.6 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้