มาคุยกันดู ว่าจะเก็บพระอะไรที่ไม่แพงแล้วรออนาคตดีกว่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนปั้นพระ, 9 กุมภาพันธ์ 2011.

1. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

บางขุนพรหมปี 17 ราคาก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ยังไม่แรงเท่าวันระฆังรุ่น 100 ปี ( 15 )

แต่แปลกตรงที่ว่า บางขุนพรหมปี 31 กลับแรงกว่า วัดระฆัง รุ่น 108 ปี ( 23 )

บางขุนพรหมปี 31 พิมพ์ A ตัดมือ สภาพสวยๆ มีกล่องเดิมด้วย ราคาจะพอๆกับ วัดระฆัง รุ่น 100 ปีแล้ว ( ไม่ได้เอาไปเปรียบกับรุ่นพิมพ์นิยมนะ )

สรุป ถ้าเป็นบางขุนพรหม ปี 17 , 31 เก็บได้หมดครับ บางขุนพรหมปี 31

ยังมีอีก 1 รุ่นครับ ที่แรงมากๆ คือรุ่นพิเศษโรยผง ราคาไปไกลกว่า บางขุนพรหมปี 17 อีก

หายากด้วย ผมตามเก้บยังไม่ค่อยเจอเลย พอเจอทีนึง เห็นราคาก็แทบสลบ....

สมเด็จ 3 วัด เก็บได้หมดครับ....ไล่ตั้งแต่ปี 15 ลงมาเรื่อยๆ ราคาไม่แรงเท่าไหร่

( ยกเว้น 100 ปี ไข่ปลาเลือน & เส้นด้าย ( เศียรโต บล๊อคแรก ราคายิ่งกระโดดไปกว่า 2 พิมพ์ที่บอกอีกครับ ) บางขุนพรหมปี 17 พอเก็บได้ครับ 31 ราคาก็แรงขึ้นเรื่อยๆ )

เดี๋ยวว่างๆ ผมจะถ่ายรูปพระที่ผมเก็บอยู่มาลงให้ชมกัน.....ส่วนมากจะมีแต่สมเด็จครับ

แล้วก็เป็นสมเด็จรุ่นใหม่ๆด้วยครับ ของเก่าไม่มีหรอกครับ แหะๆ

ปล...หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร ก็เก็บนะครับ ใครมีแล้วอยากปล่อย PM ได้ครับ

2. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขออนุญาติเนะครับว่า ถ้าต้องการอนาคตอันสั้น

หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรสครับ

โดยเฉพาะเครื่องราง สนามเริ่มหากันครับ

ได้ราคาก็ออกได้ครับ ตอนนี้มีคนเก็บไว้เกร็งกำไร

แต่เก็บหลังๆ ตัวจะเกร็งได้นะครับ

ว่าแต่มีดหมอหลวงปู่ธูป พี่คนปั้นพระ จะกรุณานำมาให้ชมหน่อยได้มั้ยครับ

เจอหลายด้ามแล้ว บอกตามตรงไม่เป็นจริงๆครับ

3. ศาสดาเอก

ศาสดาเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ต้ององค์นี้ครับ
    พระพุทธบูรพามิ่งมงคลครับ
    ท่านพระราชสุตาลงกรณ์ รองเจ้าคณะจังหวัดยโสธร เจ้าอาวาส วัดบูรพารามใต้อ.ทรายมูล สร้างตอนท่านได้รับพัดยศใหม่ๆถือเป็นรุ่นแรกครับ
    และสร้างแจกอีกในงานรับปริญญาเอกของท่านครับ
    มีหลายท่านที่รับราชการบอกว่าดีทางยศครับ
    บูชาไม่กีปีก็ได้เลื่อนยศทั้งที่ไม่เคยคิดครับ
    ราคาขอบอกยังไม่พุ่งครับ100กว่าบาทครับ
    ผมเป็นศิษย์ของท่านรู้ถึงด้านต่างๆดีคราบขอบอก

ไฟล์ที่แนบมา:

4. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมและช่วยกันตอบและแนะนำพระครับ ถ้าผมคนเดียวคงจะไม่รู้ทั้งหมด ก็รบกวนทุกๆท่านด้วยนะครับ ถือว่าเป็นกระทู้ส่วนกลางที่ทุกคนมีส่วนร่วม เพื่อที่จะช่วยลดความเสี่ยงและเป็นแนวทางในการเช่าพระ ทั้งสำหรับคนที่เป็นแล้วและท่านที่เพิ่งจะเริ่มเล่นพระทั้งหลายด้วย
    คือเล่นพระแบบนี้จะทำให้โดนเก๊ได้ยากและมีราคาถูกกว่าพระที่กำลังดังอยู่เวลานี้ เพราะถึงที่สุดแล้วความนิยมพระก็จะวนมาถึงพระที่เราเก็บไว้ในราคาถูกแล้วนำออกมาขายได้แพงขึ้น ทำให้รู้สึกสนุกและเป็นกำลังใจให้เล่นพระกันต่อไป วงการก็จะไม่เงียบเหงาด้วยครับ
    ใครก็สามารถช่วยตอบช่วยแนะนำได้ทุกท่าน ได้โปรดอย่านึกว่าเป็นกระทู้ของผมคนเดียว
    ใครมีพระอะไรอยากจะถาม(เฉพาะเรื่องราคาและความน่าเก็บ)ก็เข้ามาถามได้เลยครับ

และขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าไว้ด้วยครับ

5. คนปั้นพระ

หลวงพ่อคงทางส่วนกลางช่วงนี้เงียบไปนิดนึงครับ ต้องรอรอบกันยาวหน่อยแต่ถ้าสายป่านยาวก็น่าเก็บครับ และอีกองค์ทางระยองที่น่าเก็บคือหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก แต่บางรุ่นก็เก็บไม่ลงอีกแล้ว แต่ก็อยู่ที่เราครับ บางครั้งคนที่เช่าไปสมัยก่อนแล้วราคาตก ก็จะยังไม่ทราบว่าราคาขึ้นมาอีกรอบแล้ว อยู่ที่ใครจะไวกว่ากันครับ
    ส่วนหลวงปู่ธูปผมไม่ค่อยจะได้เก็บเลยครับพี่ธณต มีดก็ยังไม่เคยเห็นเลย ผมว่าน่าจะหายากพอสมควร เห็นแต่พระเนื้อผงน้ำมันก้นปั้มยันตุ์ใบพัด(ยันตุ์3) ราคายังพอเก็บได้อยู่ครับ

ส่วนท่านอื่นๆ จะทยอยตอบให้นะครับ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอแนะครับหากแนะนำแล้วมีรูปให้ชมด้วยเพื่อประกอบว่าพระรูปร่างหน้าตาอย่างไรยิ่งแจ๋วเลยครับ แต่ก็อีกนั้นล่ะครับเดี๋ยวไปโดนจริตใครเข้ามาอีกจะมาพูดมากกันอีก น่ารำคาญ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สายกรรมฐานครับ ...อาจารย์ฝั้น หลวงปู่ขาว หลวงปู่ดุลย์

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

หลวงปุ่ม่น วัดเนินตามาก ผมเห็นมีลุงคนนึงแกไปเช่ามาจากวัดพร้อมกล่อง จำไม่ได้ว่า รุ่นอะไร มี เหรียญล้อแม็ค และอีก 2-3 อย่าง ด้วยเด๋วจะลองไปเซิฟ ๆ ดูนะครับ

9. badjoize

badjoize เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้จักพี่จังครับ เพราะผมก็ลูกหลานหลวงพ่อจ้อย บ้านยายอยู่ ตำบล หนองกรดปากทางเข้าวัดเลยครับ...

10. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ช่วงนี้กำลังเล็งเหรียญหลวงปู่ทวดรุ่น 3 - 4 อยู่ครับ

ผมว่าเก็บไว้ยาวๆ น่าจะโอเคครับ

11. tana0844

tana0844 เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บหลวงพ่อเงิน ... วัดบางคลาน .. วัดท้ายน้ำ วัดยางสามต้น แน่นอนครับ หาใหม่ แต่ขอให้เป็น สายของทั้งสามวัดนี้ครับ

12. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวนะครับ

เก็บแบบว่าไม่ได้หวังอนาคตนะครับ พระ ภปร ครับ

ทั้งเหรียญ พระผง พระบูชา ภปร ครับเก็บหมด

โดยเฉพาะรุ่นที่ในหลวงทรงจัดสร้าง เททองหรือมี เส้นพระเกษา พระทน

(ไม่รู้เรียกถูกหรือป่าว)

หรือมีผงจิตรดาเป็นมวลสารนะครับ

13. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

555...บ้านผมก็อยุ่ ต.หนองกรดครับ บ้านหนองเบน ปากทางเข้าวัดศรีอุทุมพรเหมือนกัน

14. คนปั้นพระ

เจอคนบ้านเดียวกันเข้าแล้ว ยังไงก็อย่าลืมแบ่งหลวงพ่อจ้อยมาทางส่วนกลางบ้างนะครับ:cool:

15. คนปั้นพระ

หลวงปู่ดุลย์น่าเก็บครับช่วงนี้ เพราะราคาลงไปแล้ว แต่ก็ต้องระมัดระวังเป็นอย่างยิ่ง เพราะทุ่นระเบิดที่ปั๊มกันออกมาช่วงท่านดัง นี่ยังมีอยู่เต็มทุกพื้นที่
    ถ้าเป็นผู้ที่เริ่มเล่นพระและไม่ชำนาญเรื่องพระหลวงปู่ดุลย์ ก็แนะนำให้ซื้อกับศูนย์พระที่มีรับประกันหรือบุคคลที่น่าเชื่อถือ อาจจะแพงกว่านิดนึงแต่สบายใจกว่า ต้องยอกรับว่าฝีมือเก๊ได้เฉียบ ถ้าดูได้ไม่เต็มร้อยนี่โดนเกือบทุกราย ผมก็เป็นหนึ่งในผู้ที่โดนเหมือนกันครับ

หลวงปู่คำพัน หลวงปู่แหวน หลวงปู่สาม หลวงปู่สิมฯลฯ ที่กล่าวนามมาท่านมานี่ช่วงก่อนราคาพุ่งขึ้นมาก แต่ช่วงนี้นิ่งไป ถ้าเงินยาวเก็บได้ครับ เน้นสวย ผิวเดิม เนื้อนวะ หรือเนื้อเงิน ก็จะดีมากครับ

ส่วนท่านที่มีทุนทรัพย์เยอะหน่อย ก็แนะนำหลวงปู่ทวด หลวงพ่อพรหม หลวงปู่ทิม คือช่วงนี้ราคานิ่งก็จริงแต่ก็ยังแพงอยู่ ราคาพระเนี่ยบางครั้งในตอนปัจจุบันเราจะรู้สึกว่าแพงเกินไป แต่ถ้าคุณมีเงินเหลือ ผมว่าซื้อเก็บไว้เถอะครับ ดอกเบี๊ยดีกว่าไปฝากธนาคารอีก เมื่อวานตอนเช้า เฮีย...ที่รู้จักกันห้อยกริ่งชินบัญชรก้นทองแดงองค์สวยไว้ในคอ คือแกเป็นคนกล้าซื้อพระสวย สู้ราคาครับ แก่บอกว่าแกซื้อมา45000บาท เมื่อสิบปีก่อน ตอนนั้นพระเล่นกันประมาณหมื่นกว่าบาทเอง แต่ตอนนี้มีคนให้แล้ว400,000บาท แกก็ยังเฉยๆ ผมเจอกับแกทุกเช้า กินกาแฟร้านเดียวกัน พระแบบนี้ราคาไม่มีตก มีแต่ขึ้นช้าหรือขึ้นเร็วเท่านั้นครับ

ไว้จะมาอัพเดทและหาพระรุ่นที่น่าเก็บให้อีกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2011
  16. badjoize

badjoize เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่หมู่บ้านดอนเสาร์อะครับ ใกล้ๆกับโรงเรียนหนองกรดเลยอะครับ

แบ่งให้ชมกัน อิอิ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      122
  17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผมเก็บแค่พระปิดตา หลวงปู่ม่นองค์เดียวครับ

ขนาดไฟล์:
      388.6 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      389.5 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      370.9 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      368.3 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      386.1 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      390.1 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      367.9 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      355.7 KB
      เปิดดู:
      100
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  18. คนปั้นพระ

เก็บพระปิดตาพอได้ครับ แต่หลวงปู่ม่นเค้าเล่นเป็นบางรุ่นครับ เช่นเหรียญนพเก้า พวกเหรียญเงินหน้าทองคำ นวะหน้าทองคำ เหรียญทองคำ เน้นเป็นพวกเหรียญจะดีกว่าครับ

19. tee_tores

ขอบคุณ คุณคนปั้นพระมากครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าจะเก็บพระปิดตาครับ ส่วนหลวงพ่อคุณ ยังไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว รบกวนท่านๆ ดูให้ทีครับผม

20. คนปั้นพระ

วันก่อนคุยกับเพื่อนทีมีแผงพระ บอกตอนนี้พวกเค้าเริ่มเก็บรูปหล่อหลวงพ่อโสธรปี30 บอกว่าพิธีดีและยังไม่แพง ซื้อเหมาเป็นร้อยก็ดีเลยครับ แต่ส่วนตัวผมว่ายังยาวไกลไปหน่อย จริงๆพระกริ่งเล็กปี03,05,06,10(หน้าที่ไม่นิยม)
    ก็น่าเก็บครับเพราะยังไม่แพงมากส่วนหน้านิยมราคาไปไกลแล้วครับ หรือพวกเหรียญปั้มสองหน้า ปี 03,05,08 ก็น่าสะสมไว้ ที่สำคัญเน้นสวยเท่านั้น
    พ่อโสธรกรมตำรวจบรรดาเนื้อเนื้อเงินต่างๆ ราคาเบาลงกว่าเมื่อก่อน เก็บได้ก็เก็บเลยครับ เพราะทองคำทุกไซ้ร์ราคาไปไกลมาแล้ว เดี๋ยวพวกเนื้อเงินก็กลับขึ้นมาอย่างเก่าครับ ถือว่าเป็นการลงทุนที่ไม่ยาวไกลมาก