มาคุยกันดู ว่าจะเก็บพระอะไรที่ไม่แพงแล้วรออนาคตดีกว่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนปั้นพระ, 9 กุมภาพันธ์ 2011.

1. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็รู้ไม่หมดหรอกครับ บางอย่างก็ต้องรอสมาชิกที่ชำนาญเข้ามาให้ข้อมูลเหมือนกันครับ

ชุดที่คุณเช่ามาผมดูว่ารายการ1-2น่าจะไปได้ดีกว่าองค์อื่นนะครับ
    ส่วนพระของคุณพ่อคุณนั้นรายการ2-3นั้นน่าจะดูกว่าองค์อื่น พระที่เป็นของหลวงพ่อแพตอนนี้เงียบเกือบทั้งหมดครับ ยกเว้นรุ่นที่เป็นรุ่นยุคแรกก็พอไปได้ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปเช่าเก็บไว้ครับ

2. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณครับ มีเพิ่มเติม
    เหรียญรูปไข่(ทองแดงรมดำ) หลวงพ่อมุ่ยเสาร์5 ปี 2516 รุ่นนี้พอไหวไหมครับ
    แล้วก็อยากถามว่า
    พระเทริดขนนก ค่ายอดิศร สระบุรี ปี 2514 มีอนาคตไหม แล้วตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  3. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง ปี 251กว่า มีหลายรุ่น

4. champnutt

เงียบจัง พี่ๆหายไปไหนกันหมดคับ

5. localman

localman Active Member

อัพซะหน่อย เลยมีเรื่องมาถามพี่ๆๆนะครับ

หลวงพ่อทวด เลื่อนสมณศักดิ์ 49-53 เนื้อทองแดงมีบล๊อกไหล่ขีด ไหล่สองขีดหรือเปล่าครับพี่ เห็นตามเว็บประมูลเยอะมาก เลยงง ไม่รู้อันไหนเก๊ อันไหนแท้

6. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ผมไปถามพวกเซียนพระทั้งเล็กทั้งใหญ่มาแล้ว
    ตอนนี้ทั่วตลาดตุนหลวงพ่อคูณเบอร์1 พวกรุ่นต่างๆที่จัดประกวด

ถ้าพระเก่าก็กระดูกผีวัดโพธิ์ สโลแกนพระสำหรับผีพนัน อันนี้ผมอยากได้เป็นการส่วนตัว
    ไม่รู้จะหาได้จากไหนบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2013
  7. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนแผนพ่อสาคร ปี30 ตะกรุดเงินขึ้นไป กับ ปี38 ตะกรุดทองคำ

พ่อคูณ รุ่นเก่าๆ

พ่อทอง วัดเขาพระพุทธบาท ชัยภูมิ รุ่นแรก

Confirm!!!!

8. localman

หลวงพ่อทวด พิมพ์เสมาใหญ่รมดำ พิมพ์เสมาใหญ่ชุบนิกเกิ้ล ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 5 ปี 55 น่าเก็บไหมครับ ผมไม่รู้ว่าวัดออกวัดไหน เห็นเขาลงเว็บประมูลอย่างงี้ เลยเอามาถามพี่ๆๆ ขอบคุณครับ

9. champnutt

ดีครับแนะนำกันเยอะๆคับ ไม่ทราบว่าเว็บนี้มีกฎเรื่องราคาไหมว่าบอกได้ไม่ได้ เพราะอยากทราบราคาเผื่อเดินตลาดแล้วเจอ จะได้รู้กัน

10. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    มาแอบดูพระควรเก็บช้าไปนิดไม่รู้จะทันอะป่าวเอิกเอิกเอิก แบบหลักร้อยปล่อยพันกลางๆมีไหมครับพี่อิอิอิ

11. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ออกวัดบ้านกล้วย จ.สระบุรีใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นชุดนี้ผมไม่พูดละกัน

12. localman

หลวงพ่อคูณ เจริญพร 89 กับ สร้างบารมี 90 น่าเก็บไหมครับพี่ ถ้าเก็บควรเก็บเนื้ออะไรครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับผม

13. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับออกวัดบ้านกล้วย เคยลองให้เพื่อนที่อยู่แถววัดพระญาติพอรู้จัก
    พระในว้ดบ้างไปลองถาม เผื่อพอมีเหลือแบ่ง และไปถามหาข้อมูล
    พระในวัดบอกไม่รู้เรื่อง เพราะที่วัดบ้านกล้วยกับพวกกรรมการ
    มาขออนุญาตสร้าง พระชุดลพ.กลั่น ทางวัดก็อนุญาตไป
    รายละเอียดต้องไปถามวัดโน้นเอง พระท่านก็เลยให้เบอร์วัดบ้านกล้วยมา
    โทรไป บอกต้องติดต่อผ่านพวกศูนย์พระ ลองโทรไปถามทุกศูนย์
    ไม่มีเหลือ ถ้ามีราคาแบบน่ากลัวมากครับ ผมเห็นเหรียญสวย
    กะแค่เก็บเล่นๆไว้สะสมซักเหรียญ และกะเผื่อแจกผู้ใหญ่ตอนปีใหม่
    อีกซักเหรียญ เห็นราคาแล้วยังถอย ไปหารุ่นอื่นดีกว่าครับ
    อีกอย่างเหรียญค่อนข้างจองนานมาก กว่าจะได้ช่วงธค.
    คิดแล้วยิ่งไม่อยากเสี่ยง ที่โพสเรื่องนี้เพราะแปลกใจที่ราคา
    แรงและเร็วมาก ทั้งๆที่ทุกวันนี้พระใหม่ๆที่ออกก็แข่งกันสูง
    รุ่นนี้พิธีการและรายละเอียดการจัดสร้าง ก็ยังไม่ชัดเจน
    แค่มีใบรายการจองพระอย่างเดียว แต่อาศัยที่น่าสนใจเพราะเป็น
    เหรียญลพ.กลั่นและทำออกมาแบบย้อนยุคพิมพ์ข้อเบ็ด
    ถ้าจะเก็บสะสมก็เพราะจุดนี้เท่านั้นครับ แต่ถ้าแพงเว่อร์ก็ไม่ไหว

14. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    รุ่นย้อนยุคทั้งหลาย เอาเข้าจริง สุดท้ายแล้ว ก็ไม่ได้รับความนิยม
    ยิ่งสร้างเหมือนของเก่า นานไปโอกาสโดนตีเก๊สูงมาก เพราะไม่มีทางเป็นของแท้(รุ่นดั้งเดิม)ไปได้ แล้วคนก็ไม่ได้มองเป็นพระใหม่ เพราะตั้งใจเลียนแบบของเก่า
    ใส่ตลับ กรอบ หรือเลี่ยมทอง ไม่มีอะไรบ่งชี้ว่าเป็นรุ่นย้อนยุค
    ยกเว้นจะมากับกล่องเดิม ๆ ให้เห็นว่าเป็นรุ่นย้อนยุค
    (แต่ก็ไม่เห็นของที่ไหน ทำย้อนยุคแล้่วคนจะนิยมกันจริง ๆ ที่ดูเ้หมือนนิยมก็แค่ช่วงแรกที่ลงโฆษณา หรือโปรโมท คนสร้างขายหมด ก็โปรโมทรุ่นอื่นกันต่อ รุ่นเก่าก็เงียบไป)

15. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ง่ายๆครับ ผมอยู่สระบุรี ผมก็ไม่ได้เอาเหรียญชุดนี้เพราะ หลวงพ่อกลั่นอยู่อยุธยา ถ้าย้อนยุคต้องวัดพระญาติจัดสร้างเองครับ แต่ที่ออกวัดบ้านกล้วย
    สระบุรี ผมมองว่าไม่มีความน่าเก็บสะสม ส่วนจุดมุงหมายที่กลุ่มจัดสร้างนำหลวงพ่อกลั่นมาสร้างเพราะถ้าเอา หลวงพ่อจุล ยอดจองไม่ดีแน่นอนครับ เลยต้องนำแบบหลวงพ่อกลั่นมาใช้ ถ้าศรัทธาก็บูชาไม่ต้องเยอะ แต่ถ้าอนาคต จะเชื่อผมหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ แต่กลุ่มนี้ผมรู้ดีว่าทำพระยังไง

16. champnutt

ตกไปหน้าสามแล้ว ขอขุดนิดนึงคับ

17. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    สู้ตาย เชื่อเซียนใหญ่ เก็บหลวงพ่อคูณมาตุนไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

18. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่แนะนำ

19. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010

ผมคิดว่าน่าจะเป็นพระประจำปีของวัดช้างให้ครับ ... คือ สร้างทุกปี

20. localman

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล เป็นประโยชน์มากเลยครับผม