มาคุยกันดู ว่าจะเก็บพระอะไรที่ไม่แพงแล้วรออนาคตดีกว่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนปั้นพระ, 9 กุมภาพันธ์ 2011.

1. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    โหพี่ ถ้ามันบอกทองแดงเหรียญละ 3-5หมื่น พี่สวนไปเลยจะเอากี่เหรียญ ซื้อเข้าเท่าไหร่ ตอนนี้ทองแดงโค๊ด เปิดกันมาที่12000คือแพงสุด ทองคำราคาซื้อกันไปล่าสุด 300000 เงินหน้ากากทองคำ120000 ดูเลข เนื้อเงินลงยาเกือบจะ40000 เฉพาะสีแดงเหลือง แต่รุ่นนี้ แนะนำให้เก็บเนื้อนวะโลหะครับ ผิวสวยยังไม่ถึง20000เก็บได้
    ส่วน๑๐๐ปี ตอนนี้ราคาเริ่มขยับ เพราะเลื่อน๒วิ่งโด่งเลยในช่วงเกือยสองเดือนนี้ แต่๑๐๐ปีคนถือของเยอะ คนขายมากกว่าคนซื้อ เอาแค่เจ้าใหญ่บนห้างเก็บไปร่วมเจ็ดล้านผมยังลังเล จะเข้าดีมั้ยกำลังวิเคราะห์ข้อมูล แฮะๆ

2. midorimon

midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมงบน้อย เก็บ วัดระฆังอนุสรณ์122ปี ราคาย่อมเยาว์ ที่วัดองค์ละ100เดียวพร้อมกล่อง ของปลอมน่าจะยังไม่มี เห็นมีโผล่ในรายการประกวดแว๊ปๆ

3. midorimon

midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

ไปดูมาอีกทีราคาที่วัดขยับขึ้นแล้วพิมพ์นิยมมีจุด องค์ละ300บ. เห็นว่าใกล้หมดแล้ว เพราะเอาแจกคนที่ทำบุญที่วัด200บ.รับ 1องค์ เมื่อวันที่ 22 มิ.ย56
    ที่ผ่านมาไปตั้งเยอะ

4. toya57

toya57 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    เหรียญเศรษฐี
    พระครูวิวิตสมาจาร (หลวงพ่อผล) วัดหนองแขม
    อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี รุ่น "เศรษฐี"
    สมทบทุนบูรณะเสนาสนะวัดหนองแขม จัดสร้างในปี พ.ศ.2554

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  5. localman

localman Active Member

๊๊UP

ตกไปไกลแล้ว ขุดขึ้นมาอีกสักหน่อยเผื่อจะมีประโยชน์

6. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    หลวงพ่อคูณ เอารุ่นต่างๆที่เขาจัดประกวดพอไหวไหม

7. เด็กโก-ลก

อัพเดท ผมเป็นคนถ้าคิดแล้วต้องทำ และจะต้องทำให้ได้

วันนี้ทยอยสั่งออร์เดอร์แล้วครับ เพิ่งติดต่อรังใหญ่สายหลวงพ่อคูณเมื่อตะกี้เอง
    สำหรับพระตระกูลหลวงพ่อคูณรุ่นต่างๆ
    ทั้งเหรียญปี19 เหรียญเม็ดแตงที่ยังถูก รุ่นต่างๆสมัยปี 19 36
    เหรียญเลื่อนรุ่นแรก งบตั้งไว้ราว 2แสน ทยอยเอา

ว่างๆจะเอามาให้ชมครับ
    ...............................................
    ส่วนที่จะเก็บเพราะชอบไม่แคร์ราคาตลาด ได้แก่ พระสกุลเนื้อดินกำแพงเพชรครับ ทั้งนางกำแพง กำแพงกลีบบัว กำแพงฐานตาราง ซุ้มยอ(ซุ้มกอ กับเม็ดขนุนมีแล้ว ขืนเก็บอีกกระเป๋าคงกลวงน่าดู)

8. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    พอดีเข้ากระทู้พี่ปั้นพระมาศึกษา มาเจอข้อความศิษย์น้องพิมพ์ผิดในชื่อองค์หลวงพ่อ เด๋วคนจะเข้าใจผิด องค์หลวงพ่อทบ ธัมมปัญโญ [/COLOR]พระครูวิชิตพัชราจารย์ เทพเจ้าแห่งความขลัง[FONT="Aria[COLOR="Black"]ตามประวัติว่าไว้...องค์สมเด็จพระสังฆราชแพ วัดสุทัศน์วนาราม ท่านกล่าว อมตะวาจาไว้ในคราว องค์หลวงพ่อทบ ไปปลุกเสก ณ.วัดสุทัศน์ ว่า "ท่านทบท่านขลังนัก"[/COLOR][/SIZE][/FONT]

9. bluesahara007

bluesahara007 Active Member

เณรคำ(อันนี้อย่าเก็บ อิอิ) เข้าเรื่องครับ ผมแนะนำ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับ เหตุผล วัตถุมงคลของท่านพุทธคุณเด่น ราคายังไม่แรง สร้างน้อย และมีตัวเลขการสร้างชัดเจน มีประสบการณ์แล้วหลายรุ่น

10. คิงคอง99

แนะนำให้เก็บเหรียญอาจารย์ฝั่น อาจาโรครับรุ่น1ถึงรุ่น9แพงขั้นเทพไปแล้วเก็บไม่ได้ คงพอเก็บกันได้ก็รุ่น11-120 เจอรุ่นไหนเก็บรุ่นนั้นไว้ อนาคตไงก็ดีแน่ครับ เพราะพระเครื่องที่ท่านอธิฐานจิต ไว้นั้นสุดยอดทุกรุ่นจริงๆครับ

11. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ + หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ เวิร์คสุดชั่วโมงนี้

12. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมเก็บเหรียญ ร.5หลังช้างหลังครุฑครับราคาเบามากช่วงนี้

13. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้อะไรมันก็ไม่ได้เป็นอย่างที่หวังครับ มันตึงตัวไปหมด ซื้อขายก็ระมัดระวังกันหน่อยครับ สายป่านไม่ยาวก็จงคิดให้จงหนักหน่อย เดี๋ยวจะติดมือครับ

14. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกะท่านคิงคองครับขอเพี่มหลวงพ่อคูณด้วยครับแรงจริงๆอะ

15. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

อาจไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นะครับเพียงแต่เห็น
    เหรียญลพ.กลั่น พิมพ์ย้อนยุคขอเบ็ด
    ที่พึ่งออกมาเห็นราคาวิ่งแล้วต้องถอยทีเดียวครับ
    พึ่งเริ่มเปิดจอง เมื่อประมาณกลางเดือนที่แล้วจะ ได้ของต้นธค.
    ตอนนี้ราคาเนื้อทองแดงจากพาร์200 เป็นพันสองถึงพันห้า
    นวะพาร์เก้าร้อย ตอนนี้เปิดกันที่สี่พันห้าถึงห้าพัน
    เนื้อเงินแปดเก้าพันแล้วครับ
    เห็นเหรียญสวยอยากสะสม ไม่ได้เน้นอนาคตแต่เจอราคาแล้ว
    จับไม่ลงจริงๆครับ คุยกับพวกที่ได้ยอดไว้ในมือ เห็นบอกเปิดราคานี้กันแล้ว
    อึ้งชะงักกันพอควร

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2013
  16. คิงคอง99

ใช่ครับพี่ปั้นพระเศรษฐกิจ แบบนี้ ซื้อพระแพงรับรองเวลาจะขาย ขายไม่ออกแน่นอน ถ้าขายได้ก็ต้องขาดทุนบานแน่ๆ ผมอยู่อิสาน นี่ผมก้เริ่มเก็บสะสม เหรียญพระอาจารย์ฝั่น ทุกรุ่นที่ทันท่านครับ ใครเอามาถ้าไม่แพงจนเกินไปผมรับเข้ารังหมดเลยครับ ส่วนพระเกจิองค์ฺหลวงพ่อทิม ว่ากันเป็นหมื่นเป็นแสนเลยแต่ล่ะคนที่มา ใครจะไปซื้อเก็บไหวล่ะครับ ดีไม่ดีเจอเก๊ฝีมืออีกซ้ำหนักเลยนะครับอิอิ

17. เด็กโก-ลก

แต่เศรษฐกิจอย่างนี้ ผมอยากให้เซียนพระมาหาผมจัง จะได้เช่าถูกๆซักที
    มีแต่เดินไปถามเจอ แพงขายแพงกว่า

18. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    แนะนำด้วยครับ จะคอยติดตาม

19. champnutt

ผมไปได้พระผงหลวงตาบัวมาครับเห็นว่าทำแจกหลังจากพระราชทานเพลิง(เรียกถูกเปล่าไม่รู้)ได้มาจากผู้ใหญ่ที่นับถือในอุดร มีไครพอทราบประวัติไหมครับเห็นว่ามวลสารเป็นพวกข้าวก้นบาตร อัฐิหลวงตา ประมานนี้ อนาคตน่าจะดีไหมคับ

20. champnutt

ที่ผมเก็บแบบเสียเงินเช่าเองก็
    1. หูยานจปร. 2513 รุ่นปืนแตกวัดราชบพิตร พิธีใหญ่ เกจิปลุกเสกเยอะ
    2. พระร่วงยุทธหัตถี 2513 พิธีใหญ่เช่นกันคับ
    3. ปรกใบมะขามวัดอนงค์ ปี 2518 หลวงปู่โต๊ะปลุกเสก
    4. เบี้ยแก้หุ้มเงิน 84 ปี หลวงปู่เจือ
    แล้วก็พระที่เป็นสมบัติของพ่อ
    1. สมเด็จหลวงพ่อแพ 5000
    2. ขุนแผนคู่ หลวงพ่อมุ่ย พิมพ์เล็ก
    3. หลวงปู่ทวด ลอยองค์ เสาร์ห้า 2523
    4. หลวงพ่อผาง 2517
    5. เจ้าสัวหลวงพ่อแพ 89
    ไม่ทราบว่าองค์ไหนพอมีลุ้นบ้างไหมคับ พี่ๆ