มอบพระ"สมบัติพ่อให้",สมบัติของแผ่นดิน"และพระอื่นๆให้บูชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย vichian, 11 เมษายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ก้อง_ฉัตรชัย

ก้อง_ฉัตรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007

สวัสดีตอนดึกครับพี่วิเชียร ผมอยากจะร่วมทำบุญอีกรายการครับผม เป็นสมเด็จองค์ปฐมครับ ผมว่าจะขอจองไว้ 1 องค์ครับ แต่คงโอนเงินร่วมทำบุญช้าหน่อยนะครับ อาจจะสิ้นเดือนได้มั้งครับ ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ร่วมทำบุญช้า ขอบคุณมากครับผม

ปล. ในภาพเป็นภาพถ่ายหน้า-หลังหรือเปล่าครับ

2. kussalajitto

kussalajitto เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ วิเชียร

กระผมขอร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลง (เพิ่ม) ครับ
    1.ขอร่วมบุญ 200 บ.ครับ
    ขอรับพระที่ระลึก...เหรียญพระชัยหลังช้าง(สก.) มอบให้ 1 เหรียญเมื่อร่วมบุญ 200 บาท

ขอโมทนาในบุญกุศลของทุกท่านครับ
    สาธุ นิพพานัง สุขขัง

3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_572758", true); </SCRIPT>
    สมาชิก GOLD
    สมาชิกยอดฮิต

เมื่อไรจะเอาแบบสวยกิ๊บระดับห้าดาวออกมาให้ชมสักทีครับคุณ พัฒนา

(||) ​

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พระคำข้าวที่ผมมีอยู่นั้นแค่ ๔ ดาวเองมังครับ ส่วนถ้า ๕ ดาวนั้น ก็เพิ่งจะได้มาตอนหลังนี่เอง เป็นรุ่นพิมพ์นิยมด้วยซิครับ แล้วจะทยอยนำออกมาให้ศึกษากันครับ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

จากคำถามที่เคยได้ถามไว้ครับ

คำถามมีอยู่ว่า พระทั้งสององค์นี้ พิมพ์แตกต่างกันอย่างไรบ้าง?
    ขอตอบว่า องค์ทางด้านขวามือนั้น จะสังเกตุเห็นว่าพระพักตร์ท่านจะเล็กบางกว่าองค์ทางด้านซ้ายมือ รวมถึงพระวรกาย(องค์พร)ะและซุ้มเรือนแก้ว ก็จะเล็กด้วยเช่นกัน ดังนั้นในสนามจะเรียกพิมพ์นี้กันว่าพิมพ์ "หน้าเล็ก" แต่ผมขอเลี่ยงราชาศัพท์จึงขอเรียกพิมพ์นี้ใหม่เป็น "พิมพ์เล็ก" ก็แล้วกันนะครับ
    พิมพ์นี้ถือว่าเป็นพิมพ์นิยมอีกพิมพ์หนึ่ง ที่ในสนามเขาจะแยกออกมาขายกันในราคาที่สูงกว่าพิมพ์ธรรมดาเล็กน้อยครับ หรือสามารถใช้แปรงปัดเอาทองออกไปทั้งหมดก็ได้ เพราะไม่ได้ใช้สีทองทาครับ แต่ปิดทองคำเปลวเป็นแผ่น
    ในภาพนั้นอาจจะไม่ชัดเพราะปิดแผ่นทองคำเอาไว้ ในส่วยทองคำที่เกินมานั้น ท่านสามารถเอาปลายคัทเตอร์เขี่ยเอาทองในส่วนที่เกินออกไปได้โดยง่ายเลยครับโดยที่ไม่ทำให้เนื่อพระเสียหายเลย

มีหลายท่านที่ตอยได้ถูกครับ ผมขอให้รางวัลทุกท่านเลยก็แล้วกันครับ

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>theexcaribur<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:07 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 219 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 239 ครั้ง ใน 17 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ร่วมตอบคำถามครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ข้อแตกต่างระหว่างพระทั้ง 2 พิมพ์นี้ เท่าที่ผมสังเกตได้ คือ

1. พระพักตร์ขององค์พระทั้ง 2 จะต่างกัน โดยที่องค์
    ทางซ้ายมือจะมีพระพักตร์ใหญ่กว่า องค์ทางขวา
    มือ

2. บริเวณตรงกลางของฐานดอกบัวจะแตกต่างกัน

3. ซุ้มเรือนแก้วขององค์ทางซ้ายมือ จะดูคมชัดกว่าองค์ทางขวามือ

4. พระวรกายขององค์ทางซ้ายมือจะใหญ่กว่าองค์ทางขวามือ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>ก้อง_ฉัตรชัย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:55 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 871 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 173 ครั้ง ใน 43 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG] ร่วมตอบคำถามครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->จุดแตกต่างเท่าที่สังเกตได้ก็ตามรูปที่ผมแนบมานะครับ (พอดีไม่ทราบว่าเขาเรียกว่าอะไร เลยวงมาให้ดูแทน)

<!-- / message -->

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>kussalajitto<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:44 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 62 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 162 ครั้ง ใน 28 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ร่วมสนุกกันหน่อยนะครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->คำถามมีอยู่ว่า พระทั้งสององค์นี้ พิมพ์แตกต่างกันอย่างไรบ้าง?
    ท่านใดตอบถูก(ใจ)ผมมีรางวัลให้ครับ

ขอร่วมตอบด้วยครับ

ข้อแตกต่างระหว่าง 2 พิมพ์

องค์ซ้ายมือ องค์ขวามือ

ฐานบัวธรรมดา ที่ฐานบัวเป็นจุด
    องค์พระดูเจ้าเนื้อกว่า องค์พระดูเพรียวกว่า
    จีวรมี2ชาย ชายจีวรธรรมดา
    ดูเกือบเป็นจตุรัส ดูเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>dragonlord<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:25 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 137 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 275 ครั้ง ใน 49 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 36 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ร่วมสนุกตอบปัญหา พระคำข้าวค่ะ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->1. ตรงยันต์ที่อยู่ด้าย ซ้ายและขวาน่ะค่ะ องค์แรกจะตรง อีกองค์จะเยื้องๆออกด้านข้าง
    2. ขนาดขององค์พระที่องค์แรกจะใหญ่กว่าอีกองค์ เช่นพระพักตร์ ที่องค์นึงจะใหญ่ อีกองค์จะผอมเรียว
    3. ความคมชัดของพิมพ์ ที่เหมือนว่า องค์ด้านขวาจะคมชัด ลึก กว่า
    4. องค์ด้านซ้ายเหมือนจะออกแนว มนกลม องค์ด้านขวา ผอมเพรียว เหลี่ยมชัด

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>ไร้ตัวตน<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:35 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 195 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 259 ครั้ง ใน 35 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ร่วมสนุกตอบปัญหาครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระคำข้าวทั้งสองพิมพ์ จุดต่างที่เห็นได้ชัดคือองค์พระ องค์ทางซ้ายจะดูอวบอ้วนกว่าองค์ทางขวาทั้งส่วนของใบหน้าและลำตัว องค์ทางขวาจะผอมเพรียวกว่าครับ และขนาดของพระคำข้าวองค์ซ้ายก็ใหญ่กว่าโดยเฉพาะความกว้างที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด
    ผมขอตอบแค่นี้ครับ ยินดีที่ได้ร่วมสนุกและขอโมทนาด้วยครับ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>my child<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 04:03 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 17 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 103 ครั้ง ใน 21 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ขอร่วมสนุกด้วยนะครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->สวัสดีครับ พี่ Pattana
    ผมขอร่วมสนุกด้วยคนนะครับ (ผมเคยร่วมทำบุญกับกระทู้นี้ครับ)
    ขอตอบเลยนะครับ สิ่งที่แตกต่างกันคือ
    1. ซุ้ม (ความละเอียดและขนาดที่ต่างกัน)
    2. อก (ขนาดลำตัว และช่วงอกที่ขนาดต่างกัน)
    3. ใบหน้า (ขนาดใบหน้าที่ต่างกัน)
    4. ฐาน (ความละเอียดที่ต่างกัน)

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>t_prayoon<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 07:33 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 2 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 56 ครั้ง ใน 11 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ร่วมตอบคำถามครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ข้อแตกต่างดังนี้ครับ
    1. พระคำข้าวองค์ด้านซ้าย องค์พระและใบหน้าอ้วนกว่าองค์ด้านขวา
    2. ยันต์ของพระคำข้าวองค์ด้านขวาจะทแยงชี้ไปที่ขอบมุมเล็กน้อย
    3. ฐานของพระคำข้าวองค์ขวาจะดูแน่นกว่าองค์ด้านซ้าย
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    เอาเป็นว่าผมให้กับทุกท่านเลยครับ ผมจะฝากไว้ที่พี่วิเชียรครับ คงมีโอกาสได้ส่งให้ในโอกาสต่อไปครับ

6. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบที่จะร่วมบุญเพิ่มและจองพระไว้บูชาครับ และรูปที่ลงไว้เป็รูปหน้า-หลังขององค์พระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2007
  7. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับคุณพัฒนา อยากเห็นเหมือนกันห้าดาวของคุณ พัฒนา กับห้าดาวของผม จะเนี๊ยบเหมือนกันไหม อิอิ ท่านผู้อ่านอย่าพึ่ง งงงวยสงสัยนะครับ คือพระคำขัาวก็ดี พระหางหมากก็ดี มีพิมพ์ที่คมชัดสวยงามมากๆด้วยนะครับ ผมเป็นคนติดในรูปพระพุทธรูปเอามากๆ พระแต่ละองที่แขวนคอจะเลือกองค์ที่หล่อที่สุด(คือคมชัดที่สุด)ดูแล้วสุขใจมากๆ แต่ความจริงพระพุทธคุณนั้นเท่าเทียมกันทุกองค์ครับ เพียงเป็นความสุขเล็กน้อยที่เรายึดถือเท่านั้นเอง

8. my child

my child เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วิเชียรครับ
    พี่มี เหรียญพระชัยหลังช้าง (ภปร)ด้วยหรือเปล่าครับ ผมอยากได้เก็บให้เป็นชุดอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

9. vichian

แหม...น่าอิจฉามารศรี..เอ้ย!!ไม่ใช่สิ น่าอิจฉาทั้สองคนนะที่มีพระคำข้าวระดับ5ดาว ที่ผมมีสงสัยยังไม่มีซักดาวกะระมัง? ยังไงขอชม5ดาวของทั้งสองคนเพื่อเป็นบุญตาก็จะขอบคุณมากครับ

10. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหมดแล้วไม่เป็นไรครับพี่

ขอโทษนะครับ ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน
    ตอนนี้ พระที่ได้รับจากพี่ เอามาเข้ากรอบพลาสติก แขวนได้ทั้งสัปดาห์แล้วครับ
    พระหางหมากเคยได้รับจาก พี่พัฒนาแล้วองค์นึงครับ

ไม่ได้ร่วมรายการ ตอบคำถามกับพี่ เพราะไม่มีความรู้จริงๆครับ
    ขอบคุณครับพี่

11. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ตกลงได้หรือครับ งั้นผมขอบคุณมากนะครับ
    internet ช่วงนี้ เข้าลำบากมากนะครับ

ภายในอาทิตย์นี้ จะโอนเงินร่วมทำบุญนะครับ

12. vichian

พอมีครับแต่เหลือน้อยมากแล้วครับ ผมให้เฉพาะคุณmychildคนเดียว โดยร่วมบุญบูชาเป็นคู่กับเหรียญ ส.ก. ที่ 500 บาทไม่รวมค่าส่งครับ

13. vichian

รับทราบที่จะร่วมบุญเพิ่มและจองพระไว้บูชาอีกครับ

14. Pattana

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    ดีครับคุณพัฒนา อยากเห็นเหมือนกันห้าดาวของคุณ พัฒนา กับห้าดาวของผม จะเนี๊ยบเหมือนกันไหม อิอิ ท่านผู้อ่านอย่าพึ่ง งงงวยสงสัยนะครับ คือพระคำขัาวก็ดี พระหางหมากก็ดี มีพิมพ์ที่คมชัดสวยงามมากๆด้วยนะครับ ผมเป็นคนติดในรูปพระพุทธรูปเอามากๆ พระแต่ละองที่แขวนคอจะเลือกองค์ที่หล่อที่สุด(คือคมชัดที่สุด)ดูแล้วสุขใจมากๆ แต่ความจริงพระพุทธคุณนั้นเท่าเทียมกันทุกองค์ครับ เพียงเป็นความสุขเล็กน้อยที่เรายึดถือเท่านั้นเอง

เอาละครับ ท่านผู้ชม อย่าเพิ่งหนีกันไปไหน คืนนี้จะมีงานมหกรรมประกวดพระคำข้าวกัน ขอเรียนเชิญท่านที่มีอยู่ร่วมนำมาประกวดกันด้วยนะครับ

ผมว่าของผมนั้นสู้คุณณรงค์ไม่ได้แน่ๆครับ

15. my child

my child เป็นที่รู้จักกันดี

พระชัยหลังช้าง

พี่วิเชียรครับ
    ขอบคุณมากครับ
    งั้นเดี๋ยวผมโอนเงินไปให้นะครับ รวมค่าส่ง เป็น 550 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2007
  16. vichian

7.วันนี้(15/5/2550)ผมได้จัดส่งพระตามที่ท่านผู้มีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญและจองพระไว้บูชาดังนี้

<O:p</O:p1.คุณ มาโนช <ST1:pEMS</ST1:p เลขที่ EF 2308 0910 6 TH<O:p</O:p
    2.คุณ Fourthman EMS<ST1:p</ST1:p เลขที่ EF 2308 0911 0TH

ส่วนผู้ที่โอนมาแล้วและยังไม่ได้ส่งนั้นต้องรอพระจากคุณพัฒนาส่งมาก่อนครับ<O:p</O:p

โมทนาบุญกับทุกท่านที่ทำมาดีแล้ว
    ท่านที่ได้รับพระแล้วช่วยโล้งเล้งให้ทราบหน่อยนะครับ และหากส่งพระรายการใดขาดไปก็โล้งเล้งได้เหมือนกัน ส่วนพระรายการใดส่งเกินไปให้ก็ไม่ต้องโล้งเล้งก็ได้ครับ กระซิบเบาๆให้ทราบก็พอแต่ไม่ต้องส่งคืนครับ<O:p</O:p<!-- / message --><!-- sig --><O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->

17. vichian

รับทราบและโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

18. vichian

ขอยกเลิกรายการพระชุดนี้ครับ เนื่องจากเหตุผลบางประการและอาจจะนำมาให้ร่วมบุญบูชาใหม่ในโอกาสต่อไป

พระทุ่งเศรษฐี และ พระสีวลี (ได้มาจากการร่วมบุญกับคุณคมสัน)
    เป็นเนื้อดินเผา ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ที่ทางหลวงพี่ประทีป ได้ขออนุญาตหลวงพ่อเข้าในพิธีพุทธาภิเษกสร้างไว้ตั้งแต่ปี ๒๕๒๖ - ๒๕๓๕

19. Pattana

ขออภัยด้วยครับที่ยังมิได้นำรูปพระคำข้าวมาให้ดูกัน วันไหนถ้าไม่ติดธุระ(งานไม่ยุ่ง) จะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ เอาเป็นว่า ของผมนั้นไม่สวย แต่จะนำมาให้ดูเพื่อให้ได้ศึกษาทรงพิมพ์กัน ว่าพิมพ์ไหนพิมพ์นิยมกันบ้าง

20. Pattana

ขอแก้ไขข้อมูลหน่อยครับ ไม่ได้สร้างไว้ตั้งแต่ปี ๒๕๒๖ - ๒๕๓๕ นะครับความจริงคือ สร้างเมื่อ ๒๕๒๖ แล้วหลวงพี่ประทีปได้ขออนุญาตหลวงพ่อนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเรื่อยมา นับตั้งแต่ปี ๒๕๒๖จนถึง ๒๕๓๕ ตามรายละเอียดดังนี้ครับ

นับตั้งแต่ ปี 2526 ที่พระคุณเจ้า หลวงพี่ประทีปฯ ได้นำเข้าในพิธีขององค์หลวงพ่อฯ ที่วัดท่าซุง ในครั้งนั้นแล้ว....

ต่อมา ในทุกครั้งที่มีพิธีพุทธาภิเศก ที่วัดท่าซุง โดยองค์หลวงพ่อฯ
    หลวงพี่ประทีปฯ ท่านก็จะนำ วัตถุมงคลชุดนี้ เข้าร่วมในพิธี ทุก ๆ ครั้ง
    ยกตัวอย่างที่นำเข้า พิธีสำคัญๆ เช่น

1 เข้าพิธี พุทธาภิเษกปีมังกรณ์ทอง 2531 พร้อมกับ พระฤาษีท่องสวรรค์
    2 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม เหรียญทำน้ำมนต์ ปี 2532
    3 เข้าพิธี พุทธาภิเษกพร้อม พระคำข้าว และ พระหางหมาก ทุกรุ่น- - รุ่นดังสุด คือ รุ่นปืนแตก ปี 2534
    4 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม ชานหมากชาตรี ปี 2534
    5 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม มีดหมอชาตรี ทุกรุ่น ( ปี 2534 ถึง 2535 )
    6 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม พระคำข้าว รุ่นพิเศษ ฝังพระบรมสารีริกธาตุ 5 พระองค์ ปี 2535
    7 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม องค์ปฐมรุ่น 1 ปี 2535
    8 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม องค์ปฐมรุ่น 2 ปี 2535
    9 เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม องค์ปฐมรุ่นพิเศษ สุดๆ คือ รุ่นยันกลับ เมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2535
    ( คืนหมาไม่หอน ) ซึ่งถือเป็นรุ่นพิเศษสุดๆ และเป็น ของขวัญรุ่นสุดท้ายที่หลวงพ่อมอบให้

ท่านใดที่ยังไม่มีไว้ถือว่าน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะว่าบางเวปนั้น นำมาให้เช่ากันในราคาคู่ละร่วมหมื่นบาทกันเลยทีเดียว ผมเองเคยได้ร่วมทำบุญแล้วได้รับมา ๕๐ คู่ แต่นำมามอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญสร้างองค์ปฐมที่วัดแหลมยางไปแล้วจำนวนมาก ดังนั้นที่ผมจึงยังมีเหลืออยู่ไม่มากแล้วครับ ตั้งใจว่าจะเก็บเอาไว้ก่อนเช่นกันครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้