พุทธอิสระ พระรูปนี้คือใคร ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย เงินไหลมา, 25 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แอบวนมาดูเห็นลูกศฺิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานเยอะ ก็อดไม่ได้ที่จะมาโพสต์...

หลวงพ่อท่านสอนว่าอย่าไปสนใจในจริยาของคนอื่น เรื่องถูกโจมตีนี่ ท่านโดนมาตั้งแต่หลายๆคนในกระทู้นี้ยังไม่เกิดด้วยซ้ำไป ผมก็เลยนำข้อความที่หลวงพ่อเคยสอนไว้บางช่วงบางตอนมาให้ลองอ่านกันดูนะครับ

"ถ้าเราปฏิบัติกรรมฐานนี่ ไอ้ที่ปฏิบัติกันไม่ได้นี่มันเลอะเทอะส่งเดชน่ะ ไอ้ที่มันบ้าๆบอๆ บางที่ก็เมาสมาธิ เมานั่งใช่ไหม เมาภาวนา ของกูภาวนาว่าอย่างนี้ดีกว่าของมึงอ่ะ ใช่ไหมๆ กูนั่ง ได้นานกว่าของมึง มึงนั่งได้น้อยกว่ากู ก็เมาภาวนา เมานั่ง ตายตกนรกแหงแก๋ แล้วถ้าเราเมาแบบนั้น สำนักเราดีกว่าสำนักโน้น สำนักโน้นเลวกว่าทางนี้ ตกนรกกิเลสมันท่วมหัว มีมานะทิฏฐิ ไอ้สำนักน่ะมันดีเท่ากันหมด สำนักนี่เขาสร้างด้วยไม้ ด้วยอิฐ ด้วยปูน แข็งใช่ไหม นั่งได้นอนได้ เยี่ยวได้ ขี้ได้ ใช้ได้ มันเหมือนกันแหละ เหมือนกันไหม เออ
    แต่ว่าไอ้คนในสำนักนี่ มันดีหรือระยำ สมมติว่าเวลานี้ เราไปพบพระพุทธเจ้า แล้วเราก็นั่งให้พระพุทธเจ้าท่านสอน แต่เราไม่ปฏิบัติดีเลย เราจะดีได้ไหม ได้ไหมได้อย่าง พระเทวทัต ท่านดีกว่าพวกเราตั้งเยอะ ลงอเวจีไปแล้ว นี่ดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่เราต่างหาก สำนักทุกสำนักเขาดี สำนักนะ แต่ไอ้คนในสำนักที่ดียังไม่มี ฮึ"

ที่มา: รวมคำสอนธรรมปฏิบัติของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เล่ม 16 หน้า 279 พิมพ์ มี.ค.2544

...น่าจะพอเข้าใจกันนะครับว่าผมจะสื่ออะไร....เขาจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา....เราก็ปฏิบัติตามแนวทางของหลวงพ่อฯที่เราศรัทธาต่อไปนะครับ

2. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาพี่ chopper เป็นอย่างยิ่งครับ สุดยอด

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

"บัว 4 เหล่า"สรุปได้ดีที่สุด ถ้าทุกท่านรู้เหมือนกันหมด ย่อมผิดหลักคำสอนของพระพุทธองค์ สำหรับพระ"พุทธอิสระ"รูปนี้ เคยฟังคำเทศน์หลายๆครั้ง ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดแผก ท่านสอนหลักธรรมตามธรรมชาติในรูปแบบของท่านเอง ฟังด้วยใจและใช้ปัญญาพิจารณาตาม อย่าใช้ความคิด ความเห็นของตัวท่านเอง ทั้งชีวิตตัวเรานั่นเอง เป็นการเรียนรู้ อย่าสนใจคนอื่นเลย ดูตัวเองเถอะ

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chopper1972 [​IMG]
    แอบวนมาดูเห็นลูกศฺิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานเยอะ ก็อดไม่ได้ที่จะมาโพสต์...

หลวงพ่อท่านสอนว่าอย่าไปสนใจในจริยาของคนอื่น เรื่องถูกโจมตีนี่ ท่านโดนมาตั้งแต่หลายๆคนในกระทู้นี้ยังไม่เกิดด้วยซ้ำไป ผมก็เลยนำข้อความที่หลวงพ่อเคยสอนไว้บางช่วงบางตอนมาให้ลองอ่านกันดูนะครับ

"ถ้าเราปฏิบัติกรรมฐานนี่ ไอ้ที่ปฏิบัติกันไม่ได้นี่มันเลอะเทอะส่งเดชน่ะ ไอ้ที่มันบ้าๆบอๆ บางที่ก็เมาสมาธิ เมานั่งใช่ไหม เมาภาวนา ของกูภาวนาว่าอย่างนี้ดีกว่าของมึงอ่ะ ใช่ไหมๆ กูนั่ง ได้นานกว่าของมึง มึงนั่งได้น้อยกว่ากู ก็เมาภาวนา เมานั่ง ตายตกนรกแหงแก๋ แล้วถ้าเราเมาแบบนั้น สำนักเราดีกว่าสำนักโน้น สำนักโน้นเลวกว่าทางนี้ ตกนรกกิเลสมันท่วมหัว มีมานะทิฏฐิ ไอ้สำนักน่ะมันดีเท่ากันหมด สำนักนี่เขาสร้างด้วยไม้ ด้วยอิฐ ด้วยปูน แข็งใช่ไหม นั่งได้นอนได้ เยี่ยวได้ ขี้ได้ ใช้ได้ มันเหมือนกันแหละ เหมือนกันไหม เออ
    แต่ว่าไอ้คนในสำนักนี่ มันดีหรือระยำ สมมติว่าเวลานี้ เราไปพบพระพุทธเจ้า แล้วเราก็นั่งให้พระพุทธเจ้าท่านสอน แต่เราไม่ปฏิบัติดีเลย เราจะดีได้ไหม ได้ไหมได้อย่าง พระเทวทัต ท่านดีกว่าพวกเราตั้งเยอะ ลงอเวจีไปแล้ว นี่ดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่เราต่างหาก สำนักทุกสำนักเขาดี สำนักนะ แต่ไอ้คนในสำนักที่ดียังไม่มี ฮึ"

ที่มา: รวมคำสอนธรรมปฏิบัติของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เล่ม 16 หน้า 279 พิมพ์ มี.ค.2544

...น่าจะพอเข้าใจกันนะครับว่าผมจะสื่ออะไร....เขาจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา....เราก็ปฏิบัติตามแนวทางของหลวงพ่อฯที่เราศรัทธาต่อไปนะครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุโมทนาพี่ chopper เป็นอย่างยิ่งครับ สุดยอด<!-- google_ad_section_end -->

ผมไม่ได้สุดยอดนะครับ แฮ่ะๆ ยังเลวอยู่ด้วยซ้ำ...แต่ คำสอนของหลวงพ่อสุดยอดครับคุณเงินไหลมา ยิ่งปฏิบัติตามได้ก็จะยิ่งสุดยอด คือ ที่บังเอิญมาเจอกระทู้นี้นี่ เห็นลูกศิษย์หลวงพ่อเป็นเดือดเป็นแค้น....อยากจะให้วางอุเบกขากันมากกว่า....สนใจแต่จริยาของตัวเองก็พอ...ช่วงนี้ผมสะพายหนังสือรวมคำสอนธรรมะปฏิบัติของหลวงพ่อติดมาที่ทำงานทุกวัน....ก็บังเอิญเจอกระทู้นี้พร้อมๆกับที่เจอคำนำที่ ดร.ปริญญา ท่านเขียนไว้เกี่ยวกับเรื่องนี้พอดีในเล่มที่ 15 ก็เลยนำมาบอกกล่าวกัน....วันนี้ก็อ่านเจอข้อความที่โพสต์เมื่อเช้าในเล่มที่ 16 ช่วงดื่มกาแฟก่อนทำงานน่ะครับ ก็เลยนั่งพิมพ์ข้อมูลโพสต์

....ก็วางอุเบกขากันนะครับทุกๆท่าน ไม่ต้องไปตอบโต้กันให้เจ็บช้ำน้ำใจทั้งสองฝ่าย เลือกแนวทางตามที่ตนเองศรัทธาก็พอนะครับ ผมเองก็ไม่ได้ดีกว่าคนอื่น แนวทางที่ผมปฏิบัติทุกๆวันนี้ ก็เป็นกรรมฐานแบบคนขี้เกียจ คือ นอนภาวนาจนหลับไป , สวดมนต์ระหว่างขับรถไป-กลับที่ทำงาน-บ้าน , คือในกรรมฐาน 40 นี่ก็เลือกอนสสติ 10 มาทำเท่าที่จะทำได้(ยังไม่ครบ 10 ข้อเลยครับ...แฮ่ะๆๆ) ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชินไปเองครับ แล้วก็ค่อยๆเพิ่มไป แบบ ...โลกไม่ช้ำ ธรรมไม่เสีย

อนุโมทนาครับ

5. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลย

จะดีหรือไม่มันล้วนแต่อยู่ที่ตัว

ขนาดพระเทวทัตท่านยังได้รับพุทธพยากรณ์เลย

ใครจะดีหรือไม่อย่างไรผมว่าอยู่ที่ตัวของแต่บุคคลมากกว่าว่าจะปฎิบัติดีตามสมเด็จพระศาสดาที่ทรงได้แนะแนวทางไว้ไว้ๆด้มากน้อยเพียงไรก็ยังถือว่ายังปฎิบัติตามแต่พวกที่ไม่เคยปฎิบัติตามเลยพวกนั้นซิไม่น่าคบค้าด้วย...นานาจิตตังนะครับ^^

6. pimrapat

pimrapat Active Member

14 มิถุนายน 2006
    พระก็ไม่เว้นยังโดนเลย คนธรรมดาจะไปเหลืออะไร อยู่ดี ๆ หาเห่าใส่หัวก็รับกันไป ปฏิบัติตนให้ดีก่อนแล้วค่อยไปมองคนอื่น

7. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแหล่งที่มาของข้อความข้างบน ด้วยครับ!

ขึ้นชื่อว่าสงฆ์ ท่านจะปฏิบัติดี หรือไม่อย่างไร เป็นเรื่องของท่าน

ชาวพุทธที่ได้สัมผัส หรือกราบหา ย่อมจะพิจารณาได้เอง

ข้อความข้างบน ไม่ทราบว่าคุณมีเจตนาอะไร อ่านแล้ว

คล้ายปรมาสท่าน เรื่องจะจริงหรือไม่ เป็นหน้าที่ของคุณ

ที่จะตั้งกระทู้ วิจารณ์ท่านหรือ หรือว่า...

อยากให้กระทู้และตัวท่านเอง...ดัง หรืออยากเรียกร้องความสนใจ

จะนับถือท่านหรือไม่ ก็ควรเก็บไว้ที่ใจ ไม่ใช่นำท่าน มาวิจารณ์ในทางลบ

หากมีคนทำแบบคุณมาก ๆ จะทำให้พุทธศาสนาเสื่อม เรื่องของกรรม จากการ

ปรมาสสงฆ์ เป็นสิ่งมีจริงครับ ถึงรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ต้องรับผล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้