พุทธคุณพระผงบรมมหาจักรพรรดิของ พระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญและหลวงตาม้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 6 มกราคม 2007.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปด้วยจริง

2. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    อยากสอบถามว่าหลวงตาม้าท่านสร้างพระแบบตั้งบูชาและหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่แบบตั้งบูชาหรือไม่ครับ
    ผมยังไม่มีพระพุทธรูปตั้งบูชาที่บ้านครับจึงต้องการมาบูชาซักองค์ครับ

ขอบคุณครับ

3. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    ต้องการพระบูชา ติดต่อพี่ศิวกรได้เลยครับ โทร 081 817 8827

4. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    มีหลายรุ่นครับสนใจให้โทรติดต่อคุนศิรกรนะครับเขาเป็นลูกศิษย์หลวงตาที่ช่วยงานวัดในส่วน กทมฺ เบอร์ติดต่อ 081-8178827

5. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ขณะที่นั่งปฏิบัติให้หลับตาด้วยมั้ยครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    <!-- / message -->

6. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

11
    ถ้าเป็นการนั่งสมาธิภาวนา ทำกรรมฐานก็หลับตาครับ นั่งขัดสมาธิ มืขวากำพระทับมือซ้าย หลับตาเบาๆสบายๆ

๑. ตั้งจิตอันสบาย ในที่อันสบาย แต่จิตอันสบายนั้นสำคัญที่สุด
    ๒. กำพระและกำหนดนึกรู้เห็นพระที่เราชอบเบาๆ ตามจริตชอบ
    ๓. วางลมหายใจสบาย ๆ ในกายที่เบาสบาย
    ๔. ภาวนาคาถาอย่างสบาย ๆ คลอไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องคิดอะไร ทำไปสบาย ๆเท่านั้น

===

ส่วนการภาวนาในชีวิตประจำวันแบบไม่ต้องหลับตาก็ทำได้เวลาดำเนินชีวิตประจำวันก็ภาวนาเบาๆในจิตไปเมื่อทำได้เป็นการกำหนดสติ รู้ และสมาธิอย่างหนึ่งและได้บุญกุศลทุกขณะจิตนั้นด้วย จากนั้นจึงหมั่นแผ่บุญให้ภพภูมิต่างๆโดยทั่วไป

7. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    อยากสอบถามว่าพระพุทธรูปตั้งบูชาของหลวงตาม้าและพระผงจักรพรรดิ์ที่แจก มีพุทธคุณเหมือนกันหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

8. Wisdom

11
    เหมือนกันครับ แต่ที่พิเศษคือพระพุทธรูปตั้งบูชาของหลวงตาม้านั้น
    ถ้าขนาด 5 นิ้ว -9 นิ้วโดยเฉลี่ยแล้วท่านจะบรรจุพระผงจักรพรรดิไว้ในองค์พระด้วย 100 องค์โดยประมาณและพุทธคุณขององค์พระพุทธเจ้าปางจักรพรรดของหลวงตาม้า
    นั้นนับประมานไม่ได้
    เรียกได้ว่าเอามาตั้งบูชาไว้ที่บ้านเทพพรหมแถวนั้นที่ผ่านไปมาเห็นกองบุญที่ตั้งอยู่ที่บ้าน
    ผู้บูชาซึ่งกำเนิกมาจากองค์พระนั้นจะผ่านมาโมทนาบุญนี้พร้อมทั้งบารมีองค์พระครอบบ้าน
    และช่วยปรับครอบครัวตลอดจนภพภูมิได้ดีมาก นับเป็นศิริมงคลมาก เรื่องพระพุทธรูปของหลวงตาม้านี้ลึกซึ้งครับแต่เป็นศิริมงคลดีจริงๆ

จักรพรรดิ 01.jpg

จักรพรรดิ 03.jpg

รูปตัวอย่าง

โดยพระพุทธรูปบูชาของหลวงตาม้านั้นเคยนำมาบอกบุญในเวบแล้วครั้งหนึงซึ่งปรากฎว่าหมดเลย
    ตอนนี้คาดว่าชุดใหม่กำลังจะมาไว้มาเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีในเวบนี้ด้วย
    (แต่ขอบอกว่าแต่ละรุ่นหมดเร็วมาก)
    เพราะต้องประสานกับทางคุณศิวกรที่เขาอาสาดูแลช่วยงานทางวัดในส่วน กทม.

หรือใครอยากทราบกำหนดการหลวงตาม้ามา กทม. หรือจององค์พระพุทธรูปตั้งบูชาไว้ก่อน
    ก็โทรสอบถามพี่เขาก่อนได้ครับ 081-8178827

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2007
  9. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยค่ะ เพราะมีพระผงมหาจักรพรรดิ์ อยู่หนึ่งชุด(สามองค์) แต่แจกมาเป็นที่ระลึกในงานบูรณะวัดพระธาตุดอยกวางคำ จ.ลำพูน หลวงตาม้าท่านสร้างนะค่ะปี ๒๕๔๓ ค่ะ มีพระธาตุเสด็จขึ้นสององค์ค่ะ แต่แปลกตรงที่องค์กลางเป็นรูปองค์พระพรหมกลับไม่มีพระธาตุขึ้นเลย ใช้เหมือนกันไหมเก็บไว้บนหิ้งพระนานแล้วแจกไปชุดแล้ว ดีใจที่เห็นคนบูชาพระผงจักรพรรดิ์กันค่ะ ขอโมทนาด้วยคนค่ะจริงๆไม่ค่อยรู้เท่าไรตอนนี้รู้แล้วจะนำมาสวดบูชาต่อไปค่ะ

10. ole19

ole19 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ขอรบกวนสอบถามว่า ตามวิธีการบูชาขอความคล่องตัวด้านต่างๆและการปรับส่งวิญญาณหรือทำน้ำมนต์ เห็นมีในหลักการว่าให้กำพระไว้ในมือกล่าวขอบารมีและอัญเชิญพระเข้าตัว เราจะต้องสวดคาถามหาจักรพรรด์ก่อนหรือไม่ครับหรือแค่ขอบารมีแล้วอัญเชิญพระเข้าตัวครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

11. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ขออนุญาตตอบคุณ Ole19

1. การทำน้ำมนต์นั้นตามที่ผู้หมวดอรรถวัติบอกไว้แล้วในกระทู้แจกพระว่า
    ให้นำพระยังไม่เลี่ยม (หาไม่ได้ให้อนุโลมใช้ที่เลี่ยมก็ได้ )มากำสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ 7 จบ แล้ว อธิษฐานว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2007
  12. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมอ่านประวัติไปมาแล้วร้องให้ ยังกะของเข้าตัวเลย งงตัวเอง (เดียวครัยมาเห็นขี้แย)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2007
  13. สักกะ

ผมก็งงครับ

14. Wisdom

11
    โมทนาสาธุด้วยครับส่วนองค์พระพรหมนั้นเข้าใจว่าน่าจะเป็นรุ่นแรกๆที่หลวงตาม้าสร้างซึ่งมีสูตรการสร้างเฉพาะโดยพระธรรมธาตุจะไม่เกาะให้เห็นเพราะว่าพระทั้งองค์นั้นละเป็นธรรมธาตุอยู่แล้วเพราะสร้างด้วยธรรมธาตุเลย

ธรรมะสวัสดีครับ

15. piramid111

นึกว่าไม่ตอบซะแล้วค่ะ อยากได้เลี่ยมขึ้นคอบูชาบ้างค่ะ ที่มีอยู่เป็นพิมม์ให่ญผู้หญิงห้อยคงไม่เหมาะนะค่ะไม่ทราบว่ายังมีให้บูชาอีกไหม อยากได้รุ่นที่แจกนะค่ะ ถ้ามีขอบูชาด้วยคนค่ะ ถ้าหมดแล้วไม่เป็นไรค่ะ หรือจะแลกกันก็ได้ค่ะ

16. สักกะ

อิอิ แลกกับผมไหมครับ อยากได้องค์พระพรหมบ้าง

17. Wisdom

11
    ผมยินดีที่จะส่งพระผงจักรพรรดิสูตรหลวงปู่ดู่หลวงตาม้าสร้าง
    ให้ครับ (แจกฟรี) สำหรับท่านที่ยังไม่มีบูชา
    ผมได้ติดต่อคุณ Jintana ไปทางข้อความส่วนตัวแล้ว
    เพื่อแจ้งรายละเอียดการรับ

ส่วนใครต้องการเพิ่มเติมก็ติดต่อมาได้ทาง pm
    หรือ E-mail : nikolaas_bs@hotmail.com
    ตอนนี้ที่ผมยังมีพระผงจักรพรรดิสูตรหลวงปู่ดู่,หลวงตาม้าสร้างเหลืออยู่บ้าง
    จากที่ท่านเมตตามอบให้มาแจก
    ครั้งล่าสุดตอนไปกราบหลวงตาม้าท่านมา
    เป็นพิมพ์หลวงปู่ดู่เปิดโลกผงจักรพรรดิสูตรหลวงปู่ดู่
    อฐิษฐานจิตโดยหลวงตาม้าผู้สืบทอดวิชาหลวงปู่ดู่

โมทนาบุญครับและธรรมะสวัสดีครับ

18. ต้นครับ

ต้นครับ Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเพิ่งเข้ามาเวปนี้ได้ไม่นานยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วนนะครับ ขออนุโมทนา สาธุด้วยครับ

19. piramid111

เข้าไปดูแล้วค่ะ จะแจ้งญาติทางเมืองไทยให้ส่งไปให้ค่ะ ขอขอบคุณมากๆค่ะ ส่วนคุณสักกะต้องรออีกสองเดือนค่ะ กลับไปจะเอาไปให้ค่ะ เป็นพระพิมม์ให่ญนะค่ะมีแต่รูปท้าวมหาพรหมนะค่ะ ไม่มีรูปหลวงปู่ดู่/หลวงปู่ทวดนะค่ะ แต่หลวงตามาท่านสร้างนานแล้วค่ะ

20. สักกะ

โอ้...ขอบคุณมากครับ นานแค่ไหนก็จะรอ (verygood)