พลังเอกภพยูเรอัส

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย anumota, 17 มิถุนายน 2009.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกการมองเห็นแสง

1. มองผ่านๆ ไปที่ ปลาย นิ้วมือ มองบริเวณ อากาศ ปลายนิ้วมือ นั่นแหละ
    2.<!-- google_ad_section_end --> หากมอง เห้น ก็ มอง ต่อไป อย่างสบายๆ ไม่ต้องไป บังคับ หรือ รีบเร่ง ทำอะไร
    3. สำหรับ คนที่ มอง แล้ว ยังไม่ เห็น
    ให้ สำรวจ ตัวเอง นิดหนึ่ง
    ว่า ไป จ้อง ไปเกรง มากไป หรือเปล่า
    มอง ใหม่ มอง ง่ายๆ สบายๆ ไป เรื่อยๆ
    การ โฟกัส ของสายตา ตรงนี้ สำคัญ คือ มองแบบไม่ โฟกัส
    โดยปกติ สายตา คนเรา มันเป็นระบบ ออโตโฟกัส คือ จะจับโฟกัส ที่ เป้าหมาย ทุกครั้ง
    เป็นอัตโนมัติ
    ถ้าเป็นเช่นนี้ ก็ มอง เห็นแสง ได้ ยาก
    ให้ มองตามปกติ ไป แล้ว ลองถอยโฟกัส กลับเข้ามาใกล้ๆ ทีละนิด ทีละนิด
    จน โฟกัส มาอยุ่ กลางอากาศ
    ให้ มอง อากาศ บริเวณ ปลายนิ้วมือ

ทำใหม่ ๆ มัน คง ฝืน ความรู้ สึก บ้าง......

มันเป็นธรรมดา ถ้า มอง ธรรมดา แล้ว เห็น
    ทุกคน ก็ คง เห็น เหมือนกันหมด แล้ว...ละเน้อ

การมองเห็นแบบนี้ อันที่ จริง น่าจะเห็น ได้ ทุกคน
    ที่ ไม่เห็น ก็ เพราะ เราคุ้นเคย กับการ มอง เห็นตามปกติ
    ใช้ระบบ ออโต โฟกัส กัน

ลองกลับมาใช้ ระบบแมนนวลโฟกัส ปรับเอาเอง ดู บ้าง
    จะได้ พบ เห็น ภาพ ที่ แตกต่างออกไป

เห็นอย่างไร มาเล่า ให้ฟัง แล้วจะได้ บอกวิธี การฝึก ขั้นต่อไป ครับ

2. narmai

narmai เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องดาบเจไดครับ
    ผมก็ได้สังเกตุตัวเองเวลาฝึกรับพลังได้ปรัมาณ5นาที ก็จะเห็นเป็นเส้นปลายแหลมจางๆ ออกทุกนิ้วทั้ง2มือ ดูยังกะนิ้วเรายาวๆ เห็นแล้วแปลกๆดี

3. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติแล้ว ดาบเจได เค้าก็ เป็น อยุ่ ตลอดเวลา แหละ ครับ
    แต่ ที นี้ เจ้าตัว มอง เห็น หรือ เปล่า ต่างหาก

ลอง หัดมอง ดู มองเห็น แล้ว ก็ จะ เข้าใจ ว่า เป็นอย่างไร ครับ

เพียง ทำตัว ว่างๆ ง่ายๆ มองง่ายๆ มองธรรมดาๆ
    สำคัญ ตรง โฟกัส ตามที่ ได้ อธิบายไว้แล้ว
    ทำตัว ทำใจ ให้ ง่ายๆ สบายๆ เบาๆ
    ไม่ แข็ง ไม่ตึง ไม่เกร็ง ไม่เพ่ง ไม่จ้อง.....

เรียกว่า ทำ แบบง่ายๆ....... รึ จะเอา แบบ ยากๆ ละ จ๊ะ.....55

4. ดาวทะเลทราย

" วิชายูเรอัส เป็นความสามารถ ตามปกติ ของมนุษย์ "

คำนี้ คง เคยได้ยินมา หลายครั้งหลายหน แล้ว แต่ พวกเรา เข้าใจ แค่ไหน ต่างหาก

เป็นความสามารถ ปกติ ที่ มนุษย์ ในอดีต เค้า ทำได้ แบบธรรมดาๆ

มาถึงยุค สมัยปัจจุบัน ความสามารถ เหล่านี้ ก็ มิได้ สูญหายไปไหน

แต่ มนุษย์ ต่างหาก ที่ หลง ลืม ไป จน ไม่ รู้ ว่า ตัวเอง มี อยุ่ หรือ เปล่า..... เน้อ

5. Conductor

Conductor เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณพี่ดาวทะเลทรายที่แนะนำเรื่องพลังไม่ดีที่ติดมากับน้ำฝนครับ สังเกตดูช่วงนี้คนไม่สบายกันเยอะด้วย ผมเลยเตือนเพื่อนไปเหมือนกัน ตัวผมเองก็ระวังตัวด้วยครับ ช่วงนี้ผมฝึกสมาธิเป็นหลักครับ พยายามจะทำให้ได้ในเวลาทำงานด้วย ก็คือจะทำทั้งวัน ดึงกันไปดึงกันมาระหว่างสติกับกิเลส เมื่อวานฝึกสมาธิแล้วก็นอนหลับไป ผมฝันครับ แต่เป็นความฝันที่ชัดมากตั้งแต่เคยฝันมา ผมฝันว่าผมได้ยินเสียงฝีเท้าเด็กวิ่งผ่านปลายเท้า แล้วกระโดดขึ้นเตียงพูดกับผมว่า อยากกินลูกชิน พ่ออยากกินลูกชิน ผมมีสติก็นึกว่าเรายังโสดมีเด็กเข้ามาได้แบบนี้เป็นผีแน่นอน แต่ก็ง่วงมากไม่ได้สนใจก็นอนต่อ เด็กก็โดดมาทับตัวผมทีนี้ไม่ดูไม่ได้แล้ว ลืมตามาก็เห็นเด็กผู้หญิงน่ารักคนนึง บอกอยากกินลูกชิน ผมก็บอกว่าบอกหวยมาสิเดี๋ยวซื้อให้กิน เด็กก็เงียบ ผมตั้งท่าจะขอนู่นนี่ แต่เวลาพูดกลับส่งเสียงลำบาก จนเหมือนจะเริ่มรู้สึกตัวภาพก็กลายเป็นมืดสนิท พอมืดผมก็รู้แล้วว่าฝันก็ลืมตาขึ้นมาอีกทีเป็นภาพห้องปกติ เหมือนจริงเหมือนจังจนในฝันผมแยกไม่ออกว่าเป็นความฝันหรือเป็นความจริง วันนี้เลยจัดลูกชิ้นหมูให้กินไปแล้ว ส่วนเรื่องกลุ่มพวกเราที่เรียนระดับหนึ่งด้วยกัน อาจารย์บอกว่าจะสอนระดับสองเหมือนกันแต่มีบางคนไม่ว่างเลยเลื่อนไปก่อนครับ เมื่อหลายวันก่อนผมเปิดไป Modern 9 มีข่าวต่างประเทศเค้าฝึกพลังปิรามิดกันเป็นล่ำเป็นสันเลยครับ ทำกระโจมผ้าปิรามิดเข้าไปนั่งสมาธิ ทำหมวกปิรามิด ก็คือปิรามิดอันพอเหมาะครอบหัวนี่แหละครับ ไม่ได้ทำฐานปิดไว้ ทำจากกระดาษแข็งแล้วก็มีสัญลักษณ์อะไรของเค้านี่แหละ นั่งฝึกกันเต็มห้องเลย วันนี้ผมได้ฤกษ์ก็เอาปิรามิดที่ทำไว้มาเจาะรู้ที่ฐานกะลองครอบศรีษะดูว่าเป็นยังไง ส่วนเรื่องรังสีขาวนวลของพลัง ผมว่าผมเห็นข้าวของราวบันได ก็มีรังสีออกมาเหมือนกัน เพียงแต่ไม่เข้ม คม ชัด ลึก เหมือนเห็นอาจารย์ตอนส่งพลัง เดี๋ยวสบโอกาสตอนไหนจะลองทำดาบเจไดบ้างครับ

6. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    สวัสดีค่ะ พี่ดาว
    สงสัยโดนพลังไม่ดีที่ติดมากับน้ำฝน ตอนนี้เป็นหวัดงอมแงม ปวดหัว ปวดหู ปวดคอ

7. ดาวทะเลทราย

ระยะนี้ ใคร มี อาการ ไม่สบาย เป็นไข้ คล้ายเป็นหวัด

ถ้ารักษา ตามแพทย์ แผนปัจจุบัน ให้ รักษา ตามมาตราฐาน หวัดสายพันธ์ ใหม่ เลย นะครับ

ถ้าเห็นว่า พอ รักษา ตัวเองได้ ก็

เดินลมปราณ ไป ตามปกติ เอา แบบที่ ร้อน ๆ หน่อย เดินให้ ทั่วตัว ไล่จักระไป

ขอน้ำพลัง จากพระอาจารย์ มาดื่มกิน ( ทำเอาเอง แหละครับ ) ขอพลังจากพระอาจารย์ มาทำน้ำพลัง กินรักษาสุขภาพ
    ( ข้อนี้ ทุกคนมี สิทธิ์ ที่ จะขอ พระอาจารย์ ท่านประทาน ให้ เรา ด้วยความเมตา จึงไม่จำกัด ว่า ต้อง เรียนระดับไหน จึงจะมีสิทธิ์ )

อาหาร เสริม ที่ดี
    ขิง ข่า ตะไคร้ พริกสด พริกแห้ง พริกไท หอมกระเทียม...ฯ
    ตระกูล สมุนไพร ที่นำมาประกอบอาหาร ทั้งหลาย

ควร กิน เยอะๆ หน่อย

ทำต้มยำ กิน ซดน้ำ ร้อนๆ..... อร่อย ได้ ประโยชน์
    แกงเผ้ด
    แกงส้ม

ให้ คุณแม่ บ้าน ข่วยกันคิดสูตรอาหาร พิชิต หวัด .... หน่อย นะครับ

นึกได้ พอดี ของอร่อยดี มีประโยชน์
    แต่ ทำยาก นิดหนึ่ง

กระเพาะหมู ตุ้น กับพริกไท

1. ทำยากหน่อย ตอน ทำความสะอาดกระเพราะหมู ซื้อมา ต้องล้าง ทำความสะอาด ทั้งภายนอกภายใน
    ใช้มีด ขูด ๆ จนสะอาด เอี่ยมอ่อง

2. เอากระทะสะอาด ตั้งเตาไฟ จนกระทะร้อน เอากระเพราะหมู ที่ ล้างสะอาดดีแล้ว
    กลับด้านใน ออกมา นำไป นาบ กับกระทะร้อนๆ จนทั่ว

3. เสร็จแล้ว กลับ กระเพาะหมู ให้ อยุ่ในรูปปกติ

4. พริกไท เม็ด สัก สองสามกำมือ ล้าง น้ำ สะอาด สะเด็ดน้ำ จนแห้ง แล้วใส่ลงไปในกระเพาะหมู

5. นำไป ตุน จน เปลื่อย น้ำซุป ที่ได้ จากการตุนกระเพาะหมู นี้
    ต้อง ขอบอก แซป..... สุด สุด เผ้ด ร้อน จากพริกไท หอม หวล ชวน ชิม

บรรยาย แค่นี้ก่อน เดี๋ยว คนที่ ยังไม่ กินอาหารเช้า จะ ว่า เอา.........55

8. ดาวทะเลทราย

ระยะนี้ พลัง ไม่ดี ติดลงมา กับน้ำฝน อย่างที่ ได้บอกไว้ ล่วงหน้าแล้ว
    เจ้าแชมป์ เค้า บอกกับผม ว่า มันเป็นฝนผีสิง.......... ฟังแล้ว ยิ่งน่ากลัว มากขึ้น ไปอีก
    เดินตากฝน หน่อยเดียว กลับมา ยังเป็นเรื่อง ..

ระยะนี้ ฝนฟ้า ตก บ่อย
    คน นิยม ไม่สบาย เป็นหวัด เป็นไข้ กัน อย่างแพร่หลาย

ถ้าไม่อยาก อินเทรน..... ก็ ต้อง รู้ จัก ป้องกันตัว

หลีกเลี่ยง การตากฝน
    หากตากฝนมา ให้ ล้างตัว อาบน้ำ เสีย โดยเร็ว

ตอนอาบน้ำ ก็ เดินพลัง ด้วย ยิ่งดี
    แล้ว ทำน้ำพลัง อาบ จะทำใส่ถังแล้วอาบ
    หรือ ทำ ที่ฝักบัว สดๆ ก็ ได้.....

เสร็จแล้ว รักษาอุณหภูมิ ร่างกาย ให้อบอ่น
    เน้นๆ หน่อย..... ที่ เท้า
    ใส่ ถุงเท้า รองเท้า ไว้ ตลอดเวลา
    ( ตอนนอน ใส่ แค่ ถุงเท้า ก็ พอ ใส่รองเท้า ขึ้นที่นอน ระวัง จะโดน คนข้างๆ ไล่ ลงมา นะ ) .....55

รายละเอียด เขียนไว้ ใน หัวข้อ ข้างบนแล้ว..... ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2010
  9. ดาวทะเลทราย

เรื่อง พลังไม่ดี ติดมากับน้ำฝน วันนี้ เล่าต่อ ไปอีกหน่อยแล้ว

เรื่องฝัน เป็น ตุ เป็น ตะ
    มีเหตุ ได้ หลาย ประการ
    ประการแรก เรียกว่า เทพนิมิตรสังหร มีเทวดา หรือ จิตวิญญาณ มาส่งข่าวสื่อสาร ให้ รับรู้

กับ อีกประการ ธาต ไม่สมดุลย์
    ทำให้ ร่างกาย ร้อนไป เย็นไป อาหารไม่ย่อย อะไรพวกนี้ สรุปว่า ไม่สบายกายไม่สบายใจ ก็ ทำให้ ฝันได้
    ห้องนอน ร้อนไป เย็นไป ก็ เป็นอีกสาเหตหนึ่งได้

มี อีกสาเหตุ เป็นอีกมุมมองหนึ่ง
    ความคิด ตกค้างในสมอง ( ใช่คำว่า สมอง นะ )
    เวลา มี เรื่องสำคัญ ให้คิด คิดย้ำ ซ้ำซาก จนเก็บไปฝัน

เวลาหวาดกลัว กลัว จนเก็บไปฝัน
    ในทำนองนี้ มี ได้ อีก ฯลฯ

พวกฝึกพลัง ยิ่งตอนอยากได้ จักระ 6
    ทำกันได้ ทั้งวัน ทั้งคืน
    ตอนนอน ยัง กำหนด 6 เลย
    อย่างนี้ ผม สังเกตได้ว่า ทำทีไร ฝัน ทุกคืน

ทั้งๆ ที่ แต่ เดิมผม เป็นคนนอน ไม่ฝัน

จนลำคาญ ไม่อยากนอนฝัน ตอนนอน ก็ ไม่กำหนด 6 เสีย ก็ หมดเรื่อง
    ถ้ามี เรื่องฟุ้ง ในหัว
    นอนไม่ หลับ หรือ ไม่หยุดคิด
    ให้ เอาใจ มาเก็บไว้ ที่ ท้อง ( พุง ) บริเวณ จักระ 3 นั่นแหละ

ทีนี้ หลับสบาย

สำหรับ คน ที่ ใจ สบายๆ อยู่แล้ว
    นอน ปั๊บ หลับ ผอย อร่อยไป เลย........

เพราะมัน ไม่มี อะไร ...หลับ ม้วนเดียว จบ ถึง เช้า เลย

10. ดาวทะเลทราย

พรุ่งนี้ ก็ จะเข้า เทศการ กินเจ แล้ว ( เทศการกินเจ เดือน 9 )

เป็นประเพณี ของชาวจีน ที่นิยม ปฏิบัติ กันมา โดยเฉพาะมาในระยะหลัง
    สักสิบ กว่าปี มานี้
    คนไทย เชื้อสายจีน หรือ จะไม่เชื้อสาย ก็ ตาม ต่างนิยม กินเจ กันมากขึ้น

ที่บ้านผม เค้าก็ กินเจ กัน เป็นประจำทุกปี

ภรรยาผม เค้า ยิ่ง เคร่งใหญ่ เพราะทางบ้านเค้า มีญาติผู้ใหญ่
    กินเจ กัน ทุกวัน ตลอดปี อยุ่หลายคน
    และ อีก ที่เหลือ ก็ กินเจ เฉพาะ ทุกวันพระ

ผมจึงได้ รับ อิทธิพล ตามเค้า มาด้วย

แต่ก่อน แต่ ไร เรื่องกินเจ ก็ รุ้สึก ว่า เฉยๆ คือ ไม่ ได้คิดว่า กินแล้ว ดี หรือ ไม่ดี อย่างไร

ผม มักพูดว่า ผม ไม่ได้ กินเจ แต่ ไม่ กิน สัตว์มี ชีวิต
    กิน เฉพาะ สัตว์ ที่ ตายแล้ว เท่านั้น ก็ ไม่ได้ ไป ทำให้ใคร เดือดร้อน

เรา ก็ คิด แบบของเรา ไป

ส่วนเรื่อง กินเจ แล้ว ดี อย่างไง คนที่ กินเจ เค้าก็ มาพูด มาเล่า กันไป

กินเจแล้ว ได้ บุญ เยอะ นะ...... เค้า ก็ ว่า
    กินเจ ทำให้ไม่ต้อง ฆ่าสัตว์ ช่วยให้สัตว์ ได้รอดขีวิต....นะ....เค้าก็ พูด

ก็ รับฟังไว้ ห้านเถียง ... เดี๋ยว จะโดน รุม ......ด่าว่า เอาได้ ว่า เป็นคน ขวางโลก

ตอนลูกผม เล็ก ๆ
    เมื่อหลาย ปี ก่อน.....วันหนึ่ง ในระหว่าง เทศการกินเจ
    ลูกๆ ก็ กินเจ ด้วย
    เจ้าลูกคนเล็ก เค้า พูดกับผม ว่า .... กระรอกที่ เลียงไว้ ชื่อ เจ้าวงกลม
    " วงกลม มัน ดี นะ มัน กินเจ ตั้งแต่ เกิด เลย "
    ผม....... อือ
    " มัน ก็ ได้ บุญ เยอะ เลย ซิ "
    ผม....... อือ
    " ได้บุญเยอะ แล้ว เมื่อไหร่ มันจะได้ เป็นคน สักที ละ "
    ผม........ อือ.................................................
    จา ตอบ ยางไง ดี ละ.....
    เห้อ........................... เจอ คำถา เด็กๆ อย่างนี้ ทำเอา
    ผู้ใหญ่ อย่างเรา อี่ง... กิม .... กี่ .... ไป เหมือนกัน ..... ตอบไม่ถูก

ผม ก็ มาคิด คิด ดู อยู่ นาน

ว่า กิน เจ มันจะได้ บุญ ตรงไหน บ้าง ได้ อย่างไร
    ก็ หาคำตอบ
    ได้ บ้าง ไม่ ได้บ้าง แบบว่า ฟัง แล้ว ไม่ ค่อย จะ เก็ท

1. กินเจ ได้บุญเยอะ ทำให้ ไม่ต้อง ฆ่าสัตว์
    จริง รึ ..... ไม่ฆ่าสัตว์ ได้ บุญหรือ หรือว่า แค่ ไม่ ต้องทำบาป
    2. กินเจ ทำให้ จิตใจ สงบ
    จริงรึ......... คนที่ กินเจ ตลอดชีวิต ยังมี โทสะ รุ่มร้อน อยู่ ก็มาก

3. ฯลฯ

ผม มาสรุป เอา เอง ด้วยสติปัญญา ที่พอจะมี

ได้ เพียงว่า
    กินเจ ดี ตรง ทำให้ เรา ฆ่าสัตว์ น้อยลง ลดการ เบียดเบียน สัตว์ มาเป็นอาหาร
    แม้นจะได้ บุญหรือ ไม่ ก็ ตาม
    แต่ ทำให้ เราไม่ต้อง สร้างกรรม ทำบาป ทางตรงและทางอ้อม
    ( ก็ น้อย ลง ส่วนหนึ่งแหละ)

จน มาไม่นาน มานี้

ได้พบ อาจารย์ ท่านหนึ่ง ท่าน กินแต่ พืชผักผลไม้ ไม่ กินเนื้อสัตว์ เลย
    เรียกง่ายๆ ก็ ว่า กินเจ

ท่าน บอกผม ว่า กินเจ ไม่ ได้ บุญหรอก
    ผม ก็ ยิ้มๆ... ( คิดในใจ ท่าน ก็ กิน เจ นะ )
    ท่านบอกต่อ ว่า
    แต่ ได้ มหากุศล
    ผม...... โอ มากขึ้นไป อีก

ท่านเมตตา อธิบาย ต่อ ให้ ผม หาย โง่

กิน ผัก กินผลไม้ สัก กิโลหนึ่ง เรา ก็ อิ่ม ใช่ไหม

ใช่ ครับ.... ผม ตอบ

แล้ว กิน เนื้อสัตว์ หมู เป็ด ไก่ ฯ กิโล หนึ่ง
    เรา ต้อง เอา พื้ชผัก อาหาร เท่าไร ไปเลื้ยง สัตว์ พวกนี้ จนโต เพื่อเอาเนื้อมากิน

ใช้ พลังงานไป แค่ไหน
    เรา กลับมา กิน พืช ผัก ผลไม้ ตรงๆ เลย ( ต้น ของ ห่วงโซ่ อาหาร )
    ดู ซิ เรา ลด อะไร ไป ได้ บ้าง......

............................. โอ โห เริ่ม หาย โง่ ... เลยผม

ท่าน มองไป ถึง โลก ทั้งใบ
    ท่าน จึง บอกว่า ได้ เป็นมหากุศล

ลดการฆ่า ลด การใช้พลังงาน ลดโลกร้อน.....ฯ

....สาธุ .... สาธุ ..... สาธุ

เป็นคำตอบ ที่ ได้ยิน แล้ว..... น้อม รับ ด้วย ใจ จริง ..... ครับผม

11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    เรื่อง พลังไม่ดี ติดมากับน้ำฝน
    คุณดาว พลังไม่ดีที่ว่านี้รวมทั้งที่อเมริกาหรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นแล้วนํ้าที่เราใช้อาบ/ดื่มกันก็เสร็จโก๋นะซิ วันนี้ถูกฝนนิดหน่อยหูซ้ายร้อนแผ่วๆอยู่เลยครับ

ความจริงมนุษย์เรายังไม่ถึงขั้นต้องกินเนื้อสัตว์ใหญ่นะครับ เพราะว่าเราไม่มีเขี้ยวสำหรับฉีกเนื้อสัตว์ ต้องใช้มีดตัดเนื้อเอามากินกัน ส่่วนพวกสัตว์ที่กินเนื้อจะต้องมีเขี้ยวสำหรับฉีกเนื้อกิน ธรรมชาติสัตว์ที่กินญ้าผักผลไม้จะไม่มีเขี้ยวเหมือนสัตว์ที่กินเนื้อครับ
    ทานพืชผักผลไม้ อวัยวะภายในร่างกายจะสะอาดกว่า เชื้อโรคมีน้อยกว่าทานเนื้อสัตว์ครับ สงสัยไม่รู้ถูกเปล่า 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  12. ดาวทะเลทราย

พลังไม่ดี ติดมากับฝน ที่ว่า
    จะเป็นไปถึง อเมริกา หรือเปล่า .... ตรงนี้ ผม ยืนยันไม่ได้
    เพราะ ไม่ได้ ไปอยู่ ที่ นั่น ... แต่ ก็ น่าจะมี
    เค้า คง มิได้ ส่ง มา เฉพาะ ประเทศเล็ก อย่างเมืองไทย

พลังไม่ดี ที่ ติดมากับน้ำ หากใครไป โดน ก็ คงได้รับ พลังไม่ดี ไปด้วย
    แล้ว พอน้ำนี้ ตกถึงพื้นดิน ไหลลงแหล่ง น้ำ ละ... เป็นอย่างไง ต่อ

คำถาม นี้ น่าสนใจ .... ควรหาคำตอบ ต่อไป
    ว่า ฤทธิ์ ด้านร้ายๆ มัน ยังอยู่ เท่าเดิม หรือ เปลี่ยนแปลงไป

อยาก จะ ให้ คุณสุขอนันต์ กับคุณจ๋า มาช่วย อธิบาย

เรื่อง ค่าประจุไฟฟ้า ของ เม็ดน้ำฝน ตอนอยุ่ กลางอากาศ เป็นอย่างไร เมื่อ ตกถึงพื้นแล้ว เป็น อย่างไร
    มีอะไร เปลี่ยนแปลงไหม

จะได้ เป็นอีกแนวทาง ในการพิจารณา เรื่องฝน ครับ

เพราะ รู้สึกว่า เมื่อ น้ำฝน ที่มีพลังเสียๆ ตกลงพื้น แล้ว พลังเสีย ที่ว่า เหมือน จะ ลด ลง

ตอน นำน้ำมาใช้ จะ ส่งพลัง ดี ๆ เข้าไป ก็ เป็นเรื่องดี อยู่แล้ว
    หากมี พลังเสีย ปะปน เข้ามา ก็ จะ ได้ ถูก ลบล้าง ปรับเปลี่ยนเป็นดีไป

เดี๋ยว มาเล่าต่อ ว่า ระยะหลายวันมานี้ สังเกตเห็นอะไรบ้าง
    ถึงเป็นที่มา เล่า เรื่อง ฝนมีพลังไม่ดี ติดมา....... ไปทำงานก่อนละ

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

คุณดาวช่วยตรวจดูพลังพระของผมหน่อยครับ แล้วพอจะรู้ชื่อพระหรือไม่ครับ ผมจำไม่ค่อยได้ครับ
    พระบูชา ของอยุธยา สมเด็จย์วัดระฆัง พระรอดลำพูลเขียว หลวงปู่ทวด พระปิดตารุ่นแรกวัดหนังชินเงิน(หัวปลาช่อน)ก่อนรุ่นเหรืยญ(รุ่นเหรียญไม่ใช่รุ่นแรกครับ) มหาอุดภัควัลย์ยันยุ่งยิ่ง บางกอกน้อย ธนบุรี ซุ้มกอ หลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้ว หลวงปู่เผือกวัดสารีโข หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิต สร้างแค่ห้าร้อยองค์ ถ้าสกตผิดต้องขอโทษด้วยครับ นอกนั้นจำไม่ได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      271.2 KB
      เปิดดู:
      593
      ขนาดไฟล์:
      276.6 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      282.9 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      282.3 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2010
  14. chaivat chinkidjakar

ส่วนรูปนี้ บริษัทเก่าผมให้มาตอนปี 1990 McGraw-Hill ข้างในมีเหรียญสลึงด้านหน้าอยู่ 4 เหรียญครับ บริษัทชอบให้ของแปลกๆครับ มีลูกโลกหินอ่อนดำอีก ไม่ทราบว่าเขาเคยอัดพลังอะไรไว้ในนั้นหรือเปล่า 555<!-- google_ad_section_end -->
    อย่างที่คุณCONDUCTORว่าไว้ครับ ที่นี่เขาก็มีฝึกปีรามิดกัน ได้ข่าวมาเมื่อยี่สิบกว่าปีแล้วครับ ตอนนั้นคนเฮ่อกันไปพักนึง แล้วก็เงียบไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      364.9 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      422.9 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2010
  15. ดาวทะเลทราย

1. พระพุทธรูป องค์ นี้ ไม่ น่าจะใช่ พระยุคเก่า คืออายุ ไม่ถึงร้อยปี
    เพราะฉะนั้น ไม่น่าจะใช่พระในยุค อยุธยา ครับ
    2. ส่วนพระเครื่อง องค์ เล็กๆ
    จะให้ดู พลัง ..... หรือ ดู ว่าแท้ไม่แท้
    คงไม่ กล้าตอบ เพราะอาจ เป็นผลเสีย หรือ พลั้งเผลอไป พาดพิง ไปถึง ผู้ อื่นได้

เช่น
    ที่ว่า พระสมเด็จวัดระฆัง ในนี้ ไม่มีสักองค์

แต่บรรยากาศ ในห้อง นี้... ได้รับ พุทธะบารมี ลงมา สังเกตจาก รังสี

16. ดาวทะเลทราย

ด้าน รายละเอียด ไว้คุย กัน ทาง PM. ดีกว่า ครับ

เพราะ เรื่อง เฉพาะเจาะจง ... พลาดพลั้งไป อาจกระทบ คนภายนอกได้ จะไม่ดี ครับ

17. chaivat chinkidjakar

ขอบคุณครับ ความจริงผมอยากรู้พลังพระ แล้วบางองค์ผมจำชื่อไม่ได้อะ

18. ดาวทะเลทราย

ภาพนี้
    พระพุทธรูป เป็นพระ ที่สร้างใหม่ ล้อศิลป ยุคเดิม

นับจากซ้าย ไป ขวา ของภาพ
    1. พระปิดตา มหาอุตม์ ( เรียกตามพิมพ์ ที่ เค้าสร้าง นะ ) เนื้อโลหะ
    ถ้าจะว่าไป ตามพิมพ์ น่าจะ ประจุพลังด้าน มหาอุตม์ +คงกระพัน
    แต่ ดู แล้ว กลาย โภคทรัพย์ +คุ้มครอง อ่อนๆ
    2. พระสีขาวๆ มองไม่ ชัด ว่าพระอะไร
    ไว้ อาราธนา เวลา สวดมนต์ไหว้พระ คงจะดี
    3. พระปิดตา เนื้อผง (สีเทา)
    องค์ พลังน้อยไปหน่อย

เรื่อง ตรวจพลังพระ นี้ ต้อง บอก กันตรงๆ
    แต่ก่อน ผม ก็ สนใจ มาก .... หลัง จาก ติดตามศึกษา ดู และ เปรียบเทียบ กับ เพื่อนๆ หลายคน
    รวมไป ถึง สังเกต เทียบกับ ระดับ ครูบาอาจารย์ หลายๆ คน

ทำให้ ชักสงสัย
    ดู พลัง หรือ สัมผัส นะ ต่างคน ต่าง สัมผัสกันไป ... คำตอบที่ได้ เหมือนกันบ้าง ไม่เหมือนกันบ้าง
    จะเชื่อใคร ดี
    แต่ ถ้า เป็นพลัง ด้าน คุ้มครอง คงกระพัน แคล้วคลาด มหาอุตม์ ทำนองนี้
    สัมผัสง่าย เพราะ แรง ล้นออกมา พุ่ง แบบ หลอดไฟฟ้า แรงๆ มี อาการ แสบร้อน เหมือน ตากแดด

แต่ ก็ อีก แหละ
    เท่าที่ เคย เทส กับหลายๆ คน
    ก็ วัด ให้ คะแนน ได้ ผล ไม่ ตรงกัน

เช่น พระ เก๊ ดูดี (สำหรับคน ที่ ดู พระไม่เป็น อาจเข้าใจว่า เป็นของดี มีราคา ) ได้ คะแนน A++++

พระแท้ แต่ ดู ไม่มี ค่า มีพลัง ระดับ กันกระสุน ได้จริงๆ ( เคย ลองยิงดู เอง )
    กับได้ คะแนน ระดับ B+

อย่างนี้ แหละ
    จึง ลำบากใจ ที่ จะ ตอบไป ว่า พระ องค์ นี้ พลัง เป็น อย่าง นั้น นะ.....
    เพราะ คำตอบ ของเรา อาจไม่ ครง กับ คน อี่น
    อาจ เป็น ที่ มา ของ ความขัดแย้ง ในอนาคต ได้

รอไว้ ฝึกฝน ตนเอง ให้ เข้าใจ ให้ ท่องแท้ เสียก่อน

คง จะได้ คำตอบ ที่ เป็น เหต เป็นผล มากกว่า นี้ ครับ......................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2010
  19. chaivat chinkidjakar

ขอบพระคุณครับ ผมต้องพยายามฝึกให้มากๆไว้ จะได้เรืยนรู้ทางนี้บ้าง
    3. พระปิดตา เนื้อผง (สีเทา) พระเนื้อชินงินองค์นี้ที่รู้มา เป็นพระวัดหนังรุ่นแรกก่อนรุ่นเหรียญ ที่ดังมากๆครับ ลูกพี่ผมบอกไม่ค่อยมีคนรู้ครับ สร้างก่อนที่ท่านจะดังอะครับ
    สมัยก่อนผมเคยทดลองทั้งฟันทั้งยิงเหมือนกัน ตอนยิงถูกพระไม่เป็นไร หล่นมาต่อหน้าต่อตาเห็นๆเลย(สามคนอะ)หายไปเลยครับ ท่านกลับคืนไปมั้งครับ ผมตั้งสัจจะอธิษฐานเลยว่าจะไม่ทำบาบอย่างนี้อีก ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยทำเรื่องโง่ๆอย่างนี้อีกเลยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

20. ดาวทะเลทราย

พลังด้านคุ้มครอง แบบของไทย ( ของต่างประเทศ ไม่ค่อยมีโอกาสได้พบเห็น )

มหาอุด = หยุด อาวุธ หรือ ทำให้ อาวุธ หยุดทำงาน จนไม่สามารถ ทำร้ายใครได้
    อันนี้ น่าจะเกิดขึ้นที หลัง ในยุคที่ มี อาวุธเครื่องยิง ที่ ใช้ดินปืน แล้ว

แคล้วคลาด = รอดพ้นอัตราย หรือ อาวุธ ไม่ ถูกตัว
    เก่า แก่ ขึ้นไปอีกหน่อย น่าจะเกิดขึ้นในยุค ที่เริ่มมี อาวุธ ที่ยิงออกไปในระยะไกล แบบโบราณ เช่น มีดขว้าง ธนู หน้าไม้ ฯ

คงกะพัน = หนังเหนียว ทำให้ อาวุธ ไม่สามารถ ทำร้าย ผิวหนังได้
    คล้าย เสื้อเกาะกันกระสุน ในยุคปัจจบัน

เรื่องมหาอุด ได้ยินได้ฟัง มามาก
    แต่ ไม่ เคยเห็น ของจริง... จากการทดสอบ ทดลอง ก็ ยังไม่ เคยพบ

แคล้วคลาด เคยพบ..... จากการทดลอง ด้วยอาวุธปืน
    เช่น เหรียญวัดท่าพระ ร่นเก่าๆ ,
    พระปิดตา ของ กรุวัดบันได อยุธยา เฉพาะพิมพ์เล็ก และปิดตาพิมพกลาง
    ส่วนพระพิมพ์ อื่น เข้าใจว่า สร้างคน ละ ยุค ไม่ผ่านการทดสอบ

คงกะพัน
    อันนี้ พบ บ่อย เช่น พระปิดตาวัดหนัง
    เหรียญใหม่ๆ ก็ เคยพบมาก เหรียญ ที่สร้างที่วัดพลับ กทม. ในยุค ปี 2510 กว่าๆ มีหลายพิมพ์
    เหรียญ หลวงพ่อกวย ชัยนาท หลายร่น หลายพิมพ์....
    จากการทดสอบ ด้วย อาวุปืน..... พบว่า
    มีพลัง คุ้มครอง สามารถ ต้านทาน กระสุนปืนได้

อธิบาย เพื่อความชัดเจน

พลังด้านคงกะพัน เวลา โดน ปืน
    จะมีพลัง ต้านทาน ออกมา จน ทำให้ กระสุนปืน บี้ แบน เหมือนยิงโดนเหล็กหนาๆ
    แต่ กระสุน จะไม่ กระเด็น หายไปไหน กระสุน จะหมดแรง และ ร่วงหล่น อยู่ ตรงนั้น

ส่วน องค์ พระ ก็ ไม่ บุบสลาย ไม่ มีรอย ถูกกระสุน เสียด้วยซ้ำ
    องค์ พระ จะ ไม่ กระเด็น ไม่ เคลื่อนที่ ตั้งอยู่ ที่เดิม เหมือน ไม่มี อะไร เกิดขึ้น

ถ้ายิงแล้ว องค์ พระ กระเด็น หาย
    อันนี้ หาก ตามหา จนเจอ ก็ จะพบว่า บี้ บุบงอ ชำรุด หรือ ทะลุ ไป เลย

ถ้าเป็น คงกระพัน ที่ ทดสอบ ด้วยมีด และ ดาบ
    เช่น
    พระร่วงนั่ง ตะกั่วสนิมแดง กรุม่วงค่อม ลพบุรี องค์นี้ เหนียว จนเข็มแทงไม่เข้า

พระยอดธง หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ระยอง ทดลองเฉีอนด้วยมีด ทุกวัน จนครบ 7 วัน

พระของ อ.ชุม ไขยคีรี หลายร่น ท่านนี้ เป็นฆราวาส ท่านเป็น ศิษย์เขาอ้อ ในยุค ก่อนสองพันห้าร้อย ตระกูลของท่านเป็นศิษย์ เขาอ้อ มา หลายชั่วอายุคน
    ท่านชอบทำบุญสร้างวัด วัดไหน มาขอ ก็ ช่วยสร้างให้
    ท่านจึงสร้างพระไว้มาก ตั้งแต่ ประมาณปี 248.... กว่าๆ เป็นต้นมา
    จนท่านมรณะ ในปี 2519

ตอนผมเด็กๆ อายุ 12 ขวบ เคยไป พบท่าน ได้ของดี มา นิดหน่อย
    โต ขึ้นมา จึง รวบรวม พระ ของท่านไว้ แต่ก็ ไม่ครบ ทุกรุ่น ..

สมัย เขียนหนังสือ เรื่องราวของท่าน แรกๆ เขียน แล้ว เขิน เพราะ ต้อง กล่าว ขึ้นเรื่องทิพย์อำนาจ เหล่านี้ .... คนอ่าน เค้าจะ ว่า โอเวอร์ หรือเปล่า นะ ทั้งๆ ที่ เรา ก็ รู้ อยู่ เต็มอก
    ช่วงที่ เขียน ในฉบัน แรกๆ นั่งเขียนไป ก็ เฉีอนไป อยู่ หลายคืน จนหาย เคอะเขิน
    ก็ มันเรื่อง จริง นี่ นา

เรื่องราว ของ อ.ชุม ไชยคีรี และการอบรมสั่งสอน ของท่าน จนไป ถึง การแสดงทิพย์อำนาจ เพื่อให้ เกิดความ เชื่อมั่น .... ให้ เห้น กัน จะจะ......
    ผม มี เก็บ ไว้ พอสมควร .... ใครสนใจ ขอมา จะส่งไป ให้ ดู ทางอีเมล นะ