พลังเอกภพยูเรอัส

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย anumota, 17 มิถุนายน 2009.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ ก็ คล้าย กับที่ เรา นั่งอยู่รวมกัน หลายๆ คน
    บางคน โดนยุง กัด เสีย จน พรุน
    บางคน โดนกัด นิดหน่อย
    บางคน โดนกัด เพียงเล็กน้อย......

มี เหต ปัจจัย อย่างอื่น ประกอบด้วย ครับ

ที่ คุณสายลม กล่าวมี ผม ยอมรับว่า เป็นจริง ครับ

ตัวผม เอง ก็ มีประสบการ ทำนองนี้

เป็นตั้งแต่ ตอน เริ่ม เรียน ใหม่ๆ เลย
    ไปโรงพยาบาล ด้วย ธุระ อะไร ก็ จะ มีอาการ เหมือน เรด้า ทำงาน
    ตุ๊ด.. ตุ๊ด... ตู๊ด.... ตลอดเวลา
    ที่โดนหนัก ก็เพียง ตอนเรียนระดับ สาม แล้วหาญกล้า ไปช่วย หลวงพี่ ที่ป่วยหนัก ปอดทะลุ อยู่ใน ไอซียู เท่านั้น
    รักษา หลวงพี่ หาย กลับมา เราเจ็บ ขาเป๊ เดินไม่ได้ ไปหนึ่งวัน

เป็นบทเรียน ที่ จำได้ อย่างแม่น ๆ
    ว่า เด็ก ป.3 จะ ตั้งกาด ยางไง ก็ อาจคุ้มตัวเอง ไม่ไหว หากเจอรุ่นใหญ๋ กว่า โดน อัด อยู่ดี........ 55

มาในระยะหลังๆ นี้ .. ตั้งแต่ ปี ที่แล้ว
    อาการ เวลา เข้าโรงพยบาล แล้ว โดนดูด ไม่ เป็นแล้วครับ
    จะมี เพียง เวลา เราเห็น คนเจ็บ แล้ว สงสาร เค้า เท่านั้น
    ใจ มันพุ่ง ออกไป อยากช่วย เค้า เท่านั้น ครับ

ร.พ. บางแห่ง มี พลัง ดี ก็ เคยพบ นะครับ
    อย่าง ร.พ. บางกอก9 ตรงถนนพระราม2
    เมื่อปลายปี ที่ผ่านมา รพ. เค้าจะทำที่จอดรถเพิ่ม นัดผม ไปเจรจา
    พอเข้า ไป รู้สึก ได้ เลย ว่า วันนี้ รพ. แปลกไป
    แทนที่ จะ ตู๊ด ต๊าด ตู๊ด ต๊าด.... เหมือนอย่างเคย
    วันนั้น... กลับ มี พลัง ซ่า ไหลอาบ ตัวลงมา ตั้งแต่ ศรีษะ เลย ละ

ยังกลับ เข้าไป ไหว้พระในโบสถ หรือ สถานที่ศักสิทธิ์
    คิดในใจ รพ. นี้ คง เชิญ พระหรือสิ่งศักดิ์ มาไว้ ที่ชั้นบน เป็นแน่

รพ. นี้ เค้า ชอบทำบุญ
    ดังจะเห็นได้ เค้า เปลี่ยหัวใจเทียม เปลี่ยนข้อเข่า ฟรี
    ถวายให้เป็นพระราชกุศล
    เป็น ร้อยๆ ราย ไปแล้ว
    ล่าสุด ได้ยินมาว่า เค้า เปิด รักษาโรคข้อเข่าเสื่อม หรือผ่าตัดเปลี่ยน ข้อเข่าเที่ยมให้ ฟรี ถวายเป็นพระราชกุศล อีก 500 ข้อ

น่าอนุโมธนา ด้วย... จริงๆ......

ไม่ได้ โฆษณา ให้ เค้าหรอกนะ... เค้าทำดี ก็ น่า ยกย่อง...... ละ จ้า..

2. sireny

sireny เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งอาการคุณแม่สมใจในวันที่ 29/04/53 ได้ถอดเครื่องช่วยหายใจแล้วใส่แต่ออกซิเจน ความดันปรกติ 119/79 มีไข้ต่ำๆ ประมาณ 37 กว่าๆ แขนขายังไม่ขยับ เริ่มมีแผลกดทับที่ก้น และส้นเท้า 2 ข้างค่ะ

วันนี้(30) คุณหมอจะเจาะคอให้สามารถระบายเสมหะไดง่ายขึ้น ค่ะ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ส่งพลังช่วยรักษาผู้ป่วยนะคะ ขอให้
    ทุกท่านสมความปรารถนาในสิ่งที่หวัง

และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ

3. narmai

narmai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้อาการฟื้นขึ้นเร็ววันครับ
    ส่งพลังให้แล้วครับ

4. สายลมมิถุน

สายลมมิถุน เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งพลัง แล้ว ขอให้ฟื้นตัวเร็วๆ ด้วยครับ

5. สายลมมิถุน

สายลมมิถุน เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งพลังให้แล้วจ้า รู้สึกกระตุ้นที่ 6 และ 5 จัง โดยเฉพาะ จสอ ธารา

ขอชักชวนเพื่อนยูเรอัส ช่วยกันส่งพลังด้วยครับ ฝึกไว้จะได้ไม่ลืม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2010
  6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ผมก็เห็นด้วยกับคุณดาวทะเลทรายครับ น้องฮั้วน่าจะเรียน งานนี้จะได้บุญมากๆ
    หาโอกาสนี้ได้ยากนะ ส่วนผมอยากเรียนแต่ไม่มีโอกาสครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

7. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าตอนนี้ คุณแม่ รักษา ตัวอยู่ ที่ รพ. อะไร
    ให้ระวัง การติดเชื้อ มากหน่อย .... ครับ

8. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    มีตารางการอบรมเดือน พ.ค.53 - มิ.ย.53 หรือเปล่าครับ
    ผมอยู่ประชาอุทิศ ราษฎร์บูรณะ คิดว่าน่าจะมาเรียนได้

9. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

สถานที่เรียน ใช่หรือเปล่าครับ..

10. ดาวทะเลทราย

การเปิดอบรม ระดับ 1 รุ่นต่อไป
    อาจาย์ ยังไม่ ได้ กำหนด วันเวลา นะครับ

ถ้าสนใจ แสดง ความจำนงค์ ไว้ ก่อน

คาดว่า คง อีกไม่ นานนี้

สถานที่ เรียน ตามแผนที่ นั้นถูกต้องครับ

11. maoleethong

ขอบคุณมากครับที่ตอบ
    สนใจมากครับ เห็นว่าเรียนวันเสาร์
    อาทิตย์ด้วย ซึ่งเป็นวันหยุดราชการ
    หากเปิดเมื่อไหร่ น่าจะได้เรียนครับ
    แล้วจะไปสมัครครับท่าน

12. sireny

ช่วงนี้ต้องไปทำงานแล้วเลยไปเยี่ยมแม่ได้ช่วงค่ำๆ ค่ะ วันนี้ไปมาแ้ล้วค่ะ
    ตอนนี้คุณแม่ย้ายไปอยู่ห้องร่วมแล้วค่ะ พอถอดเครื่องช่วยหายใจออกได้ก็ได้ย้ายเลยค่ะ อยู่ตึกอุบัติเหตุ ชั้น 3 เตียง 27 โรงพยาบาลศิริราชค่ะ

วันนี้เจอเรื่องแปลกๆ (อาจจะแปลกสำหรับเราแต่ธรรมดาสำหรับคนอื่นๆ)คือนั่งขัดเท้าเช็ดเท้าให้แม่ งงว่าทำไมเท้าและมือของแม่เหม็นๆ มากๆ ถามพยาบาล ก็ตอบว่าต้องรอถามคุณหมอก่อนค่ะ

ขอขอบคุณค่ะ
    ขอให้ทุกท่านสมความปรารถนาในสิ่งที่หวัง
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

13. narmai

narmai เป็นที่รู้จักกันดี

รอเรียนอยู่เหมือนกันครับ

14. sireny

วันนี้ลูกๆ ของแม่มาเยี่ยมแม่พร้อมกันทั้ง 4 คนโดยไม่ได้นัดกันมาก่อน...แม่ลืมตาอย่างเดียว
    มองจ้องเขม็งเลย หลานๆก็มาร้องเพลงให้ฟัง แม่เลยตื่นตลอดไม่ยอมหลับตาเลย
    อาการวันนี้แม่รู้สึกตัวดีกว่าเมื่อวานนี้นิดหนึ่ง

ส่วนกลิ่นที่มือและเท้าจã

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2010
  15. ดาวทะเลทราย

1. เรื่องมีกลิ่นเหม็น หมักหมม
    ลอง ใช้น้ำสะอาด ทำความสะอาด แล้ว
    ใช้น้ำ+น้ำยาฆ่าเชื้อ เช่น เด็ดตอล ผสม แล้ว เช็ดทำความสะอาดซ้ำ อีกครั้ง และ ใช้ผ้าแห้ง เช็ด ให้ แห้ง
    ทำ อย่างนี้ ทุกวัน น่าจะดี ขึ้น

2. ระวัง เรื่องแผลกดทับ ด้วย นอน นิ่งๆ นานๆ
    ต้อง หมั่น พลิกตัวให้ คนไข้ พลิกซ้าย บ้าง ขวาบ้าง

ปกติ ทาง ร.พ. เค้า คงมี พยาบาล มา คอยพลิกต้ว ให้ เป็นระยะๆ หรือเปล่า

หากไม่มี ญาติ ก็ ต้อง ช่วยทำ เอง
    หรือ ให้ ถาม พยาบาล ก็ได้
    ให้ เค้าสอน ว่า การ พลิก ตัว ควรทำอย่างไร

จะได้ไม่เกิดแผลกดทับ... เป็นแล้ว จะมีปัญหา เพิ่มขึ้น

3. การให้ หรือการเจาะคอ เพื่อให้ อาหาร หรือ เพื่อให้ ออกซิเจน ก็ตาม
    ข้อควร ระวัง คือ การติดเชื้อ
    ต้องหมั่นทำความสะอาด ท่อสายยาง อย่างดี มากๆ
    ... ด้วยความประณีตสูง

ข้อ3 ระวัง ให้มากเป็นพิเศษ พบเห็น ได้บ่อย

4. การแผ่ เมตตา เป็นประจำ ช่วยได้
    จากประสบการ ผม สังเกต ว่า เมือ่เราแผ่เมตตา ให้ พวก เชื้อโรค แบคทีเรีย
    เค้าก็ ยัง ลดการ จองเวรเรา หรือ ทำร้าย เรา น้อยลง
    เพราะฉะนั้น อย่าลืมแผ่เมตตา ให้ พวกแบคทีเรีย เชื้อโรค ด้วย
    รวมไป ถึง เจ้ากรรมนายเวร ที่เค้ากำลังทวงหนี้ อยุ่ในขณะนี้
    ถ้าใจดี จะ แถม ให้ จิตวิญญาณ รอบๆ นั้นด้วย ได้ก็จะดี

ทีนี้ คุณ เอง ต้องลงทุนมากหน่อย ใช้บุญ เยอะ ก็ ต้อง ไปเติมบุญ ให้ตัวเอง
    จะได้มี ต้นทุน ไว้ ใช้ เวลา แผ่เมตตา
    สุด

16. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

คุณดาวทะเลทราย ผมอยู่อเมริกาจะเรียนได้หรือเปล่าครับ อาจารย์ทำคอสร์ใส่ดีวีดีไว้บ้างหรือเปล่าครับ

17. ดาวทะเลทราย

พูดมาถึง เรื่องการแผ่เมตตา และการอุทิศบุญกุศล แล้ว ทำให้คิด

พวกเรา เอง หมอมือเปล่า ... แม้ พวกเรา ช่วยเหลือคนป่วย ด้วยใจเป็นกุศล
    พวกเรา ก็ ยังต้องใช้บุญ .. ออกไป เหมือนกัน

อย่างน้อย ก่อนทำการรักษา ก็ต้อง แผ่เมตตา ให้ ทั้งคนป่วยและเจ้ากรรมนายเวร ของเค้า

ใช้กันไป ทุกวันๆ ... นานั่งคิด .. จะหมด ไหม นี่........55

ปกติ ผม ก็ ทำบุญ อยู่ เสมอๆ ..

เห็นที ต้อง ชักชวน พวกพ้อง เรา ชาวยูเรอัส ทำบุญ ร่วมกัน น่าจะดี นะ..

ใครมี งานบุญ กุศล ใด ที่ เห็นว่า ดี นำเสอนมา ร่วมกันทำ ดีไหม

สะสมบุญ เหมือนสะสมทรัพย์สมบัติ
    ข้าวทุกเมล็ด น้ำทุกหยด ที่ เรา กินเราอาบ ล้วนมาจากบุญ ทั้งสิ้น..... จริง ไหม จ๊ะ..

18. ดาวทะเลทราย

เรียนแบบทางไกล ยังกับ โครงการ ครู ตู้ เลย หรือเปล่า......55

เคยได้ยิน อาจารย์ พูดอยู่เหมือนกัน ว่า จะทำโครงการเรียนทางไกล โดยใช้ อินเตอร์เน็ท เป็นเครื่องมือ
    สอนในระดับเบื้องต้น สำหรับคนต่างชาติ ต่างประเทศ
    พอในระดับสูงขึ้น ก็ คงต้องให้มาเรียนที่เมืองไทย.

โดรงการนี้ ยังต้อง เตรียมการ อะไรกันอีกมากที่เดียว..
    และปัญหาทางเทคนิค เรื่องการทำเทป บันทึกภาพ ต่างๆ ก็ไม่ยากเกินไป
    ข้อมูล การสอน อาจารย์ ท่านก็ ได้ทำไว้นานแล้ว
    แต่ จุดสำคัญ การเรียนทุกครั้ง อาจารย์ จะส่งพลัง ให้ ศิษย์ นี่ซิ
    เพื่อ ให้ ศิษย์ รับวิชาความรู้ แล้ว มีพลังมากพอที่ ทำได้จริงตามนั้น

ส่งใสไว้ ในเทป แล้ว ตอนนักเรียนมาเปิดเรืยน จะได้พลัง นี้หรือเปล่า
    ตรงนี้ ก็ เป็นเรื่องยาก

หาก อาจารย์เปิด โดรงการนี้ เมื่อไร ก็ คงสะดวก กับผู้ที่อยุ่ ไกลๆ

อดใจ ติดตาม ต่อไป ครับ ...

.......................................................

อัดพลังใส่ ยา ....... เคยทำกันแล้ว ได้ผล
    อัดพลัง ใส่วัตถุสิ่งของ.......... เคยทำแล้ว มีพลังได้จริง

เมื่อ ผุ้ได้รับยา หรือสิ่งของ นี้ไป ก็จะได้รับพลัง ดังกล่าว ไปด้วย

การฝากพลัง ไป กับข้อมูล ทางอินเตอร์เน็ท ก็ พอได้ ส่งฝากไปก้บรูปภาพ โพส ในกระทู้ ก็ ยังพอสัมผัสกันได้

ถ้าเป็นวีดีโอ คอนเฟอเรน สดๆ อย่างนี้ ส่งพลังได้แน่
    เพราะ ขณะเวลา เดียวกัน เวลาพร้อมกัน ทั้งผู้ส่งและผู้รับ

แต่ ส่งพลังฝากไป ในไฟล Mpg หรือไฟล คลิปวีดีโอ
    นี่ซิ จะเปิดจักระ ได้ หรือเปล่า ..... ไม่รู้ มี ใครลองทำได้ผลไหม

.....................
    ผม วิจาร มาซะ ยืดยาว ... ยังกับรู้ปัญหา งั้นแหละ....55
    อันที่จริง
    ผม เคย คิดเตรียมการ สอน โหราศาสตร์ ผ่านทางอินเตอร์เน็ท เมื่อสามสี่ปีก่อน
    ทุกอย่างน่าจะผ่านได้... ใช้ผ่านทาง เอ็มเอสเอ็น ก็ เวิคร์ แทบไม่ต้องลงทุน
    หรือจะ ให้ แคปฟอซ ก็ ยิ่งสวย. ลงทุมไม่มาก

แต่คนเรียน ยังต้อง เสียเงินลงทุน อยุ่ไม่น้อย กับ...
    ค่าโปแกมโหราศาสตร์ ตัวที่ผมใช้อยุ่ ลิขสิทธิ์ มันแพง ... มาก
    เจ้าของโปแกม เค้าคิด ต่อหัวยูสเซอร์ ..... เป็นหมื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2010
  19. chaivat chinkidjakar

คุณดาวทะเลทรายว่าอย่างนี้ก็ยังมีหวังนิดหน่อย งั้นก็ต้องรอต่อไปครับ ถ้ามีบุญพอที่จะได้เรืยนก็อยากจะเรียนเพื่อจะได้ช่วยเหลือคนอื่นบ้างครับ

20. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    พี่ดาวทะเลทรายจำได้ไหม ที่พี่บอกฮั้วว่าจะทำงานหรืออะไรสักอย่างที่เกี่ยวข้องกับความตายหนะ

เค้าเจอแล้วนะ วันก่อนขึ้นวอร์ดศัลยกรรมหญิง มีคนตายนิ่งอยู่เลย

รถเข็นศพผ่านหน้าฮั้วไปแว้บๆๆ
    ( แอบตกใจ เพิ่งเคยเห็นขาคนตายจิงๆเป็นครั้งแรก มันซีดแบบซีดเผือดเลยเนอะพี่ดาว )

!!!!!!!!!!!!!!

ปล, พี่ชัยวัฒน์กลับมาเที่ยวไทยบ้างซีค้าๆๆๆ