พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. nakak_action

nakak_action เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2012
    น้าต๋อยครับ พระเนื้อขาว เวลาได้มาแล้ว เอาไปเลี่ยมอัดพลาสติก นานไปมันจะมีขุยรึเปล่าครับ แล้วถ้าจะถนอมพระก่อน หรือมห้พระไม่เป็นขุย ต้องทำยังไงบ้าง
    ผมอยากให้พระอยู่สภาพเดิมมากที่สุดก่อนเลี่ยมกันน้ำขึ้นคอ ควรทำยังไงได้บ้างครับ
    แล้วถ้าไม่เคลือบหรือทำ ะไร แล้วเี่ยมเลยจะทำให้พระสึก หรือหักรึเปล่าคับ

ท่านใดรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. Refreshes

Refreshes เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2013
    หลายๆ ท่านบอกให้เคลือบชแล็คก่อน
    เลือกสีที่ไม่ทำให้พระเปลี่ยนสีครับ
    หรือรอท่านอื่นๆ มาตอบดูครับว่ามีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า

(deejai)

ปล.อิจฉาคนมีพระเนื้อขาว
    ผมยังไม่มีเลย

3. Kon Korat

Kon Korat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบหลวงปู่ทิมและคุณลุงสาย แก้วสว่าง. สวัสดีครับน้า,อ.แก้วสว้างและทุกๆท่านครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้น้ำมันแชล๊คเบอร์ 9 หรือ น้ำมันแล๊คเกอร์ทาไม้
    ที่ออกสีใส ไม่ออกสีเหลือง หรือแดง เพื่อเวลาที่
    ทาลงไปแล้ว เนื้อพระจะไม่เปลี่ยน หาซื้อได้ตาม
    ร้านขายฮาร์ดแวร์ อุปกรณ์ก่อสร้าง ทารอบเดียวก่อน
    ไม่ควรทาหลายรอบ เนื้อพระจะเปลี่ยนสี

เมื่อเลี่ยมแล้ว พระไม่เป็นผงร่วน แถมเนื้อพระดู
    แน่น แกร่งขึ้นอีก ไม่เปราะง่ายด้วย

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ได้ลองใช้เศียรโตแล้ว
    ชีวิตดูราบรื่นกว่าเดิมไหมครับ....

6. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านครับ

7. wima

wima เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2010
    แชลแล็ก ใช้เคลือบเงา ทำมาจากครั่ง ตัวแชลแล็กโดยธรรมชาติจะมีสีออกแดง แต่ที่เห็นเป็นสีขาว(ใส) คือผ่านการฟอกสีมาแล้ว คุณสมบัติเป็นสารธรรมชาติ ใช้ในวงการอาหารและยาได้

เชลแล็คทาไม้มีหลายยี่ห้อ ในหลายยี่ห้อก็มีหลายสี พยายามหาเชลแล็คขาว
    อย่างเช่น
    เชลแล็คทาไม้ ตรา ปลาเสือ เบอร์ 9 อันนี้น้าต๋อยใช้ ดูได้จากรูปพระห้าเหลี่ยม
    เชลแล็คทาไม้ ตรา ปลาลายน้ำ เบอร์ 8 อันนี้ผมใช้ สมเด็จคะแนน

ส่วนตะกอนของแชลคนะ..แชลคขาวนี่ ไม่ว่าจะเป็นแบบสำเร็จ หรือผสมเอง หากเก็บไว้นาน ๆ จะตกตะกอน วิธีนำมาใช้.. " ห้ามเขย่า หรือคนให้ตะกอนลอยขึ้นมาเด็ดขาด " ให้รินเอาเฉพาะน้ำใสๆ มาใช้เท่านั้น
    (งานไม้ไม่เขย่าขวด แต่ฉลากข้างขวดบอกเขย่าก่อนใช้ ลองใช้ดูครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      306.1 KB
      เปิดดู:
      816
      ขนาดไฟล์:
      102.1 KB
      เปิดดู:
      1,286
      ขนาดไฟล์:
      75.9 KB
      เปิดดู:
      985
      ขนาดไฟล์:
      73.4 KB
      เปิดดู:
      1,586
    • 2013-06-19 14.11.37.jpg
      2013-06-19 14.11.37.jpg
      ขนาดไฟล์:
      170.6 KB
      เปิดดู:
      302
  8. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน สวัสดีเย็นวันพุธครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

9. สมพรปณิฐาน

สมพรปณิฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีพี่ๆ ทุกๆท่านครับ น้าต๋อย มีพระเนื้อดินผสมว่านอีกมั้ยครับ .......... เยี่ยมจริงๆครับ
    ลองซะให้ได้ อิอิ

10. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนสอบถาม....พระเนื้อดินผสมผง กับพระเนื้อดินผสมว่าน เหมือนกันไหมครับ? ...เผอิญผมประมูลพระเนื้อดินผสมผง พิมพ์เศียรโตต้นแบบได้ เลยอย่าทราบว่าพิมพ์นี้ มีใครบูชาแล้วมีประสบการณ์อย่างไรบ้างครับ

11. Kon Korat

Kon Korat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับน้าต๋อย เศียรโตที่ได้รับจากหน้าต๋อยไปเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ผมก็แขวนบนคอทุกวันครับ หลังจากที่กลับมาทำงานรู้สึกทุกอย่างมันดีไปสะทุกอย่าง ที่ทำงานมีเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งที่ไม่ค่อยชอบหน้าผม ก็กลับมาคุยดีด้วยเวลาผมสั่งงานไปแก้ไขก็ไม่มีบ่น และช่วงนี้เป็นช่วงที่เศรษฐกิจซบเซามาก ร้านค้าและบริษัทที่เหมืนผมทำในเมืองและเมืองใกล้เคียงปิดกิจการไปหลายร้าน แต่รู้สึกว่าผมยังโชดีดีที่ยังมีลูกค้าเข้ามามากกว่าที่อื่น รวมทั้งเรื่องของการนั่งสมาธิด้วยครับ เดี๋ยวนี้ผมต้องนำเศียรโตวางบนฝ่ามือทุกเมือเข้าสมาธิ ทำให้จิตเข้าสู่ความว่างเปล่านิ่งเร็วจนอยากนั่งสมาธิทุกวันเลยครับ ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็ไม่มีความรู้สึกอย่างนี้ และตอนนี้ก็รู้สึกว่าอารมณ์ผมจากที่เป็นคนอารมณ์เป็นร้อนหลังจากที่ได้แขวนเศียรโตมา1เดือนก็รู้สึกได้เลยว่าใจเย็นขึ้นมาก ต้องขอบพระคุณน้าต๋อยและอาจารย์แก้วสว่างมากๆครับที่ใจดีให้ผมได้บูชาเศียรโตครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  12. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดีครับ น้าต๋อย เพื่อนพี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ ทุกท่านครับ

:cool::cool::cool:หัวค่ำเงียบเหมือนเคย:cool::cool::cool::cool

13. Gopune

Gopune เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญครับน้า ....รายละเอียดตาม PM ครับ

ขนาดไฟล์:
      992 KB
      เปิดดู:
      116
  14. sritrang

sritrang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

น้าต๋อยครับกรุณาลงวันที่ด้วยนะครับผมงงๆ เวลาเข้าใจครับ ขอบคุณครับ

15. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดียามเย็นครับ พร้อมออกลุยกันหรือยัง

16. น้าต๋อย เซมเบ้

ปกติแล้ว ผมลงภาพวันไหน ประมูลวันนั้นเลยครับ

17. น้าต๋อย เซมเบ้

ต่างตรงที่ พิมพ์ผงผสมว่าน จะมีคุณของว่านด้วยครับ
    คนสมัยก่อน จะถือเคล็ดการใช้ว่าน เพื่อผลในคุณที่ต้องการ
    เช่น เหนียว เสน่ห์ กำบัง แคล้วคลาด ฯลฯ

18. น้าต๋อย เซมเบ้

พระเนื้อดิน ผสมกระเบื้องโบสถ์ พิมพ์สังกัจจายน์

ขนาดไฟล์:
      325.5 KB
      เปิดดู:
      1,552
      ขนาดไฟล์:
      282.5 KB
      เปิดดู:
      1,623
      ขนาดไฟล์:
      314.9 KB
      เปิดดู:
      390
  19. น้าต๋อย เซมเบ้

พิมพ์ขัดสมาธิ เนื้อดินผสมกระเบื้องโบสถ์

20. sritrang

sritrang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณครับคุณน้า