พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณสุคนครับ พอจะเล่่าเรื่องที่คุณสุคนได้ยินเกี่ยวกบัหลวงปู่ให้ฟัง ได้มั๊ยครับ ผมได้ฟังมาจากคุณ Lerd ทาง PM แต่ยังไม่จุใจยังอยากฟังอีกครับ นอกจากนั้นผมก็ได้ฟังมาจากหลวงพี่เอกคร่าว ๆว่า ท่านครูบาชัยยะวงศา ท่านบอกกับลูกศิษย์ไว้ว่า ถ้าสิ้นท่านแล้วให้มากราบหลวงปู่ดีครับ
    ผมต้องขอโทษด้วยครับ ที่พาดพิงถึงหลวงปู่พี่เอก

2. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปกราบหลวงปู่มาแล้วครับที่วัดที่วัสุทธาราม สำเหร่ ซอยตากสิน 19 เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาไปถึงเย็นมากก็ยังมีลูกศิษย์มาหาหลวงปู่เรื่อยๆครับ ถามหลวงปู่หลวงปู่บอกว่ามีมาเรื่อยๆๆ หลวงปู่ ยิมอารมดีมากครับ ตอนผมไปถึงมีศิษย์พี่คนหนึ่งมาเยี่ยมหลวงปู่ และก็มี หลวงพี่ คอยดูแลหลวงปู่อีกครับก็คิดว่าจะชวนเพื่อนๆพี่มากราบหลวงปู่ครับ อีกครับ

3. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

การเดินทางใช้เส้นทางไหนไปวัดครับ ไปทางเดอะมอลล์ท่าพระหรือเปล่าครับไม่ค่อยถนัดเส้นทางครับ...

4. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ...:cool:

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

โมทนาด้วยครับ...มีโอกาศคงจะได้ไปกราบหลวงปู่ดีบ้างครับ...(^_^)

6. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    เอ...เจ้าของบ้านหายไปไหนเนี่ย
    คุณปื๊ด...อยู่ไหนทราบแล้วเปลี่ยน
    หลวงพี่เอก ก็อีกรูปหายไปไหน
    สงสายยยยย....แอบไปหาหลวงปู่ 555
    คิดถึงครับ...คิดถึง

7. poon-pan

1
    ถึงคุณเด็กไทรน้อย ถ้าไปจากไทรน้อย ลองวิ่งทางนี้ดูครับ น่าจะสะดวกที่สุดเพราะว่าวันไปส่ง หลวงปู่ ก็ขับไปตามเส้นทางนี้ครับ

-ให้วิ่ง ไปตาม ถนน วงแหวน แล้วเลี้ยวซ้ายเข้า ถนน กัลปพฤกษ์ วิ่งตรงไปจนถึงทางลง ถนน ตากสิน ให้เลียวขวา วิ่งไป ไม่ไกลเท่าไหร่นักจากสี่แยกให้ชิดซ้าย เลียบผ่าน รพ.กรุงธน ขับเลยไปนิด ก็จะถึง ซอย ตากสิน 19 หน้าปากซอยมีสะพานลอยข้ามถนนอยู่ และหน้าปากซอย จะมีร้าน แว่น Top เจริญอยู่ มองเห็นป้ายร้านได้ชัดจาก ถนนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2010
  8. เด็กไทรน้อย

ขอบคุณครับ...:cool:

9. poon-pan

1
    อนุโมทนาบุญดด้วยครับ ที่ได้รับโชคที่หลวงปู่ไปจำวัดอยู่ใกล้ ๆ ผมนั้นได้รับโชคมาสองอาทิตย์ ได้ไป ถวายอาหารเช้า กับเพล (แม่ผมไป) พอหลวงปู่ย้ายไป ผมกับแม่ก็ออกอาการ เป๋ ปัด เป็นไข้ ไม่สบาย
    สงสัยจะสะสม มา สองอาทิตย์ที่ได้ไปถวายอาหารหลวงปู่
    ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ

10. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินจากน้องakitว่ามีพระดีอยู่ที่วัดเทพากร (ซึ่งอยู่แถวบ้านเก่าเรา) ชื่อหลวงปู่ดี..

ก็สนใจจะไปกราบ แต่ยังไม่สบโอกาส ได้มาเจอกระทู้นี้ถึงทราบว่าท่านย้ายวัด..

ทำไมไม่ทราบ เรานั่งอ่านทีละหน้าจะครบทุกหน้า.. รู้สึกคุ้นกับหลวงปู่ เรามีเชื้อสายเป็นคนอ่างทอง และมีญาติอยู่แถววัดม่วงคันด้วย..

ก็เลยอยากจะไปกราบหลวงปู่บ้าง และได้นั่งอ่านเรื่องเกี่ยวกับท่านจนครบทุกหน้า แต่ไม่ทราบเหตุของการย้ายกระทันหัน เลยสงสัยค่ะ..

ขอบคุณที่ศิษย์ของท่านได้มาตอบค่ะ..โมทนาสาธุกับกุศลที่ทุกท่านได้ปฏิบัติดีแล้วด้วยค่ะ

ถ้ามีโอกาสจะไปกราบท่านค่ะ ดูภาพแล้วเราก็รู้สึกว่าท่านเป็นพระสุปฏิปันโนค่ะ

11. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ช่วงนี้ป่วยเพราะอากาศเปลี่ยน เป็นมา๒-๓วันแล้วครับ ก็ย่องเข้ามาดูเรื่อยๆแต่ไม่ได้ตอบ ส่วนเจ้าของกระทู้ น่าจะเป็นเพราะที่บ้านที่ซื้อใหม่ยังไม่มีเน๊ตและ ต้องรอคุณพี่ปื๊ดเขากลับไปอยู่ในกลางทะเลอย่างเดียวถึงจะส่งข่าวสารได้ แต่คงอีกนาน ๕๕๕+:cool:

ขอบคุณครับ

12. poon-pan

1
    กราบนมัสการหลวงพี่เอกครับ ...ตอนนี้หลวงปู่อยู่ไกลมากกว่าเดิม หลวงพี่คงต้องเหนื่อยมากขึ้น คงไม่เป็นไ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2010
  13. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนูย่องไปกราบหลวงปู่ไม่ชวนเลยนะครับ:cool:

14. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกันวันเสาร์ที่ 27 ครับ คุณอั๋นไม่อยู่ไปภูกระดึงไงครับ ส่วนอีกคน big_tool

15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เสร็จสิ้นภาระกิจ3ภู1เชียงแล้วครับ อีกท่านผมก็คิดว่าคงจะเป็นท่านbig_toolแน่ๆครับ:cool:

16. modxsuper_1

modxsuper_1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ไปกราบหลวงปู่ดีมาแล้วครับ

วันนี้วันหยุดก็เลยไปกราบหลวงปู่ดี ที่วัดสุทธารามมา 5555+ (deejai)
    ดีใจปู่ฯท่านมาอยู่ใกล้ ๆ เรา ไม่ต้องไปไกล ๆ เพื่อไปเยี่ยมท่านแร้ว5555+ ก็ตั้งใจจะเอาพระปิดตาที่ปั้นเองโดยที่ไม่ได้ใช้พิมพ์ พระเลยอาจจะไม่ค่อยสวยเหมือนที่ปั๊มพิมพ์ แต่ก็ตั้งใจทำถวายปู่ ฯ ท่าน ที่ทำพระถวายท่านเพราะเมื่อตอนที่ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ วัดเพชรบุรี จ.สุรินทร์ พระอาจารย์ของผมท่านป่วยเมื่อ 3 ปีก่อน ผมและลูกศิษย์คนอื่น ๆ ต่างก็ช่วยกันทุกวิถีทางเพื่อช่วยให้หลวงปู่ ฯ ท่านหายเป็นปกติในเร็ววัน อีกทางที่ผมเชื่อมั่นและพอจะทำได้ก็คือตั้งจิตอธิฐานแผ่เมตตา พร้อมทั้งเจริญพุทธมนต์ถวายหลวงปู่ ฯ ท่าน
    ซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ดีฯ ท่านยังแข็งแรงมากอยู่ ผมก็ได้ไปกราบท่านที่บ้านของเพื่อนสนิทคนนึง และเรียนให้หลวงปู่ดี ฯ ท่านทราบว่า จะขอให้ท่านช่วยสวดต่ออายุให้ หลวงปู่หงษ์ อาจารย์ของผม ซึ่งหลวงปู่ดี ท่านก็เมตตาสวดให้โดยเอารูปหล่อของ หลวงปู่หงษ์ มาเป็นสื่อแทนองค์ ซึ่งหลวงปู่ดี ท่านก็เมตตาทำให้อย่างตั้งใจมาก ๆ ผมเองก็ซาบซึ้งในพระคุณไม่รู้ลืม มาวันนี้กลับกัน หลวงปู่หงษ์ พระอาจารย์ของผม สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงดีมาก แต่ หลวงปู่ดี ท่านกลับเจ็บไข้ได้ป่วยตามอายุสังขาร ผมเองก็ได้ไปกราบ หลวงปู่ดีท่าน หลายหน ทั้งที่วัดเทพากร วัดราษ์ฎประครองธรรม และวันนี้ที่ วัดสุทธาราม ซ.ตากสิน 19 และคอยติดตามข่าวคราวของท่านเสมอ ซึ่งบ่อยครั้งก็โทรไปเรียนถามความเป็นไปกับองค์ท่านเอง
    ผมเองก็น้อยอำนาจวาสนา น้อยกำลังทรัพย์ ก็ได้แต่เป็นห่วงหลวงปู่ดีท่าน เลยคิดตั้งใจว่าจะทำพระสักชุดถวายเป็นกุศลให้ท่าน ก็เลยตกลงว่าจะปั้นพระปิดตาลอยองค์ ถวาย ปู่ดี ฯ ท่าน ซึ่งต้องใช้เวลาและความอดทนพอประมาณในการทำงานชิ้นนี้เพราะผมไม่ได้มีอาชีพทางนี้ แต่ที่ทำเพราะตั้งใจอธิฐานให้ พระทำผมทำจนสำเร็จทุกขั้นตอนตั้งแตเริ่มแรกจนสำเร็จเอาไปถวายกับ หลวงปู่ดี ท่าน ให้เป็นรูปสมมุติของพระกัจจายนะมหาเถระเจ้า
    ขอให้บุญกุศลที่สร้างรูปพระอรหันตาเจ้าไว้ให้เป็นสมบัติของศาสนา เป็นสมบัติของโลก ถ้าจะเกิดมีแก่ข้าพเจ้า ก็ขอน้อมถวาย หลวงปู่ดี ท่าน ให้เกื้อหนุนให้สุขภาพของ หลวงปู่ดี ท่านดีวันดีคืนให้กลับมาแข็งแรงไว ๆ จะได้เป็นร่มโพธิ์ให้ลูกหลานต่อไป ส่วนมวลสารในการสร้างไปดูที่นี่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. modxsuper_1

modxsuper_1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    เพิ่มเติมอีกนิดครับสภาพทั่วไปของวัดสุทธารามไม่ไกลจากวงเวียนใหญ่ จากปากซอยเข้าไปไม่ลึกมาก ใกล้แหล่งชุมชนผู้คนคึกคักพระเณรก็พอประมาณ ใกล้ตลาดแค่คลองคั่น ใกล้สถานพยาบาลถ้ามีเหตุการณ์ฉุกเฉินมีมาตรการรองรับ 24 ช.ม.
    หลวงปู่ดีฯท่าน ว่าที่วัดนี้พระท่านเอาใจใส่กันดีไม่ลำบากเรื่องการขบฉันมาก อยู่แล้วสบายดีโดยรวมแล้วรู้สึกว่าท่านได้รับความสะดวกพอสมควร แต่หลวงปู่ดี ฯ ท่านว่าเมื่อวานท่านลุกไม่ขึ้นอาการทรุด วันนี้ฉันแล้วได้นอนพักอาการดีมีแรงขึ้นมาหน่อยลุกได้ แล้วก็สอนว่าพระพุทธเจ้าท่านว่า ร่างกายเรานี้เหมือนเกวียนเก่าคร่ำคร่านานไปก็ชำรุดต้องซ่อมนั้นซ่อมนี่ตลอดเวลา ก็ไปกราบท่านก็ได้ธรรมมะ ได้ข้อคิดกลับมาเสมอครับ ยังไงก็หมั่นแวะเวียนไปกราบท่านกันนะครับ ท่านเป็นเหมือนต้นไม้ใหญ่ให้เราพึ่งใบบุญเราต้องช่วยกันดูแลครับ

18. big_tool

สำหรับ ผมศัทธาหลวงปู่มากครับ ท่านมีเมตตามากครับ ผมไม่แน่จัยว่าวันเสาร์ ที่ ๕ ธันวานี้ท่านจะอยู่ที่วัดไหมครับ ศิษย์พี่แจ้งข่าวด้วยนะครับ
    บ้างครั้งไปถึงก็มืดแล้วผมก็เกรงจัยท่าน แต่ก็ขอแค่ได้เห็นหน้าหลวงปู่ก็ชื่นจัยแล้วครับ
    ผมชอบคำสอนท่าน หลายครั้งที่ผมไปกราบเกจิดัง แต่ไม่เคยได้ฟังคำสอนเลย มีหลวงปู่ดี นี่ละครับ ที่ผมศัทธามาก

19. poon-pan

1
    บอกเบอร์หลวงพี่ชัย ที่วัดสุทธาราม

ลองโทรไปถามหลวงพี่ชัยดูสิครับ ท่านจำวัดอยู่ห้องข้างบนตรงกับห้องของหลวงปู่ครับ หลวงพี่ท่านจะคอยดูแลหลวงปู่อย่างใกล้ชิดครับ

0896697869

20. big_tool

ขอบคุณศิษย์พี่ ที่แจ้งข้อมูลครับ
    เป็นวัน อาทิตย์ที่ 5 นะครับ จำ วันผิดขอโทษด้วยครับ
    กะว่าจะช่วนพี่ที่สนิทกันไปกราบหลวงปู่ ครับ
    ขอทราบข้อมูลหลวงปู่หน่อยนะครับ ว่าตอนนี้หลวงปู่แข็งแรงดีไหม ครับ
    :VO