พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนสาย ๆ ก่อนแม่ไปถวายเพลหลวงปู่ แม่เล่าให้ฟังว่ามีเพื่อนฝากทำบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ 500 บาทครับ อนุโทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ

2. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

:cool:อนุโมทนาบุญด้วยครับ ได้อ่านแต่ละข้อความของ คุณพี่poon-pan แล้วก็สบายใจหมดห่วงต่อหลวงปู่ดี เพราะคุณพี่และคุณแม่ช่วยกันดูแลหลวงปู่ในทุกๆเรื่อง บุญกุศลต่อการดูแลพระภิกษุผู้ชราและอาพาธนั้นยิ่งใหญ่ พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ว่า " ถ้าอยากเห็นตถาคตให้หมั่นดูแลพระภิกษุสงฆ์ผู้อาพาธ ":cool:

ขอบคุณครับ

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญครับ ขอเสริมเรื่องอาหารเสริมของหลวงปู่หน่อยครับ คือหลวงปู่ท่านจะไม่ฉันนม นมถั่วเหลือง โอวัลติน อะไรประเภทนี้ครับ กาแฟท่านฉันบ้างเหมือนกันครับ "คุณโจ้" ในที่นี้หมายถึงพี่พริกไทยหรือไม่ เดี๋ยวผมขอถามคุณพริกไทยก่อนครับว่าได้นำอาหารเสนิมไปถวายหลวงปู่บ้างใหม

เรื่องนัดกันนั้น กลุ่มเราจะนัดกันเนิ่นๆครับ นัดกันวันที่หลายๆท่านหยุดพร้อมกัน มีทั้งวันหยุดสุดสัปดาห์และวัดธรรมดาครับ บางที่วัดหยุดพิเศษก็นัดกันมาถวายเพลหลวงปู่ มากันหลายสิบคน จนทักกันไม่หมด คุยกันไม่ทั่ว 555 แต่สนุกครับ หลวงปู่ท่านก็สนุก ชอบ ครื้นเครงดี ท่านอยากให้ไปกันบ่อยๆ มีรูปสมัยท่านอยู่ที่วัดเทพากร แล้วพวกเราไปถวายเพลกัน สนุกสนานครับ...

4. puedpunon

ขุดมาให้ชมกิจกรรมของเราเหล่าลูกศิษย์หลวงปู่ดีครับ

5. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

6. pratch

สวัสดีครับ

เป็นภาพที่เห็นแล้วก็ชวนคิดถึง กุฏิหลังเก่าที่ท่านอาศัยขณะที่อยู่ที่วัดเทพากร ที่ไม่มีประตูหรือกำแพงอะไรมากั้นขวางสัตว์มีพิษ และน้ำที่ท่วมเมื่อเวลาถึงฤดูฝน เวลาจะจำวัดตอนกลางคืนก็ต้องลุกขึ้นมากางมุ้งเอา เวลากินก็ต้องมานั่งกินอยู่ข้างล่างถ้าถึงเวลาน้ำท่วมก็ต้องกินอยู่บนที่นอน บางครั้งไม่มีอะไรกินเพราะน้ำท่วมก็ต้องเก็บ รากกระชายมาจิ้มน้ำพริกกิน เพื่อประทังชีวิตถึง ๓ วันเต็มกว่าน้ำจะลดลง

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      166
  7. incubus666

incubus666 Active Member

พรุ่งนี้ผมก็กะจะเข้าไปถวายอาหารเสริมให้หลวงปู่เหมือนกันครับ
    ท่านฉันซุปไก่ได้ใช่ใหมคับ

8. puedpunon

9. poon-pan

1
    เย็นวันนี้ ประมาณ 16.30 น ผมกับศรีภรรยา จะเข้าไปถวายมื้อเย็นหลวงปู่ครับ

เมื่อวานได้ปรึกษากับ แม่บ้านแล้ว ถ้าจะไปถวายทุกวัน คงจะลำบากครับ แต่ถ้าวันไหนออกจากที่ทำงานได้ไม่เกิน 16.15 น ก็พอจะเป็นไปได้ที่จะเข้าไปถวายมื้อเย็นครับ แล้วถ้าวันไหนผมจะไปถวายมื้อเย็นแล้วจะแจ้งในเวปครับ

เมื่อเช้าไปถวายข้าวต้มปลาอีกเหมือนเช้าวันอังคาร ผมเห็นร่องรอยการทำอาหารเย็นของหลวงปู่ เลยรีบโทรไปบอกแม่ตอนมาถวายเพลให้ช่วยเก็บกวาดทำความสะอาดให้หลวงปู่
    โทรไปอีกทีหลัง เพล แม่บอกว่าจัดการทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วครับ

เห็นแม่บอกว่าวันนี้มีลูกศิษย์มาถวายอาหาร กับสังฆทานพร้อมปัจจัย... ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ เอ้อ ตอนเพล แม่ผมถวาย ข้าวเหนียว สัมตำ ท่านชอบเหมือนกันแฮะ

มีเรื่องอยากบอกครับ กลัวจะเข้าใจกันผิด เรื่องที่ผมเคยบอกว่าแม่ซื้อหม้อไฟฟ้าให้หลวงปู่ใหม่ นั้นผมต้องขอโทษด้วยครับ ผมสื่อสารกับแม่ผิด ที่แท้แม่ซื้อกระทะ อลูมิเนียมหรือเป็นเนื้อสแตนเลสไม่แน่ใจนัก ถวายหลวงปู่ไว้ตอนอุ่นอาหารที่เตาแก๊สครับเพราะว่ามันเล็กน้ำหนักเบา

10. puedpunon

ขออนุโมทนากับครอบครัวใจบุญด้วยครับ แต่ระวังอย่าให้คุณแม่ท่านเหนื่อยมากนะครับ เรื่องเก็บกวาดเอาไว้ให้เป็นหน้าที่พวกหนุ่มๆสาวๆจะดีกว่าครับผม เกรงใจคุณแม่น่ะครับ ท่านอายุก็ไม่น้อยแล้ว

11. poon-pan

1
    ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง ไว้เดี๋ยวจะบอกแม่อีกครั้งนึง

ผมไปถึงวัด ตอน เกือบห้าโมงเย็น เพราะว่าต้องวนไปซื้อโจ๊กเจ๊หุยก่อน
    นอกจากโจ๊กแล้วก็มี ปลาอินทรีย์ทอด หนึ่งชิ้นแต่แบ่งถวายก่อน ครึ่งนึง มียำไชโป๊ว หนึ่งถ้วยเล็ก และของโปรดของหลวงปู่ คือมะม่วงมันเขียวเสวย สองผลปลอกไปได้ผลครึ่งเพราะอีกครึ่งมีหนอนเลยต้องเอามาแทะกินเอง

หลวงปู่ให้ธรรมะด้วยวันนี้ ท่านคงเห็นว่า แฟนผมก็มาด้วย หลวงปู่พูดว่าทำงานทั้งคู่เลยหรือและก็ทำงานเป็นราชการเหมือนกันกับผมด้วย ท่านก็สอนว่า อย่าประมาท ให้ระวังเรื่องการใช้จ่าย ให้รู้จักเก็บเงินเดี๋ยวบั้นปลายจะลำบาก สาธุ..เอ้...สงสัยหลวงปู่คงจะรู้ว่าผมชอบทำอะไร
    อะไร เกินตัวอยู่เป็นแน่...คงต้องทำตามที่หลวงปู่สอนให้จงได้

ระหว่างที่หลวงปู่ฉันผมกับแฟนต้องก็รีบเก็บถ้วยเก็บชามเก่าไปล้าง เดี๋ยวพอหลวงปู่ฉันเสร็จแลัวจะได้ชามมาเพิ่มอีกต้องรีบหน่อย แต่แหมวันนี้ดีจังเพราะ มีแฟนมาช่วยกัน
    ดีจริงๆ วันพรุ่งนี้จะเอา Fly Leo ไปฉีดขาโต๊ะกันมดขึ้นสักกะหน่อย

ขอเล่าย้อนกลับไปนิด... ตอนที่ผมกับแฟนได้ไปถึงนั้นหลวงปู่ท่านก็ถามว่า ไม่ได้พาลูกมาด้วยหรือผมก็ต้องเรียนท่านว่า เดี๋ยวเสร็จจากถวายอาหารเย็นหลวงปู่แล้วจึงจะไปรับ เพราะว่าอยู่อีกที่นึง อันนี้แวะมาหาหลวงปู่ก่อนครับ..

จบรายงานก่อนแต่เพียงเท่านี้ ที่ต้องรีบมารายงานเนื่องด้วยไม่อยากให้เพื่อน ที่เป็นลูกศิษย์กังวลใจมากนัก

วันนี้เป็นวันที่สองแล้วที่ผมได้มาถวายอาหารเย็นหลวงปู่ ถ้าพรุ่งนี้ กลับได้ในเวลาปกติก็จะแวะไปถวายอาหารเย็นหลวงปู่อีก...ครับผม

12. puedpunon

ขอบคุณครับที่มารายงานข่าวคราวเป็นระยะๆ ขออนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. pratch

สวัสดีครับ

วันนี้จะพาเพื่อนรุ่นพี่ไปทำธุระที่เกาะเกร็ด ถ้าผ่านเส้นทางหรือพอมีเวลาคงได้เข้าไปกราบหลวงปู่ดี(แหะๆ...อาศัยรถคนอื่นไปต้องแล้วแต่โชเฟอร์)

ขอบคุณครับ

14. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ ที่ได้ช่วยกันดูแลหลวงปู่ดี พระผู้เเฒ่า "ที่แตะตรงไหนก็สว่าง" ส่วนผมช่วงนี้ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่ เพราะจิตใจไม่ค่อยดี ว้าวุ่น เพราะรอบางอย่างอยู่ก็ได้แต่เฝ้า รอ รอ และ รอ...กลุ้มครับ

15. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดหลวงปู่ และครอบครัวเป็นที่พึ่งแล้วจะพบความสุขใจความสบายใจครับพี่...ขอให้ปัญหาที่มีผ่านไปได้ด้วยดีครับพี่...

16. poon-pan

1
    และผมเพิ่งจะกลับมาจากถวายเพลหลวงปู่ วันนี้แม่ผมไม่สามารถไปถวายเพลได้ ติดภาระกิจบางอย่างอยู่ ผมเลยไปแทน เมื่อสาย ๆ หลวงพี่เอกก็โทรมา ฝากให้ผมช่วยถวายห่อหมก พอผมไปถึงหลวงปู่หุงข้างเสร็จแล้ว ท่านกำลังรอฉันห่อหมก ผมซื้อเกาเหลาปลาไป และ ปลาสวายทอด กับมะม่วงมัน 1 ผล ได้ถวายแต่เกาเหลา( หลวงปู่ไม่แตะเลย ฉันแต่ห่อหมกของหลวงพี่เอกครับ ) ผลไม้ผมได้ถวายมะละกอ กับส้มโอที่แม่ปอกแช่ไว้อยู่ในตู้เย็น กะว่าค่อยทยอยถวาย หลวงปู่บอกว่ามะละกอของคณะหลวงพี่เอกนั้น รสหวานดี ผมเห็นว่าเหลือเยอะ เลยใส่ไว้ในตู้เย็นตามที่หลวงปู่ท่านบอก

ส่วนมื้อเช้าผมเข้าไปถวายโจ๊ก กับปาท่องโก๋ หลวงปู่ฉันได้ไม่ค่อยมากเท่าไหร่ โจ๊กเหลือครึ่งชาม ฉันปาท่องโก๋ไป 1 ตัว หลวงปู่ไม่ใคร่สบายเป็นหวัดและมีอาการเจ็บคอ เห็นมีอากรมาตั้งแต่วันพุธ ผมเลยถวายยาละลายเสมหะ ขับเสมหะที่เป็นพิษ เป็นยาสมุนไพรของหลวงปู่พุทธอิสระ วัดอ้อน้อย จังหวัด นครปฐม ยานี้มีใบประกอบยาแพทย์แผนโบราณ ผ่านการตรวจสอบแล้วครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะมี สารแปลกปลอมใด ๆ ผมเคยกินแล้วได้ผลดีมาก เสมหะนั้นไหลออกมาได้เองเลย ออกมากับน้ำลาย ไม่ต้องเสียแรงขากให้เหนื่อยเลย หลวงปู่จะได้ไม่ต้องทรมาน กับอาการระคายคอกับต้องคอยขากเสมหะครับ ผมถวายไป 2ซอง ฉันได้ ประมาณ 2 วัน มื้อละ 5 เม็ด

และหลังจากที่หลวงปู่ฉันยาตัวนี้แล้วท่านบอกว่า อาการหวัดดีขึ้น ไม่ค่อยเจ็บคอแล้ว ไม่เหมือนตอนเช้า ท่านว่าเจ็บคอ ผมถามท่านว่า มียาหรือเปล่าครับ หลวงปู่ก็บอกว่าเดี๋ยวให้มันหายเอง หลวงปู่ว่ายานี้แรงดี

ส่วนเย็นวันนี้ ผมไม่สามารถเข้าไปถวายมื้อเย็นหลวงปู่ได้ แต่ก่อนออกมากุฎิ นั้นผมก็จัดการข้าวของต่าง ๆ พอเป็นระเบียบเรียบร้อยในระดับหนึ่ง
    ข้าวในหม้อมีแล้ว กับข้าว ผมเอาปลาสวายใส่ชามเตรียมไว้ในถ้วยแล้ว นำใส่ถาดรวมไว้กับกับข้าวเพลของทางวัด เปิดปากถุงสำหรับกับข้าวที่คาดว่าหลวงปู่จะฉัน จะได้ไม่บูดเสียก่อนและผมก็นำถาดกับข้าววางหล่อน้ำไว้เรียบร้อย มดมันคงต้องออกแรงมากหน่อยถ้าอยากจะได้อาหาร ผลไม่ก็มีแล้วอยู่ในตู้เย็น พร้อมให้หลวงฉันได้ในทันที
    กล่าวโดยสรุปมื้อเย็นไม่น่าเป็นห่วงครับ ผมเห็นแล้วคิดว่า ใช้ได้ดีเทียวแหละ แต่ถ้าใครสะดวกเข้าไปก็ดีครับ หลวงปู่จะได้สะดวกสบายขึ้นไปอีกครับ

ฝากบอกเจ้าของโต๊ะญี่ปุ่นด้วยครับ ว่า ตอนนี้โต๊ะญี่ปุ่นถูกนำไปเป็นที่วางกับข้าวอยู่ข้าง ๆ ชั้นวางถ้วยชามครับ เห็นแม่บอกว่า ตอนที่หลวงปู่ลากไปมา นั้น ขามันจะพับครับ เดี๋ยวจะเป็นอันตราย ตอนนี้เลยกลับมาใช้โตกเหมือนเดิมครับ

17. poon-pan

1
    ขอเอาใจช่วยให้คุณ Puedpunon สามารถผ่านอุปสรรคไปให้ได้อีกหนึ่งแรงใจครับ

ขอบารมีครูบาอาจารย์ได้โปรดเมตตาและอนุเคราะห์ลูกศิษย์ด้วยเถิด

18. puedpunon

ละเอียดถี่ถ้วนมากเลยครับ :cool:ขออนุโมทนาครับ

19. puedpunon

พี่เด็กด่านฯครับผม มิใช่ผม เอาใจช่วยอีกแรงครับผม

20. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    มาตามอ่านอยู่เสมอๆ ได้รับรู้ทุกความเคลื่อนไหว ทุกช่วงเวลาจริงๆ