พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผ๊ม แล้วผมจะเก็บชื่อและที่อยู่ในการจัดส่งใว้ให้ครับ

2. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ดีครับ

สวัสดีครับพี่ปื้ด พี่เด็กด่าน และทุกท่าน พรุ่งนี้เจอกันนะครับ อยากไปกราบหลวงปู่นานแล้ว ได้มีโอกาสสักครั้งก็ยังดีครับ

3. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    วันนี้ผมและครอบครัวได้โอนเงิน 1,000.09 บาทเข้าบัญชีคุณเด็กด่าน เพื่อร่วมทำบุญแสดงมุทิตาจิตกับหลวงปู่เนื่องในวันที่ 11 ก.ค.นี้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ขอกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

4. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เด็กด่านฯ [​IMG]
    ผมก็เพิ่งไปกราบหลวงปู่ไม่นานมานี้เอง ล่าสุดหลวงปู่แจกตะกรุดเนื้อตะกั่ว
    ให้ผมกับแฟนคนละดอก เดี๋ยวผมขอมอบต่อให้กับท่านพุทธนิรันดร์ครับ ขอที่อยู่ในการจัดส่งด้วยครับผ๊ม

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอขอบพระคุณคุณพี่ทั้ง2 ท่านเป็นอย่างมากครับ โชคดีจริงๆครับ ดีใจมากครับ
    ที่อย๋ผมแจ้งใน PM ทั้ง 2 ท่านแล้วนะครับ กราบอนุโมทนากับพี่ทั้งสองด้วยครับ

5. เด็กด่านฯ

อย่าลืมทักทายกันบ้างนะครับ

6. เด็กด่านฯ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ.....

7. เด็กด่านฯ

วันจันทร์นี้ จัดส่ง EMS ให้ครับผ๊ม

8. ชาวประมง

เดี๋ยวไปถึงแล้วจะโทร.หานะครับ พี่เด็กด่านฯ

9. Akitkung

Akitkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับคณะที่จัดการ
    เห็นแล้วสบายใจขึ้นมากที่หลวงปู่มีกุฏิที่พักอย่างเหมาะสม
    ครั้งแรกที่ได้ไปกราบ หลวงปู่ดีท่านสอนธรรมะ เข้าใจง่าย วันเกิดผม ก็นำผ้าไตรไปถวายพร้อมพาคุณพ่อคุณแม่ไปด้วย
    ช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมา ผมกับเพื่อนเข้าไปถวายภัตตาหารเช้าหลวงปู่ ถวายเจบ้าง บางทีก็ปลาทอด และช่วยปัดกวาดเช็ดถูพื้นกุฏิ ล้างกระโถน ทำความสะอาด อย่างน้อยเป็นการตอบแทนพระคุณครูบาอาจารย์
    พอเข้าหน้าฝนก็เป็นห่วงเหมือนกันว่าน้ำจะท่วมไหม นึก ๆ อยู่สักพัก เห็นกระทู้ขึ้น หลวงปู่ดี ย้ายวัดแล้ว ดีใจที่สุดครับ ผมกับเพื่อนได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ ไปทีไรหลวงปู่ก็ให้วัตถุมงคล ก่อนที่ผมจะไม่ได้เข้าไปวัดเทพากร ผมได้นำพานธูปเทียนแพไปถวาย หลวงปู่เมตตาเป่ากระหม่อมให้ หลวงปู่ดีท่านจะพูดถึงหลวงปู่กาหลงบ่อยมาก ๆ เท่าที่ผมเข้าไปกราบและพูดคุย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับ....ส่วนที่อยู่ได้รับทางPMแล้วครับ อีกประมาณ10วัน
    ผมจึงจะกลับบ้าน รอซักหน่อยนะครับ ช่วงรอก็ชื่นชมตะกรุด"นะหน้าทอง"
    ที่หลวงปู่ท่านลงจารเอง จากพี่เด็กด่านไปพลางๆก่อนครับผม...:cool:

11. puedpunon

สวัสดีครับ...ได้พบพี่เด็กด่านแน่ๆครับ แต่คงไม่ได้พบผม เพราะตอนนี้ยังอยู่ ตจว.อยู่เลย เสียดายมากครับ :'(

12. puedpunon

อนุโมทนาครับ...
    โอกาสดีๆ ขอเชิญไปนมัสการหลวงปู่ที่วัดราษฏร์ประคองธรรมครับผม:cool:

13. puedpunon

๑๑ กรกฎาคม ๒๕๕๓

วันนี้ วันดี วันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ดี ธมฺมธีโร

ตอนหลวงปู่คงฉันภัตตาหารเพลอยู่ หลังจากที่พระสงฆ์ภายในวัดได้สวดเจริญพระพุทธมนต์แล้ว
    หลังเพลก็จะสรงน้ำหลวงปู่ต่อไป กราบๆๆหลวงปู่ดี ครับ

14. เด็กด่านฯ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปร่วมงานและไม่ได้ไปร่วมงานเพราะติดภารกิจจำเป็น
    แต่ก็ได้ส่งแรงใจ แรงอธิฐานให้หลวงปู่เพื่อร่วมกันแสดงมุทิตาจิตต่อครูบาอาจารย์ของพวกเรา
    ขอบคุณลูกศิษย์จากเว๊ปพลังจิตด้วยครับ และได้พบกันท่านชาวประมงซึ่งได้มาร่วมงาน
    กันในวันนี้ ขอบคุณมากๆ ครับ

15. พุทธนิรันดร์

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านในการนี้ด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. ชาวประมง

ผมต้องขอขอบคุณพี่เด็กด่าน คุณเบญริสา และชาวคณะสวนขลังที่ได้จัดงานนี้ วันนี้เห็นหลวงปู่มีความสุขเราบรรดาลูกศิษย์ก็มีความสุขด้วยครับ อีกอย่างได้ทำบุญถวายอาหารเพลพระ และได้พรจากหลวงปู่วันนี้มีความสุขมากครับ ขอบคุณครับทุกท่าน

17. เด็กด่านฯ

วันนี้กำหนดการเดิมเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยครับ
    เริ่มพิธีสงฆ์ สวดเจริญพระพุทธมนต์เวลา 10.30 น.หลวงปู่ดี จุดธูปเทียนบูชา
    พระรัตนตรัย เวลา 11.00 น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์และสามเณรและพระอาคันตุกะรวม 19 รูป อาหารพวกเรานำมาด้วยความศรัทธา
    เยอะมากๆ ล้นโต๊ะ ท่านเจ้าอาวาสบอกว่า "มากมายจริงๆ ดีใจที่เห็นลูกศิษย์หลวงปู่มากันมากมายขนาดนี้" ท่านเจ้าอาวาสท่านยกย่องและนับถือหลวงปู่มากๆ ทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อน แต่พอรู้ว่าหลวงปู่ท่านมีศิษย์คือหลวงพ่อสมศักดิ์
    ซึ่งหลวงพ่อสมศักดิ์ท่านเคยคุยให้ฟังว่า หลวงปู่ดีเป็นพระอริยสงฆ์ที่น่ากราบไหว้และน่านับถือ และหลวงพ่อสมศักดิ์ให้ความเคารพหลวงปู่เป็นอย่างมาก
    อีกทั้งท่านเจ้าอาวาสก็ให้ความเคารพหลวงพ่อสมศักดิ์เป็นอย่างมากด้วยเช่นกัน ยิ่งทำให้ท่านเจ้าอาวาสให้ความเคารพหลวงปู่มากยิ่งๆ ขึ้นครับ และหลังจากฉันภัตตาหารเพลเสร็จและรับศีลรับพรเรียบร้อยแล้ว ก็นิมนต์พระคุณเจ้า
    ที่เป็นคณะสงฆ์ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกร่วมกัน และหลังจากนั้นก็สรงน้ำแสดงมุทิตาจิตหลวงปู่และท่านเจ้าอาวาส แต่ท่านเจ้าอาวาสไม่ยอม เพราะท่านอาวุโสน้อย
    ผมเลยกราบท่านเจ้าอาวาสว่า คณะลูกศิษย์ของหลวงปู่ดีที่อยู่ ณ ที่นี้และที่ไม่ได้มารวมกันอยู่ ณ ที่นี้ รู้สึกขอบพระคุณท่านเจ้าอาวาสที่ดูแลหลวงปู่ และคณะลูกศิษย์ของหลวงปู่ต้องการแสดงมุทิตาจิตเพื่อเป็นการระลึกถึงพระคุณของท่านเจ้าอาวาสๆ ฟังดังนั้นจึงได้ยินยอม แต่ขอสรงน้ำหลวงปู่ก่อนแล้วท่านจึงนั่งโต๊ะข้างๆ หลวงปู่ที่พวกเราได้จัดไว้ให้ หลังจากนั้นพระสงฆ์ทั้งวัดก็สรงน้ำเพื่อแสดงมุทิตาจิตต่อหลวงปู่และท่านเจ้าอาวาส ตามด้วยคณะลูกศิษย์ของหลวงปู่ซึ่งก็ใช้เวลานานพอสมควร เหตุที่เลื่อนเวลามาเพราะเมื่อเช้าหลวงปู่ลงศาลาแต่เช้า และตอนบ่ายๆ ก็มีคณะญาติโยมจะทำพิธีทางจีนให้หลวงปู่อีก
    วันนี้หลวงปู่บ่นเหนื่อย แต่ท่านก็ดีใจและสุขใจมากๆ ที่ลูกศิษย์มากันเยอะๆ
    หวังว่าพวกเราเหล่าบรรดาลูกศิษย์คงจะได้มีงานบุญกันในโอกาสต่อๆ ไปครับ

18. ชาวประมง

หากมีงานหน้าบอกกันอีกนะครับ จะได้เข้าไปช่วยอีกแรงหนึ่งครับ

19. เด็กด่านฯ

เสียดายครับที่ท่านชาวประมงกลับเร็วไปหน่อย ยังไม่มีโอกาสได้พูดคุยกันสักเท่าไร ดีใจที่ได้พบกันครับ โอกาสหน้าพบกันใหม่ครับผ๊ม

20. ชาวประมง

ผมก็ดีใจครับที่ได้เจอพี่เด็กด่านฯ หล่อกว่าที่คดเยอะเลยครับ อิอิ หลังจากออกมาจากวัดผมก้ไปวัดสวนแก้วแปบนึง แล้วกลับครับเลยรีบออกมาหน่อยเดี๋ยวร้อน หวังว่าโอกาสหน้ามีงานอย่างนี้ก็แจ้งผมด้วยนะครับ จะได้ร่วมบุญกันอีกสักหลายๆ ครั้งครับ