พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ดี ครับ ขอให้สุขภาพหลวงปู่แข็งแรงสมบูรณ์โดยเร็วครับ

2. puedpunon

วันที่๑๗ เรานัดถวายเพลหลวงปู่และหลังจากนั้นก็จะนั้งคุยปรึกษากับปัญหาร้อนใจของลูกศิษย์ตอนนี้ นั้นก็คือปัญหาเรื่องสุขภาพของหลวงปู่ ซึ่งสำคัญมากครับ

3. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลานี้ที่เรานัดกันไปถวายเพลหลวงปู่ ช่างประจวบเหมาะกับที่วัดราษฏร์ประคองธรรมมีพิธีใหญ่พอดี พิธีการเริ่มแต่เช้าเลยนะครับ แต่พิธีนี้ไม่ได้เกี่ยวกับหลวงปู่ พวกเราก็ไปถวายเพลเหมียนเดิม ส่วนท่านใดสนใจที่จะร่วมงานที่ทางวัดจัดขึ้น ก็ขอเรียนเชิญตามอัทธยาศํยครับผ๊ม:cool:

4. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

วันนี้พอดีไปรับกิจนิมนต์ที่ย่านคลอง๔ พอเสร็จจากกิจนิมนต์ก็เลยกล่าวกับ พระอาจารย์สมชาย(พระอาจารย์สอนพระปริยธรรม)เรื่องได้ทราบข่าวหลวงปู่ดีท่านอาพาธและเป็นเหตุทุกข์ใจอยู่ในขณะนี้และขณะเดินทางกลับจะพาแวะกราบพระ ๑ ในวัดพระดีของจังหวัดนนทบุรี หลวงพี่สมชายท่านก็เห็นด้วยเพราะเป็นทางผ่านขากลับอยู่แล้ว หลังจากนั้นก็เลยพาคณะพระสงฆ์ แม่ชี และลูกศิษย์วัดหลวงราฏษ์บูรณะ จ.นครปฐมเดินทางทำบุญกัน โดยเริ่มจาก วัดบางจาก จ.นนทบุรี เมื่อไปถึงที่วัดบางจากก็เดินเข้านมัสการ หลวงพ่อเปรื่อง วัดบางจาก พระเกจิชื่อดังแห่งเมืองปากเกร็ด แล้วสอบถาม สารทุกข์สุขดิบท่านเพราะไม่ค่อยได้มีโอกาสได้เข้าไปกราบนมัสการท่าน หลวงพ่อเปรื่อง ท่านก็กล่าวแบบอารมณ์ดีว่า ท่านสุขภาพแข็งแรงดี สนทนากับท่านอยู่สักพักจึงขอลาท่าน เพื่อพาคณะไปไหว้พระโมคคัลลาและพระสารีบุตรที่ใต้โบสถ์ และ สักการะ หลวงพ่อโต ริมแม่น้ำเจ้าพระยา หลังออกเดินทางจากวัดบางจากก็เลยไปต่อที่วัดราฏษ์ประคองธรรมเพื่อกราบ หลวงปู่ดี เมื่อไปถึงที่กุฏิท่านเป็นเวลาไกล้ๆ ๕ โมงเย็น หลวงปู่ท่านตื่นจากจำวัด เมื่อเปิดประตูเข้าไปในคราวแรกหลวงปู่นึกว่ามาเพียงคนเดียว ก็เลยถามว่า" มายังไง " แต่พอคณะข้างหลังตามเข้ากุฏิมาหลวงปู่ดีท่าน ก็ยิ้มแล้วบอกว่าดีๆมากันเยอะดี หลังจากที่กล่าวถามถึงสารทุกข์สุขดิบของหลวงปู่ท่านเสร็จ หลวงปู่ดีท่านก็แจกพระ ให้กับคณะที่เดินทางมากราบ พร้อมกับสอนธรรม ในเรื่อง " ควรยึดถือตามความเป็นจริงที่พิสูจน์ได้ไม่ควรงมงายในวัตถุ " โดยเฉพาะเด็กวัยรุ่นที่เป็นลูกศิษย์ติดตามท่านสอนในเรื่อง " ความกตัญญูกตเวที " หลังจากนั้นหลวงปู่ดีท่านก็ปะพรมน้ำมนต์ให้ศีลและพร
    วันนี้สบายใจ สอบถามหลวงปู่เรื่องอาพาธ หลวงปู่ดีท่านบอกว่าไม่เป็นอะไรแล้ว

ขอบคุณครับ

หลวงพ่อโต วัดบางจาก จ.นนทบุรี(ริมแม่น้ำเจ้าพระยา)

คณะพระสงฆ์ แม่ชี และลูกศิษย์ วัดหลวงประชาบูรณะ จ.นครปฐม

ไฟล์ที่แนบมา:

5. puedpunon

นี้แหละครับไปกราบหลวงปู่ดี ไม่ได้แค่วัตถุมงคลเพียงอย่างเดียว ได้ธรรมมะข้อคิดหลักธรรมในการดำเนินชีวิตกลับมาด้วย ขออนุโมทนาครับหลวงพี่

6. puedpunon

กราบๆๆ หลวงปู่ดีครับ

7. modxsuper_1

modxsuper_1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ขอให้ปู่มีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะครับ

8. puedpunon

อนุโมทนาครับ.....
    :cool:

9. puedpunon

ตอนนี้เท่าที่ทราบเรื่องอาพาธของหลวงปู่ ท่านมี๒-๓โรคที่มีคุณหมอที่ศิริราชดูแลอยู่ครับ
    - ไขมัน/ความดัน นพ.พีระ
    - ไตเสื่อม(ตามวัย) นพ.ทวี
    ส่วนเรื่องโรคอัมพฤกนั้นก็ดูควบคู่กันไปด้วยที่ศิริราชเลยเช่นกันครับ
    แต่ในครั้งแรกท่านรักษาที่สถาบันประสาทจนอาการดีขึ้นมากแล้วก็ส่งตัว
    ไปรักษาต่อที่ศิริราช เพื่อความสะดวกและอาการไม่น่าเป็นห่วงแล้ว
    นอกจากนี้ก็ยังมีเรื่องของเลือดจาง คุณหมอก็ให้ยาฉีดเป็นยาเพิ่มเม็ดเลือดแดงด้วยครับ
    ส่วนเรื่องที่ป้าหมอไปพบหลวงปู่ท่านนอนขากรรไกรค้าง ตอนนี้ยังไม่ทราบสาเหตุครับ
    คุณหมอจะนัดหลวงปู่ประมาณ๓เดือนครั้ง(ยาหมดพอดี)เมื่อครั้งที่ผ่านมาหลวงปู่ท่านลืมหรือ
    อย่างไรไม่ทราบครับ ท่านรับกิจนิมนต์ไว้ เลยไม่ได้ไปพบหมอตามนัด
    ทำให้ยาที่ฉันเป็นประจำหมด และการเลื่อนนัดหมอรพ.รัฐฯนั้นเลื่อนไปทีเป็นเดือนเลยครับ
    เพราะฉนั้นคงจะต้องแก้ปัญหาการรับกิจนิมนต์ที่ตรงกับคุณหมอนัดครับ ซึ่งอาจจะต้องซื้อ
    ไวท์บอร์ดตีตารางเป็นวันๆ เพื่อให้หลวงปู่ไม่ลืมและผู้ที่มานิมนต์ทราบครับ...

10. เด็กด่านฯ

ที่หลวงปู่ไม่ได้ไปพบแพทย์ตามนัด เพราะหลวงปู่ไม่มีปัจจัยค่ายาครับ ทราบว่าไปครั้งหนึ่งต้องใช้ปัจจัยประมาณ 6,000.-บาท วันนั้นทราบเลยโทรไปเบิกจากกองทุนป้องกันน้ำท่วมกุฏิที่พวกเราได้รวบรวมบริจาคไว้ นำมาถวายหลวงปู่ไว้เป็นค่ายาครับ (วันที่หลวงพี่เอกเป็นตัวแทนถวายปัจจัยกับหลวงปู่นั่นแหละครับ)

11. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ...:cool:

เดือนนี้ทั้งเดือนติดงานเสาร์-อาทิตย์ตลอดเลย เลยไม่ได้เข้าไปกราบหลวงปู่ท่านเลยครับ...:'(

12. puedpunon

ผมได้คุยรายละเอียดคร่าวๆจากคุณน้อยแล้วครับพี่ เป็นไปตามนั้น
    วันที่ท่านรับนิมนต์ไปมหาชัยนั้นแหละครับ ตรงกับวันหมอนัดพอดี
    คุณน้อยจึงต้องโทรเลื่อนนัด เพราะไม่อยากขัดใจหลวงปู่
    และไปรับยาประทังไปประมาณ๑เดือน ยาจึงขาดช่วงตอนนนั้นครับ
    รายละเอียดเดี๋ยวฟังจากคุณน้อย อีกครั้งวันที่๑๗ครับผม....

13. puedpunon

รายการคนค้นคนเพิ่งจบไปครับ ดูแล้วก็ทำให้คิด ทำให้ได้สติ ไม่ประมาทกับชีวิต

เป็นเรื่องของคนเป็นแม่ที่ไปทำงานในกทม. เลิกกับคนเป็นพ่อ ฝากลูกไว้กับป้าที่ตจว.

กลับบ้านมาอีกทีก็เป็นโรคเอดส์ระยะสุดท้ายแล้ว เด็กอายุ๑๓ต้องดูแลแม่ เปลี่ยนแพลมเพริส เช็ดตัว และต้องเสี่ยงต่อการติดเชื่อวัณโรค
    พิธีกรหญิงก็ถามว่าคิดอย่างไรกับการที่แม่กลับมา เด็กบอกว่าเป็นภาระ แต่ก็ดี แม่มาอยู่ด้วย
    เด็กก็คือเด็ก ตอบไปอย่างใจคิด ยังนึกนิยมยินดีกับเด็กคนนี้ พูดเต็มปากว่าไม่รังเกียจ

ไม่กลัวติดโรค รอแม่ไปก่อนแล้วจึงจะไปตราจ และรักษา ใจเด้ดจริงๆครับเด็กคนนี้

นายเยี่ยมมาก... :cool:

14. Pig_Never_Die

Pig_Never_Die เป็นที่รู้จักกันดี

ไว้ท์บอร์ดผมมีอันเล็กๆ อันนึง เดี๋ยววันที่ 17 เอาไปให้ครับผม

15. puedpunon

อนุโมทนาครับ...พบกันวันที่๑๗ครับผม

ฝากถึงทุกท่านนะครับ ช่วงนี้ถ้ามีอะไรโทรเข้ามือถือนะครับ
    คงไม่ได้เข้าบอร์ดหลายวันเลย

16. Pig_Never_Die

Pig_Never_Die เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยววันที่ 17 เจอกันครับผม

17. เด็กด่านฯ

มีท่านใดไปร่วมถวายเพลหลวงปู่ดีในวันอาทิตย์ที่ 17 นี้บ้างหรือเปล่าครับ

18. puedpunon

กราบหลวงปู่ดีครับ..............

19. เด็กด่านฯ

พรุ่งนี้ถวายเพลหลวงปู่ที่กุฏิ แล้วพบกันครับพี่น้อง:cool:

20. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่เด็กด่าน ท่านปื้ด ฯลฯ ไปกราบหลวงปู่มาเป็นไงบ้างครับ...:cool: