พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

การเดินทางไปตาก เริ่มออกจากกรมศุลฯ ( คลองเตย) เวลา ๙ โมงเช้า ขาไปใช้เวลาร่วมๆ ๖ชั่วโมงครับ

แต่ก็ว่าไม่ได้ ก็เล่นแวะไปเรื่อย แวะกินข้าว แวะเข้าห้องน้ำ แวะร้านมีดพยุหะ (แวะไปเสียตังค์ ฮ่าๆๆ)

ไปถึงจังหวัดตาก ก็บ่ายแก่ๆแล้ว หลงหาวัดไม่เจออีก ทั้งๆที่ดูแผนที่จากอากู๋มาดีแล้ว แต่ทางดูมันเปลี่ยนไป

แต่ถึงจะหลง แต่ก็ได้โชคจากการหลงครั้งนี้ พี่ภาคินเห็นโรงแรมเล็กๆแห่งหนึ่งพอดี ก็เข้าไปจองเอาไว้นอน

ทันที สนนราคาที่๖๐๐บ. ห้องสะอาด ใหม่ เพราะเพิ่งเปิดมาได้ปีเดียว มีที่นอนแล้ว อุ่นใจไปหลาย

ที่นี้ก็มุ่งหน้าไปวัดตามที่ได้ถามทางเอาไว้ ระหว่างทางพี่ภาคินเห็นร้านอาหารริมแม่น้ำปิง

ก็มาร์คจุดเอาไว้ว่ามื้อเย็นนี้เราจะมากินกันที่นี้ ...ที่นอน ที่กิน พร้อมมมม :)

ไปถึงวัดก็ตกราวๆ๔โมงเย็น หลวงปู่กำลังเอนหลังอยู่ ก้เข้าไปกราบท่าน ลืมตามาเห็นผม

"อ้าวว...ใอ้ปื๊ด มาแล้วเหรออออ" ท่านก็ลุกมานั้งสนทนาด้วย ออกมานั้งที่ระเบียงข้างนอก

แล้วเหตุการณืก็เป็นแบบที่พี่ภาคินได้กล่าวไป ว่ามาวันนี้มาขอความเมตตาหลวงปู่เสกเหรียญ

เอาไปแจกทหารที่ภาคได้ ท่านก็บอกว่า"ดี เอาไปแจกเค้า"

ท่านก็ให้ขนของเข้ากุฏิ จัดผ้ารอง ผ้าคลุม วนสายสัญจน์ เรียบร้อย ผมก็เอาม้วนสายสิญจน์

ไปวางที่หัวเตียงท่าน ก็อย่างที่พี่เด็กด่านฯว่าไว้ กะว่าจะให้หลวงปู่เสกตามอัธยาศัยซักคืนนึงก่อน

ตอนเช้าค่อยขอให้ท่านเสกปิดให้ แต่....

นั้งคุยกันอยู่ดีๆ หลวงปู่ก็ใช้ให้ผมเข้าไปเตรียมบาตรน้ำมนต์ บอกว่าจะปลุกเสกแล้ว

ผมก็กะว่าจะขอให้ท่านนั้งเสกบนวีลแชร์ แต่หลวงปู่บอกว่า จะนั้งเสกบนพื้น

ก็เลยต้องเตรียมผ้ารองนั้งให้ท่าน เริ่มจากหลวงปู่ท่านให้พวกเราออกไปข้างนอก

คือท่านบอกว่า "ไปนอนกันไป เดี๋ยวทางนี้หลวงพ่อจัดการเอง"

หลวงปู่จุดเทียนทำน้ำพระพุทธมนต์ อัญเชิญเทวดา แล้วก็นั้งปรกปลุกเสก

การนั้งปลุกเสกของหลวงปู่ เท่าที่ผมเป็นลูกศิษย์ท่านมาหลายปี

ทำพระให้ท่านเสกหลายครั้ง แต่ต้องยอมรับว่าผมไม่เคยเห็นท่านเสกเหมือนครั้งนี้มาก่อน

คือท่านให้ผมหยิบจีวรให้ ตอนแรกผมก็คิดว่าท่านจะแค่ครองผ้า

เสกไปท่านก็เอาผ้าจีวรมาคลุมใหล่ทั้งสองด้าน ซักพักท่านคลุมที่ศีรษะ

ซักพักท่านหมอบลงไปกับพื้น เป็นแบบคลุมโปง อยู่แบบนั้นนานมากครับ

พอได้ตามที่ท่านต้องการแล้ว ท่านก็ลุกขึ้นมาลดจีวรลง แล้วปะพรมน้ำพระพุทธมนต์

เป็นอันเสร็จเรียบร้อย แต่ผมได้ขอหลวงปู่ฝากของทั้งหมดไว้๑คืน เพื่อให้ท่านปลุกเสก

ตามอัธยาศัยซีกคืนตามที่ตั้งใจเอาไว้ คณะเรา ทั้ง อ.นิยม พี่เด็กด่านฯ ท่านกอล์ฟฟี่ และผม

ต่างก็มองหน้ากันแบบแปลกใจมากที่หลวงปู่ท่านเสกแบบตั้งใจมากๆ กริยาที่เราไม่เคยพบ

หลวงปู่เสกเสร็จอารมณ์ดุ แบบดุดันก็ยังไม่คลาย คณะเราก็เลยขอตัวกลับ ให้คุณลุงเฉลิม

ได้เอาอาหารมื้อเย็นมาถวายหลวงปู่ เพื่อจะได้ฉันยา ออกจากวัดก็มุ่งหน้าร้านอาหารริมน้ำ

ที่เราได้หมายตาเอาไว้ แต่ระหว่างทางได้พบสะพานแขวนข้ามแม่น้ำปิง ก็เลยแวะลงไปถ่ายรูป

และเดินเล่นรับอากาศเย็นๆกำลังสบายๆ กลางแม่น้ำกันก่อน แล้วจึงไปทานอาหารเย็นกัน

อากาศดี อาหารอร่อย ร้านนี้เค้าถนัดเมนูปลา ถูกใจท่านกอล์ฟฟี่

โดยเฉพาะต้มย้ำปลาคัง แซปมากๆ ซดโล่งคอดีจริงๆ ทอดมันปลากรายก็เหนียวเด้งดึ๋ง

ทุกเมนูกินคู่กับน้ำดื่มตราสิงห์เย็นๆ มันดีและเข้ากันอย่างบอกไม่ถูก ฮ่าๆๆ

มื้อนั้น อ.นิยมและพี่เด็กด่านฯ ตบท้ายด้วยไอสครีมเค้ก คนละชิ้น ชื่นใจกันไป

กลับไปเอากุญแจห้องพัก อาบน้ำอาบท่า พักผ่อน คุยสัพเพเหระกันจนถึง๔ทุ่มครึ่ง

ก็แยกย้ายกันไปพักผ่อน นัดกันทานอาหารเช้าตอน๗โมงเช้า เสร็จเรียบร้อย ๘โมงถึงกุฏิ

เช้านี้หลวงปู่ทีลูกศิษย์มาดูแล๒ท่าน ถ้าจำไม่ผิดทั้งสองท่านเป็นพี่น้องกัน ทั้งหมดมี๕คนพี่น้อง

ผลัดกันมาดูแลอุปฐากหลวงปู่ ส่งอาหารทั้ง๓มื้อ ( หลวงปู่ฉันมื้อเย็นเพราะอาพาธและต้องฉันยา)

เช้านี้หลวงปู่ก็สดชื่อแจ่มใสเหมื่อนเดิม ก่อนเข้ามาที่กุฏิ คณะเราได้เข้าไปหาซื้อน้ำสะอาด

และเทียนทำน้ำมนต์ มาถวายหลวงปู่ เช้านั้นหลวงปู่ก็เลยให้ยกโอ่งน้ำมนต์ มาเข้าที่

และหลวงปู่ท่านก็ทำน้ำพระพุทธมนต์และปลุกเสกวัตถุมงคลพร้อมปะพรมน้ำพระพุทธมนต์

ที่กองวัตถุมงคลและลุกศิษย์อีกครั้ง เป็นอันเสร็จพิธี หลวงปู่สั่งการให้ขนของขึ้นรถได้เลย

เสร็จเรียบร้อยนั้งสนทนากับหลวงปู่อีกซักพัก ก็กราบลาหลวงปู่กลับกรุงเทพ หลวงปู่ท่าน

อวยพรให้เดินทางโดยปลอดภัย มาแวะทานข้างเที่ยงกันที่ อ.พยุหะ ประมาณแยกมโนรมณ์

เจ้านี้มีดีที่ปลาร้าผัด สั่งกินที่ร้านแล้วติดใจ เลยซื้อมากันคนละครึ่งโล คุยกันว่าคราวหน้า

ถ้าไปกราบหลวงปู่อีก จะต้องกลับรถมาซื้อไปถวายหลวงปู่ ขากลับเร็วกว่าขาไป

คณะเราเดินทางมาถึงบ้านพี่ภาคินประมาณบ่าย๓โมงครึ่ง พี่ภาคินไปส่งอ.ยมที่ราชบุรี

ท่านกอล์ฟฟี่มาส่งผมที่บ้าน ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

2. puedpunon

ปัจจัยที่ พี่สุข คุณบิ๊ก และคณะ จำนวน๑๕๐๐บ. ผมได้ใส่ซองถวายหลวงปู่เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. puedpunon

และสิ่งที่ทุกท่านอยากทราบ ผมกราบเรียนถามให้แล้้วครับ

หลวงปู่ท่านบอกว่า
    "หลวงปู่ไม่กลับไปแล้ว"

4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคณะครับ..............หลวงปู่ชอบและพอใจที่จะอยู่ที่ตาก.....ก็ดีครับ....ดูจากหลวงปู่ท่านไปไม่นานท่านก็ยืนได้...แสดงว่าท่านไปอยู่ที่นั้นท่านสบายใจ กายก็เลยฟื้นตัวเร็ว......ดีใจที่มีคุณลุงหลายท่านคอยดูแลหลวงปู่ครับ......

5. puedpunon

ผมไปดูไปเห็นด้วยตา ก็เบาใจไปครับผม :cool:

6. นกกางเขน

นกกางเขน Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยไปกราบหลวงปู่ดี ตอนท่านอยู่ กทม (วัดเทพากร วัดสุทธาราม) ตอนนี้ ไม่ทราบว่า หลวงปู่ดีท่านไปอยู่ที่วัดไหน อำเภออะไรในจังหวัดตากเหรอคะ ถ้ามีโอกาสอยากจะไปกราบท่านอีกค่ะ

7. นกกางเขน

นกกางเขน Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2008
    พอดีมีเพื่อน เป็นแพทย์อยู่ที่จังหวัดตากด้วยค่ะ เผื่อจะได้ฝากไปดูแลท่านด้วย ไม่ทราบว่ามีเบอร์โทรศัพท์ที่ติดต่อท่านได้ไหมคะ (เคยมีเบอร์เดิม กับเมื่อก่อนจะผ่านเบอร์หลวงพี่ชัย ไม่ทราบตอนนี้จะติดต่อท่านได้อย่างไรค่ะ) ขอบคุณมากค่ะ และขออนุโมทนาในบุญกุศลของทุกท่านด้วยค่ะ

8. อั๋นวัดสาม

ดีเลยครับถ้ามีแพทย์คอยดูแลท่านประจำ......ขออนุโมทนาครับ....เบอร์โทรคงต้องรอคุณปี๊ดมาตอบครับ

9. golfytang

golfytang เป็นที่รู้จักกันดี

รอพี่ปึ๊ดมาตอบครับผมไม่ได้เมมไว้..
    เอาข่าวดีมาฝาก.หลวงปู่ดีจะสร้างล็อกเก็ตครับติดตามรายละเอียดได้หลังปีใหม่
    บอกล่วงหน้าก่อนครับเดี่ยวจะไม่ทันของดี.รายได้เป็นทุนค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ดีและเป็นค่าภัตตาหารของหลวงปู่..

10. puedpunon

ตอนนี้หลวงปู่ท่านอยู่ที่วัดส้มเกลี้ยง อ.เมือง จ.ตาก ครับ

วัดอยู่ไกล้ๆ วิทยาลัยเทคนิคตาก หรือ ไกล้ๆกาชาดจังหวัดตาก ครับผ๊ม

ขออนุโมทนาครับ พี่เด็กด่านฯมีเบอร์คุณลุงเฉลิม ลูกศิษย์หลวงปู่ที่อุปฐากท่านครับ เดี๋ยวผมถามให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2012
  11. puedpunon

ตามนั้นครับ หลวงปู่ท่านดำริให้ผมและคณะสร้างครับ คณะเราเลยคิดต่อกันว่ารายได้ควรแบ่งเป็นสองส่วน คือ ค่ารักษาพยาบาลและอีกส่วนช่วยคุณลุงเรื่องค่าภัตราหารที่คุณลุงท่านรับดูแลอยู่ตอนนี้ครับ จริงๆคุณลุงท่านไม่ได้เอ่ยปาก แต่พวกเราอยากจะช่วยท่านครับ

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

มารอติดตามรายละเอียดด้วยคนครับ....

13. golfytang

วาระที่5ของการอธิฐานจิตครั้งสุดท้าย
    พระอาจารย์ปุ้ม วัดสาลาแดง
    พระอาจารย์เงาะ วัดรังษีโสภณ สหธรรมมิก..

14. golfytang

15. golfytang

16. armsna

armsna เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    ชื่นใจจังที่เห็นหลวงปู่แข็งแรงดี :cool:

17. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาครับพี่ปื๊ด
    ท่านแข็งแรงขึ้นก็ดีใจและเบาใจไปเยอะ น่าใจหายที่จะไม่ได้กราบหลวงปู่บ่อยๆแบบเช่นเคย แต่ก็ยินดีเพราะหลวงปู่มีคนดูและและสุขภาพที่ดีขึ้นเพื่อเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานและลูกศิษย์สืบต่อไปครับ_/\_

18. อั๋นวัดสาม

สวัสดีปีใหม่ครับทุกๆท่าน

19. puedpunon

สวัสดีปีใหม่ลูกศิษย์หลวงปู่ดีทุึกท่านครับ

20. puedpunon

กราบพระอาจารย์ปุ้มและพระอาจารย์เงาะครับ