พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการครับพระคุณเจ้า

เรื่องนี้ผมต้องเข้าไปดูแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร ขาดตกบกพร่องตรงใน ร้อนใจเช่นกันครับ ยังไงต้องขอแรงพี่เด็กด่านฯหรือไม่ก็พี่วัฒน์(พระราม๗)เข้าไปดูก่อน กว่าผมจะกลับเข้ากรุงเทพก็อีกกว่า๓สัปดาห์ครับ

2. puedpunon

อยู่แถวๆ วงเวียนใหญ่ครับ ถ.ตากสิน ซอยตากสิน19 ครับ

3. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับทำจากไม้อะไรครับ

4. puedpunon

พี่วัฒน์ครับ ยังไงฝากด้วยนะครับพี่

5. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

วัดเทพากรหรือวัดอะไรครับ

6. puedpunon

ปกติจะมีโยมแม่หลวงพ่อเจ้าอาวาสนำปิ่นโตมาถวายหลวงปู่ทุกวันก่อนเพลครับ

7. puedpunon

ไม่ทราบไม้อะไรครับ... (smile)

8. puedpunon

ตอนนี้ท่านอยู่วัดสุทธาราม สำเหร่ ครับผม

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อิจฉาจังเลย หุหุหุ.......วัดอยู่ไกลมั้ยอ่ะครับ ผมอยู่เมืองทอง ปากเกร็ดไปยังไงอ่ะครับ

วัตถุมงคลแพงมั้ยอ่ะครับ......

10. puedpunon

ปากเกร็ด...ข้ามแม่น้ำมาที่ถนนราชพฤกษ์ วิ่งมาทางตลิ่งชัน ข้ามเพชรเกษม

มาลงที่ถนนตากสินเลี้ยวขวาไปประมาณ๓๐๐เมตร ก็พบซอย๑๙แล้วครับ

วัตถุมงคลโดยมากหลวงปู่แจกครับ ตอนนี้น่าจะมีเบี้ยแก้ ทำบุญ๔๐๐ (สายอ่างทอง)

11. puedpunon

ครับหลวงพี่....เดี๋ยวพวกโยมจะสลับสับเปลี่ยนกันเข้าไปดูครับ

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อืม...ฟังดูเป็นห่วงเหมือนกัน หลวงปู่ท่านบิณไม่ไหวแล้วล่ะครับ

13. puedpunon

คงต้องตั้งงบและติดต่อร้านค้าแล้วล่ะครับพี่ ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ไม่ดีแน่ๆ

14. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
  15. puedpunon

ขอบคุณครับผม........

16. puedpunon

ได้ความแล้วครับ....มีคนส่งปิ่นโตมาถวายหลวงปู่ตามปกติ
    แต่อาจจะผิดพลาดทางการสือสารครับ คือหลวงปู่ท่านบอกว่า
    มีลูกศิษย์มาทำความสะอาดกุฏิและโละของในตุ้เย็นจะทิ้ง
    แต่หลวงปู่ท่านไม่ให้ทิ้งเพราะเสียดาย ของยังกินได้ประมาณนั้นครับ
    ก็เลยฟังเหมือนว่าท่านฉันของที่คนทิ้ง โล่งอกไปครับ

17. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยแจ้งตามความเป็นจริงที่พบเห็นด้วยครับ ขำย้ำนะครับว่า "ตามความเป็นจริง" ช่วยทีเถอะ ผมไม่สบายใจเอามากๆ แต่ผมรู้แล้วว่าเกิดอะไรขึ้น หรือเป็น
    เพราะเหตุใด ผมก็ได้โทรถามหลวงพี่ชัยแล้วเหมือนกัน บางอย่างอาจจะไม่ได้เป็นอย่างทีเห็น ที่เห็นอาจจะไม่ใช่ในสิ่งที่เราคิด คุณ hellotawan ได้รู้ได้เห็นมากับตาแล้ว ช่วยบอกพวกเราด้วยเพื่อความสบายใจ ขอบพระคุณมากครับ

18. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    จากที่ผมและน้องไปมาแล้วได้ความอย่างนี้ครับ

อาหารผูกปิ่นโต ยังคงมีมาทุกวันอย่างสม่ำเสมอ ในช่วง 9-10 นาฬิกา
    แต่! อาหารที่เค้าใส่มาถวายส่วนใหญ่หลวงปู่จะฉันไม่ได้เกือบทุกวัน (ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นมานานเท่าไหร่แล้ว) หลวงปู่ยกตัวอย่างว่า "บางวันก็เป็นปลาดุกตัวเขื่อง ใหญ่มาก หลวงปู่ท่านก็ไม่ฉัน ฉันไม่ได้ เพราะเคยเห็นเค้าเลี้ยงมาก่อน" นี่คือแง่มุมที่หลวงปู่ท่านบอกกล่าว สำหรับในวันนี้ัที่ผมพบมา ในปิ่นโตประกอบด้วย แกงจืดหน่อไม้ กระดูกหมู ชิ้นเขื่อง ซึ่งผมว่าใหญ่เกินกว่าที่ผู้สูงอายุวัย 94 จะทานได้ ผมกับน้องจึงจัดการแทนท่าน อีกอย่างก็เป็นแกงส้มผักบุ้งกับไข่ปลา อาหารหวานก็เป็น กล้วยเชื่อม (อันนี้มีกลิ่นไม่ดีเล็กน้อย) ที่จริงผมว่าจะซื้อเพลไปถวาย แต่ทราบจากพี่เด็กด่านแล้วว่ามีปิ่นโตมาทุกวัน จึงรอดูสถานการณ์ก่อนค่อยออกไปซื้อที่ตลาดแถววัด

ผมจึงคาดเดาด้วยตัวเองว่า
    ท่านจึงเลือกที่จะไม่ฉันอาหารในปิ่นโตที่เขาผูกมาให้ เนื่องจากอาหารที่แม่ครัวทำท่านมักฉันไม่ได้(ได้แจ้งให้ผู้ดูแลเรื่องนี้รับทราบแล้ว และจะดำเนินการแก้ไข) เมื่อเวลาที่มีพระ หรือฆราวาสจะทิ้งอาหารลงถังขยะ ท่านก็จะขอเขาเอามาอุ่นฉัน ท่านสอนว่า ตราบใดที่มีถังขยะอยู่ข้างหน้าให้เห็น ท่านก็ไม่อด อาหารเหล่านั้นเป็นของบริสุทธิ์ บริสุทธิ์ในความไม่มีเจ้าของ เป็นของสงฆ์โดยแท้จริง ท่านฉันได้ อาจมีพระ หรือเจ้าหน้าที่ หรือลูกศิษย์ว่าอะไร แต่ท่านไม่สนใจ ถือว่าเป็นการบำรุงสังขารให้คงอยู่ เป็นของบริสุทธิ์สำหรับสงฆ์ ส่วนในมื้อเช้ามีอะไรท่านก็ฉัน บางวันก็มะกรูดกับกะปิ ต้นข่า ท่านว่าทิ้งจนมันงอกสักข้อนิ้วมือ ก็หักมาฉันกับกะปิบ้าง หัวหอมก็ทิ้งจนมันงอก แล้วก็ฉัน นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นประจำวัน ซึ่งผมต้องค่อยๆ ถาม หรือจับสังเกตเอาเองบ้าง เพราะท่านออกจะเกรงใจศิษย์อยู่ไม่น้อย เมื่อถามถึงความเป็นอยู่ ต้องรอให้เล่าเองบ้าง หรือสังเกตบ้าง

สำหรับเพลมื้อนี้
    ท่านได้ยื่นเงิน 20 บาทให้ผมไปซื้อ ปลาทูเค็ม(ท่านคงหมายถึงปลาทูทอดทั่วไปนี่แหละ แต่ท่านเรียกปลาทูเค็ม) มาให้ท่าน ผมก็ไปซื้อมาถวาย(ซึ่งตอนนั้นตลาดก็ใกล้จะวายแล้ว) แล้วก็ถวายเงินนั้นคืนท่านไป พอใกล้ถึงเวลาเพลผมก็เลยทอดปลาทูที่ซื้อมาให้ท่าน(ท่านหักมาทอดแค่ครึ่งตัว อีกครึ่งเก็บไว้ฉันวันหลัง) แล้วบอกให้ใส่กระเทียม หอมลงไปทอดด้วย ระหว่างนั้นเอง ก็มีพี่ผู้หญิง(ขออภัยไม่ได้ถามชื่อ) กับพี่ผู้ชาย(เฮียตี๋) ซึ่งทั้งสองเป็นลูกศิษย์หลวงพี่เอก วัดเขาแร่ เดินทางมาและนำอาหารมาถวายเพลท่าน เป็นอาหารเหนือ น้ำพริกหนุ่ม ผักสด ผักลวก ถั่วเน่า(อาหารเหนือ) ปลาเค็ม ลอดช่อง มะละกอ แตงโมกับปลาแห้งป่น เมี่ยงปลาแนม ทำให้วันนี้ท่านฉันอาหารได้มาก และดูยิ้มแย้มแจ่มใสมากขึ้นกว่าในช่วงเช้า ดูท่านดีใจมากที่มีศิษย์มาหา ท่านว่าถ้าเค้าไม่มาเราก็คงอดแน่ๆ วันนี้ นอกจากอาหารคาวหวานแล้ว พี่ผู้ใจบุญทั้งสอง ก็ไปนำเครื่องใช้จำเป็น สบู่ ยาสีฟัน และอาหารบำรุงต่างๆ มาถวายอีก

หลังท่านฉันเพล ผมกับน้องและพี่ผู้ใจบุญทั้งสองก็จัดการเก็บกวาด อาหารที่หมดอายุ ที่ฉันไม่ได้ทั้งบนโตกของท่าน และตู้เย็น(ท่านเก็บเอาไว้เวลาไม่มีอะไรให้ฉัน) กวาดถูกุฏิให้ท่าน ล้างห้องน้ำ ล้างจาน คอมฟอร์ท100 ซึ่งบางทีก็จะมีลูกศิษย์ที่เป็นเจ้าของร้านขนมปัง(ขออภัยลืมชื่อ และท่านก็กล่าวถึงบ่อยว่าดีมาก)เข้ามาปัดกวาดดูแลบ้าง มาซักที่นอนให้บ้าง แต่จะมาก็สามสี่วันทีนึง(อนุโมทนาด้วยครับ) ท่านกล่าวว่าบางวันจะมีเด็กวัดคนอ้วนๆ มาชงโอวัลตินให้บ้าง มีอะไรก็เอามาฝากบ้าง แต่ท่านว่าเค้าก็สติไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อย่างวันนี้ก็โผล่เข้ามาดูว่าท่านฉันเพลรึยัง

พอพี่สองคนกลับ ผมและน้องก็จัดการทำความสะอาด และล้างจานที่ยังไม่ล้าง จึงลาหลวงปู่กลับ
    นี่คือเหตุการณ์ในวันนี้ทั้งหมดครับ ก่อนทุกคนกลับท่านก็แจกวัตถุมงคลให้คนละนิดหน่อย

นอกจากนี้ท่านยังสืบชะตาให้ผมกับน้อง และที่น่าแปลกระหว่างที่ผมสนทนากับท่านในเรื่องธรรมะ ผมเหลือบมองผ่านหลังท่านไปยังนาฬากาด้านหลังท่าน(ตอนนั้นท่าก้มหน้าหาผ้าเช็ดปากอยู่) และก็นึกในใจว่าจะเพลแล้วนิ จะนิมนต์หลวงปู่ฉันเลยมั๊ย อยู่ดีๆ ท่านกล่าวออกมาว่ายังไม่เพลอีกนาน รออีกสักสิบเอ็กโมงนิดหน่อยแล้วกัน เดี๋ยวก็มา ผมก็งงว่าท่านหมายถึงว่าจะฉันเลยหรืออย่างไร ผมจึงเริ่มทอดปลาทูที่ซื้อมา ผ่านไปไม่ถึงสิบห้านาที ก็มีพี่ลูกศิษย์หลวงพี่เอกเข้ามาพอดี

สรุป จากที่ผมเข้าไปดูมา ปิ่นโต มีมาส่งทุกวัน อย่างสม่ำเสมอไม่เคยขาด แต่อาหารที่แม่ครัวทำมักไม่ค่อยพิถีพิถัน ตามที่ทางผู้ใจบุญที่ผูกปิ่นโตระบุไว้ ทำให้หลวงปู่่ท่านฉันไม่ได้ ในส่วนนี้ผมได้แจ้งและประสานให้ผู้ใจบุญรับทราบแล้ว และคาดว่าคงมีการเน้นย้ำกับทางแม่ครัวอีกครั้งหนึ่งในเรื่องอาหาร ลูกศิษย์ทุกคนไม่ต้องห่วงครับ ทางลูกศิษย์กลุ่มต่างๆ ยังคงแวะเวียนมาดูแลหลวงปู่เป็นอย่างดีน่ะครับ เนื่องากท่านพิถีพิถันเรื่องอาหารก็ต้องระวัง เพราะท่านจะเกรงใจศิษย์ที่มาดูแล

สำหรับท่านที่จะไปกราบท่าน และนำอาหารไปถวายควรระมัดระวังนิดนึงครับ (เนื่องจากท่านระมัดระวัง กับอาหารที่ท่าขบฉัน)
    อาหารที่ควรนำไปถวาย
    ปลาต่างๆ ปลาเค็ม โดยเฉพาะปลาทูนึ่ง(ท่านเรียก ปลาทูเค็ม)

ผักสด ผักต้ม ผักนึ่ง

น้ำพริกต่างๆ

ข้าวต้ม หรือข้าวสวยหุงนิ่มๆ

ผลไม้ต่างๆ โดยเฉพาะ มะละกอ มะม่วงสุก และองุ่นแดงหรือเขียว

นมสด

อาหารและเครื่องดื่มบำรุงต่างๆ

อาหารที่ไม่ควรนำมาถวาย
    เนื้อสัตว์ต่างๆ งดเด็ดขาด ปลาบางชนิด เช่น ปลาดุก ปลาไหล ขอรบกวนงด

แตงโม ท่านฉันแล้วมักจะท้องเสีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2011
  19. เด็กด่านฯ

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ช่วยเล่ารายละเอียดให้ลูกศิษย์ที่เป็นห่วงได้ทราบถึงข้อเท็จจริงและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

20. เด็กด่านฯ

คุณปื๊ดฯ และหลวงพี่เอก ช่วยประสานงานกับคุณเฮงผู้สั่งปิ่นโตมาถวายหลวงปู่ให้ทราบด้วยว่า แม่ครัวที่ทำอาหารให้หลวงปู่ไม่ค่อยจะพิถีพิถันในเรื่องอาหารสักเท่าไร เพราะผมทราบมาจากหลวงพี่เอกว่า ได้เคยคุยกับแม่ครัวแล้วว่า อาหารอะไรบ้างที่หลวงปู่ฉันได้และอะไรบ้างที่ฉันไม่ได้ ช่วงนี้แม่ครัวอาจจะละเลย คงต้องรบกวนบอกคุณเฮงให้ได้รับทราบไว้ด้วยครับ เพราะคุณเฮงจะได้บอกกับแม่ครัวที่ทำอาหารมาส่งหลวงปู่ให้ช่วยทำอาหารที่หลวงปู่ท่านฉันได้ครับผ๊ม