พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ใจท่านอยากไปครับผม โดยเฉพาะวัดบวรฯ ท่านบอกว่าอย่างไรก็ต้องไป
    และอีกอย่างก็คือ มีลูกศฺาญ์มาอำนวยความสะดวกโดยใช้รถคันเดียววิ่งรับส่งยาวเลย แต่ท่านก็บ่นไปหลายวันเหมือนกัน คนแก่อ่ะครับ เราหนุ่มๆยังเหนื่อยเลยครับ

2. puedpunon

หลวงปู่บอกว่า ไปเสกให้เค้าก่อน ของเราเอาไว้ทีหลังก็ได้

3. puedpunon

เบี้ยแก้และลูกแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่ครับ
    จะสังเกตุอักขระที่จารไม่ได้นะครับ เพราะหลวงปู่ท่านลงไม่เหมือนกัน
    ทุกตัว มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่ท่านครับ บางที่ก็มีแค่รอยขีดๆเท่านั้นเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.7 KB
      เปิดดู:
      510
      ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      354
  4. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    เมื่อปีก่อนก็เคยไปทำบุญโดยการถวาย "รังนก" ให้แก่หลวงปู่ ประมาณ 4 ครั้งได้
    ก็ซื้อถวายครั้งละ 2 กล่อง ก็ได้รับแจกเหรียญบาทที่ด้านหลังเป็นรูปครุฑ
    ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่า ของดี......

5. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ปื้ดเอามายั่วผมอีกแล้ว แง้ๆๆๆๆ เสาร์นี้ต้องไปเก็บให้ได้

6. puedpunon

ไม่น่าจะมีแล้วนะครับ ของผมก็เอาไปให้หลวงปู่เสกให้ ประมาณ๒๐๐เหรียญ
    แต่ยังไม่แจก เพราะยังไม่จุใจ รอให้จุใจ ทำโค๊ตตอก แล้วคอยแจกครับ แหๆๆๆ
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      42.7 KB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      46.5 KB
      เปิดดู:
      282
  7. puedpunon

ไม่ได้ยั่วครับผม ถ้ามีผมให้เลยครับ ลองๆขอบูชาจากหลวงปู่ดูนะครับ
    หรือไม่ถ้าผมสร้างอีก จะเก็บไว้ให้ครับ yimm

8. ชาวประมง

อิอิ ล้อเล่นนะครับพี่ปื้ด มีโอกาสเราคงได้ร่วมบุญกันอีกครับพี่

9. puedpunon

ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับผม กำลังคิดๆเรื่องเบี้ยจั่นอยู่ครับ พอดีเหลือปรอทอยู่๑ขวดลิโพ แต่ไม่อยากใช้ชันโรงสีทอง กำลังหาใต้ดินอยู่ครับ แหะๆๆ รอนะครับ

10. puedpunon

เป็นคนละชุดกับเบี้ยเสาร์๕ ที่คุณเลิศได้ไปครับ ตัวนี้ตัวเล็กๆ กะว่าทำพิเศษเอาไว้ให้ลูกชาย และเบี้ยชุดนี้กับเบี้ยเสาร์๕ ก็คนละคนกันทำครับ แหะๆๆ เรื่องเหรียญครุฑถ้าปึกพอแล้ว ผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งนะครับ เพราะเสกหลายองค์ครับ หลวงปู่ดีเสกเยอะสุด หลายวาระ รวมถึง พระมหาสุรศักดิ์ และ หลวงยวง ท่านก็เมตตาเสกให้ด้วยครับ ยังเหลืออีกหลายองค์ที่อยู่ในใจและยังไม่ได้ไปกราบขอความเมตตาครับ

11. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    อ่านเม้นนี้แล้วรู้สึกหดหู่ใจมากค่ะ... คำว่า "ใกล้เกลือกินด่าง" มักจะเกิดขึ้นกับผู้คนที่อยู่ใกล้พระอริยสงฆ์องค์เนื้อนาบุญเสมอไม่ว่าจะยุคไหน ภาคไหน จังหวัดไหน น่าเสียดายแทนคนในละแวกวัดเทพากรจริงๆที่ไม่รู้จักกอบโกยบุญที่มีอานิสงส์สูงโดยการทำดีกับพระอริยสงฆ์องค์เนื้อนาบุญอย่างหลวงปู่ดี แต่ก็ยังดีที่ยังมีลูกศิษย์ดีๆดำเนินการช่วยเหลือจนครูบาอาจารย์มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น... หนูก็ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมด้วยค่ะ ส่วนลูกศิษย์ใจบาปที่ขโมยเงินหลวงปู่ไปหมดนั้น มันจะไม่ได้ตายดีแน่ค่ะ

12. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    อยากทำบุญกับหลวงปู่ตามศรัทธา แต่ไม่มีโอกาสไปที่วัด จะมีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ

13. puedpunon

ชุมชนแถบๆนั้นก็มีความสนิทสนมกับหลวงปู่ดีพอสมควรครับ เคยพบอยู่เหมือนกันว่าคนแถวๆวัด อยากจะทำบุญอุทิศให้กับบรรพบุรุษ ก็หิ้วปิ่นโตมาถวายหลวงปู่ ทำอาหารมาอย่างดีเลยครับ และเคยพบคุณลุงท่านหนึ่งอยู่ที่นั้นมา๔๐ปี แกบอกว่าคนแถวๆนี้เคารพรักหลวงปู่กันทั้งนั้น แต่ด้วยจะต้องทำมาหากิน หาเลี้ยงปากท้อง ก็คงจะเข้าไปดูแลหลวงปู่ไม่ได้ จะทำบุญก็เพียงชั่วครั้งชั่วคราวเท่านั้นล่ะครับ

ขอย้อนหลังไปหน่อยนะครับ เมื่อก่อนนี้ แม้กระทั้งช่วงที่หลวงปู่ท่านโดนฉกปัจจัยไปใหม่ๆ จะมีคุณป้าอยู่คนหนึ่งที่หลวงปู่จะวานให้ทำอาหารมาถวายหลวงปู่ โดยที่ท่านจะให้ค่าอาหารเป็นวันๆ วันละ๑ร้อยมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด แต่ทีนี้คุณป้าท่านนี้มีเหตุที่จะต้องกลับต่างจังหวัด(ได้ข่าวว่าลูกเสียชีวิต)หลวงปู่ท่านก็เลยต้องอด ถ้าไม่มีลูกศิษย์มาถวายเพล แต่มื้อเช้าหลวงปู่ท่านจะลำบากพอสมควร เพราะยังไม่สว่างท่านต้องลุกมาหุงหาอาหารด้วยความลำบาก บางทีมีปลาเค็มท่านก็เอามาย่าง หรือถ้าไม่มีอะไรเลย น้ำพริกถ้วยเก่าๆ เอาขาเอาขิงมาจิ้มๆฉันท์กับข้าว อย่างที่เล่าไปในคอมเม้นก่อนๆน่ะครับ บางครั้งท่านก็ท้อบ้าง อยากจะกลับไปอยู่วัดที่ท่านเคยสร้าง(จ.ตาก) ซึ่งที่นั้นลูกศิษย์หลวงปู่มีเยอะครับ ทั้งพระและฆราวาส วันใหนลูกศิษย์ในสวนขลังนัดกันไปถวายเพล หลวงปู่บอกว่าสนุกดี มากันเยอะๆ คึกคลิ้น มากันบ่อยๆนะ หลวงปู่จะนั้งยิ้มมองลูกศิษย์ด้วยความเมตตาครับ ตอนนี้ท่านอยู่ที่วัดราษฏร์ประคองธรรม มีพระผลัดเปลี่ยนกันมาดูแลหลวงปู่ ภัตตาหารก็ไม่ขาดแคลนเหมือนแต่ก่อน เขาจะจัดมาถวายหลวงปู่ที่กุฏิทุกมื้อเลยครับ ลูกศิษย์ก็เบาใจไปได้เยอะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ได้รับการช่วยเหลือจากพี่เด็กด่านฯ ที่ชี้นำชักชวนให้พวกเราพาหลวงปู่มาอยู่ที่วัดนี้ ท่านเจ้าอาวาสท่านก็ดี ให้ความเคารพหลวงปู่เป็นอย่างสูงครับ

ใครทำอย่างไรย่อมได้อย่างนั้น กรรมคือธรรมชาติ ก่อกรรรมธรรมชาติลงโทษ ผมก็คิดว่าตอนนี้เจ้านั้นก็คงไม่ได้อยู่อย่างมีความสุขนักหรอกครับ อาจารย์ที่เขาไปขึ้นด้วยก็หนีสึกไปเสียแล้ว ทีนี้ก็ไม่รู้จะไปเป็นเห็บเป็นเหาเกาะกินกับใคร สร้างของไว้เยอะ แถมมีเพื่อนสมาชิกบางท่านเตรียมจองกฐินเขาไว้หลายต้น กรรมใดใครก่อครับ ทำกับพระระดับนี้ ตายไปก็ดำดิ่งลงไปข้างล่างสุดๆล่ะครับผม...

14. puedpunon

ในคอมเม้นก่อนๆนี้ มีเบอร์โทรพี่เด็กด่านฯท่านลงไว้ ลองขอแรงพี่เด็กด่านฯเป็นสะพานบุญให้สิครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ :cool:

15. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ผมได้รับวัตถุมงคลจากพี่เด็กด่านเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณพี่เด็กด่านมากๆครับในน้ำใจอันประเสริฐ และมีครูบาอาจารย์ดี โอกาสหน้าผมก็คงต้องรบกวนพี่เด็กด่านอีกนะครับสำหรับการร่วมทำบุญกับครูบาอาจารย์หลวงปู่ดี ผมจะติดตามกระทู้รับทราบความเคลื่อนไหวอยู่ตลอดครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

16. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ผู้ทีอยากทำบุญกับหลวงปู่ติดต่อคุณเด็กด่าน เบอร์ติดต่อตามนี้เลยนะครับ พี่เค้าใจดีมากๆเลยครับ ผมก็ใช้บริการพี่เค้ามาแล้วครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เด็กด่านฯ [​IMG]
    เรียนทุกท่านทราบครับว่าสามารถสอบถามได้ที่เบอร์ 087-8991065
    ยินดีรับใช้ครับผ๊ม

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เบอร์นี้ครับ...:cool:<!-- google_ad_section_end -->

17. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากให้ทุกท่านมาทำบุญกับหลวงปู่โดยตรงครับ เพราะอย่างน้อยได้สนทนาธรรมกับหลวงปู่ หลวงปู่ท่านสอนธรรมหรือว่าเห็นลูกศิษย์ทำอะไรท่านจะเทศหรือสอน และยกตัวอย่างเรื่องราวในพระไตรปิฏกให้เราฟังอยู่เสมอๆ ครับ ส่วนเรื่องที่จะให้ผมเป็นสพานบุญนั้น ผมอาจจะทำให้เป็นกิจลักษณะโดยเปิดบัญชีร่วมกันสองหรือสามท่าน คงต้องปรึกษาท่าน puedpunon และหาอีกท่านหนึ่ง อาจจะเป็นท่านชาวประมงก็ได้ ถ้าสดวก เปิดบัญชีไว้ ถ้าท่านใดต้องการทำบุญกับหลวงปู่ ก็โอนเงินเข้าบัญชีนั้นดีมั๊ย จะได้มีการตรวจสอบ และผมก็จะได้สบายใจด้วยครับ ผมระมัด ระวังมากเรื่องแบบนี้ เพราะผมมันคนเกิดวันอาทิตย์ ทำอะไรๆ เหมือนไฟตกน้ำ ทำดีก็เสมอตัว บางครั้งท้อแท้ในโชคชะตาเหมือนกันครับ แต่จะขอเดินหน้าสร้างและสะสมบุญต่อไปครับผ๊ม

18. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

คนพวกนี้ขุมนรกกำลังถามหา ไม่ช้าก็เร็วครับ ท่าน puedpunon จำได้มั๊ย ก่อนที่หลวงปู่จะย้ายมาอยู่วัดราษฏร์ประคองธรรมมีลูกศิษย์มากราบหลวงปู่ และก็ได้แนะนำหลวงปู่ให้ติดเครื่องทำน้ำแร่จะได้รักษาโรคที่หลวงปู่เคยเป็นและบอกว่ามีเพื่อนขายเครื่องทำน้ำแร่อยู่พอดี ฟังหลวงปู่เล่าแล้ว เราก็นึกอนุโมทนาว่าลูกศิษย์หลวงปู่คนนี้น้ำใจงาม คงจะซื้อเครื่องที่ว่านี้ถวายหลวงปู่แน่ๆ แต่ที่ไหนได้โทรไปหาเพื่อนของเค้า เพื่อนของเค้าก็ดีใจหาย รีบบึ่งมาหาหลวงปู่ในทันทีทันใด เสนอราคา 5,900.-บาท เห็นแก่เพื่อนที่แนะนำมาจึงลดราคาให้เหลือเครื่องละ 5,500.-บาท ลดตั้ง 400.-บาทแน่ะ ช่างน้ำใจประเสริฐแท้ หลวงปู่ด้วยเห็นว่าเป็นเพื่อนของลูกศิษย์ก็เทเงินออกมาหมดย่ามรวบรวมให้ไปครบตามจำนวน ออกใบเสร็จรับเงินอย่างดี เรื่องนี้เกิดก่อนที่จะย้ายกุฏิหลวงปู่น่าจะประมาณต้นเดือนมิถุนายน วันนั้นพวกเราไปเลี้ยงเพลหลวงปู่ด้วยกันหลายคน หลวงปู่บอกว่าให้พวกเราเรียกมันมาติดให้หลวงปู่ที พอผมดูใบเสร็จเห็นหลวงปู่จ่ายเงินไปหมดแล้ว นึกหวั่นใจกันถ้วนหน้าว่า "หลวงปู่โดนอีกแล้ว" หลวงปู่บอกว่า ถ้ามันมาติดให้พวกเราช่วยกันพูดหน่อยว่าไม่เอาแล้ว เจ้าเครื่องทำน้ำแร่ "ขอเงินคืนไว้ติดย่ามสักพันสองพันก็พอ เอาไว้ไปหาหมอ" พวกเราช่วยกันพูดให้หลวงปู่หน่อยนะ พวกเราหลายๆ คนบอกว่าหลวงปู่คงต้องทำใจแล้ว คงจะสูญเงินจำนวนนี้แน่นอน หลวงปู่บอกว่าคงเป็นกรรมของเรา ไม่รู้ให้เงินไปหมดได้อย่างไร นับแต่นั้นจนกระทั่งบัดนี้ ยังไม่เห็นเงาของเครื่องทำน้ำแร่เลยครับ ทำกับพระผู้เฒ่าได้ลงคอ ไอ้เจ้าลูกศิษย์นั้นก็เหลือเกินครับ ที่โพสต์ในที่นี้เพื่อฟลุ๊คว่าเค้าเข้ามาอ่านเจอ อาจจะเกิดความละอายใจช่วยติดตามหรือนำเงินมาถวายคืนหลวงปู่ จะได้ไม่เป็นเวรกรรมติดตัวมันไปทุกชาติ เศร้าใจครับกับพฤติกรรมของคนพวกนี้

19. ชาวประมง

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ดีครับ

สวัสดีครับพี่ปื้ด พี่เด็กด่านฯครับ

เบี้ยจั่นหากพี่ปื้ดจะทำก็บอกกันนะครับขอช่วยเต็มกำลังครับ

ผมอาจจะทำให้เป็นกิจลักษณะโดยเปิดบัญชีร่วมกันสองหรือสามท่าน คงต้องปรึกษาท่าน puedpunon และหาอีกท่านหนึ่ง อาจจะเป็นท่านชาวประมงก็ได้ ถ้าสดวก

ยินดีครับพี่มีอะรไห้ช่วยก็แจ้งครับ

20. puedpunon

หลวงปู่มีบัญชี ธ.กรุงไทยอยู่แล้วครับ ลองกราบเรียนถามหลวงปู่ดูครับว่าบัญชียังอยู่หรือไม่ ถ้ายังอยู่ถ่ายรูปหน้าบัญชีมาเลยครับ เดี๋ยวผมกลับเข้า กทม.ผมจัดการก้ได้ครับผม...