พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. kittipongc

kittipongc เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

ยังมีงานบุญรอพี่อีกเยอะ(good)

2. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ 2551 ผมได้เป็นตัวแทนเพื่อนๆคณะหนึ่ง ถวายทองแดงแด่พระอาจารย์นิล เพื่อนำไปเป็นส่วนผสมในการสร้างพระขรรค์ถวายพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เรียบร้อยแล้ว

เป็นกำลังบุญในการตัดกิเลสทั้งหลาย

โมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

.

4. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG]

และลวดทองแดงจากคณะท่านผู้ใจบุญจำนวนประมาณ 20 กิโลกรัม เพื่อร่วมสร้างพระขรรค์สำริดของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นี้จะดำเนินจัดสร้างกันในวันมาฆบูชานี้หรือไม่ครับ หากไม่ใช่ รบกวนขอกำหนดการของงานด้วยว่ามีกิจกรรมอะไรบ้าง

5. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่พี่แอ๊ว ให้มาเพื่อสำหรับ ที่ระลึกพระกฐิน นี้

ผมจะแจกหมดครับ หากเหลือก็จะแจกให้กับท่านที่ ทำบุญผ้าป่าต่อไปครับ

สาธุครับ

6. sithiphong

วันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ 2551 ผมและคณะซึ่งประกอบด้วย ผม,คุณchaipatและผบทบ. ,คุณtawatd ,พี่แอ๊ว ,น้องชา(sira) ,น้องเก้น ร่วมกันเป็นตัวแทนถวายวัตถุมงคลแด่พระอาจารย์นิล และท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเรียบร้อยแล้ว

ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

.

7. sithiphong

ลวดทองแดง พระอาจารย์นิลท่านคงนำไปที่โรงหล่อพระขรรค์ ที่จังหวัดลำปาง รายละเอียดผมจะรอให้พี่แอ๊วแจ้งมาอีกครั้งนะครับ

ส่วนงานผ้าป่ามหากุศลที่ สนส.ผาผึ้ง เริ่มเดินทางออกจากกรุงเทพฯ ประมาณ 04.00 น. (จะนัดกันรับเป็นจุดใหญ่ๆ) ไปถึงที่ สนส.ผาผึ้งประมาณ 9.00 น. เริ่มถวายผ้าป่าประมาณ 10.00 น. หลังจากถวายผ้าป่าเรียบร้อยแล้ว ก็รับประทานอาหารกลางวันกัน ประมาณบ่ายโมงถึงบ่ายสองโมง ก็เดินกลับกรุงเทพฯ

ส่วนระหว่างทางในการเดินทางกลับ ผมว่าจะหาสถานที่แวะไปไหว้พระกัน ท่านใดมีความเห็นว่าจะไปที่ไหน ลองเสนอแนะกันมาได้นะครับ

การทอดผ้าป่ามหากุศล จะทำกันเรียบง่าย แต่ได้บุญกันเต็มเปี่ยมครับ

โมทนาสาธุครับ

.

8. chaipat

คนเราน๊ะ ฉลาดเล่นกับความอยากได้ของคนน๊ะ
    เพราะไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เข้าใจ ตอนนี้กิเลสอ้วนเข้าครอบ

แต่ถูกเบรคด้วย ปัจจัย เต็มแรง นิสสสส หนึ่งก็พอครับ ขอนิสสสหนึ่ง
    ตั้งใจว่าจะมีน้อยๆ และเตรียมตัวทำบุญเต็มๆ บ้าง

ตอนนี้ยังนึกถึงเลย ก็ต้องทำบุญเรื่อยๆ ละความอยากออกไป

เราต้องชนะมันครับ กับความอยากในตัวเราครับ

สาธุครับ

9. MEA

MEA เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    <TABLE class=tborder id=post957825 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_957825", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:04 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 25,319 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 112,175 ครั้ง ใน 15,411 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 13189 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_957825 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เรียน พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน

ท่านใดที่มีความประสงค์ที่จะเดินทางไปงานทอดผ้าป่าผ้าป่าสามัคคี "มาฆะบูชา” จำนวน ๑๐๐,๐๐๐ กอง กองละ ๑๐๐ บาท ที่สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ กับคณะรถตู้ ในวันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2551 ผมขอความกรุณาช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยภายในวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2551 ผมจะได้จัดจำนวนท่านที่จะไปได้ถูกต้อง

ส่วนค่ารถตู้นั้น ก็จะแชร์ค่าใช้จ่ายกัน ในเบื้องต้นนั้น ผมจะขอค่ารถตู้ก่อน ท่านละ 700 บาท ถ้าเหลือจากค่ารถนั้น ผมขอนำไปร่วมทำบุญในการสร้างพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ แต่ถ้าขาดคงต้องขอเพิ่มเติมกัน

ส่วนท่านที่จะไปงานผ้าป่ามหากุศลกับรถตู้ เมื่อพี่แอ๊วแจ้งมาแล้วว่า จะนัดกันไปรับที่จุดใด ผมจะมาแจ้งให้ทราบกันอีกครั้ง

<!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนาบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยครับ และขอร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

10. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    พระที่พี่แอ๊ว ให้มาเพื่อสำหรับ ที่ระลึกพระกฐิน นี้

ผมจะแจกหมดครับ หากเหลือก็จะแจกให้กับท่านที่ ทำบุญผ้าป่าต่อไปครับ

สาธุครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เมื่อวานนี้ ตื่นตาตื่นใจละซิ เจอแบบเล็กๆ รีบเลยน๊ะ

(||) (||) (||) (||) (||)

นำมาให้ดูกันครั้งละนิด ครั้งละหน่อย แล้วต้องมองให้เป็นธรรมะ จึงจะดี

พี่เองก็เป็นเหมือนเรา บางสิ่งบางอย่าง เมื่อเห็นแล้ว กิเลสพุ่งสูงมากๆ แต่ต้องตัดใจ หากอยู่กับเรา จะมีผู้ที่ได้เห็นเพียงไม่กี่คน แต่ถ้าไปอยู่ที่ๆเหมาะสมและอันควรแล้ว จะมีผู้ที่ได้เห็นอีกมากมาย ได้เป็นสถานที่ศึกษาศิลปและวัฒนธรรมในอดีตได้อีกมาก

เท่าที่ทราบมาในตอนนี้ อีกประมาณ 2 - 3 ปี จะมีพิพิธภัณฑ์ที่เก็บรวบรวมของเก่า ซึ่งสามารถที่จะไปไหว้ , ไปสักการะบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ , ไปศึกษาถึงศิลปและวัฒนธรรมสมัยโบราณกัน อยากจะบอกว่า เป็นสิ่งที่ตื่นตาตื่นใจ มหึมา มโหฬาร อลังการ มากมาย มหาศาล จริงๆ ใช่หรือเปล่าครับคุณเพชร ,คุณnongnooo
    (evil)

ก่อนพูด เราเป็นเจ้านายของคำพูด
    แต่ หลังพูด เราเป็นทาสของคำพูด
    (||) (||) (||) (||) (||)

11. sithiphong

12. chaipat

ผมคิดว่าไม่นานครับ จะชนะได้
    ตอนนี้เห็นหน้าพี่กินข้าวอร่อยกลางวันนี้ ซะจริงๆ
    ยิ้มกลิ่มๆ จริงๆ

สาธุครับ

13. เทพารักษ์

เทพารักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดาย

(cry) พอดีบอกว่าจะไปร่วมงานด้วยแต่ติดธุระจึงไม่สามารถไปร่วมงานด้วย เสียดายจัง โอกาสหน้าถ้ามีอีกจะไปนะคะ
    ขอบคุณ คุณ sithiphong ด้วยนะคะที่แจ้งเรื่องกิจกรรมให้ทราบ แต่เสียดายมากเลยไม่ได้ไปร่วมงานค่ะ

14. :::เพชร:::

1
    เร็วๆนี้พี่จะทำให้อยาก และจากไปอีกรอบ...

15. :::เพชร:::

1
    เมื่อวานนี้ ฝนน้ำมนต์ก็ปะพรมไปตลอดทาง เมื่อได้เวลา ๑๐.๐๐ น.จึงได้ทำการถวายบายศรีนาคชุดใหญ่ และถวายหนังสือพระราชประวัติกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท จำนวน ๑,๐๐๐ เล่ม ไว้ที่ศาลเทพารักษ์

ปวงข้าฯทั้งหลายขอน้อมถวายหนังสือพระราชประวัติกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท จำนวน ๑,๐๐๐ เล่มนี้ แด่ดวงพระวิญญาณ และพระกรุณาธิคุณอันหาประมาณมิได้ขององค์กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท พระมหาอุปราชวังหน้า องค์ที่ ๑ จนถึงกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ พระมหาอุปราชวังหน้า องค์ที่ ๕ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ทั้ง ๕ พระองค์ เพื่อเทิดพระเกียรติภูมิแห่งพระราชวังหน้า ขออานิสงค์ผลบุญแห่งธรรมทานบุญนี้เป็นปัจจัยให้ปวงข้าฯทั้งหลายได้มีปัญญา มีทิพจักขุญานที่แจ่มใส ทุกภพ ทุกชาติ เป็นปัญญาบารมีช่วยเหลือเกื้อกูลพระพุทธศาสนา จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ พระพุทธเจ้าข้าฯ

เป็นคำกล่าวที่ได้อธิษฐานจิตเมื่อวานนี้ที่ผ่านมาครับ ขออนุโมทนามายังทุกท่านที่ได้บำเพ็ญร่วมกันมาในการครั้งนี้ด้วยครับ...

16. chaipat

งั้นพี่ๆ น้องๆ ร้องเฮ ทั้งทำบุญ สร้างกุศล
    อารมณ์ของความอยาก เมื่อรู้ เห็น เข้าใจ สัมผัส มันจะ พองขึ้น ๆ

นานๆ เข้า อะไรกันฟ๊ะ มันในตัวเรา เป็นมาระลอก ๆ
    ถ้าปล่อยไป จากอยาก จะไปเป็นอย่างอื่นๆ ออกวาจาและกาย

แต่ถ้าจับอารมณ์ได้ มันมาบ่อยๆ มันจะเป็นความเบื่อ ....
    เหมือนดูหนังที่สนุก ต่อมาสนุกมากจึงดู ต่อมาสนุกยิ่งยวดจึงดู
    เป็นมาเรื่อยๆ ต่อไปมันจะไม่อยากดูหนัง เข้าใจประมาณนี้ครับ

สาธุครับ

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    วันพรุ่งนี้อาทิตย์ที่ ๓ ก.พ. ๒๕๕๑ เวลาประมาณ ๙.๓๐ น.- ๑๐.๓๐ น. ผมจะไปถวายพานบายศรีบวงสรวงพระองค์ท่านที่ศาลวังหน้า และถวายหนังสือ ๑,๐๐๐ เล่มครับ ขอให้ตั้งจิตนึกถึงบุญกุศล และถวายอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ให้พระองค์ท่านโดยพร้อมเพรียงกันด้วยครับ

หลังจากถวายแล้ว ผมจะมอบหนังสือไปตามที่อยู่ที่ท่านได้แจ้งไว้ทาง PM(ท่านใดยังไม่ได้แจ้งที่อยู่ ก็ขอรบกวนช่วยแจ้งทาง PM ให้ผมด้วยครับ) จำนวน ๑๐ % ของที่ท่านได้ร่วมบุญสร้างหนังสือ เพื่อมอบต่อมิตรสหายที่ท่านรัก และอยากให้เขาได้เข้าใจ และรับทราบพระราชประวัติของพระองค์ท่านที่มีพระคุณต่อแผ่นดินไทย...

หากมีการจัดสร้างในโอกาสต่อไป ผมจะเพิ่มเติมในเนื้อหา และแผนที่การเดินทัพในสงคราม ๙ ทัพเข้าไปเพื่อเทิดพระเกียรติพระองค์ท่านอย่างที่สุด เพราะเป็นสงครามที่ชี้เป็นชี้ตายของความเป็นไท...<!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

โมทนาทุกบุญกับทุกๆท่านครับ

.

18. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=952534&posted=1#post952534
    <TABLE class=tborder id=post952534 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">1-2-2551, 09:54 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#14368 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเชิญร่วมมหากุศลเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี
    “มาฆะบูชา”<O:p</O:p
    จำนวน ๑๐๐,๐๐๐ กอง กองละ ๑๐๐ บาท<O:p</O:p
    ร่วมสร้าง<O:p</O:p
    พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ และ ฉัตรประธานเจดีย์<O:p</O:p
    เพื่อประดิษฐาน ณ พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

พุทธบูชา มหาเตโช
    ธัมมะบูชา มหาปัญโญ
    สังฆะบูชา มหาโภคะวะโห<O:p</O:p

กำหนดการ<O:p</O:p
    วันพฤหัสบดีที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๑<O:p</O:p
    ตรงกับวันมาฆะบูชา ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๓<O:p</O:p
    เวลา ๑๐.๐๐ น.ถวายผ้าป่า
    ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ<O:p</O:p

ประธานดำเนินการฝ่ายสงฆ์<O:p</O:p
    พระธวัชชัย ชาครธัมโม<O:p</O:p

ประธานดำเนินการฝ่ายฆารวาส<O:p</O:p
    ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร<O:p</O:p
    และคณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p

ตามที่สำนักสงฆ์ผาผึ้ง ร่วมกับคณะพุทธบริษัทได้ดำเนินโครงการจัดสร้าง พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มานับตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2549 เป็นต้นมานั้น ขณะนี้การก่อสร้างองค์พระเจดีย์ได้ดำเนินการใกล้แล้วเสร็จสมบูรณ์ การดำเนินการในลำดับต่อไปคือการสร้าง”พระพุทธเจ้าห้าพระองค์” เพื่อประดิษฐานรายรอบพระเจดีย์ รวมทั้งการจัดสร้าง “ฉัตรประธานเจดีย์” และองค์ประกอบอื่นๆ เพื่อบรรจุไว้ภายในพระเจดีย์ เช่นพระพุทธรูปทองคำ ,พระพุทธรูปเงิน ,เจดีย์หินอ่อน ,เจดีย์ทองคำองค์เล็กเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ เป็นต้น<O:p</O:p

การสร้าง”พระพุทธเจ้าห้าพระองค์” ถือเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งห้าพระองค์ในภัทรกัปป์นี้ คือ<O:p</O:p
    ๑.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระกกุสันโธพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๒.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระโกนาคมพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๓.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระกัสสปพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๔.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระสมณโคดมพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๕.พระศรีอาริยเมตไตรย์พุทธเจ้า<O:p</O:p
    โดยจะจัดสร้างพระพุทธรูปขนาดหน้าตักกว้าง ๓๕ นิ้ว รูปแบบพระเชียงแสน ปางต่างๆ คือ ปางสมาธิ ,ปางประทานพร ,ปางมารวิชัย ,ปางปฐมเทศนา และปางจักรพรรดิ<O:p</O:p

สำหรับ”ฉัตรประธานเจดีย์” ออกแบบโดยช่างสิบหมู่ผู้ชำนาญเฉพาะของกรมศิลปากร จัดสร้างเป็นฉัตร ๙ ชั้น ลงรักปิดทอง ฉลุลายโปร่ง มีลวดลายดอกไม้เงิน ดอกไม้ทอง ประดับด้วยแก้วมณีหลากสี ปลายยอดสุดของฉัตรพระเจดีย์ ประดับบัวยอดฉัตรทองคำ ทำด้วยทองคำบริสุทธิ์ ๙๙.๙๙ % อันแสดงถึงตำแหน่งของอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ อันเป็นการบรรลุธรรมชั้นสูงสุดของพระพุทธศาสนา
    ขออำนาจอันศักดิ์สิทธิ์แห่งคุณพระศรีรัตนตรัยอันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์เจ้าและครูบาอาจารย์ผู้ทรงพระคุณทั้งหลาย รวมทั้งอนิสงส์ผลบุญที่ท่านได้ร่วมในบุญอันประเสริฐครั้งนี้ ขอเป็นพลปัจจัยส่งผลให้ท่านถึงพร้อมด้วยความเจริญรุ่งเรือง สมบูรณ์พูนผลในมนุษย์สมบัติทุกๆด้าน ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ และสมประสงค์ในสิ่งที่ปรารถนาไว้ทุกประการจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานเทอญ<O:p</O:p

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ
    .
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    หลังจากถวายผ้าป่าเรียบร้อยแล้ว ก็รับประทานอาหารกลางวันกัน ประมาณบ่ายโมงถึงบ่ายสองโมง ก็เดินกลับกรุงเทพฯ
    ท่านปา-ทานรับสมัครคนเดินกลับด้วย จากผาผึ้งมากรุงเทพครับ ใครสนใจจองไว้ก่อนครับ (น่าจะสัก 3-4วันคงถึง ก.ท.ม.มั้งครับ)(smile)

20. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

อืม น่าสนใจ เดี๋ยวผมดูก่อนนะว่าลาได้หลายวันมั้ย;)