พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ไม่ทราบว่าใช่หรือไม่ครับ

เรียนคุณสิทธิพงษ์
    ผมมีพระอยู่ เข้าใจว่าน่าจะใช่อยู่ในชุดของวังหน้า ปี ๒๔๐๘ จึงส่งมาให้ดู หากไม่ใช่ขออภัยด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      231.1 KB
      เปิดดู:
      726
      ขนาดไฟล์:
      266.1 KB
      เปิดดู:
      705
  2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ ยินดีด้วยนะครับ ฝีมือช่างสิบหมู่ครับ พิธีพุทธาภิเษกพิธีหลวง ที่วัดบวรสถานมงคล และที่สำคัญมีหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านมาเสกให้ครับ

3. sithiphong

พระที่แจกให้กับผู้บริจาคเลือด จะเป็นพระสมเด็จกรมเจ้าคุณท่า ลงรักสีแดงครับ แต่อาจจะหลายๆพิมพ์นะครับ แต่ลงเป็นตัวอย่างให้ดูครับ
    ส่วนรูปภาพนั้น ผมขอขอบคุณ คุณเขมชาติ ครับ ที่เอื้อเฟื้อมอบให้ผมมาศึกษา ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      737
  4. kaicp

เพิ่มเติมอีก 2 องค์ครับ

ผมเพิ่งได้มา 4 องค์เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว น่าจะเป็นพระวังหน้า
    แม้ว่าหลายท่านจะบอกว่า ไม่น่าเล่น แต่ผมบูชาครับ ถ้าเป็นแหล่งที่เชื่อถือได้
    จึงขออนุโมทนากับคุณสิทธิพงษ์ด้วย ที่มีแล้วเผื่อแผ่ให้ผู้ใจบุญทั้งหลาย
    เพิ่มเติมอีก 2 องค์ เพื่อท่านที่สนใจ จะได้ร่วมทำบุญกับหน่วยงานต่าง ๆ
    ซึ่งได้ทั้งบุญกับท่านเอง และได้บูชาสิ่งดี ๆ ด้วย

5. sithiphong

มีคนจำนวนมาก บอกว่า พระของวังหน้า ไม่น่าสนใจ ไม่น่าเก็บรักษา แต่คนเหล่านั้น สร้างพระก็ไม่เป็น ลบผงวิเศษก็ไม่ได้ ไม่รู้จักวิธีการสร้างและพุทธาภิเษก ไม่เป็นพิธีกรการปลุกเสกพระ นั่งสมาธิก็ไม่เป็น แล้วจะบอกว่าพระของวังน่าไม่น่าสนใจ แล้วจะเชื่อถือได้อย่างไรครับ

คนเหล่านี้ ต้องจำกัดพระที่เล่น เพื่อจะได้ปั่นราคากันได้สูงๆ ตามหลักของเศรษฐศาสตร์ ดีมานด์และซับพลายครับ

6. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    วันนี้ผมได้ร่วมทำบุญบริจาคเงินกับสภากาชาดไทยแล้วครับ จำนวน 600 บาท
    ขอโมทนาบุญกับคุณ Sithiphong ด้วยนะครับ ที่นำพระเครื่องที่หลวงปู่เทพโลกอุดรมาแจกจ่ายกับผู้บริจาคเงินเพื่อสังคมไทยส่วนรวม นับเป็นมหากุศลที่ยิ่งใหญ่มากครับ
    สำหรับพระเครื่องที่หลวงปู่เทพโลกอุดรปลุกเสกนั้น แล้วแต่คุณ Sithiphong นะครับ ว่าจะส่งให้ผมพิมพ์ไหนก็ขอน้อมรับไว้ด้วยความเคารพครับ

เดี๋ยวผมจะ ส่งรูปให้คุณ Sithiphong ทางเมล์แล้วกันนะครับ

7. sithiphong

8. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปบริจาคมาเมื่อช่วงต้นเดือนนี้เอง ปกติจะบริจาคทุก 3 เดือนครับ วันที่ 5 มกราคม 49 ผมก็จะเข้ารับพระราชทานเหรียญกาชาคสมนาคุณชั้นที่ 3 ลำดับที่ 1488 ที่สวนอัมพร ช่วงบ่ายครับ มีใครได้รับบ้างแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
    โมทนากับเจ้าของกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมคนหนึ่งที่ติดตามประวัติเรื่องราวอันลี้ลับมหัศจรรย์ของหลวงปู่บรมครูโลกเทพอุดร ที่เวทย์ วรวิทย์เรียบเรียงเอาไว้ แต่ก็ไม่ชัดเจนนัก ถึงที่มาของประวัติอันคลุมเครือแฝงไว้ด้วยความลี้ลับ แต่ผมก็ศรัทธาและเคารพในหลวงปู่บรมครูโลกเทพอุดรด้วยอีกคนหนึ่งเช่นกันครับ

9. khunjiw

khunjiw เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนูโมทนาด้วยครับ
    ผมก็จะรีบไปบริจาคดลหิตตอนหลังปีใหม่นี้แหละ
    และอาจจะชวนพ่อ กับน้องชายไปด้วยกัน

10. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เท่าที่ศึกษามา พระกรุนี้ ดูเหมือนจะเรียกว่า พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า นะครับ เท่าที่จำได้ มีการแล่นเรือสำเภาค้าขาย กันระหว่างไทย กับ จีน ในสมัยรัชกาลที่ 4 ได้มีการขนดินที่มีคุณภาพจากจีน คือ มลฑล อันฮุย มาใช้ในการทำพระสมเด็จ โดยเฉพาะสมเด็จเบญจรงค์ มีสีสันสวยงาม สีไม่เหลื่อมกัน ส่องดูแล้วมีความงามจับตาติดใจ และมีความแกร่ง เหมือนกังไส พลังพุทธานุภาพ หายห่วงครับ น่าหาเก็บไว้ใช้นะครับ ของดีที่หายาก เดี๋ยวนี้ของปลอมออกมาเกลื่อน ต้องระวัง

11. sithiphong

ในความคิดเห็นส่วนตัว ผมเห็นว่า ถ้าไม่มี พระเจ้าอโศกมหาราช ไม่มีคณะพระธรรมฑูต (คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ประกอบด้วย พระอุตรเถรเจ้า , พระโสณเถระเจ้า , พระมูนียะเถระเจ้า , พระภูริยะเถระเจ้า และพระฌาณียะเถระเจ้า ) ไม่มีพระมหากษัตริย์ไทย ผู้ที่ศรัทธาและเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ในปัจจุบันประเทศไทย อาจไม่มีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ คนไทยทั้งมวล ก็อาจไม่รู้จักศาสนาพุทธ ดังนั้น พระเจ้าอโศกมหาราช , คณะพระธรรมฑูต (คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ซึ่งประกอบด้วย พระอุตรเถรเจ้า , พระโสณเถระเจ้า , พระมูนียะเถระเจ้า , พระภูริยะเถระเจ้า และพระฌาณียะเถระเจ้า) , พระมหากษัตริย์ของไทย จึงมีพระคุณอันใหญ่หลวงแก่ปวงชนชาวไทยทุกๆคนครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ผมเองนับถือ พระเจ้าอโศกมหาราช หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร และองค์พระมหากษัตริย์ของไทยทุกๆพระองค์เป็นอย่างมาก ทำให้ผมและประชาชนชาวไทย ได้รู้จักกับพระพุทธศาสนา มีโอกาสได้ศึกษาพระธรรม ซึ่งเป็นคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และมีโอกาสได้พบสิ่งที่มีค่าอย่างมาก นั้นคือพระพิมพ์ของท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญที่ท่านได้สร้าง และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเป็นผู้ที่เสกไว้ให้ครับ

พระพิมพ์ที่เห็น เรียกว่า พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] <O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      686.8 KB
      เปิดดู:
      541
  12. sithiphong

ใช่ครับ พระสมเด็จกรมเจ้าคุณท่า สร้างในสมัย รัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5
    ถ้าต้องการรู้รายละเอียดจริงๆ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ท่านเขียนรายละเอียดไว้ใน หนังสือวิเคราะห์พระสมเด็จและสมเด็จกรมเจ้าคุณท่า (ปกสีน้ำเงิน) ครับ สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ท่านอาจารย์ประถมท่านบอกว่า ช่างสิบหมู่ 1 คน สามารถทำพระพิมพ์ได้วันละประมาณ 500 องค์นะครับ แล้วการจัดสร้างพระ เริ่มประมาณปี 2400 ครับ จวบจนท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ทิวงคตในปี 2428ครับ ลองคำนวนกันเล่นๆ ว่าจะมีพระพิมพ์ของวังหน้าและสมเด็จกรมเจ้าคุณท่า จำนวนเท่าไร ผมเองมีพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าที่เป็นพิมพ์คะแนนร้อย อยู่ประมาณ 800 - 900 องค์ ลูกศิษย์ท่านอาจารย์ประถม อีกท่านก็มีประมาณ 1,000 กว่าองค์ครับ แค่สองคน ก็ 2,000 องค์แล้ว คำนวนแค่นี้ จะมีพระอยู่ 200,000 องค์ครับ แต่ยังมีที่อื่นๆอีก เพียงแต่ว่าจะต้องดูเนื้อ ดูพิมพ์ ดูรัก ดูฝีมือช่างหลวง ว่าทำกันอย่างไรด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2005
  13. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ ผมอยากให้ประเทศไทยมีแต่ความสงบสุขและประชาชนอยู่ดีมีสุข
    กระผมขออธิษฐานว่า ณ ที่แห่งนี้ และต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในแผ่นดินไทย ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมทั้งหลายที่ได้ทำกันไว้แต่ชาติก่อนในอดีตและชาตินี้แทนคนไทยทั้งประเทศ
    ด้วย และไม่ขอจองเวณซึ่งกันและกันอีก ขอให้ท่านทั้งหลายที่ทำร้ายคนไทยซึ่งเสียชีวิตจงไปผุดไปเกิดในที่ๆท่านทั้งหลายชอบด้วยเถิด และหากผู้หนึ่งผู้ใดมาขอพรและมีใจคิดร้ายเพื่อไปทำร้ายผู้อื่นไปรังแกผู้อื่นและคน
    ไทยอีก ขอให้พรและความคิดนั้นกลับเป็นให้แผ่นดินไทยมีคนดีคนเก่งคนกล้าเต็มบ้านเมือง
    ขอให้ประเทศไทยร่ำรวยมีทรัพย์สินเงินทองเป็นมหาอำนาจทั้งในโลกนี้และทั้งจักรวาลนี้ ด้วยเถิด

ผมเชื่อว่าถ้าเราคนไทยมีความสามัคคีกันและศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บรรพบุรุษสร้าง
    และนับถือกันมาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้คนไทยสามัคคีกันรักกัน หากแตกความสามัคคีบ้านเมืองกัน หากเราไม่ช่วยกันแล้วใครเขาจะมาช่วยเรา คนที่คอยยุแยงอยู่เขาก็ถือโอกาส หากบ้านไหนเมืองไหนมีแต่คนทะเลาะกันก็ไม่น่าอยู่แล้ว แม้แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นมงคลท่านก็ไม่อยากรับรู้เรื่องราวที่ไม่เป็นมงคล
    จะมีก็แต่นรกเท่านั้นที่คอยรับรู้เรื่องราวของทั้งสองฝ่าย

วาระดิถีขึ้นช่วงปีใหม่ ผมมักมีโอกาสได้ทำบุญมากขึ้น ส่วนใหญ่ผมมักหวังทำบุญให้แก่ตัวเอง
    ได้แต่ไปอ้อนวอนให้ตัวเองร่ำรวยและสุขสบาย
    ต่อมาผมก็สำนึกได้ว่าตัวเองไม่เคยนึกถึงบรรพบุรุษที่เสียเลือดเนื้อสร้างชาติสร้าง
    แผ่นดินไว้ใหผมได้อยู่ พวกเขาอาจยังตกทุกข์ทรมานอยู่ก็เพื่อให้ผมได้มีแผ่นดินอยู่
    ผมคิดว่าเมื่อทำบุญผมก็ทำบุญอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้พวกเขารวมถึงเหล่าทหาร ตลอดจนผู้คนที่เกี่ยวข้องผู้รับเคราะห์ร้ายจากเหตุการณ์และรวมถึงผู้ก่อความไม่สงบที่ได้เสียชีวิตไปจากเหตุการณ์นี้
    ตามที่ผมจะนึกได้

ี้ซึ่งผมเชื่อว่าเมื่อพวกเขาได้รับส่วนบุญส่วนกุศลที่ผมทำไปให้เขาพวกเขาก็ช่วยให้เหตุการณ์ดีขึ้นได้

หากผิดพลาดประการใดในข้อความนี้ผมขอโทษล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
    และขอขอบคุณคนหาพลอยเป็นแรงบันดาลใจให้กับผมในการเขียนข้อความนี้เขึ้นมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2005
  14. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เมื่อตอนงานวิทยาศาสตร์ทางจิต มีร้านพระเครื่องชื่อพุทธรักษานำพระเครื่องที่ชื่อว่า พระสมเด็จมหาลาภ(ลักษณะคล้ายกับพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ดูเก่ามาก)และพระทุ่งเศรษฐี มาให้บูชาองค์ละ 1000 บาท พระทั้งสองแบบมีแม่เหล็กในตัว(มีเยอะมาก กล่องใหญ่ ๆ เต็มกล่อง ผมเลยไม่เชื่อ) เค้าบอกว่าเป็นพระของหลวงปู่เทพโลกอุดร เอามาจากถ้ำภูเขาควาย ไม่ทราบคุณสุทธิพงศ์หรือคุณเม้าตาอินพอจะรู้เกี่ยวกับพระนี้รึเปล่าครับ

15. sithiphong

ชื่อหนังสือ
    วิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯ และพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า
    เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุญนาค)
    ซึ่งเขียนโดย ท่านปรัศนี ประชากร (เป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ) ซึ่งปัจจุบันไม่มีวางขายที่ไหน แต่ยังพอมีจำหน่ายที่ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครครับ แต่ท่านอาจารย์ประถมท่านนำหนังสือเล่มนี้ จำนวน 2 เล่มไปมอบให้หอสมุดแห่งชาติครับ ก็ยังพอหาอ่านได้ครับ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ในปี 2539 ครับ

16. sithiphong

ในสมัยรัชกาลที่ 4 และรัชการที่ 5 ไม่มีพระที่เป็นแม่เหล็กครับ อย่าไปเชื่อ ผมเคยถามท่านอาจารย์ประถมแล้ว ท่านบอกว่าไม่มีครับ อย่าไปเช่าครับ

17. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

18. องค์เทพ

องค์เทพ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ช่วงนี้ผมยังลำบาก ไม่มีเงินร่วมทำบุญด้วยเลย เอาเป็นว่าขอร่วมทำบุญด้วยแรงกายและความศรัทธาทางใจแทนนะครับ เดี๋ยวจะไปโพสบอกบุญในเวปอื่น ๆ ให้ผู้อื่นได้รับรู้ จะได้มาร่วมทำบุญกับคุณด้วยนะครับ ขออนุโมทนาบุญอย่างสูง.....

19. kaicp

พระสมเด็จพระพุฒาจารย์ เบญจรงค์ กรุวัดพระแก้ว

ผมเคยได้รับเอกสารเรื่องดังกล่าวจากเพื่อนเมื่อประมาณต้นปี เป็นเอกสารประมาณ 10 หน้ากระดาษ A4 รวบรวมโดย พ.อ.ดำรง สุดใจธรรม ในเอกสารบอกถึง
    นิยามคำ "กรมท่า"
    เหตุที่เรียกพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    ปฐมกำเนิดพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    จำแนกวรรณะ สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    แม่พิมพ์และจำนวนพระ
    ชีวิตบั้นปลายของเจ้าคุณกรมท่า
    พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    มวลสารของพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    พิธีการพุทธาภิเษกพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    การจำแนกทรงพิมพ์
    ในหมายเหตุ อ้างอิงถึงอาจารย์ประถม อาจสาครด้วยครับ
    ผมอยากอ่านเพิ่มเติมในรายละเอียดของอาจารย์ประถม กรุณาแจ้งเบอร์โทร หรือสถานที่ติดต่อสั่งหนังสือให้ด้วยครับ

20. บ.ใบไม้

บ.ใบไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านกระทำในการครั้งนี้ด้วยครับ