พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

.

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    ดีใจ ซะ เสียงออกเลย นะ ฮับ ลุงหนุ่ม หุ หุ
    </td> </tr> </tbody></table>

เหอๆๆ ลุงกูรูไม่เห็นหน้าผม ได้ยินแต่เสียง ยังรู้ว่า ผมเป็นอย่างไรเลย

ไม่ธรรมดาจริงๆ vb vb

.

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เพิ่งกลับจากการตะลอนๆครับ เช้าวันนี้ออกจากบ้านก็อาราธนาหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร พระร่วงเจ้าขึ้นคอ พร้อมกับอธิษฐานจิตว่า วันนี้วันไหว้ครู ลูกขอตามหลวงปู่ และพระอาจารย์ทุกองค์นำลูกไปพบเห็นสิ่งมงคล นิมนต์หลวงปู่ และพระอาจารย์ทุกๆองค์ครับ ตอบในใจเองว่า เออ...

ที่พิธีไหว้ครูที่วัดโพธิ์ กำหนดการเริ่มพิธีเวลา ๙.๐๐ น. ก็ว่ากันไปตามพิธีกรรม แต่ผมก็รู้สึกไปเองว่า น่าจะยังไม่ใช่ฤกษ์ยามที่แท้จริง พิธีกรรมเริ่มแล้วครับ แต่..ผ่านไปประมาณ ๑๐ นาที เป็นจังหวะที่ฟ้าครึ้มลงเล็กน้อย ฝนเม็ดหนึ่งหยดลงกระทบผิว คิดในใจว่า นี่สิ! ถึงจะเป็นฤกษ์ที่แท้จริง เรื่องของฤกษ์ยามบางทีต้องอาศัยภาวะแวดล้อมในการกำหนดเวลาของพิธี ไม่ใช่คนกำหนดเป็นจริงเป็นจังล่วงหน้าว่ากี่โมงกี่ยาม เช่นเสียงนกร้อง หรือนกที่บินเป็นฝูง หรือเสียงไก่ขัน หรือเสียงกลองย่ำเป็นลางมงคลบอกเหตุล่วงหน้า...

ผลเฉพาะตัว คือ ได้พบเคล็ดลับตำราเวชกรรม ๒๒ คัมภีร์เพื่อใช้สอบเที่ยวนี้ซึ่งสอดคล้องกับแนวทางการเรียนการศึกษาที่ทำอยู่ และสามารถนำไปต่อยอดการทำงานในอนาคตได้ และผู้ให้ให้เป็นธรรมทานอีกด้วย และเหนือสิ่งอื่นใดได้พบ "สิ่งมงคลสูงสุด และพิเศษสุด"

บ่าย ๓ โมงผมถึงศูนย์ประชุมสิริกิตต์ ไปตามดูหนังสือเก่า ลุงกูรูน้องนู๋ก็เข้ามาทักที่"มุมชอบๆ"เหมือนกัน ซักพักก็แยกย้ายกันไปดู"ที่ต่างชอบๆ" มุม T01 ผมกลับพบหนังสือเล่มหนึ่งที่ช่วยขทำให้หนังสือ"พุทธสาสนสุวัณณภูมิปกรณ" สมบูรณ์ขึ้นโดยผู้แต่งท่านเดียวกัน คือ พระราชกวี(อ่ำ) วัดโสมนัสวิหาร หนังสือเล่มนี้ชื่อว่า "ต้นไทย คนไทย ก่อน สุโขไทย" อักษร"ค" บนkey board ไม่มีอักษร ค คน ไม่ใช่ ค ควาย และที่สำคัญภาพสำคัญๆบางภาพเป็นภาพสีครับ เล่มนี้ขาย ๓๐๐ บาท ลุงกูรูน้องนู่ต้องมาช่วย confirm ว่าเนื้อหาบางส่วนไม่ซ้ำ และมีภาพสี..

และแผงหนังสือ T01นี้เองที่ได้พบความลับของเหรียญเงิน และทองแดงที่ลงไว้เมื่อเช้านี้ว่า ๖ เมษายน ๒ ปีแล้วที่ไปเข้าโดยบังเอิญ ผมก็ยังคิดว่า จะไปพบอะไรที่เกี่ยวข้องกับเหรียญทั้ง ๒ นี้หรือไม่ จนเย็นถึงได้พบความลับนี้จากหนังสือ"ทรัพย์แผ่นดินสยาม" ได้ทราบมูลเหตุการสร้าง และวันเดือนปีที่สร้าง คือ ๖ พฤษภาคม ๒๔๒๕ ในรัชสมัยของรัชกาลที่ ๕ เนื่องจากครบรอบ ๑๐๐ ปีของการสร้างกรุงเทพมหานคร โดยเมื่อเริ่มสร้างพระบรมมหาราชวัง ได้นำอิฐกำแพงเมืองกรุงศรีอยุธยา มาสร้างป้อมปราการ เมืองกรุงเทพมหานคร วันที่ ๒๑ เมษายน ๒๓๒๕ นั่นเอง โดยเหรียญทองคำพระราชทานให้พระองค์เจ้า และชั้นเจ้าพระยาขึ้นไป ส่วนเหรียญเงิน และทองแดง พระราชทานแก่ระดับรองลงไป เหรียญนี้มีชื่อว่า "เหรียญสตพรรษมาลา"...

ผมได้รับเหรียญ ๒ เหรียญนี้ต่างปีพ.ศ.กันเมื่อวันจักรี ๖ เมษายน ๒๕๕๐ และ ๖ เมษายน ๒๕๕๔ จากเจ้าของร้านคนเดียวกัน ในราคาเหรียญละ ๓๐๐ บาท ปัจจุบันราคาเหรียญเป็นอย่างนี้ครับ ตามจาก ๒ เวบเท่านั้น..

Pramool.com - Connection error
    เหรียญสตพรรษมาลา (ฉลองพระนครครบ 100 ปี) สมัยรัชกาลที่ 5 - 25000.00 - เนื้อทองแดง สภาพสมบูรณ์

เนื่องจากได้พบกันใน"ที่ชอบๆ" ผมก็เลยถือโอกาสมอบ"สิ่งมงคลสูงสุด และพิเศษสุด"ให้กับลุงกูรูน้องนู๋คนละครึ่ง.....ดีเปล่า แรงเปล่าครับ ลุงกูรู

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ฅนไทย มีนะครับ ฅ ฅน ลองหาดูครับ ปกติจะอยู่มุมหลบๆหน่อยครับ

5. nongnooo

สังหรณ์เหมือนกันว่าวันนี้ต้องเจอ อะไรดีๆแน่ครับ ผมไปพบลุงอ.เพชร นั่งค้นหนังสืออยู่ก็ว่าแล้วว่ามาหามุม สมบัติเหมือนกัน เป็นไรที่แปลกแต่จริงครับหลังจากแยกย้ายในรอบแรก และเรียกกลับมาพบในรอบสอง นี่ประสาทสัมผัสบอกเลยว่าต้องมีอะไรทีทพิเศษ คิดว่าไม่น่าใช่หนังสือ แต่ยังแค่สงสัย จีนลุง อ.เพชร หยิบมาให้ชม ก็ถึงบางอ้อ เลย ใจก็อดคิดไม่ได้ว่าเจ๋งว่ะ แหมถ้าได้เชิญก็ดีครับ ปรากฎแยกย้ายครั้งที่สอง เจอลุงโทรตามบอกกำลังจะแบ่งให้แหม ท่านรับนิมนต์จริงๆครับ ส่วนภรรยาผมมาถามทีหลังว่า ลุงเค้ามีเทพหรือปล่าว ทำไมได้กลิ่นธูปเมื่อเจอ ผมก็แจ้งว่าก็เค้าเชิญ สิ่งพิเศษมาด้วยไง ขอบคุณจริงๆครับ สุดยอดเลย แหมน้อยครั้งนะครับ ที่ใจผมเกิดปฎิกิริยาต่อสิ่งเร้าครับ หุ หุ

6. :::เพชร:::

1
    แป้นผมมันโค-ตะ-ระเก่าเลยครับ เล็งไปมาหลายเที่ยวยังไม่พบ ทั้งเพ่งทั้งเล็งจนตาจะถลน แป้นมันก็ไม่งอกอักษรที่ว่าออกมาเลยครับ หุ..หุ..เอาไว้ต้องถ่ายภาพแป้นพิมพ์มาให้ช่วยกันชี้จุดว่ามันอยู่ตรงไหน นี่อิจฉาคนมีแป้นพิมพ์ตัวอักษรนี้จริงๆ :cool:

7. nongnooo

วันนี้ใช้iPad มี ข้างแป้นยกเลยฮับ ลุงแบบนี้ ฅฅฅฅฅฅฅฅฅฅฅฅฅ พอยังฮับลุง หุ หุ

8. :::เพชร:::

1
    ก็เป็นไปตามวาระครับ ผู้ที่เขามอบมาให้ผมเขาบอกว่า หายากมากๆ ผมเลยขอทดสอบหน่อยว่า หายากจริงเปล่า ไม่จริงก็ไม่เป็นไรถือว่า แบ่งให้กับบุคคลที่ควรได้รักษาไว้ และคิดว่าจะรักษาได้ดีกว่าผม และน่าจะมีจิตปฏิบัติบูชากับ"สิ่งพิเศษ"นี้เช่นเดียวกันกับผม คือบรรจุที่พระบรมธาตุเจดีย์ ในบั้นปลายของตน หรือของตระกูล หรือคนสุดท้ายของตระกูลที่ไม่ปรารถนาแล้ว...

เอาไว้มี"กองทุนพิเศษ"ขึ้นมาก่อน คงได้รวบรวม"สิ่งพิเศษ"นี้เอาไว้ในที่ๆเหมาะสม ที่มีอยู่นี้ถือว่า เป็น"หัวเชื้อ" และนี่คือเจตนาแต่แรกที่มอบให้ลุงกูรูน้องนู๋ เพราะต่างก็มีหัวเชื้อ น่าจะทำงานนี้ได้รวดเร็วกว่าผมคนเดียวอย่างแน่นอน...

ตอนนี้ผมกำลังเล่นเกมจิตวิทยาขอพระคูบัวจากเสี้ยนอยู่ ยังไงลุงกูรูก็ช่วยผมอีกแรงละกัน เห็นแล้วขำๆ หุ..หุ..

9. :::เพชร:::

1
    โห..ชัดซะ ขอ copy เอาไว้ใน word ก่อนครับ ถึงเวลาใช้จะดึงมาให้ เผื่อเปลี่ยน font ด้วย...ขอบคุณๆ

10. nongnooo

ลุงอ.เพชร ขออภัยผมเพิ่งไปเปิดดูในเวปที่ลงรูปชัดไม่มีวงบัง ผมแก้ใหม่ครับศิลปแบบนี้ผมก็มีแต่เป็นปางสมาธิ ขึ้นที่สุราษ ครับเป็นศิลป ยุคศรีวิชัยครับ ไม่ใช่ล้านนาหรือ ลำพูนแต่อย่างใดครับไว้จะส่งรูปทั้งลำพูน และศรีวิชัยให้ชมครับ

11. nongnooo

ไม่ต้องหามั้งครับถึงเวลาท่านก็คงมาโปรดเองไม่ต้องลุ้น หรอกครับ หุ หุ

12. :::เพชร:::

1
    คนพวกนี้เขามืออาชีพในการขุดค้น แต่ก็ทำมาหากิน รอท่านมาโปรด รู้สึกจะไม่ทันใจครับ

13. :::เพชร:::

1
    มัวแต่คุยกัน ๒ คน ค่ำคืนนี้นำพระปิดตาหลังแบบยุคแรกมาให้ชมกันครับ..

ลุงหนุ่มท้วงผมเรื่องคำว่า "ยุคแรก" โดยเข้าใจไปว่า "รุ่นแรก" ผมได้แจ้งลุงหนุ่มน้อยไปว่า "ยุคแรก" ไม่ใช่ "รุ่นแรก" ซึ่งลุงหนุ่มเองก็ไม่อยากให้ใช้ หากใช้ขอให้ใช้คำว่า "ช่วงแรก"

ขอแก้ไขเป็น "พระปิดตาหลังแบบช่วงแรก" แทน "พระปิดตาหลังแบบยุคแรก"

เนื่องจากผู้เขียนเป็นเพียงนักศึกษาที่ยังไม่รู้จริง ยังไม่แตกฉานในพระพิมพ์ต่างๆ ฉนั้นการที่ผู้เขียนนำเสนอแนวคิดต่างๆที่อยู่ในกระทู้"พระวังหน้า.."นี้ ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณในการอ่าน และไม่ควรนำไปอ้างอิง (จนกว่าจะได้รับการพิสูจน์ว่าถูกต้อง) ด้วยเหตุผลเดียวกัน ความเข้าใจ และความคิดเห็น ในความรู้พระวังหน้า วังหลวง ของผู้เขียนในอนาคต อาจจะสอดคล้อง หรือไม่สอดคล้องกับข้อความที่ปรากฎในกระทู้ "พระวังหน้าที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก.." นี้ก็เป็นได้

ผู้เขียนหวังว่า สักวันผู้เขียนจะพบครูบาอาจารย์ที่แตกฉานในพระวังหน้าสามารถตรวจสอบทั้งทางรูป และนามได้จริง กรุณามาแนะนำสั่งสอนผู้เขียนให้พ้นจากความไม่รู้

ผู้เขียนคงหลุดไม่พ้นโลกธรรม ๘ แต่ผู้เขียนไตรตรองดูแล้ว คุณมากกว่าโทษ ถ้ามีโทษก็เป็นของผู้เขียนแต่เพียงผู้เดียว
    ::::เพชร::

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  14. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    อ่ะ ช่างคุ้มค่าครับคืนนี้ :D

15. nongnooo

16. :::เพชร:::

1
    ลุงหนุ่มได้ท้วงผมเรื่องคำว่า "ยุคแรก" โดยเข้าใจไปว่า "รุ่นแรก" ผมได้แจ้งลุงหนุ่มน้อยไปว่า "ยุคแรก" ไม่ใช่ "รุ่นแรก" ซึ่งลุงหนุ่มเองก็ไม่อยากให้ใช้ หากใช้ขอให้ใช้คำว่า "ช่วงแรก"

ขอแก้ไขเป็น "พระปิดตาหลังแบบช่วงแรก" แทน "พระปิดตาหลังแบบยุคแรก"

เนื่องจากผู้เขียนเป็นเพียงนักศึกษาที่ยังไม่รุ้จริง ยังไม่แตกฉานในพระพิมพ์ต่างๆ ฉนั้นการที่ผู้เขียนนำเสนอแนวคิดต่างๆที่อยู่ในกระทู้"พระวังหน้า.."นี้ ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณในการอ่าน และไม่ควรนำไปอ้างอิง (จนกว่าจะได้รับการพิสูจน์ว่าถูกต้อง) ด้วยเหตุผลเดียวกัน ความเข้าใจ และความคิดเห็น ในความรู้พระวังหน้า วังหลวง ของผู้เขียนในอนาคต อาจจะสอดคล้อง หรือไม่สอดคล้องกับข้อความที่ปรากฎในกระทู้ "พระวังหน้าที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก.." นี้ก็เป็นได้

ผู้เขียนหวังว่า สักวันผู้เขียนจะพบครูบาอาจารย์ที่แตกฉานในพระวังหน้าสามารถตรวจสอบทั้งทางรูป และนามได้จริง กรุณามาแนะนำสั่งสอนผู้เขียนให้พ้นจากความไม่รู้

ผู้เขียนคงหลุดไม่พ้นโลกธรรม ๘ แต่ผู้เขียนไตรตรองดูแล้ว คุณมากกว่าโทษ ถ้ามีโทษก็เป็นของผู้เขียนแต่เพียงผู้เดียว
    ::::เพชร::

17. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โดยส่วนตัว เรื่องของผู้เชี่ยวชาญ หรือ ครูบาอาจารย์ที่แตกฉานในเรื่องขององค์ความรู้ที่เกี่ยวกับพระวังหน้า ผมได้พบแล้ว และยังเชื่ออีกว่า ยังไม่มีผู้ที่รู้จริงทั้งเรื่องรูป "เนื้อหาทรงพิมพ์" และ เรื่องนาม "พลังอิทธิคุณขององค์ผู้อธิษฐานจิต" นั่นก็คือ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร

ในความเห็นผม ยังไม่มีใครที่รู้จริง และ รู้มากเท่าท่านอีกแล้ว

sithiphong
    7/4/2555
    .

18. :::เพชร:::

1
    ลุงหนุ่มเต็มร้อยทุกเรื่อง อันนี้เป็นที่ทราบกันดีในกลุ่มครับ แต่ผมอยากให้เผื่อความผิดพลาดเอาไว้บ้าง ซัก ๐.๐๐๐๑% ก็ยังดี เป็น ๙๙.๙๙๙๙ ซึ่ง %ขนาดนี้ก็ไม่มีนัยสำคัญอะไรที่จะเบี่ยงเบนให้ผิดไปจากนี้ไปได้มากมาย แต่หากเกิดไม่เต็มร้อย% จริงๆอันนี้ถือเป็นความผิดพลาดครับ อาจารย์ปู่ประถมไม่เคยอวดอ้างตนว่าเป็นผู้ที่รู้จริงทั้งเรื่องรูป "เนื้อหาทรงพิมพ์" และ เรื่องนาม "พลังอิทธิคุณขององค์ผู้อธิษฐานจิต" เพียงแต่ลูกศิษย์ลูกหาที่มีสายใยเชื่อมโยงถึงกัน ที่มีความเคารพท่าน ซึ่งก็รวมทั้งผม ต่างก็ให้การยอมรับ และเคารพนับถืออาจารย์ปู่ประถมท่านเช่นกัน การชมตนเองว่าเก่ง ว่าแน่ ไม่ต่างอะไรจากความหลง หากแต่การชื่นชมเกิดจากบุคคลที่ ๓ กล่าวชื่นชม จึงจะถือว่าบุคคลนั้นแน่ และเก่งจริงครับ อาจารย์ปู่ประถมก็ถือเป็นปูชนียบุคคลของกลุ่มที่ได้รับการชื่นชมนี้ครับ

แต่...อยากให้ลุงหนุ่มน้อยเปิดใจให้กว้างไว้ครับ ยังมีสรรพความรู้อีกมากที่เราทุกคนยังไม่รู้ และรู้ไม่หมด "ใบไม้กำมือเดียว" เทียบกับต้นไม้ทั้งป่า และอีกหลายๆป่าในประเทศ...ในโลก...ที่เรายังไม่เคยมีโอกาสเข้าไปชม การเผื่อใจเอาไว้บ้าง จะไม่ผิดหวัง จากที่ไม่ค่อยจะผิดหวังอยู่แล้ว น้ำที่เต็มแก้ว จะเติมน้ำอีกเพียงหยดหนึ่งเข้าไปยังยากเลยครับ อาจารย์ปู่ประถมยังยอมรับไม่ใช่หรือครับว่า ยังมีพระพิมพ์ที่ยังไม่เคยเห็นในชีวิตอีกมาก เพิ่งจะมาพบเอาในช่วง(อายุปูน)นี้ ซึ่งลุงหนุ่มน้อยก็เป็นผู้นิมนต์ไปให้อาจารย์ปู่ได้ชื่นชมเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งก็ขออนุโมทนา อีกทั้งอาจารย์ปู่เองก็ไม่เคยพูดว่า เห็นมาหมดแล้ว เท่าที่ผมได้มีโอกาสได้ไปกราบ และพูดคุยเรื่องต่างๆกับท่าน ก็ไม่เคยได้ยินว่า"ปู่เห็นมาหมดแล้ว" ปู่ยังเคยพูดถึง "ใบไม้กำมือเดียว" ด้วยซ้ำไป นั่นคือ ปู่ยังยอมรับว่า ยังไม่เคยเห็น แต่เพิ่งจะมาเห็น

ลุงหนุ่มน้อยเกิดความผิดหวังหลายๆครั้ง หลายๆเรื่อง ไม่ใช่เพราะเต็มร้อยในทุกเรื่องหรือครับ เผื่อใจเอาไว้บ้าง ก็ไม่ทำให้ศรัทธา ความตั้งใจของลุงหนุ่มน้อยเคลื่อนคล้อยหายไปไม่ใช่หรือ? ผมเพียงปรารถนาให้ลุงมีความสุขกับความผิดพลาดที่ยอมรับได้บ้าง เผื่อใจเอาไว้บ้าง การทำกิจอันใดที่เต็มร้อยของลุงหนุ่มด้วยสัมมาทิฏฐิ ผมขออนุโมทนาครับ แต่กิจใดที่เป็นมิจฉาทิฏฐิของลุงหนุ่มน้อย และของทุกผู้คน ขอไม่รับรู้ ไม่รับทราบ รวมทั้งไม่ขออนุโมทนาด้วยครับ...

19. nongnooo

อ้า... ลุงๆฮับ ความรู้ที่เรามี เทียบกับที่เราไม่รู้ มันเทียบกันไม่ได้เลยครับ สิ่งที่เราไม่รู้มันเยอะมาก จริงๆครับ ผมเคยแจ้งหลายครั้งมากแล้ว อย่าแน่ใจกับสิ่งที่เราเชื่อว่า ใช่แน่ๆแล้วถูกต้องชัวร์ ไม่มีสิ่งใดที่ แน่นอนจริงๆ ความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน ผมพยายามบอกหลายครั้งทั้งจากการคุย กันหรือโพส ลงมา เรื่องรูปเราคงไม่มีใครขัดแย้งเพราะมันอธิบายได้โดยเนื้อหาตัวมันเอง แต่เรื่องนาม ผมว่ามีผู้ที่เข้าใจและยอมรับ โดยไม่ขัดแย้งคงไม่เกิน 2% ดังนั้น เราคงแค่แจ้งให้ทราบเท่านั้น การนำเรื่องนามมาเป็นเรื่องหลัก ลองนึกถึงการที่ 2คน ต้องอธิบายให้คน 98คนเข้าใจนะครับ ว่ามัน จะง่ายหรือยากขนาดไหน เราต้องเผื่อใจสำหรับ ความผิดหวัง และความไม่รู้บ้างนะครับ หุ หุ

20. nongnooo

ถ้าเมื่อคืนใครบังเอิญได้ อ่าน ระหว่าง ลุงข้างบ้านผมมาคุยเองกับ ลุง อ.เพชร จะทราบว่า นั่นเป็นประสบการณ์ในการค้นคว้าเกี่ยว กับเนื้อดิน สภาพของโบราณวัตถุ ที่ขึ้นในแต่ละที่ ซึ่งแตกต่างกันมาก เหตุและผล ซึ่งค้นคว้ากันมากว่า 10ปีขึ้นไป แต่ข้อสรุปของสรุป เราก็ยังต้องค้นคว้ากันต่อไปครับ ไม่มีที่สี้นสุด ผมยกตัวอย่างเช่น มีใครทราบบ้างว่าแหล่งความรู้แหล่งหนึ่งที่ดีเชียว คือ นิตยสารขวัญเรือนครับ หุ หุ