พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การนับวันสำคัญต่างๆในปัจจุบันมักจะอิงกับหลักการสากลคือ ตรงกับวันไหนก็จะใช้วันนั้นของทุกปี แต่ทางโบราณของไทยเราจริงๆ จะยึดหลักทางจันทรคติถือเอาวันข้างขึ้น ข้างแรม ตัวอย่างเช่น วันที่พระองค์ท่านเสด็จสวรรคตคือ วันอาทิคย์ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๑๑ ปีพ.ศ.๒๔๕๓ ปัจจุบันเมื่อถึงวันที่ ๒๓ ต.ค. เวียนมาถึงของทุกปี ก็จะถือว่าเป็นวันปิยะมหาราช แต่หากนับวันกันแบบโบราณจริงๆ วันที่เป็นวันเสด็จสวรรคตเมื่อร้อยปีก่อนของพระองค์ท่านก็จะตรงกับวันแรม ๕ ค่ำ เดือน ๑๑ ของทุกปี ปีนี้ จึงตรงกับวันพฤหัสบดีที่ ๒๘ ตุลาคม ๒๕๕๓ เพื่อนท่านใดจะถวายอุทิศบุญกุศลแด่พระองค์ท่าน พระราชาผู้ทรงเป็นที่รักของปวงชนชาวไทยมากๆพระองค์หนึ่ง และน้อมรำลึกถึงพระราชกรณียกิจที่มีต่อปวงชนชาวไทยทุกหมู่เหล่า

3. :::เพชร:::

1
    เมื่อคราววันเสาร์ ๕ ที่ผ่านมา ซึ่งตรงกับวันที่ ๗ เมษายน ๒๕๕๐ ผมได้นำพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่หัวทรงเครื่องไปเข้าพิธีพุทธาภเษกที่บ้านของอาจารย์ปู่ประถมจำนวน ๒ พระองค์ จากจำนวน ๖ พระองค์ และ หลังจากวันนั้น จำนวน ๒ ใน ๖ พระองค์ ผมได้ทำหนังสือขออนุญาตจากหลวงพี่ละออง พระผู้ได้รับมอบหมายจากหลวงพี่พระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสวัดท่าซุงในการเป็นผู้ดูแลงานพิธีพุทธาภิเษกวันเสาร์ ๕ ตรงกับวันเสาร์ที่ ๑๘ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๐(ขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๙ ปีกุน) ภายในพระอุโบสถหลังเก่าที่วัดท่าซุง ซึ่ง ๑ ใน ๖ พระองค์ ผมได้น้อมถวายประดิษฐานที่วัดท่าซุง หากมีผู้ทำบุญกับวัดท่าซุงจำนวน ๓๐๐,๐๐๐ บาท

ภาพชุดนี้ยังไม่เคยเผยแพร่ที่ใดมาก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2010
  4. :::เพชร:::

1

หลักฐานจดหมายที่ส่งวัดท่าซุง บันทึกเขียนไว้เมื่อวันที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๕๐

5. :::เพชร:::

1
    พระผงกลมที่ระลึกวันครบรอบร้อยปีของการเสด็จเสวยครองราชย์ ตุลาคม ๒๕๑๑ ออกที่วัดเบญจมบพิตร เจ้าคุณนรรัตนราชมานิต วัดเทพศิรินทราวาสได้ใช้เดินจิตเสกให้ รายละเอียดต่างๆได้เคย post เอาไว้ในกระทู้นี้นานมาแล้ว สนใจหาอ่านได้ครับ

6. :::เพชร:::

1
    ไปร่วมงานบุญของอาจารย์ผมก่อนครับ ท่านกำลังสร้างถนนเข้ายังสถานที่ใช้พลังจักรวาลในการรักษาช่วยเหลือผู้คนมากว่า ๑๕ ปี จำนวนผู้เข้ารับการช่วยเหลือมากกว่า ๑ ล้านคน เวลาเหลือน้อยต้องออกเดินทางแล้วครับ โอกาสนี้ผมขอมอบเหรียญยันต์เกราะเพชร พิมพ์พระพุทธเจ้าเทศนาโปรดปัญจวัคคีย์รุ่นแรก สร้างไว้ที่ศูนย์พุทธศรัทธา จ.สระบุรี เมื่อปีพ.ศ. ๒๕๒๖ ด้านหน้าเป็นยันต์เกราะเพชรล้อมรอบด้วยตราศูนย์ ด้านหลังเป็นยันต์พุทธนิมิต ยันต์ครอบจักรวาล ป้องกันสารพัดภัย และมีลาภสักการะ เมตตามหานิยม ค้าขายดี ยัต์ตรีนิสิงเห ป้องกันอันตรายจากภูติผีปีศาจ เหรียญชุดนี้ได้นำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงปีพ.ศ. ๒๕๒๖ และนำไปให้พระสุปฏิปันโนแผ่เมตตาจิตอีกหลายองค์ เอาไว้คืนนี้จะบอกรายละเอียดอีกครั้งครับ นำมามอบให้กับผู้ร่วมทำบุญจำนวน ๔ เหรียญๆละ ๒,๕๐๐ บาท เพื่อสร้างถนนกับอ.จ. จันทร์เพ็ญ โพธิ์สวัสดิ์ ที่ จ.อ่างทองครับ ไม่ลงรูปให้ดูตอนนี้ครับ เพราะไม่มีเวลาแล้ว และเป็นการวัดใจกันว่า จะเห็นพระก่อนแล้วทำบุญ หรือทำบุญก่อนเห็นพระดีไม๊ครับ...กำหนดเวลาแค่เที่ยงครับ หลังจากนั้นจะขอเก็บเหรียญนี้เอาไว้ในงานบุญอื่นครับ...

7. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ สาธุ...............

8. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เป็วันดีมากๆๆครับ ทั้งออกพรรษาและวันคล้ายสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อเช้าผมสวดมนต์และสมาธิ(เหมือนทุกๆเช้าที่ปฎิบัติ ไม่เคยลืมตามที่สัญญาใว้ครับ นอกจากเหตุสุดวิสัยก็จะมาชดเชยในเวลาอื่นภายในวันครับ) ถวายบุญกุศลแด่พระองค์ท่าน พี่เพชรครับเป็นไปได้ไหมผมขอร่วมบุญทั้งหมด 4เหรียญเลยครับ

9. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับ ที่เข้าใจในฐานะเพื่อน ผมได้เตือนคุณหนุ่มไปแล้วครับ มันเป็นเหตุการณ์ที่คาดได้เพราะผมได้คุยกันตั้งแต่วันอาทิตย์ และผมก็ได้เตือนว่าให้วางเฉยเสียการทะเลาะกันไม่มีประโยชน์ มีแต่คนที่รอดูการล่มสลาย รอหัวเราะเยาะอยู่ ขอโทษด้วยที่ผมเพิ่งเข้ามาดูเพราะหลังจากเบรคไปแล้วเมื่อวานเช้า ผมก็ไม่อยากมาติดตามอีกอยากให้ผ่านไปสักพัก ครับ ก็ขอบคุณอีกครั้งครับ เมื่อเช้าผมก็บอกให้หยุดได้แล้วสุดท้ายไม่ว่าใครทำอะไรย่อมได้รับกันเอง เรามีงานบุญที่ใหญ่รออีกมากครับ ต้องดำเนินกันต่อไป เดี๋ยวผมขออนุญาต ก็อปไปลงที่กระทู้นะครับ เผื่อจะช่วยอะไรบ้าง ขอบคุณอีกครั้งครับ

10. Pinkcivil

Pinkcivil เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ
    ขอร่วมทำบุญกับคุณเพชรด้วย 5000 บาท นะครับ
    ส่วนในเรื่องเหรียญ ขออนุญาตไม่รับนะครับ อยากทำเต็มๆอ่ะครับ

11. chantasakuldecha

เหตุที่เกิดมิใช่เรื่องบังเอิญ ทุกสิ่งทุกอย่างมีเหตุและผลของตัวมันเอง ตั้งอยู่และดับไป

12. sithiphong

วันนี้ ผมได้ไปรับชุดผ้าไตร และเงินร่วมบุญกฐิน จากพี่ใหญ่

น้องปฐม , คุณธวัช และผม ได้่ร่วมทำบุญในชุดผ้าไตร และ ร่วมทำบุญในบุญกฐินร่วมกับพี่ใหญ่

ขอเชิญพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชมรมรักษ์พระวังหน้า , คณะพระวังหน้า และคณะกองทุนหาพระถวายวัด มาโมทนาบุญร่วมกันครับ

.

13. sithiphong

14. :::เพชร:::

1
    ผมเพิ่งกลับมาได้ครู่หนึ่ง เดี๋ยวต้องไปทำธุระเคลื่อนย้ายรถยนต์ส่วนตัวไปเก็บที่ condo สูงๆก่อนน้ำจะท่วมในอาทิตย์หน้า จะได้หมดกังวลไปอีกเรื่องหนึ่ง..

ก็มาเล่าให้ฟังครับ เกี่ยวกับการสร้างสถานบำบัดโรคด้วยพลังจักรวาล ก็เป็นความเชื่อทางสากล หรือคนไทยบางส่วน ในอดีตเคยมีกระทรวงสาธารณสุขเข้าไปตรวจสอบแล้ว ก็ไม่พบความผิดปกติ ผิดกฏหมาย หรือการหลอกลวงผู้คนแต่อย่างใด เรื่องราวการพบอาจารย์จันทร์เพ็ญ โพธิ์สวัสดิ์ ก็ได้เกิดขึ้นเมื่อวันสิ้นปีที่เกิดเหตุเพลิงไหม้ที่ซานติก้าผับ ราว ๔ ทุ่ม คุณหนุ่มโทรศัพท์มาบอกว่า มีท่านผู้หนึ่งให้ช่วยแจ้งว่า ในช่วงเที่ยงคืนประมาณ ครึ่งชั่วโมง จะมีพลังงานจากสามเหลี่ยมเมอบิวด้าส่งไปทั่วโลก สำหรับคณะพวกเราให้ทำสมาธิรับพลังงานจากสามเหลี่ยมเมอบิวด้า ผมและผบ.ทบ.ก็ได้ทำตามคำแนะนำนั้น จนเวลาเที่ยงคืนครึ่งก็ถอนออกจากสมาธิ ก่อนเที่ยงคืน หรือช่วงเที่ยงคืน หรือหลังเที่ยงคืนเล็กน้อยก็ได้รับทราบข่าวเรื่องเพลิงไหม้ซานติก้าผับ

วันที่ ๑ ม.ค. ๒๕๕๒ ผม และผบ.ทบ. เกิดอาการกระสับกระส่ายนอนไม่หลับ ชวนกันลงมาดูDVD ที่ซื้อไว้นานแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้นำมาดู ก็เลยลองเลือกมาดูฆ่าเวลาให้ง่วง ก็เลือก"โหมโรง" ตัวละครเอกคือ หลวงประดิษฐ์ไพเราะ และท่านขุนอิน รู้สึกประทับใจกับหนังเรื่องนี้ครับ...

จนวันที่ ๔ ม.ค. ๒๕๕๒ พี่ท่านหนึ่งได้ชวนผมไปอาจารย์จันทร์เพ็ญที่ลำลูกกา ซึ่งปกติท่านจะอยู่ที่อ่างทอง มาทราบภายหลังว่าเพิ่งจะได้เข้ามาที่ลำลูกกา หลังจากที่มาที่ลำลูกกาเมื่อต.ค. ๒๕๕๑ ก็เป็น"บังเอิญ"ที่ได้พบกันครั้งแรก ท่านชวนผมไปอยู่ที่อ่างทอง ผมก็ถามว่าอยู่ตรงไหนของอ่างทอง ท่านตอบว่า อยู่ก่อนถึงวัดขุนอินทประมูล ๒ ก.ม. ผมกับผบ.ทบ.ก็เกิดอาการสะดุ้งเล็กน้อย ก็หัวเราะให้กันเล็กๆ มีสัญญาณอะไรบางอย่างส่งมาละๆ ต้องมีอะไรแน่ๆเลย....

ผมไปอยู่ฝึกจิตที่อ่างทอง ๖ วัน ๕ คืน เช้าก็เดินทางไปช่วยบำบัดรักษาชาวบ้านที่อ.เสนา อยุธยา บ่ายเข้าที่อ่างทองก็มีชาวบ้านจากแดนใกล้ไกลมารอทุกวัน วันหนึ่งเป็นร้อยคน ท่านก็ทำอย่างนี้มานาน เนื่องจากว่าเมื่อก่อนชาวบ้านเดินทางเข้ามามีค่าใช้เป็นค่ารถค่าเดินทางจากทุกที่ ท่านก็ปักหลักที่เดียวรักษาผู้คน แต่ท่านมาคำนึงว่า ท่านคนเดียวเดินทางเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่าที่ชาวบ้านจะเหมารถเดินทางเข้ามาที่อ่างทอง หากรวมค่ารถของชาวบ้านที่เดินทางเข้ามาก็เป็นพันต่อวัน ผมไปอยู่ที่นั่นได้ ๖ วันได้เห็นปฏิปทาท่านก็เกิดความศรัทธาอยากช่วยเหลือท่าน ความจริงผมเคยเข้าคอร์สการจูนคลื่นเรกิซึ่งเป็นศาสตร์ของญี่ปุ่นมาสิบกว่าปีก่อน ก็ได้ใช้เป็นประจำ การจูนคลื่นพลังจักรวาลของท่านให้ผมก็ไม่ได้กระทำในทันที กระทั่ง ๒ วันสุดท้ายท่านได้จูนคลื่นให้ คืนก่อนที่ท่านจะจูนคลื่นให้นั้น ผมได้อธิษฐานจิตขอคลื่นนี้จากปรมาจารย์แห่งวิชาพลังจักรวาลจากศรีลังกา และพระอาจารย์เรือง มิน ด๋าง ซึ่งเป็นชาวเวียดนาม อาจารย์ผมท่านเป็นคนลาว มาอยู่เมืองไทยตั้งแต่ยังเล็กเนื่องจากภัยสงคราม

การตั้งจิตของผมคือ หากผมได้รับคลื่นพลังจักรวาลโดยอาจารย์จันทร์เพ็ญไม่เรียกร้องค่าใช้จ่ายใดๆ ผมจะนับถือว่าเป็นอาจารย์ และจะมอบไม้ครูหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรให้เป็นของกราบไหว้อาจารย์ เนื่องจากผมคิดเอาว่า หากเป็นครูจริง ต้องไม่คิดตังค์ ไม่รับเงิน ก่อนกลับวันนั้นผมได้มอบซองเงินจำนวน ๓,๐๐๐ บาทให้อาจารย์ แต่ท่านไม่รับ เพียงบอกว่า ให้ผมไว้เป็นค่าน้ำมันรถเดินทางกลับกรุงเทพแล้วกัน ผมจึงได้มอบไม้ครูให้กับอาจารย์จันทร์เพ็ญตามที่ได้ตั้งใจไว้...

เรื่องราวระหว่างท่านกับผมมีเรื่องลึกลับอีกหลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องราวของ"พระราหู"ที่ผมคาใจสงสัยอยู่นานก็ได้รับการไขรหัสลับออกมา...

ผมนำภาพมาให้ชมว่า สถานที่นี้อยู่ตรงไหน บรรยากาศดีอย่างไร เหมาะแก่การบำบัดรักษาผู้คนที่เดือดร้อนในเรื่องของสุขภาพ โรคภัยไข้เจ็บ และเรื่องอื่นๆตามแต่ว่าจะมีผู้นำความมาสอบถามท่าน

ทางเข้าก่อนจะเข้าไปยังสถานที่ของท่านเป็นดงตาลเก่า คูน้ำที่สวยงาม...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2010
  15. sithiphong

วันนี้ พี่สิทธิพรได้เป็นตัวแทนคณะกองทุนหาพระถวายวัด ถวายพระวังหน้าและพระวังหลวง จำนวนประมาณ 1,800 องค์แด่พระอาจารย์รูปหนึ่ง

ขอเชิญพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชมรมรักษ์พระวังหน้า , คณะพระวังหน้า และคณะกองทุนหาพระถวายวัด มาโมทนาบุญร่วมกันครับ

.

16. ปฐม

ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    ขอบพระคุณครับพี่ท่าน หลังจากส่งข้อความถึงพี่ท่านและ งง อยู่พักใหญ่จึงได้โทรไปคุยกับพี่หนุ่มในตอนเที่ยง เลยได้เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร นี่ละครับที่เขาว่าถ้าไม่คุยกันก็ไม่เข้าใจกันหุหุหุ

17. sithiphong

ตอนนี้ มือถือผมเจ๊งครับ

ไปที่ศูนย์แล้วทางศูนย์บอกว่า เกิดจากหลายๆสาเหตุ เนื่องด้วยความชื้น (ถามผมว่า เคยตกน้ำหรือไม่ ผมบอกว่าไม่เคย แต่เคยโดนฝนบ่อย) หรือเมนบอร์ด และอีก 2 สาเหตุ(จำไม่ได้)

อีกสาเหตุก็คือ ผมทำมือถือตกเมื่อวันเสาร์ที่แล้ว แถมหล่นจากที่สูงซะด้วย ยังดีที่ใช้ได้มาอีก 1 สัปดาห์

ผมรบกวนส่งเบอร์โทร.ท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า , คณะพระวังหน้า และ คณะกองทุนหาพระถวายวัด ให้ผมทาง Email ด้วยครับ

สงสัยต้องซื้อโทรศัพท์ใหม่แน่เลย

.

18. sithiphong

ใครทำใครได้ ใครกินใครอิ่ม

ต้องขึ้นอยู่กับ ทำอะไร และ กินอะไร ครับ

.

19. sithiphong

20. sithiphong

ผมเองมีพระบรมรูปรัชกาลที่ 5 ทรงนั่งบัลลังก์ และ ทรงม้า

และมีพระบรมรูปสมเด็จพระเจ้าตากสิน ทรงนั่้งเก้าอี้

ซึ่งนำเข้าพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวง ปี พ.ศ.2451 ครับ

ส่วนรูป ไว้ซ่อมหรือซื้อมือถือใหม่ จะถ่ายแล้วส่งทาง Email ให้ชมกันครับ

.