พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009

2 ภาพแรก ท่านเป็นหลวงพ่อโต (พระพักตร์ไปทางทิศตะวันออก) ประดิษฐานในพระอุโบสถหลังใหม่ ด้านหลังวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช (พระพักตร์ไปทางแม่น้ำน่าน,ทิศตะวันตก) และท่านองค์ใหญ่เต็มพระอุโบสถเลยนะครับ

สำหรับหลวงพ่อเหลือ (ซึ่งเหลือจากการหล่อพระพุทธชินราช,พระพุทธชินสีห์และพระศรีศาสดา) ก็ตามรูปแนบ ท่านจะอยู่ด้านหน้าก่อนทางเข้าวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราชครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      257.2 KB
      เปิดดู:
      2,329
      ขนาดไฟล์:
      415.6 KB
      เปิดดู:
      2,066
      ขนาดไฟล์:
      177.8 KB
      เปิดดู:
      1,940
      ขนาดไฟล์:
      209.4 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      493 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      225.5 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2010
  2. Pinkcivil

Pinkcivil เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากครับ พอดีมีพระท่านที่พี่สาวไปไหว้แล้วบูชามาให้อ่ะครับ แต่ผมยังไม่มีโอกาสไปไหว้องค์จริงท่านเรยครับ

3. psombat

ขออนุญาตพี่หนุ่มนำภาพด้านหน้าองค์พระพิมพ์ขึ้นนะครับ
    หากไม่เหมาะสมให้ผมนำภาพออกได้ตลอดเวลา
    โมทนาสาธุครับ ... :)

ขนาดไฟล์:
      362.5 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      226.3 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      303.2 KB
      เปิดดู:
      100
  4. psombat

อยากให้ไปสักครั้งนะครับท่าน :)

ผมตั้งใจว่าจะไปสักการะท่านก่อนออกพรรษาอ่ะครับ โชคดีที่วันที่ไปสักการะท่าน ฟ้าฝนเปิดเป็นใจให้เป็นอย่างยิ่งครับ :cool:

ไปไหนๆ อย่าลืมห้อย TOP4 ไปด้วยนะครับ ราบรื่นตลอดเส้นทาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2010
  5. Pinkcivil

ขอบคุณครับ ล่าสุดที่ไปวัดนี้ประมาณเกือบ 4 ปีมาแล้วอ่ะครับ ตอนนั้นแม่ชีที่สนิท ท่านตามให้ขึ้นไปพบ เพื่อมอบสร้อยพระประจำตัวท่านให้อ่ะครับ หลังจากนั้นประมาณ 6 เดือนท่านก็เสียชีวิตครับ พิมพ์ก็นึกคิดถึงท่านไป รู้สึกท่านเมตตากับเรามากเรย

ปล. ผมยังไม่มี TOP เรยอ่ะครับ

6. psombat

เมื่อสักครู่ได้บริจาคเงินช่วยผู้ประสบภัยจากน้ำท่วม ณ เบื้องต้น ผ่านทางสภากาชาด

โมทนาสาธุครับผม

7. psombat

ครับผม

เป็นไปได้ไง หุหุ ... งั้นขอทางพี่หนุ่มช่วยนำท่านไปให้ทำบุญงานใหญ่ปลายปีดีมั๊ยหล่ะครับ :)

8. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    พระพิมพ์ TOP4

ผมมีวาสนาแค่พระพิมพ์ที่คุณปู่ปู่ประถมให้กับมือ 2 องค์เองครับ คือพระพิมพ์เมตตาสามโลก (หรือพิมพ์ที่รักสามโลก) และพระพิมพ์นางพญาใต้ฐานชุกชี อีก 1 องค์ (ต้องตอบคำถามคุณปู่ให้ถูกทั้ง 4 ข้อครับ คุณปู่ถึงจะให้) และองค์สุดท้ายอาจิ๋วเพิ่งเมตตามอบให้เมื่อวันพฤหัสที่ 14 ต.ค.นี้เอง คือ พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า พิมพ์พระประธานครับ
    องค์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ผมบูชาติดตัวตลอดเพราะใฝ่ฝันมานาน ยิ่งได้พระพิมพ์จากบ้านปู่ประถมแล้ว ผมมั่นใจว่าดีสุดๆ บ้านปู่ประถมก็เหมือนวัดดีๆ นี่เองครับ (ผมรู้สึกเอง) ส่วนพระพิมพ์นางพญาให้ภรรยาบูชา ส่วนพระพิมพ์เมตตาสามโลก ลูกสาวบูชาติดตัวอยู่ครับ

9. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพี่แอ๊ว ทำผ้าป่า สนส.ผาผึ้ง ในช่วงปลายปี

ผมจะนำพระสมเด็จ top of the top 1 และ พระสมเด็จ top of the top 4 ไปให้ร่วมทำบุญด้วยแน่นอน

ที่ตั้งใจไว้ก็คือ สำหรับท่านใดที่เป็นสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และ สมาชิกกองทุนหาพระถวายวัด (ที่ผมเคยส่งรายชื่อให้ท่านทราบทาง Email) ผมจะให้ร่วมทำบุญองค์ละ 100 บาท

ส่วนท่านใดที่ไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และ สมาชิกกองทุนหาพระถวายวัด ผมจะให้ร่วมทำบุญองค์ละ 1,000 บาท ครับ

.

10. psombat

ไม่เป็นไรนะครับ ยังไงเราก็มีพระที่หลวงปู่ใหญ่กับคณะและหลวงปู่เจ้าประคุณฯท่านเมตตาเสกให้เป็นเชื้อ ไม่ช้าเร็ววันคงมีให้อาราธนา รอกันตามวาระครับผม

สำหรับอาจารย์ปู่นั้นแรกเจอผมเอาพวงมาลัยไปกราบท่านและมอบพระแก้วหินจุ้ยเจียที่พึ่งอธิษฐานจิตใหม่ๆจากคณะหลวงปู่องค์ใดองค์หนึ่ง (โดยพี่หนุ่มแนะนำว่าจุดธูปขอท่าน ณ หิ้งบูชาพระที่บ้านปู่)
    แต่ปู่ก่อนรับได้พูดดังๆว่า "หลวงปู่เสกให้แล้วนี่" พร้อมกับผมเองทำหน้างงๆ อิหยังน๊อ...ฮั่นนี่?

11. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนเงิน 12,500บาทเพื่องานบุญกฐิน 3จวชตแล้วครับ ขอทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญกับผมด้วยครับ

12. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

โอ.. เพิ่งนึกออกครับ วันนั้นอาจิ๋วบอกกับผมว่าให้นำพระทั้งหมดที่ติดตัวมา เข้าไปห้องพระของคุณปู่แล้วกราบบอกหลวงปู่ใหญ่ หลวงปู่โต ขอความเมตตาเสกเพิ่มเติม และถึงเวลานี้ผมมั่นใจและปลื้มใจสุดๆ แล้วครับที่มีพระพิมพ์ที่หลวงปู่ใหญ่ และหลวงปู่โตได้เสกเพิ่มติดตัวบูชาตลอดครับ
    ผมคงไม่ได้หวังถึงพระพิมพ์ TOP4 หรอกครับ เท่าที่ผมได้รับความเมตตาได้รับพระจากคุณปู่กับอาจิ๋วนี้ อีกหลายล้านคนไทย ก็ยังไม่มีเช่นผมครับ

13. psombat

อ่าใช่ครับโชคดีมากๆ
    ผมเองก็เป็นห่วงหลายสิบล้านคนไทยเหลือเกิน อยากให้เขาตาสว่างเสียทีว่าของจริงและพิสูจน์ได้มีอยู่นี่แล้ว
    ภาพบน: พระอาจารย์...ท่านบอกว่าเป็นพระธาตุ งอกออกมาเรื่อยๆ เหล่านี้ก็พอจะยืนยันถึงความศักดิ์สิทธิ์แห่งพระพิมพ์วังหน้าได้ มัวหลงไปกะไรก็บ่ฮู้

14. kongpak

พระธาตุเสด็จ

เรื่องพระธาตุเสด็จมาเพิ่มที่พระพิมพ์นั้น ผมเองก็เห็นมากับตาครับ (แต่ไม่ได้เห็นตอนเสด็จ แต่ทราบว่ามีเพิ่มและขนาดใหญ่ขึ้น) พระพิมพ์ที่มีพระธาตุผมก็มีไว้บูชาอยู่หลายองค์ แต่ไม่กล้านำติดตัวครับ เพราะเกรงว่าเกิดพระธาตุหลุดตกพื้นไป แย่เลยครับ คุณหนุ่มก็เคยเตือนๆ ผมไว้เหมือนกันว่า ถ้าห้อยคอบูชาพระพิมพ์ที่มีพระธาตุต้องระวังอย่างสูงครับ

ผมเองได้รับพระธาตุเป็นมรดกจากคุณยายครับ จำได้แม่นครับว่าตอนผมเรียนปี1 (2522) คุณยายให้เปิดผะอบใส่พระธาตุนับดูได้ 16 องค์ แล้วบอกว่าตอนยายได้มาบูชานั้นมีเพียง 3 องค์ มาปัจจุบันนี้นับไม่ไหวครับ น่าจะเป็นร้อยๆ องค์ นับว่าเป็นเรื่องมหัศจรรย์ยิ่ง เพราะตามขัดกับหลักชีววิทยาพื้นฐานว่าสิ่งที่จะเพิ่มจำนวนเองได้ต้องเป็นสิ่งมีชีวิตที่จะต้องมีการกินอาหาร เติบโต และ ฯลฯ แต่พระธาตุนี่เพิ่มจำนวนได้ยังไง คุณยายเพียงสั่งให้เติมน้ำมันจันทร์เวลาพร่องไปเท่านั้นเอง

มหัศจรรย์แห่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เมืองไทยครับ

15. psombat

โมทนาสาธุครับ

ประสบการณ์เรื่องพระธาตุเสด็จนี่ ผมเองพึ่งจะเชื่อก็เมื่อตอนมีพระพิมพ์วังหน้าไว้ครอบครองนิแหละครับ (ราวปีเศษ)

แต่ก่อนหัวเด็ดตีนขาดก็ไม่เชื่อเลยครับ สำหรับฆราวาสถือศีล 5 ท่านจะเสด็จมาได้อย่างไร ยังมีอัตตาสูง (เพราะไม่มีปัญญา ไม่มีบุญบารมีและไม่เคยประสบเอง) ในเรื่องที่มองไม่เห็นสาเหตุเหล่านี้อ่ะครับ

สำหรับทุกวันนี้อะไรดีขึ้นมา ผมถึงไม่เคยว่าตัวดี แต่มองว่าเบื้องบนประทานให้ ในทางกลับกัน หากพบว่ามีอะไรบกพร่องจะเพ่งโทษที่ตัวก่อนเปนลำดับแรก

16. kongpak

ผมชอบประโยคนี้ของท่าน psombat มากครับ "สำหรับทุกวันนี้อะไรดีขึ้นมา ผมถึงไม่เคยว่าตัวดี แต่มองว่าเบื้องบนประทานให้ ในทางกลับกัน หากพบว่ามีอะไรบกพร่องจะเพ่งโทษที่ตัวก่อนเป็นลำดับแรก"
    ขออนุญาตนำไปเป็นข้อเตือนใจสำหรับตัวผมนะครับ ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

17. psombat

โมทนาสาธุครับ
    ผมอาจจะคิดผิดก็เป็นได้นะครับ หุหุ

เป็นเพียงอุบายไม่ให้ตัวเองประมาท ในการประครองชีวิตจนวาระสุดท้ายเท่านั้นเองครับผม :)

18. Pinkcivil

ห้องนี้คิดคล้ายๆกันเรยครับ
    ผมก็ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่ง หรือดี คิดว่าทุกอย่างที่สำเร็จมีมาจนถึงวันนี้เป็นเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายท่านเมตตา ท่านเป็นพ่อ เป็นแม่ เป็นครูบาอาจารย์เรา ที่เมตตาเราเสมอมา สิ่งทำได้คือทำความดีถวายให้ท่านครับ เพราะคิดว่าสิ่งนี้ท่านรับได้โดยตรงและเป็นสิ่งที่ท่านต้องการให้เราทำ ส่วนอะไรที่ได้มา ส่วนหนึ่งก็คงเพื่อเสริมบารมีเราให้สำเร็จกิจได้โดยง่าย และนำไปสร้างบารมีต่อๆไปครับ

19. psombat

:cool:

สาธุ สาธุ ครับ

20. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมมหากุศลเป็นเจ้าภาพร่วมถวายกฐินตกค้างจำนวน 30 วัดใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

.<o>:p</o>:p

• kateen 3.jpg
      kateen 3.jpg
      ขนาดไฟล์:
      308.4 KB
      เปิดดู:
      121
    • kateen 4.jpg
      kateen 4.jpg
      ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      272
    • kateen 3-1.jpg
      kateen 3-1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      33.7 KB
      เปิดดู:
      94
    • kateen 4-1.jpg
      kateen 4-1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      85
    • papa gateen.JPG
      papa gateen.JPG
      ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      830