พระภาวนาวิศาลเถร (หลวงปู่บุญมี โชติปาโล) วัดสระประสานสุข บ้านนาเมือง ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ออกมาดูโลก, 30 มกราคม 2009.

1. AmuletaCafe'

AmuletaCafe' สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2010
    ครับ เค้าบอกว่าวัดบ้านก้านเหลือง เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์ไปให้ร้านถอดกรอบพลาสติกออก แล้วจะลองถ่ายรูปมาให้ชมครับ พี่ suratept พอจะมีวัดอื่นที่อุบลฯ แนะนำอีกบ้างมั้ยครับ
    ว่าจะกลับไปอีกรอบ พอดีผมมาทำงานที่ขอนแก่นถึงปลายปี

2. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างั้นเป็นไปได้ ต้องดูสภาพพระอีกที ถ้าเป็นรุ่นแรกจริงอายุการสร้างก็ไม่น่าจะใกล้ๆ 15- 20 ปี พระต้องมีความเก่าและแห้งพอสมควร แต่ถ้าออกวัดก้านเหลืองก็ ค่อนข้างวางใจได้
    ผมว่าไปเอาเหรียญรุ่น 2 รุ่นพระแก้วรักษาที่มีอยู่ที่ศาลา ดีกว่าครับ ราคาไม่แพง ประสบการณ์เยอะด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2011
  3. suratept

มีวัดอื่นที่หลวงปู่ไปเมตตา แต่ผมไม่มีข้อมูล
    เอาเท่าที่รู้ถ้าเป็นวัดหลวง ท่านเมตตาให้เป็นรุ่นแรกที่หลวงพ่อมหาสอน
    เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันสร้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2011
  4. suratept

ถ้าจะเก็บพระของวัดหลวงแนะนำให้หา พระกริ่งพระเจ้าใหญ่องค์หลวงรุ่นแรก
    มีหลวงปู่บุญมี หลวงปู่สวน หลวงปู่คำพัน เสก

5. AmuletaCafe'

พระสิวลีเนื้อผงตามรูปครับ
    ไม่ทราบว่าพอรู้ประวัติรึเปล่า
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. suratept

ไม่ทราบประวัติจริงๆ แต่น่าจะแท้ครับ

7. AmuletaCafe'

ขอบคุณครับพี่ suratept ดูจากเนื้อหา มวลสาร พิมพ์ทรงพระ ความเก่าก็น่าจะราว ๆ สิบปีครับ แล้วพี่ suratept เก็บของญาท่านสวนรึเปล่าครับ

8. suratept

พอมีบ้าง แค่องค์สององค์ครับ พระท่านแพงไปแล้ว
    หลายปีก่อนไม่ได้เก็บเอาไว้

9. โบโน

โบโน Active Member

----- เสริมรูปประกอบ พอดีมีเก็บไว้ พิธีดีมากๆ ครับ

ขนาดไฟล์:
      102.3 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      103
  10. โบโน

พิธีเดียวกันแต่เป็นเหรียญครับ ส่วนเม็ดเล็กๆ ก็พิธีเดียวกันครับ

ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      96.6 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      100.7 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      111.5 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      85
  11. suratept

น้องโบโน อันนี้เป็นรุ่นสองนะ รุ่นแรกฐานจะไม่สูง รุ่นนี้ ม.อุบลสร้าง
    รุ่นสองหลวงปู่เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่ ศรีสะเกษ และหลวงปู่มา ญาณวโร ร้อยเอ็ด เมตตาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  12. suratept

ลงรูปให้ดูครับพระกริ่งรุ่นแรกพระเจ้าใหญ่องค์หลวง เมตตาโดย หลวงปู่บุญมี โชติปาโล ญาท่านสวน หลวงปู่คำพันธ์ หลวงปู่ยอด(เจ้าคณะจังหวัดหนองคาย) หลวงปู่ยอดองค์นี้เก่งเรื่องรักษากระดูกมาก

ตอนนี้ในอุบลฯ คนตามเก็บกันมาก เพราะเป็นรุ่นแรกของวัดครับ(ที่วัดหมดแล้ว)

องค์นี้ไม่ใช่พระของผม ขอยืมภาพมาจากเวปอื่น
    ขอบคุณรูปภาพจาก http://www.web-pra.com/Shop/tanapong/Show/324669
    หมายเหตุ ร้านนี้ไม่ใช่ร้านผม และผมไม่รู้จักกับเจ้าของร้านแต่อย่างใด
    เนื่องจากยืมรูปมา จึงให้เครดิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  13. โบโน

ขอบคุณครับ ได้ยินว่าหลวงปู่บุญมี ร่วมก็เลยเก็บๆมา ไม่นึกว่าฐานสูงจะไม่ทัน

แต่เหรียญ 8 เหรียญ เขียนว่ารุ่นแรกอยู่นะครับ

14. suratept

เจตนาที่มีคำว่ารุ่นแรก อาจหมายถึงรุ่นแรกที่ ม.อุบลทำถวายหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
    แต่เหรียญรุ่นแรกของวัด ด้านหน้าจะเป็นพระเจ้าใหญ่องค์หลวง ด้านหลังเป็นรูปท้าวคำผงเจ้าเมืองอุบลคนแรก และมีคำว่ารุ่นบูรณะวัด ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนรูปหล่อหน้าตัก 3 นิ้วท้าวคำผง ซึ่งสร้างครั้งแรกของจังหวัดอุบลฯสร้าง 500 ชุด
    เข้าพิธีคราวเดียวกับ พระรุ่น 2 ที่ม.อุบลฯสร้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2011
  15. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสิวลี และพระสังขจาย ของหลวงปู่ ที่บูชาอยู่ครับ...ติ-ชม ตามสบายพระที่บ้านครับ... (ผมไม่ทราบประวัติการสร้างเลยครับ ใครทราบช่วยแจงให้ด้วยครับ... ได้จากศิษย์หลวงปู่นานแล้ว)

ขนาดไฟล์:
      178.5 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      212.5 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      163.1 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      104.6 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      90
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2011
  16. suratept

รุ่นนี้ดูจากการอุดมวลสารที่ฐานเข้าใจว่า สร้างรุ่นเดียวกับรูปเหมือนที่มีบาตรและหลวงปู่ถือไม้พรมน้ำมนต์ ผมว่าต้องถามที่ศาลาดูว่าทันท่านเมตตาให้หรือเปล่า
    แต่ถ้าเป็นรูปหล่อหลวงปู่ที่มีบาตรและหลวงปู่ถือไม้พรมน้ำมนต์ อันนี้ทันแน่นอนเพราะผมก็ไปบูชามารับกับมือหลวงปู่ แต่ถามความเห็นผม ผมว่าอาจจะทันครับตอบตรงๆว่าไม่มั่นใจ100% (เข้าใจว่ารุ่นนี้น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายที่หลวงปู่เมตตาให้แต่ก็มีบางกระแสจากศิษย์รุ่นเก่าว่าพระสิวลีรุ่นนี้กับพระสังกระจายน์รุ่นอุดมสมบูรณ์หลวงปู่ไม่ได้เมตตาให้)
    ถ้ามีโอกาสไปที่วัดที่ศาลาใหญ่ที่ประดิษฐานสรีระสังขารหลวงปู่ ผมแนะนำให้ไปบูชารูปหล่อหลวงปู่รุ่น 3 เนื้อทองแดง ใต้ฐานไม่มีอุดมวลสารใดๆ รุ่นนี้ทันหลวงปู่แน่นอน ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ให้ทำบุญองค์ละกี่บาทสมัยหลวงปู่ยังอยู่ไปบูชาที่ศาลาองค์ศักดิ์สิทธิ์องค์ละ1500บาท รุ่นนี้ช่างแกะรายละเอียดได้เหมือนหลวงปู่มาก ตอนหลวงปู่มรณภาพใหม่ๆผมไปดูที่ศาลาองค์ศักดิ์สิทธิ์เห็นวางเรียงอยู่น่าจะเป็นร้อยองค์เป็นอย่างต่ำเวลาผ่านไป 7 ปีไม่รู้ว่าตอนนี้ที่วัดเหลือกี่องค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2011
  17. suratept

ผมอยากจะย้ำอีกครั้งท่านที่มีโอกาสไปที่วัด รีบไปบูชาพระของหลวงปู่ที่ยังเหลือเถอะครับก่อนที่จะหมดที่แนะนำนะครับ พระผงห้าเหลี่ยมรูปหลวงปู่ หรือจะเป็นเหรียญพระแก้วรักษารุ่นสอง ถ้าเป็นรูปหล่อลอยองค์ขนาดบูชาก็ลองถามดูว่ารุ่นสามทีมีคนสร้างถวายหลวงปู่ จำไม่ได้ว่าใครสร้างถวายน่าจะเป็นคหบดีที่ระยองหรือไม่ก็ที่ปากน้ำ สร้างถวายหลวงปู่ แนะนำให้บูชาเนื้อทองแดง พระของหลวงปู่ถ้าหมดจากวัดไปต่อไปก็จะหาไม่มีแล้ว ถึงมีเงินก็หายากครับ ดูอย่างรูปหล่อขนาดห้อยคอรุ่นแรกออกเมื่อปี 2530 ที่มีฐานตันกับฐานกลวงตอนนี้หายากกว่าเหรียญรุ่นแรกใครเช่ามาได้พระแท้(ย้ำว่าต้องแท้เพราะมีปลอมมาอาละวาดแล้ว) ในราคาต่ำกว่า 5,000 บาทถือว่าโชคดีมาก
    ภายในไม่เกินสามปีนี้ ความเชื่อส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าราคาพระหลวงปู่จะขึ้นอีกเป็นเท่าตัวเพราะพระของหลวงปู่เป็นพระที่มีประสบการณ์และหลวงปู่เป็นพระที่มีเมตตาและมีบารมีสูง ผมเองเก็บพระหลวงปู่มาตั้งแต่เริ่มมีรายได้เป็นของตัวเองปี 2539 สมัยนั้นเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ที่อุบลฯก็ยังพอหาได้ในราคา 150-200 บาทแต่ก็ใช่ว่าจะหาง่ายเพราะลูกศิษย์เก็บหมด พระหลวงปู่สร้างเยอะแต่ลูกศิษย์เก็บหมด นี่ถ้าพระรุ่นแรกหลวงปู่ วัดสร้างเองพระหลวงปู่น่าจะแพงกว่านี้เพราะบางคนเขาไม่ชอบคนสร้างถวาย แต่ที่พระหลวงปู่ไม่แพงเท่าของหลวงปู่ญาท่านสวนน่าจะมีเหตุจาก
    1) พระหลวงปู่มีปริมาณการสร้างมาก 2)คนสร้างถวายส่วนใหญ่บอกได้เลยว่าร้อยละ 90 ไม่ได้อยู่ในวงการพระเครื่องกระแสเลยไม่แรงเพราะไม่มีการเชียร์หรือประชาสัมพันธ์ ขนาดหลวงปู่ญาท่านสวนตอนยังอยู่ก็ไปมาหาสู่กับหลวงปู่บ่อยๆและหลวงปู่ญาท่านสวนเองก็เรียกหลวงปู่ว่าหลวงพี่ทุกคำ นอกจากนั้นหลวงปู่บุดดา ถาวโร ก็เคยมาเยี่ยมหลวงปู่ถึงที่วัด พระเครื่องของหลวงปู่ที่มีราคาขึ้นมาทุกวันนี้เป็นเพราะประสบการณ์การกราบไหว้บูชาหลวงปู่และพระเครื่องขององค์ท่านจริงๆ ไม่ได้แรงเพราะกระแสประชาสัมพันธ์
    เพราะพวกมาจากหนังสือพระมาขอสัมภาษณ์ หรือมาขอสร้างพระถวายส่วนใหญ่โดนหลวงปู่ไล่กลับหมด จำได้ว่าตอนหลวงปู่ยังทรงสังขารเคยมีหนังสือพระสองเล่มที่ได้ลงเรื่องราวของหลวงปู่ เล่มแรกคือ พระเกจิ ดูเหมือนตอนนั้นจะลงค่อนข้างละเอียดลงทั้งประวัติหลวงปู่ รายละเอียดการสร้างและลงรูปพิธีแผ่เมตตารูปหล่อรุ่นสามและพระที่สร้างในวาระเดียวกันด้วย ส่วนอีกเล่มที่ลงคือหนังสือโลกทิพย์ลงประวัติหลวงปู่ก่อนมรณภาพไม่นาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2011
  18. โบโน

เหรียญด้านซ้ายมือใช่ไหมครับ?

ขนาดไฟล์:
      94.2 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      90
  19. suratept

ใช่ครับ มีเนื้อทองแดง กะไหล่เงิน กะไหล่ทอง

20. suratept

คิดถึงหลวงปู่
    กราบหลวงปู่ครับ