พระนิพพานธรรมไม่ใช่ผู้รู้ เหนือผู้รู้ไปจนไม่มีที่หมาย....

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wisarn, 8 สิงหาคม 2016.

1. Prasit5000

Prasit5000 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009

.....ณ ปัจจุบัน ไม่สามารถ อ้างอิงแบบลอยๆได้ ต้อง คัดลอกจาก เวบ 48000 อยู่แล้ว ไม่ผิดหรอกครับ ผู้ที่อ่านก็ย้อนไปดูต้นฉบับได้

....การอ้างอิง ผมชอบนะถ้ามีคนแย้งผมแล้ว เอาบทพระสูตรมาอ้างอิงยิ่งชอบครับ แต่ที่มาแย้งเอาส่วนที่ ไม่ใช่ต้นฉบับมาแย้ง มันดูไม่เข้าท่าเลย

....การที่เราจะอ้างได้ มิใช่ว่า จู่ๆก็นำมาอ้าง ส่วนผมนะฟังจากเสียง อ่านที่ดาวน์โหลดมาหลายรอบ ฟังทั้งครูบาอาจารย์ รวมทั้งลองปฏิบัติตาม สิ่งที่เราอ้างก็มาจากความนึกถึงส่วนที่เราเคยซึ้งในส่วนนั้นๆ เข้าใจในบทนั้นๆแหละครับ

....พวกท่านเก่งมากนะครับ โพสต์กันจนอ่านไม่หวาดไม่ไหว

2. kengkenny2

kengkenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

คนสมัยนี้ทำแต่เรื่องเพ้อเจ้อกันเยอะความมานะอุตสาหะไม่มีมีแต่กามตัณหาเป็นเครื่องอยู่ไม่มีความพอดีที่สำคัญคือไม่ได้เป็นไปตามธรรมและธรรมชาติล้วนกระทำตัวเหนือธรรมและธรรมชาติดวงตามืดบอดเพราะไม่สามารถแยกแยะความจริงกับความเพ้อเจ้อได้และเอาความเพ้อเจ้อเป็นที่ตั้งกระทำไปตามความคิดนั้นเมื่อพบสิ่งที่ขัดข้องหมองใจและเป็นธรรมชาติแต่เนื่องจากทำตัวเหนือมาแต่ต้นจึงยอมรับไม่ได้ก็จำต้องตกสู่ห้วงแห่งการยอมรับและสร้างสังคมใหม่ขึ้นอยู่เรื่อยๆเพราะเหตุผลดังกล่าวจึงไม่มีวันที่จะประสบผลกับธรรมตามที่พระศาสดาไม่รู้กี่พระองค์นับจำนวนไม่ได้สอนและวางหลักธรรมไว้ให้โลก ค่อนข้างสมเหตุสมผลว่าทำไมพระศาสดาสมณโคดมตรัสรู้และเผยแพร่ธรรมเมื่อ2580กว่าปีที่แล้ว