พระคง มันๆ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย joiekong, 25 กันยายน 2011.

1. udomanthony

udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมด้วยคนครับ
    ติ ชม ได้ตามสะดวกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      77.5 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      79.7 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      78.1 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      77.2 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      69.9 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      78.8 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      79.6 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      79.8 KB
      เปิดดู:
      90
  2. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

โชว์บ้างครับบบ แต่คงสวยสู้พี่ toeykeng ไม่ได้ 55 เห็นแล้วยากเปนเจ้าของจัง

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่องค์เดียว ดี-ไม่ดี ติชมได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      377.4 KB
      เปิดดู:
      299
      ขนาดไฟล์:
      388 KB
      เปิดดู:
      172
  4. joiekong

joiekong เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ว่าจะไปนะครับ จะดูเหรอครับได้ครับจะเอาไปให้ส่องครับ จริงๆว่าจะเอาไปออกบัตรก่อน แต่ใว้เอาไปออกวันจันทรละกันครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม เท่าที่ผมส่องพระคงมานะครับ ถ้าสังเกตุดีๆ พระคงที่ผมลงแล้วเพื่อนๆว่าพระไม่แท้นั้น จะไม่มีในจุดนี้เลยครับ (ไม่ว่าพระจะสึกยังใงถ้าพระแท้ผมก็ส่องเห็นจุดนี้เสมอนะครับ) เพื่อนๆว่ามั้ยครับ

ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      47.3 KB
      เปิดดู:
      147
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2011
  5. joiekong

ดูสวยมากครับ แต่ฐานมันมืดเลยมองไม่เห็นเส้นที่ผมลงไปผมไม่กล้าฟันหรอกครับ ผมเองยังต้องลงถามอยู่เลย อิอิ แต่ผมดีว่าพระท่านน่าจะแท้ครับ ลองฟังท่านอื่นดูนะครับ

6. joiekong

ผมก็คงใด้แต่ ชมและอิดฉาละก้า ครับ

7. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่าองค์นี้แท้หรือครับ .. ผมก็แอบลุ้น แอบอ่านอยู่เรื่อยๆ .. ส่วนตัวคิดว่าดูยากจริง ๆ พยายามมองให้แท้...แต่ก็เทใจไปทาง .... ไม่น่าจะซะใช่...ส่วนใหญ่ เพราะ.....อืม(เดา)... แต่ถ้ามีใบประกาศจากสมาคมก็คงใช่แล้วล่ะ ยินดีด้วยครับ (สักวันผมก็ว่าจะไปขอใบประกาศบ้าง บังเอิญฟลุีคได้มาองค์นึง แต่มักจะโดนเพื่อนทักว่าเก๊อยู่บ่อย ๆ)[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2011
  8. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สโตร์มีองค์ไหนไม่ชอบ หรือเบื่อแล้วแบ่งผมเบาๆซักองค์ได้มั๊ยครับ ผมจะเอาเป็นของขวัญให้คุณป้า :boo:

9. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    นำข้อมูลมาแบ่งปันกันค้นจากหนังสือเก่าๆปีสามกว่าใครจะเชื่อ/ไม่เชื่อก็แล้วแต่วิจารณญาณครับ

ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      92.7 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      102
  10. bonex

bonex สมาชิก

22 สิงหาคม 2011
    พระคุณมือใหม่แท้ ผมสังเกตุเห็นบางคนเวลาดูพระชอบร่ายทฤษฎี ทำให้ดู
    เหมือนน่าเชื่อถือ แต่มีเจ้าของพระบางคนลงติดรางวัลมาแล้ว มาล่อเป้าเพื่อดู
    ว่าคนที่ชอบเล่าทฤษฏีรู้จริงหรือเปล่า จนปรากฏผลมาว่าดูไม่เป็นแน่ ๆ อยาก
    เตือนให้ระวังกันหน่อยนะครับ ควรวงเล็บไว้นะครับว่า (ดูจากภาพแล้วไม่เป็นข้อยุติ) ไม่งั้นจะถูกกล่าวหาว่าเก่งเฉพาะทฤษฎี พอเจอของจริงยี้เลย

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับแต่มิบังอาจครับ คุณkawinpun สำหรับพระคงผมยังไม่เบื่อ
    ถึงแม้ไม่สวย จริง ๆ องค์ที่สวยก็ยากถ่ายอยู่แต่ต้องลื้อดูว่าอยู่ที่ไหน

12. stoes

องค์นี้วิจารณ์ได้ชอบไม่ชอบ แท้ไม่แท้ วิจารณ์เลยครับ

13. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    กรุวัดอะไรครับ พี่สโตว์

14. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับผมกราบขออภัยที่บังเอิญมีความเห็นขัดแย้งในเมื่อผมดูว่าไม่ใช่ผมก็จะรับผิดชอบการดูของผมผมอาจจะพลาดไป แต่ผมก็ยังยืนยันจุดที่ผมสงสัย
    อีกอย่างผมก็เป็นคนหนึ่งที่อ้างทฤษฏีและหลักการ สาเหตุเพราะผมเพียงต้องการให้เป็นเหมือนที่บอกว่าเป็นห้องวิธีดูพระ ไม่ใช่ว่าถามเก๊แท้อย่างเดียว จริงอยู่เจ้าของกระทู้อาจไม่สนใจวิธีดูต้องการคำแต่ว่าแท้ ราคาเท่าไร แต่คนที่เข้ามาอ่านทีหลังอาจอยากรู้ ผมไม่ได้เก่งมาจากไหน แต่ถือว่าในสนามผมเอาตัวรอดได้ การที่ใครดูพระพลาดผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องเสียหายถ้ามีหลักมาว่ากัน พระที่ติดรางวัลแล้วมีคนดูว่าไม่แท้ เคยเจอพระแท้แต่ไม่รับมั้ย การดูพระถ้าคนดูมีเหตุและผลมาบอกกล่าวถึงแม้จะพลาดผมก็ถือว่าน่ารจะรับฟังไว้และก็มาดูกันอีกทีว่าเขาหรือเราที่เข้าใจผิด ผมไม่เคยกระเเทกกร้าวร้าวผู้ใด และยังไม่เคยดูพระใครเก๊ด้วย ในเมื่อไม่ชอบสไตล์ของผมก็เชิญตามสะดวกเถอะครับ จะได้ไม่ต้องระวังคนประเภทเก่งแต่ทฤษฎีอย่างผมด้วย ผมคงไม่หายไปเหมือนคุณมันตรัย แต่ผมจะเลือกบอกเลือกคุยกับคนที่คิดว่าผมยังน่ามีประโยชน์สำหรับเขา

15. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    vice versaทำนองเดียวกันแต่กลับกัน...ก็พูดไม่ได้ว่าพระองค์นี้แท้เพราะติดรางวัลมาแล้ว...รู้ได้ยังไงว่าพระติดรางวัลแท้เสมอไป..ลองได้เจอพระแท้จริงๆเทียบแล้วจะรู้ว่าความจริงมันไม่ได้เป็นเช่นนั้น...ลองมีเงินเยอะๆเดินเข้าสนามใจถึงๆจ่ายไม่อั้นรับรองว่ามีตำแหน่งกรรมการมารองก้นแน่...พระแท้ๆจริงๆไม่ได้หากันง่ายๆหรอกขายไปองค์ให้กลับไปหาองค์ใหม่คุณนึกว่าจะง่ายๆหรือหากไม่ทำเลียนแบบขึ้นมาและ/หรือนำพระย้อนยุคมาแต่งใหม่...ไม่ได้เช่าจากเขาโดยเฉพาะพระยอดฮิตราคาแพงๆไม่มีทางรับพระเข้าหรอกครับจำเป็นเพราะมันคืออาชีพขืนรับพระแท้แล้วที่ผ่านมาจะรับไหวเหรอ

16. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

คุณธณต ออกความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ บอร์ดนี้ใส่เต็มที่เลยใครมีความรู้อย่างไรใส่กันเลย คนที่ว่าคุณนะผมว่า ใจมันแคบครับ และไม่ยอมเปิดรับความรู้ใหม่ๆ
    ไม่ฟังเหตุผลที่มาแย้ง ไม่มีวันเก่งได้หรอกครับ ผมก็ไม่เก่งอะไร ความเห็นก็ไม่เหมือนคุณธณต แต่ก็ไม่เคยว่าใครครับ เพียงได้แต่อ่านว่าสิ่งที่แย้งมีเหตุผลเพียงใด
    พวกล่อเป้านี้ผมล่ะโครตเกียจเลย เป็นโรคจิตเหรอ เพื่อมาล่อด่าคนอื่นเหรอ และจะให้มานั่งเขียนว่า ดูจากภาพแล้วไม่เป็นข้อยุติ ก็โครตจะปัญญาอ่อนเลย ถ้าแบบนั้นผมว่าไม่ต้องตอบหลอกครับ ทุกคนเขียน ดูจากภาพแล้วไม่เป็นข้อยุติ ไม่ตลกเหรอ
    แล้วคนที่ว่าคนอื่นล่ะครับ คุณนะเก่งแค่ไหน หรือเก่งแล้วต้องมีคำว่า ดูจากภาพแล้วไม่เป็นข้อยุติเพื่อกันตัวเองตอนดูผิดพลาด เพื่อจะได้หาข้อแก้ตัวให้ตัวเองเวลาดูพลาด:boo:

17. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมคิดว่า พี่ ธณต เป็นคนที่หวังดี และกล้าหาญนะครับ มักจะยกเหตุผลมาประกอบเสมอ ๆ .....ส่วน ผมเองไม่ได้เก่งอะไร แม้เห็นต่างจากทุกคนที่มาก่อน .. . แต่คิดว่าอยู่เฉย ๆ ดีกว่าไม่เจ็บตัว เพราะผมคิดว่า ไม่มีใครที่เอาพระลงถามแล้วอยากได้ยินว่าพระตัวเองเก๊ (แม้แต่ผมเองก็ไม่อยากได้ยินเหมือนกัน..แต่มันก็เก๊จริง ๆ ออกบ่อยไปทำไงได้ ก็เศร้ากันไป ).............. แถมมีคนมาก่อนบอกแท้ตั้งหลายคน พอพี่ธณต มาตั้งข้อสังเกตุ ผมก็แอบชมพี่อยู่ในใจเหมือนกัน ว่าเวลาที่พี่วิจารณ์ให้ข้อคิดเห็น อย่างน้อยก็แสดงเหตุผลไว้ให้คนที่ผ่านมาคิดตามไปด้วย .... อันนี้ผมชอบนะ

(ส่วนตัวผมนั้น ฟามคิดส่วนตัวผมคนเดียวนะ...ก็ยังเทใจไปทางปลอมอยู่ดีล่ะครับ ถึงจะมีใบประกาศก็ตาม เพราะ....อืม....ซอกไม่คม ผิวเหมือน อมน้ำ ..ผมสังเกตุเวลาผมเอามือลูบ.. ดินแบบนี้ ความชื้นที่มือผมจะไปเกาะผิวดิน แค่แป๊บเดียว ความชื้นจะหายไปเลย มันอยู่ได้ไม่นาน แต่ความสวยงามจะเข้ามาแทนที่ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน สงสัยคงจะเป็นดินที่แห้งเอามาก ๆ และดินพวกนี้จะไม่ค่อยมีรอยแตกรานให้เห็น เพราะผมสงสัยว่าในดินอาจจะมีตัวประสาน จำพวกเกลือหรืออะไรสักอย่าง เมื่อเวลาผ่านไปดินจะยุบตัวกลายเป็นเนื้อเดียวกัน รอยปริแตก แบบพระสมเด็จไม่ควรจะมีให้เห็นเลย (ในสารคดีฝรั่งเห็นบอกว่าเป็นพวกโซเดียม ซิลิเกต ที่ชอบเอามาผสมโบกปูน..ว่ากันไปนั่น ผมมันชอบคิดเองเออเองไปเรื่อย ๆ โปรดใช้วิจรณญาน ส่วนองค์นี้ผมเห็นรอยแตกรานแบบพระสมเด็จ ที่พุง ท่าน ผมก็เลย....... ..สงสัย.....อ่ะดิ ก็ดูในรูปของคุณมือใหม่เจ้า สวยๆ ตั้งหลายองค์ ไม่เห็นมีองค์ไหนปริ แบบสมเด็จเลยอ่ะ แต่ถ้ามีใบประกาศ ผมคงจะคิดผิด ก็ยอมรับ ครับว่าผิด ในชีวิตผมมักจะทำเรื่องผิดพลาดออกอยู่เสมอ ๆ ยอมรับเลย อิอิ

18. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณ joiekong

19. stoes

พรคง มัน ๆ ดูกันมัน ๆ นะครับ ออกตัวก่อนว่าอย่างจีบนะครับ
    เพราะทุกองค์สวย ทั้งนั้น เห็นชอบพระคงกัน เลยเอามาลงให้ชมกัน
    เดี๋ยวผมจะเอาการดูพระคงแบบชี้ตำหนิไปลงในกระทู้
    รวมความรู้กระทู้พระแท้ และตำหนิพระ

20. stoes

ออกตัวก่อนว่าอย่างจีบนะครับ เพราะไม่ใช่ของผมทุกองค์ แต่ ......นำมาให้ชมกันเฉย ๆ