พระกรุนาดูน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Single Club, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. กตเวท

กตเวท เป็นที่รู้จักกันดี

รูปทางขวามือ เป็นรูปก่อนขูดคราบกรุเดิมออก เป็นคราบกรุที่เกิดจากแวกซ์ที่อยู่ในเนื้อพระ มีน้ำแร่ซึมออกมาด้านบนผิวแวกบางส่วนชัดเจนครับ

2. กตเวท

อีกองค์พิมพ์เดียวกันแวกซ์คลุมเต็มองค์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      227 KB
      เปิดดู:
      5,781
      ขนาดไฟล์:
      376.9 KB
      เปิดดู:
      4,005
  3. กตเวท

รูปนี้ผมขูดคราบกรุออกแล้ว

ขนาดไฟล์:
      247.7 KB
      เปิดดู:
      3,357
      ขนาดไฟล์:
      292.6 KB
      เปิดดู:
      2,576
  4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ถึงผมจะเคยเห็นพระกรุนาดูน ที่คนเอามาให้ดู แล้วบอกแท้ๆหลายคน ทั้งหักทั้งสมบูรณ์ ในหลายเวอร์ชั่น ผมก็เฉยๆครับ ผมคิดว่าผมเล่นในสิ่งที่ผมถนัด และชัดเจน ในส่วนของผมจะดีกว่า เหตุผลที่ว่าเราคงบุญไม่ถึงและตาไม่ถึงครับ (ยกเว้นได้ฟรีๆ)อิอิ(deejai)

5. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ลองฟังผมสักนิด
    เมื่อปี48ผมเคยได้ อย่างนี้มาเพียบ แรกๆเป็นพระนาคปรก ผมชอบมากดีใจสุดๆ
    ไปได้มาจากพี่คนหนึ่ง บ้านอยู่แถวๆ อุดมสุข30
    พี่เขาอธิบายดีน่าฟัง
    เกือบจะทุกองค์ เป็นเเก้วอย่างนี้หมด มีหลายสี ดูเก่า
    เเกอธิบาย เกิดจากการเผาสมัยก่อนใช้ความร้อนสูง เเร่ธาตเกิดการประทุ..เป็นฆังสัย(ไม่รู้เขียนอย่างนี้หรือเปล่า)
    ฯลฯ เเละอธิบายแบบเดียวกับ ท่านที่บอกว่า แท้100%
    ผมก็อึ้งเพราะไม่เคยเห็นอะไรเเบบนี้(ไอ้เรานี่ศึกษาพระกรุ เนื้อ ชินต่างๆ ตะกั่วสนิมเเดง เนื้อสัมฤทธิ์ โลหะผสมเก่าๆ เนื้อดิน ก็เป็นขุนเเผนบ้านกร่าง เเละอย่างอื่นเล็กๆน้อยๆ เเละจำพวกเครื่องลางเก่าๆ มาเจอเเบบนี้ความรู้ใหม่ จะผิดถูก ตามวิสัย คนอยากรู้อยากเห็นต้องลองศึกษาก่อน)
    ไปบ้านแกเกือบทุกอาทิตย์
    จนวันหนึ่ง แกเริ่มเอาพิมเเปลกๆมาให้ดูตอนนั้น พระจตุคาม ปี49 หรือเปล่าไม่เเน่ใจ รู้สึกชื่อรุ่นโคตรเศรษฐี กำลังดังใหม่ ไปบ้านเเก เเกก็เอามาให้ดู เนื้ออย่างกะนาคปรกเเรกๆนั่นเเหละ ความเก่า ที่ที่ทำให้เก่าได้หมด เป๊ะเลย เเต่ทรงพิมพ์ เเละขนาด...คอปปี้ รุ่น โคตรเศรษฐี มาเป๊ะๆ ถ้าคุณลองไปค้นคว้าดู พระจตุคามรุ่นโคตรเศณษฐี ทางทีมงานที่เป็นฆราวาส เขาออกเเบบพิ์มกันเอง หลายๆคน จะไปตรงกับพิมพ์เเละขนาดของพระกรุนาดูนที่1000กว่าปีได้ยังไง (ข้างหลังก็้มีรูปพระธาตุนครศรีฯ ซะด้วย ..รุ่นโคตรเศรษฐี ทั้งหน้าทั้งหลัง) เเละยังเหมือนกับพิมพ์พระเครื่องรุ่นใหม่ๆอีกเพียบ ผมนี่!!!!!!!!! ตาสว่าง เสียดายนะผ่านไปหลายปีแล้ว
    ผมไม่ได้เก็บเอาไว้เลย ที่จริงจะได้ให้ดูกันผผมเคยได้เป็นถุงๆ ขอโทษนะครับ ที่บ้านพี่เเก มีใส่กระสอบหลายกระสอบ และยังใส่ลังไว้อีกหลายลัง ...แกบอกได้มาจากปู่(ไม่ใช่ญาติ)ผู้มีอิธิพล จ. มหาสารคามปู่อายุประมาณ60กว่าๆ ไปร่วมกันเอามาสมัยกรุเเตกปี 20 หรือ 22 จำไม่ได้แล้ว ว่าไปตามเรื่องตามราวของเเก เเกนี่เชื่อมาก ทุกคนในครอบครัว ห้อยหมดทุกคน...ปล่อยไปตามความศรัทธา จริงๆ รูปลักษณ์ของพระ ของเทวดานี่ ไม่ต้องมีใครไปเสก ท่านศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว ยิ่งเป็นรูปพระด้วยแล้ว...แต่ขึ้นอยู่กับคนที่มีไว้มากกว่า...ศรัทธาจริงๆหรือเปล่า ...ห้อยพระที่ผ่านพิธีดีๆ แต่ความศรัทธาพระเจ้ายังใช่ไม่ได้ เอากันตามเเฟชั่น ห้อยรุ่นเเรก รุ่นหลังนี่ไม่ศรัทธา..ใช้ได้ที่ไหน ห้อยที่ราคาเยอะๆ ใครเห็น ยืดอก ใครท้กเข้าหน่อย ดีใจห้อยพระราคาแพง..นับถืออย่างนี้ใช้ได้ที่ไหน //เพื่อนใส่พระอยู่ในคอ..เขาไม่ได้ถามอะไร...SUAK ไปบอกของเขาเก๊ ..อย่างงี้ทำลายความศรัทธาขของคนอื่น เเล้วตัว MUN จะมีของดีไว้ทำไม
    ที่ผมเล่าให้ฟังนี่ไม่ได้มีเจตนาให้ขัดเเย้ง จริงผมเเค่เเวะมาดูเฉยๆ
    นะครับ แต่เห็นหลายๆคนคนสนใจ ผมจึงไม่เข้าข้างใครนะ เเต่บอกเล่าข้อมูลที่เจอมากับตัวเมื่อ7ปีก่อนมาให้พิจจารณา.....จากผมคน นครศรีฯ
    (deejai)(one-eye)(deejai)(one-eye)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2012
  6. กตเวท

พระดีๆราคาไม่แพงมีมากมาย ผมยังแขวนองค์100-400บาทเองครับบางองค์เช่ามา 1000กว่าถึง2000กว่าได้มาผมไม่แขวนเพราะลึกๆแล้วเราเข้าใจว่าเราหวังพึ่งพุทธคุณปรกป้องคุ้มครอง มากกว่าเพื่อความโก้เก๋ในเรื่องค่านิยมในด้านราคาน๊ะครับ
    ทุกวันนี้ก็เลี่ยมเองแจกเด็กน้อยที่ๆทำงานบ้าง,เด็กข้างบ้านบ้างเห็นโพ้เพ้ชอบร้องโยเย ให้พระแขวนก็ดีขึ้น

7. ARINSAK

ARINSAK สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2008
    ยิ่งพระราคาสูงยิ่งต้องเก็บไว้ในธนาคาร "คนรักษาพระ หรือพระรักษาคน"

8. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ตามอ่านเรื่อง พระกรุนาดูน......อาาา ทำให้ย้อนนึกกลับไปซัก10ปีก่อน ว่าเราเคยโดนนาคปรกนาดูนเก๊มาองค์หนึ่งเหมือนกันนี่ ...จิ๊ดเลย

9. hades7006

hades7006 สมาชิก

ผมว่าแท้น่ะครับ

10. hades7006

hades7006 สมาชิก

ผมคิดว่าคุณพลาดโอกาสได้พระของแท้แล้วครับ เพราะพิมพ์จาตุคามนี่ก็มี พระพิฆเนศก็มี เพราะกรุนาดูน จะมีทั้งพุทธและพราหมที่บูชาเทพด้วยครับ ขอให้ดูเนื้อพระประกอบ ถ้าแกร่ง เก่า มวลสารมีควรเก็บไว้ก่อน

11. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    พระนาคปรก ดูดีไหมครับ องค์สูง 7cm ฐานกว้าง 3cm ร่วมแสดงความเห็นกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      1,141
      ขนาดไฟล์:
      186.7 KB
      เปิดดู:
      904
  12. denkung

denkung Active Member

ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบและศรัทธาพระกรุนาดูนมากและเริ่มศึกษามาได้ไม่นาน มีที่สะสมไว้บ้าง จะสังเกตุได้ว่าพระกรุนาดูนที่ขึ้นมาเมื่อปี 2522 จะไม่มีเม็ดแก้วที่อ้างว่าเม็ดพระธาตุบ้างเม็ดเหล็กไหลบ้าง ล้วนแล้วแต่ทำขึ้นมาใหม่อาจจะปลุกเสกใหม่ พระกรุนาดูนแท้ๆต้องไม่มีเม็ดแก้วนะครับจากที่ศึกษามา ศรัทธาพระกรุนาดูนอายุ1200ปีแท้ๆต้องใช้เวลาศึกษานะครับ ใช้ตาดูอย่าใช้หูดู อย่าเชื่อนิทาน(เห็นหลายคนเชื่อกันมากไม่รู้ทำไมจับพลังมั่งเม็ดเหล็กไหลมั่งมีพระกรุที่ไหนในประเทศไทยมีเม็ดเหล็กไหล) ดูที่เนื้อพระเก่าแห้งสมอายุคิดตามหลักวิทยาศาสตร์ที่พิสูจน์ได้

13. denkung

denkung Active Member

เห็นโพสนาคปรกเดี่ยวกันเยอะๆ ฝากข้อคิดไว้นิดหนึ่งนะครับ
    นาคปรกเดี่ยวนาดูนแท้ๆอายุ 1200ปีขึ้น ว่ากันที่หลักล้านขึ้นไปนะครับ
    และมีการรับเช่าจริงๆที่สารคาม ส่วนที่มีเม็ดแก้วอาจจะปลุกเสกใหม่ ให้ผู้ที่ศรัทธาพระนาดูนแต่งบไม่ถึงได้เอาไว้อาราธนาขึ้นคอเพื่อความเป็นมงคล ด้วยความเคารพ จากคนหนึ่งที่ศรัทธาและต้องการอนุรักษ์พุทธศิลป์พระกรุนาดูน (เด่นกาฬสินธุ์ กลุ่มรักษ์นาดูน ^^)

14. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    พระกรุนาดูน๐๐๑.jpg พระกรุนาดูน๐๐๓.jpg พระกรุนาดูน๐๐๒.jpg

ของแท้ต้องไม่มีเม็ดแก้ว???...กระนั้นหรือ!
    งั้น องค์นี้ก็คงเก๊ อีกตามเคย

15. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

พระแท้ยกเซต ของจริงครับ สวดยวดจริงๆๆๆ:cool::cool::cool::cool:

16. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005

ชุดนี้ดูจากรูปไม่ได้ครับ อยากส่ององค์จริงๆทุกองค์เลยครับ:cool:

17. พระธนนท์ ธฺมมสาโร

พระธนนท์ ธฺมมสาโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ฝากซักองค์นะครับ ไม่รู้ว่าดีป่าวววว...

ขนาดไฟล์:
      9.2 MB
      เปิดดู:
      1,297
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      1,091
  18. ขอนขาว

ขอนขาว สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2010
    :boo:
    องค์นี้ขนาดประมาณ2ข้อนิ้วก้อยใช่ไหมครับ ดูแล้วน่าจะแท้ครับของทำปลอมจะไม่เหมือนแบบนี้ มีคนรู้จักเคยปลอมเป็นลูกค้าไปในแหล่งที่ทำพระกรุนาดูนปลอมมาแล้วแต่น่าเสียดายที่ถ่ายรูปมาให้ดูไม่ได้(เจ้านี้ปลอมขายที่ท่าพระจันทร์)

19. intharabud

intharabud เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากดู ๒ องค์นี้ด้วยครับ !

ขนาดไฟล์:
      945.7 KB
      เปิดดู:
      668
      ขนาดไฟล์:
      760.8 KB
      เปิดดู:
      641
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      1,261
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,072
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      773
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      608
  20. ต้นชายแดน

ต้นชายแดน สมาชิก

พระนาดูน จขกท.({)แท้
    แต่ไม่ใช้กรุที่แตกแรกๆ เป็นกรุรอบๆ พระธาตุในที่นาบริเวณรอบๆ
    องค์นี้คราบที่เห็นตอนแรกคือเทียนขี้ผึ้งหรือขี้ผึ้งโบราณ ล้างออกด้วยน้ำอุ่น
    ไม่ได้หรือได้ก็ลำบากมากจนดูเป็นกาวลาเท็กบ้างแป้งเปียกบ้าง วิธีล้างให้ล้าง
    ด้วยน้ำมันมะกอกแต่อย่าถูมากแค่ชุบก็ละลายแล้วปล่อยให้แห้งบางองค์จะมี
    คราบแป้ง(คราบกรุ) ผุดออกมาใหม่ น่าจะเป็นพระยุคหลังสุดหรือยุคทอง (ชัยวรมันต์ที่ 7) เพราะช่วงที่ขอมรุ่งเรืองนับถือพุทธ พราหมณ์ เทพ ฤาษี
    :cool:เพราะสังเกตุดีๆ บางองค์ จะมีผงตะไปทองพระกริ่ง ที่ดูไม่เก่าเพราะพระชุดนี้ออกมาประมาณสามสี่ปีที่ผ่านมา ถ้าสงสัยไงก็เก็บไว้ก่อน
    ({) ปล.เป็นการวิเคราะห์ส่วนตัว กรุณาศึกษาต่อยอดได้ก็ดี