**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

จองรายการที่ 43 และ 46 ครับ

2. โยมแถวหลัง

จองรายการที่ 45 ครัย

3. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการที่ 44 ครับอาจารย์

4. โยมแถวหลัง

เรียนอาจารย์ครับ
    ผมขอยกเลิกการจองรายการที่ 43 ครับ ผมเพิ่งอ่านอย่างละเอียด พบว่าผิดกติกา ผมมีแล้ว ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ

5. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จองรายการที่ 43 ครับ

6. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    ได้รับ รูปหล่อ ลป.สำลี แล้ว ขอบพระคุณมากครับ

7. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    รับทราบการจอง รายการที่ 46 ครับ ขอบคุณครับ

8. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ พระกริ่งชุดนี้เป็นพระที่สภาพ 100% เลยนะครับมีทั้งพระกริ่งและพระชัย พระชัยจะองค์เล็กครับ ใส่กำลังดีมีความหมายครับ

9. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ

10. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ

11. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แจ้งโอนครับ 750.01 เวลา 15.41
    8 กันยายน

12. chai999999999

chai999999999 Active Member

30 พฤศจิกายน 2012
    โอน ร่วมบุญ รูปหล่อ 3" หลวงปู่สำลีให้แล้วนะครับ
    09/09/16 10:08น. 1,200.-
    ขออภัยที่โอนช้าครับ
    :'(

13. Lo_olLo

วันที่ 9/9/2559 ส่งพระให้คุณ
    - supachaipnu EQ 3148 6953 7 TH
    - chai999999999 EQ 3148 6954 5 TH

ขอบคุณครับ

14. Lo_olLo

ขออนุญาตตัดแปะ
    หนังสือพิมพ์"บ้านเมือง"ฉบับวันที่ 11 กันยายน พ.ศ.2559
    เรื่องเกี่ยวกับ...หลวงปู่สำลี สุทธจิตโต และ วัดถ้ำคูหาวารีครับ
    ***************​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.1 KB
      เปิดดู:
      453
      ขนาดไฟล์:
      166.5 KB
      เปิดดู:
      468
      ขนาดไฟล์:
      179.5 KB
      เปิดดู:
      483
      ขนาดไฟล์:
      170 KB
      เปิดดู:
      485
  15. โยมแถวหลัง

สวัสดีครับอาจารย์
    วันนี้เวลา 13.55น.ผมได้โอนปัจจัยค่าบูชาพระ 2 รายการ จำนวน 1900 บาท ให้เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

16. Lo_olLo

ด้วยความศรัทธาจริงๆ
    สวัสดีครับท่านสมาชิก ทุกๆท่าน....วันนี้ก็มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับศรัทธาของสมาชิกท่านหนึ่งในเว็ปนี้(ขออนุญาตไม่เอ่ยนาม)ครับ เมื่อหลายวันก่อน ตอนที่ผมได้เปิดให้ศรัทธาท่านทั้งหลายได้บูชารูปหล่อบูชาหลวงปู่สำลี ขนาดบูชา 3 นิ้ว ซึ่งเงินปัจจัยทั้งหมดถวายร่วมสร้างเจดีย์ไปนั้น มีสมาชิกท่านหนึ่งจองไม่ทัน แต่ผมก็ได้ยืนยันไปว่าเดี่ยวถ้าได้มีโอกาสเข้าไปวัดอีกจะนำมาให้บูชา อีกจำนวนหนึ่งสำหรับผู้ศรัทธา(ตอนนี้อยู่ที่วัดเหลือน้อยแล้วครับ)
    แต่ผมเองก็ไม่ได้มีโอกาสเสียทีจนสมาชิกท่านนี้ ไถถามมาหลายครั้ง(ทางPM) แต่ด้วยธุระหลายๆอย่างจึงไม่อาจที่จะเดินทางไปไหนมาไหน ได้บ่อยๆนัก จนเมื่อหลาย วันก่อนสมาชิกท่านนี้ ก็ได้โทรเข้ามาที่เบอร์ผม โดยเบอร์โทรมีลักษณ์แปลกๆคือมี + นำหน้าหมายเลขและมีเลขหมายหลายหลักด้วยกัน
    พอผมรับโทรศัพท์เบอร์ที่โทรเข้า ท่านสมาชิกท่านนี้ก็รายงานตัวพร้อมบอกชื่อนามแฝง(username)ในเว็ปพลังจิตผมจึง.....อ๋อ โดยเขาบอกว่าติดตามบอร์ดมานาน แต่โอกาสบูชาพระนั้นน้อยมาก เพราะไม่ทันสมาชิกที่อยู่ในประเทศไทย เพราะเวลาที่อาจารย์ลงพระ กับเวลาบ้านเขาบางครั้งไม่ตรงกัน อย่างอาจารย์ลงดึก ที่โน่นก็สว่างแล้ว(ประมาณว่าเวลาเขาไปทำงานพอดีนะครับ) จึงไม่มีโอกาสสักที
    ผมก็ได้คุยกับเขาสักพักทราบว่า สมาชิกท่านนี้อาศัยอยู่ที่ สหรัฐอเมริกา อยู่และทำงานที่นี้มาหลายสิบปีแล้ว ได้มีโอกาสอ่านประวัติหลวงปู่สำลีที่ผมได้โพสเป็นระยะๆ จึงทราบว่าหลวงปู่สำลี ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่หลุย
    ซึ่งเขากล่าวว่า พ่อของเขามีความศรัทธาในองค์หลวงปู่หลุย เป็นอย่างมากเพราะพ่อของเขาเคยบวชอยู่ที่เมืองเลย และได้ไปอยู่ปฎิบัติกับหลวงปู่หลุยอยู่หลายพรรษา โดยพ่อเขามักบอกเสมอว่าหลวงปู่หลุยเป็นพระอรหันต์ เขากล่าวว่าตอนเขาเด็กๆก็ได้มีโอกาสมากราบหลวงปู่หลุยพร้อมพ่ออยู่หลายครั้งจนเขาได้...ไปเรียนต่อต่างประเทศ จึงไม่ได้มีโอกาสมากราบหลวงปู่หลุยอีก
    เขาจึงอยากมากราบหลวงปู่สำลี แทนเพราะทราบมาว่าจริยะวัตรคล้ายๆหลวงปู่หลุยคือ สมถะเรียบง่าย ไม่มีกฏเกณฑ์และพิธีเข้าพบอะไรมาก
    เขาได้ถามผมว่า จากสนามบินไปวัดถ้ำคูหาวารีไกลหรือไม่ การเดินทางลำบากหรือป่าว ไปได้แบบใด ที่พักแถวไหนสะดวกที่สุด เพราะเขาว่าถ้ามีโอกาสจะมากราบพร้อมบูชาพระรูปหล่อหลวงปู่กลับ บ้านที่สหรัฐด้วย
    ผมจึงบอกรายละเอียดพอคร่าวๆ ให้ฟัง....พอมาเมื่อวานนี้ตอนเช้ามีเบอร์โทรเข้าหาผมพร้อมบอกว่าเขาคือใคร จึงทราบว่าคือสมาชิกท่านนี้ซึ่งตัดสินใจบินมาจาก สหัฐอเมริกา มาถึงสนามบินสุวรรณภูมิ แล้ววันต่อมาก็ต่อเครื่องมาที่เมืองเลยทันที โดยเขากล่าวว่ายังไม่ได้ไปเยี่ยมญาติที่ไหนเลย เจตนาตรงมาที่นี้เลยไม่ได้แวะที่ไหนก่อน โดยเขาสอบถามว่าสามารถเดินทางโดยวิธีใดได้บาง ที่สะดวกและเร็วที่สุดผมเลยแนะนำ ให้นั่งรถแท็กซีบอกว่าไป อ.หนองหิน และเข้าไปบ้านซัมนกจิก แล้วเขาจะรู้เองว่าวัดถ้ำคูหาวารีอยู่แถวไหน
    โดยเขาเข้าพักโรงแรมใกล้ๆสนามบิน ซึ่งวันนี้ตอนเช้า(6โมงกว่าๆ) เขาก็เหมารถแท็กซี่ไปถึงวัดเขาก็ได้เข้าไปกราบ หลวงปู่สำลีสมดังตั้งใจที่ข้ามน้ำข้ามทะเล มาหลายหมื่นกิโลเมตร พร้อมทั้งร่วมสร้างเจดีย์กับหลวงปู่จำนวน 10000 บาท บูชารูปหล่อกลับบ้าน 3 องค์(หลวงปู่ก็เมตตาจารให้) ก่อนกลับช่วงบ่ายๆเขาโทรมาบอกผมว่า "เขาบอกว่าดีใจมาก หลวงปู่ท่านไถถามมาจากไหน ก็บอกท่านไปว่ามาจากสหรัฐอเมริกา มาเพื่อมากราบหลวงปู่โดยเฉพาะ ท่านหัวเราะพร้อมบอกว่า คือมาไกลแท้"
    เขาก็บอกว่าอยากมากราบหลวงปู่ มาทำบุญกับหลวงปู่ โดยในการนี้เขาบอกว่าหลวงปู่มอบเหรียญวงษ์กลม เนื้อทองเหลืองให้มาเกือบ 20 องค์ ท่านบอกว่าให้เอาไปแจกคนที่ศรัทธาทาง นั้นพร้อม เขาว่าคุยกับหลวงปู่สักพัก ท่านก็พาเดินชมเจดีย์พร้อมบรรยายความเป็นมา และเล่าเรื่องเหตุการสำคัญๆต่างๆเกี่ยวกับหลวงปู่หลุย เขาถามหลวงปู่อายุเท่าไรแล้วครับปีนี้ ท่านตอบว่า 81 ปี เขาบอกผมว่าหลวงปู่ดูแข็งแรงมากๆ
    เขาบอกว่าคุยกับหลวงปู่สักพักก็ขอตัวลากลับ หลวงปู่ก็ให้พร พร้อมรดน้ำมนต์ให้ก่อนกลับด้วย ซึ่งเขาว่าต้องกลับมาก่อนบ่าย 2(มาขึ้นเครื่องที่เมืองเลย) เพราะต้องเข้าพักที่ กรุงเทพคืนหนึ่งก่อนวันต่อไป(คือพรุ่งนี้) เขาจึงกลับ อเมริกา โดยตั้งใจมากราบหลวงปู่โดยเฉพาะไม่ได้มีธุระอื่นใด... ที่เขารีบกลับเพราะว่ากลัวจะเลยวันลา งานมาไทยนั้นเองครับ
    ก็เล่าสู่ท่านสมาชิกทุกท่านให้ฟังว่า คนเรามีศรัทธา ก็มีศรัทธาจริงๆครับ ลงทุนมาไกลก็มา ซึ่งมาครั้งหนึ่งคงหมดหลายตังแน่นอน แต่ก็มาด้วยความศรัทธาจริงๆ ยังงัยผมเองก็ขออนุโมทนา และขออนุญาตเล่าเรื่องนี้สู่สมาชิกทุกท่านได้อ่านกันครับ สาธุๆ.....

17. chai999999999

chai999999999 Active Member

30 พฤศจิกายน 2012
    ลิ้งค์ ครับ
    บ้านเมือง - “หลวงปู่สำลีสุทธจิตโต” พระป่าผู้มีแต่ให้แห่งวัดถ้ำคูหาวารี
    สา...ธุ ครับ

18. Lo_olLo

รูปหล่อบูชา(ขนาด 3 นิ้ว) รุ่นแรก ของหลวงปู่สำลี สุทธจิตโต
    เนื้อโลกหะผสมรมดำ ใต้ฐานบรรจุจีวร เกศา+ข้าวสารหินพันปี
    รุ่นสร้างพระเจดีย์
    (1200) รวมค่าส่งแล้ว
    เนื่องจากมีศรัทธาท่านจำนวนหนึ่งได้ ติดต่อมาทางผู้เขียนเกี่ยวกับรูปหล่อของหลวงปู่สำลี รุ่นนี้ผู้เขียนขอแจ้งให้ทราบว่า ยังบูชาได้ในราคาเดิมครับเงินปัจจัยจำนวนนี้ถวายวัด
    (แต่ขออนุญาตสงวนเฉพาะท่านที่ยังไม่ได้เท่านั้น เพราะตอนนี้เหลือน้อยแล้ว และขออนุญาตติดต่อทาง PM เท่านั้นสำหรับท่านที่อยากบูชาอยู่ครับ เพราะจะได้เช็คจำนวนที่แน่นอน เพราะเพื่อไม่พอกันครับ)
    จึงแจ้งมาให้ทราบครับ

19. Lo_olLo

ประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับงานบุญเล็กๆ
    ที่จะจัดทำในเร็วๆนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      73 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      136.9 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      354
  20. โยมแถวหลัง

สาธุ ครับอาจารย์