พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ออกแบบหลอด ได้งามมาก อิอิ(deejai)(good)(deejai)

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตามประวัติมีเหตุอัศจรรย์อีกด้วยครับ ตอนมาถึงดอนเมืองฝูงค้างคาวก็มาบินวนเวียนเหมือนมาต้อนรับครับ หลวงพ่อศิลาท่านมีความสัมพันธ์กับค่้างคาวตั้งแต่ยังประดิษฐ์ฐานอยู่ในถ้ำ และระหว่างที่อัญเชิญมาอยู่ที่วัดทุ่งเสลี่ยงฝูงค้างคาวก็บินตามมาเหมือนกันครับ แสดงถึงความศักสิทธิ์ของท่านและขนาดถูกโมขายไป๒๐ปี ก็ยังสามารถกลับมาเป็นมิ่งขวัญให้กับชาวทุ่งเสลียมอีกครั้งครับ

หลอดเงินเป็นหลอดสำเร็จรูปครับ หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องเงินครับผม

3. puedpunon

คืนผมเถอะนะครับ คิดวะว่าสงสาร ฮ่าฮ่า

งานสำเร็จรูปครับผม...หาได้ตามร้านเงินครับผม

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    พระของวัดประดู่ฉิมพลีครับพี่รุ่ง...แต่ไม่ทันหลวงปู่โต๊ะครับ เป็นรุ่นหลังๆ (^__^)

เป็นเรื่องที่อัศจรรย์มากครับพี่.....ไม่นึกว่าผมมีของดีอยู่กับตัวแท้ๆ..ได้แต่เก็บไว้บนหิ้งอย่างเดียว...(^___^)

คงเพราะผมไม่ค่อยสันทัดเกี่ยวกับเครื่องราง,ตระกรุด...ก็เลยไม่ค่อยเห็นลวดลายของแบบนี้ตามร้านเครื่องเงินหรือที่ไหนๆอ่ะครับ...สวยดีครัยบผม (^___^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  5. Norragate

สักองค์ก่อนเข้านอนครับ.....ราตรีสวัสดิทุกๆท่าน.. (^^)

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้นำพระราชประวัติพระเจ้าตากสินมหาราชกับจังหวัดชลบุรีมาให้อ่านกันเพลินๆครับ

ที่ชลบุรีนายทองอยู่นกเล็กตั้งตัวขึ้นเป็นใหญ่ กำลังรวบรวมพลพรรคอย่างคึกคัก ใครผู้ใคผ่านมาเข้าไปสวามิภักดิ์ด้วยเจ้าตาก
    นายทองอยู่นกเล็กก็จะเกลี้ยกล่อม หรือบางครั้งก็บังคับให้ผู้นั้นเข้าเป็นพรรคพวกของตน
    เจ้าตากจึงคิคจะปราบทางเมืองชลบุรีเสียก่อน จึงรีบกลับจากเมืองแกลงยกทัพขึ้นมา เมืองชลบุรี มาตั้งอยู่ที่หนองมนต่อแดนเมืองบางละมุง ให้ลืบสวนดูไค้ความว่านายทองอยู่ นกเล็กยังมีกำลังไม่มากนัก จึงยกทัพเข้าไปหยุดอยู่ ณ วัดหลวงใกล้เมืองชลบุรีห่างประมาณ ๑๐๐ เส้น และด้วยความปรานีว่าเป็นคนไทยด้วยกันไม่จำเป็นก็ไม่ควรใช้กำลังเข้าฆ่าฟันกันให้ ล้มตายไป จึงใช้ให้นายบุญรอด แขนอ่อน กับนายชื่น บ้านท่าไข่ ชึ่งเป็นมิตรสหายกับนาย ทองอยู่นกเล็ก ให้เข้าไปเจรจาเกลี้ยกล่อมโดยดี ให้มาอ่อนน้อมเสียดีกว่า นายทองอยู่นกเล็ก พิจารณาเห็นว่าจะสู้รบปรบมือไม่ไหว จีงอ่อนน้อมยอมเข้าด้วยมิได้ขัดขืน

จากเอกสารบรรยายพระราชประวัติพระเจ้าตากสินมหาราช ของจังหวัดชลบรี กล่าวว่า "ตามพระราชพงศาวคาร วัดหลวงหรือวัดอินทาราม ก็คือวัดใหญ่อินทารามใน ปัจจุบันนั่นเอง วัดนี้ตั้งห่างจากจังหวัด ตามพระราชพงศาวดารว่าประมาณ ๘๐ เส้น " ที่ จังหวัดชลบุรีได้สร้างพระบรมราชานุสาวรีย์ไว้ในซุ้มใหญ่ มองเห็นเด่นชัด หน้าวัดใหญ่ อินทาราม จารึกไว้ว่า สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ประดิษฐาน ณ พระบรมราชานุสาวรีย์ วัดอินทาราม ชลบุรี

เมึ่อนายทองอยู่นกเล็ก ได้กระทำสัตย์สาบานแล้ว เจ้าตากก็ขึ้นช้างส่งให้นายทองอยู่ นกเล็กนำเลียบเมือง เพื่อแสดงให้ปรากฏแก่ชาวเมืองทั้งหลาย ว่าเมืองชลบุรีนั้นเป็นของเจ้า ตากแล้ว และเป็นการป้องกันมิให้นายทองอยู่นกเล็กกลับสัตย์ด้วย นายทองอยู่นกเล็กได้พา ขุนหมื่นกรมการทั้งปวงมาแสดงความสวามิภักดิ์ เจ้าตากจึงได้ตั้งนายทองอยู่ให้เป็นพระยา อนุราฐบุรีศรีมหาสมุทรครองเมืองชลบุรี และตั้งขุนหมื่นกรมการ ครบที่ตามตำแหน่งฐานา- นุศักดิ์ แล้วประทานรางวัลแก่พระยาอนุราฐบุรี เบ็นกระบี่บั้งเงินเล่มหนึ่ง เสื้อเข้มขาบคอก ใหญ่พื้นแดง ดุมทองเก้าดุม ตัวหนึ่ง เข็มขัดประดับพลอยสายหนึ่ง แล้วประทานโอวาท สั่งสอนว่า "แต่ก่อนท่านประพฤติการอาธรรมทุจริต ตั้งแต่นี้จงละเสียอย่าได้กระทำสืบต่อไป จึงตั้งใจประพฤติกุศลสุจริตธรรม ให้สมควรแก่ถานาศักดิ์ แห่งท่าน พึงอุตสาหะทำนุบำรุง สมณาพราหมณาประชาราษฎร์โดยยุติธรรม" แล้วประทานเงินตราสองชั่ง ไว้สำหรับให้ สงเคราะห์สมณพราหมณาประชาชนผู้ยากไร้ขัดสนด้วยข้าวปลาอาหาร แล้วสั่งพระยาอนุราฐบุรี ว่าถ้าผู้ใดจงใจจะมาอยู่ในสำนักท่าน ท่านจงโอบอ้อมอารีเลี้ยงดูไว้อย่าได้เบียดเบียนบีฑา ถ้าผู้ใคมีใจสวามิภักดิ์สมัครจะตามเราออกไป ท่านอย่าได้มีใจอิสสา จงกรุณาอย่าขัดขวาง
    ช่วยส่งผู้นั้นออกไปให้ถึงสำนักเราโดยสะดวก อย่าให้เะนเหตุการณ์สีงใดได้ และท่านจงบำรุงพระ พุทธศาสนา อนุเคราะห์แก่อาณาประชาราษฎรให้ทำมาหากินอยู่ตามภูมิลำเนา อย่าให้มีโจร ผู้ร้ายเบียดเบียนแก่กันได้ " แล้วเจ้าตากก็เลิกทัพกลับไปเมืองระยอง

ครั้นถึงเดือน ๑๑ นพศก จุลศักราช ๑๑๒๙ ตรงกับเดือนตุลาคม พ.ศ. ๒๓๑๐ สิ้นฤดูมรสุมแล้ว เจ้าตากก็ยกกองทัพเรือออกจากเมืองจันทบุรี ได้ทราบข่าวว่า นายทองอยู่ นกเล็ก ซึ่งเจ้าตากตั้งให้เป็นพระยาอนุราฐ ฯ เจ้าเมืองชลบุรีกับหลวงพล ขุนอินเชียง ประพฤติ เป็นโจรให้สมัครพรรคพวกออกเที่ยวปล้นเรือลูกค้าและแย่งชิงเอาทรัพย์สมบัติของชาวบ้านเป็น ที่เดือดร้อนยิ่งนัก มิได้ตั้งอยู่ในธรรมโอวาท ชึ่งมีพระประศาสน์สั่งสอนไว้ เจ้าตากชำระความ ได้ว่าเป็นเรื่องจริง จึงให้ประหารนายทองอยู่ นกเล็กเสีย แต่นายทองอยู่ นกเล็ก คงกระพัน ในตัว แทงฟันหาเข้าไม่ เหตุด้วยสะดือเป็นทองแดง จึงให้พันธนาการแล้วเอาลงถ่วงน้ำเสีย ในทะเลก็ถึงแก่กรรม แล้วให้ประหารหลวงพล และขุนอินเชียง ชึ่งร่วมคิคกระทำโจรกรรมด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  7. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

8. Norragate

ตื่นเช้าจังครับพี่poonsuk (^^)

9. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    มาแล้วรอบนึง เปิดเว็บบ่ได้ สงสัยเครือข่ายล่ม
    สวัสดีเช้าวันหยุดราชการครับพี่น้องป้องปาย
    กระผมราษฎรเต็มขั้นทำงานคือเก่าเด้อครับ
    ^_^

10. rungaran

พระธาตุ ของพระ สังกัจจายนะ มีลักษณะอย่างนี้เอง
    กระผมผูกพันธุ์กับ ท่านพระ สังกัจจายนะมากครับ
    ตอนเริ่มทำงาน เป็นลูกจ้างเขาใหม่ๆ แถว ซอย นานา ในกรุงเทพ
    ได้นอนค้างที่ทำงาน พอตกกลางคืน ฝันเห็น พระท่าน สังกัจจายนะ
    ลอยมากลางอากาส แล้วหยุดอยู่ให้เห็นต่อหน้า และ ทันใดนั้นเศียรของท่าน
    ได้เปิดออกได้ และ มีพระธาตุของท่านก็เสด็จลอยมาทางข้าพเจ้า
    ในฝัน ข้าพเจ้าดีใจมากๆ เลยอ้าปาก ทานพระธาตุ ที่เสด็จมาให้เห็น
    จนหมดเลยครับ .แหะๆ.......... สาธุ สาธุ สาธุ (deejai)(deejai)(deejai)

11. rungaran

สวัสดีครับ คุณ นอ คุณ สุข คุณ ปี้ด คุณ เอท คุณ จัน คุณ ลิน คุณ ลับแล
    คุณ นวล คุณ ภณ คุณ ญาณพล คุณ พลศิริ พี่เสือ คุณหนุ่ย คุณ หมู คุณ หนู
    หลานโอ๊ค และ สมาชิกทุกท่านครับ
    ขอให้ทุกๆท่าน มีความสุข ในวันหยุดยาวนะครับ :cool:

12. rungaran

พระหลวงพ่อ คูณ นี่ คุณ นอ ไล่เก็บได้เลยนะครับ อนาคตสดใสมากครับ
    เพราะท่าน ปฎิบัติดี ปฎิบัติ ชอบ เมตตาไม่มีประมาณ และ พระเครื่องของท่าน
    นี่ประสพการณ์ หายห่วง และ โชกโชนมาก โดยเฉพาะพวกชอบลองของนี่เจอท่านแน่

ครั้งหนึ่ง น้องชายของกระผมได้เดินทางไปหาหลวงพ่อคูณ ได้ฝากตัวขอเป็นศิษย์ท่าน และได้ขอหลวงพ่อคูณ ฝังตะกรุดใต้ท้องแขน จนครบ
    9ดอก แล้วก็มาเล่าให้กระผมฟัง
    พอตกกลางคืน หลวงปู่ คูณ ท่านมาหาถึงที่บ้านเลย
    บอกว่า ให้ก้มหัวลง ข้าพเจ้าก็ก้มหัวลง หลวงปู่ ท่านได้เอา ตะกรุดโทน
    ดอกใหญ่มาก ฝังลงบนหัวของข้าพเจ้า เลือดพุ่งกระฉูดเลยครับ
    หลวงปู่หัวเราะ บอก ว่าถ้าอยากได้ดอกเล็กให้ไปหาที่วัด แต่จนแล้วจนรอด
    ข้าพเจ้าจนป่านี้ ยังไปไม่ถึงวัดของหลวงพ่อคูณ เลยครับ กรรม
    แต่ข้าพเจ้าก็ยังได้ รับเมตตาจากหลวงพ่อคูณ ไม่มีประมาณ
    น้องชายข้าพเจ้าได้นำตะกรุดโทน ของหลวงพ่อคูณมาให้
    (เหมือนตะกรุดดอกที่ฝังบนหัวของข้าพเจ้าตอนในฝันเลยครับ) สาธุ สาธุ สาธุ
    (deejai)dencee(deejai)แต่ถ้าข้าพเจ้ามีวาสนาก็ยังปราถนาไปพบหลวงพ่อคูณ ให้ได้สักครั้งก็ยังดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2011
  13. พลศิริ

พี่รุ่ง เหล่ดูกระทู้ข้างบนจิ พี่คูณครับ เพียบเลย

14. พลศิริ

ของใครก็ม่ายรู้ เจอมาจากเพื่อนบ้าน เลยเอามาให้ชมเล่นเป็นขวัญตาครับ

ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      27
  15. Norragate

สวัสดีครับพี่รุ่ง......ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆและเรื่องราวเกี่ยวกับการฝังตระกรุดของหลวงพ่อคูณอ่ะครับ....ผมเองก็พอมีอยู่ไม่กี่องค์ สงสัยต้องลองนำมาแขวนบ้างแล้วสิครับ..(^__^)

16. Norragate

สวยครับพี่พลศิริ ^^

17. พลศิริ

นั่นจิครับ ของพ่อคูณ หาง่ายอยู่นะครับ เอาลงมาจากหิ้งแขวนกันเหอะ ไม่นานเกินรอก็จะหายากแล้วครับ

18. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    เหรียญเพชฌฆาตฤกษ์ หรือ เหรียญยันต์ดวง หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้วครับ ตอนเด็กๆผมใช้บลั๊ดโซขัดซะใสปิ๊งผิวเปลี่ยน นึกแล้วก็เสียดายครับ เพราะเป็นเหรียญหลักอีกรุ่นของหลวงปู่เพิ่ม ไม่น่ามีพฤติกรรมห่ามๆตอนเด็กๆเลย เง้อ

ขนาดไฟล์:
      62.5 KB
      เปิดดู:
      553
      ขนาดไฟล์:
      63.6 KB
      เปิดดู:
      520
  19. puedpunon

ผมมีโอกาสแค่ "เขกโปกๆจำไว้ให้ดี" เท่านั้นเองครับพี่รุ่ง

20. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามบ่ายค่ะ ทุกๆท่าน วันนี้มีเรื่องเล่าของลูกชายมาเล่าให้ฟังค่ะ หลายวันก่อนลูกชาย(12ปี)มาบอกลินว่า " แม่ ไนซ์ จะมีพระขุนแผนเป็นของตัวเองแล้วนะ " เราฟังก็ งง พระเราก็มีพระเต็มบ้าน ร้อยวันพันปีก็ไม่เห็นลูกจะสนใจถาม เอ๊ะยังไง? ก็มีแซวเขาบ้างเล็กน้อยว่า อยากสาวตรึมหรือไงถึงอยากได้ ขุนแผน พูดเสร็จก็นั่งขำ เจ้าลูกชายมองหน้าแล้วก็ยิ้มๆไม่พูดอะไำร เรื่องนี้ก็ผ่านไปไม่ได้นึกถึงอีก จนมาวันนี้ตอนสายๆลูกชายถือพระองค์นี้มาให้ดูแล้วบอกว่า " นี้ไงมี้ ขุนแผนที่ไนซ์บอก เพื่อนเขาให้มาแล้ว" เอาแล้วซิค่ะ นึกว่าพูดกันเล่นๆ เด็กอายุ 12 -13 นี้มีแจก ขุนแผนให้กันใส่ มันยังไงล่ะทีนี้ ว่าแล้วแม่ก็หยิบมาส่องว่าเป็นของ ที่ใดสำนักไหน พอได้ทราบชื่อหลวงพ่อ ก็รีบหาข้อมูล โอ้โห...แม่เจ้า หลวงพ่อเขียว วัดระเวง โคราช สายเสน่อย่างแรง อั่ยยะ....แบบนี้ต้องซักไซร้กันหน่อยว่าเป็นไงมาไง สรุปว่า พี่ชายเพื่อนเป็นสำนักทรงปู่ ฤษี เพื่อนคนนี้ก็ชอบไปทางฤิทธิ์ เห็นว่าให้พี่ชายสักน้ำมันให้ด้วยที่หลัง ส่วนขุนแผนที่นำมาแจก เพื่อนๆสามคน ก็ขอจากพี่ชายมาให้ เพียงเพราะเข้าใจว่า ขุนแผนเก่งและมีวิชาอาคม เลยอยากได้มาบูชา โธ่ถัง.....หนุ่มน้อยทั้งหลาย....ลินก็ได้แต่บอกลูกไปคราวๆว่า ขุนแผนองค์นี้ ท่านเด่นทางด้านเสน่ ให้หญิงมาชอบ ตอนนี้ลูกยังเรียนอยู่ แม่ขอให้ลูก แขวนพระนักธรรมไปก่อน พอเรียนจบแม่จะอนุญาติให้ลุกแขวนองค์นี้ได้ แต่ถ้าในบางวันอยากพกไป รร. ด้วยเพื่อกันเพื่อนถามแม่ก็จะอนุญาติให้พกไปได้ เ้ฮ้อ?...ดูห่างๆอย่างห่วงเน๊าะ

ขนาดไฟล์:
      111.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      99.6 KB
      เปิดดู:
      37