พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    (k):cool:
    พี่กะว่า จะเลี่ยม แค่เงินพอครับ ทองแพงครับ คุณ นอ
    นี่ ว่าจะไป เลี่ยมที่ กทม อ่ะครับ แต่ยังไม่มีเวลา อ่ะครับ

2. rungaran

(k):cool:
    สวยครับ แพงด้วยครับ น่าห้อยคอมาก ครับ แทน วัดพิกุลได้ เต็ม100เลยครับ
    แต่ว่าคนพื้นที่กลับนิยม กรุ วัดช้างมากครับ แต่ คนที่อื่น นิยมกรุวัดพิกุล
    คุณ ปี้ด พอจะทราบเหตุผล บ้างใหมครับ
    คนโบราณ และ หลวงปู่โต ท่าน เคยบอกว่า เด่น โภคทรัพย์ สุดครับ
    กะผมเชื่อคนโบราณครับ แล้ว รอยจาร รอบกรอบ ท่าน อาจารย์ ใดจารให้ครับ

3. rungaran

:cool:
    คุณ พลศิริ ที่บ้าน ฝนยังตก อยู่ใหมครับ

4. rungaran

คุณ ลิน ครับ ฝนหยุดตกยังครับ
    เป็นห่วงมากครับ

5. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะพี่รุ่ง...อย่าอิจฉาน้องเลย....มีองค์เดียวจริงๆ...
    วันนี้ว่างหรือเปล่าคะ.. ขอช่วยทำพวงมาลาด้วยค่ะ...

ไฟล์ที่แนบมา:

6. rungaran

หลวงปู่ ท้วม คนประจวบ และ เพ็ด รี และ จังหวัดใกล้เคียง จะรับทราบ
    ประวัติ ด้าน พุทธคุณ ของ พระเครื่องของหลวงปู่ ท้วม ว่าเยี่ยมขนาดใหน
    คนรุ่นเก่า จะรู้ดี ครับ คุณ นอ:cool:

7. rungaran

เห็นงาน โดยคร่าวๆแล้ว ต้องสวยแน่นอนครับ คุณ นวล
    ห้ามผมอิจฉา นะครับ ขอผมอิจฉา ต่อไปเถอะ แหะๆ
    วันนี้...ก็..... ว่าง ครับ เดี่ยวส่งใจไปช่วยครับ :cool: อิอิ

8. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแจมประสบการณ์เรื่องเล่านะครับ

หลวงปู่แหวนท่านเมตตามาก ตอนป่วยติดเชื้อทางเดินหายใจ ไอเป็นเลือดท่านมานิมิตเป็นรูปหล่อ) บอกเตือนสติให้เข้ารักษาที่ รพ. ได้แล้ว รักษาหายใน 3 วันเร็วมากเหมือนท่านเตรียมคุณหมอเตรียมยาไว้รอ เลยหารูปหล่อท่านมาบูชา ได้รุ่นนี้มาองค์หนึ่งจากร้อยเอ็ด ไม่รู้วัดเช่นกัน

พ่อท่านสงฆ์ ผมไปเจอรูปหล่อรุ่นนี้ที่สะพานข้ามแม่น้ำแคว เห็นรูปหล่อท่านวางรวมๆอยู่กับอย่างอื่น กับของฝากของชำร่วย เลยอยากเก็บท่านไว้ แยกออกให้เหมาะสม แต่ดูเก้แท้ไม่เป็น เลยอธิษฐานบอกท่านว่าหากพ่อท่านอยากไปอยู่กับผมขอให้มีนิมิต พอจับองค์ท่านขึ้นมา เหมือนมีไฟฟ้าดูดจากปลายนิ้วซ่าเข้ารักแร้เลย ถามราคาแล้วจ่ายเงิน อบอุ่นใจคลายกังวล

เคยอ่านประวัติพบว่าท่านทั้ง 2 รูป ได้เสกพระสมเด็จญาณวิลาศ ของหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐด้วย เลยตามหามาบูชา

9. rungaran

โมทนา....และ ขอบคุณมากครับ คุณ อาณัติ
    ที่มาเล่า ประสพการณ์ อันประเสริฐ ให้ พวกเราได้ รู้ได้เห็น ...... สาธุครับ
    หลวงปู่ แหวน กับ หลวงปู่สงฆ์ ท่าน เป็น พระอริยะครับ ควรแก่การกราบไหว้ และ ขอบารมีท่าน ให้มาคุ้มครองเรา แบบ เต็ม 100 เลยครับ:cool:

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ใหญ่ใช่ใหมครับพี่ มีหน้ามีตา กนกชัดเจน เลย:cool:

สากลเค้านิยมกรุวัดพิกุล กรุทุ่งเศรษฐี ครับ ผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน

ส่วนวัดช้าง จะว่าก็ไม่ใช่ของเก่าอะไรนะครับ ลักษณะคล้ายๆวัดคูยางยังงั้น

น่ะครับ อีกกรุหนึ่ง เป็นกรุที่น่าสนใจและคนพื้นที่เค้าก็นิยม นั้นก็คือ....

กรุวัดบรมธาตุ (นครชุม) เนื้อจะละเอียดครับ หลวงลุงผมท่านบอกว่า

เป็นกรุน้ำ...

ส่วนรอยจารที่ตลับ...พระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดง ท่านลงให้ครับ

เห็นว่าเป็นยันต์"นาคราชน้อย" เด่นทางด้านเหนียวๆครับ

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณ คุณอาณัติมากครบที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์กัน...สำหรับผมเห็นคุณย่าซึ่งเป็นคยเพชรบุรี แต่แขวนหลวงปู่แหวนมาตั้งแต่ผมจำความได้ จวบจนทุกวันนี้ท่านอายุปาเข้าไป83แล้วครับบบ...เชื่อว่าบารมีหลวงปู่แหวนคุ้มครองคุณย่าผมมาตลอดชีวิต....(^____^)
    แบบนี้ผมต้องรีบนำไปเลี่ยมกรอบเพื่อแขวนบูชาแล้วสิครับพี่รุ่งงงงงง ^^

12. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ชัยภูมิ หนาวมาเกือบอาทิตย์แล้วครับ ฝนลงกอทอมอและใต้หมดละมั้งครับ555

13. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนั้นผมรักษาคอพอกเป็นพิษโดยกลืนน้ำแร่(ไอโอดีนกัมมันตภาพรังสี 131) คุณหมอที่รักษาก็จ่ายยามาให้ทานแล้ว แต่อาการไม่ได้ขึ้นเลย เกิดความลังเลว่าจะกินยาต่ออีกให้ครบ 10 วันตามคุณหมอท่านแนะนำ หรือเข้ารับการรักษา ที่รพ.ใกล้บ้าน กลัวว่าจะติดเชื้อเข้ากระแสเลือดตายเสียก่อน ตกกลางคืนหลวงปู่มานิมิต ให้เห็นเป็นรูปหล่อท่านลอยไปลอยมา ให้นึกได้ว่ารูปหล่อหลวงปู่แบบนี้ตั้งอยู่หน้า รพ. เลยตัดสินใจเข้ารักษาในตอนเช้าเลย

14. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดียามเย็นค่ะ ทำพวงมาลาเสร็จเมื่อ 17.00น.ค่ะ
    ไม่มีการประกวดค่ะ...
    ทุกหน่วยราชการ บริษัทห้างร้าน
    ทำพิธีวางพวงมาลาวันปิยมหาราช ณ บริเวณสวนสาธารณะเทศบาลนครหาดใหญ่...
    วันที่ 23 ตุลาคม 2554 ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2011
  15. nuanhadyai@hotmail

1
    ก่อนกลับบ้านค่ะ
    หลวงพ่อทวด
    ภาวนาอย่างเนื่องนิจ แล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะคุ้มครองให้ปลอดภัย

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

สวยมากกกกกกกกก....ครับบบบบบบบบบบบ (^____^)

17. rungaran

มีเกร็ดเล็กๆน้อยๆมาฝากกันครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
    เครื่องใช้ไฟฟ้า เราควรถอดปลั้ก แล้วยกคั้ตเอาท์ลงครับ
    ถ้ามีคัตเอาท์หลายตัวก็ยกเมนใหญ่ลงเลยครับ แล้วก็ค่อยๆเลือกใช้เฉพาะปลั้กที่
    สามารถยกคัตเอาท์ได้ ไม่อย่างนั้นอันตรายจากไฟฟ้าช๊อตก่อนอันตรายจากน้ำครับ
    รถยนต์ถ้าขับลุยน้ำก็ปิดแอร์เปิดกระจก ถ้าเครื่องยนต์ดับขณะลุยน้ำ
    อย่าสตาร์ทครับ ถ้าน้ำท่วมในท่อไอเสีย ไม่อย่างนั้นรถเสียหายใหญ่แน่นอน
    หาทางเข็นอย่างเดียวจอดข้างทางรอรถยกครับ ถ้าฝืนขืนสตาร์ทรถอาจเสียหาย
    น้ำเข้าเครื่องสูบแตก ก้านคต ลองหาอ่านดูนะครับผมอธิบายไม่ละเอียด
    เวลาขับลุยน้ำละบบเบรคอาจจะลื่น พยายามย้ำๆเมื่อพ้นน้ำกะระยะเบรคไว้เยอะๆครับ
    ถ้าน้ำยังไม่ท่วมให้โรยปูนขาวให้รอบๆบ้าน จะช่วยให้สัตว์มีพิษไม่เข้าในบริเวณที่โรยปูนขาว
    เอาไว้ครับ แต่ถ้าน้ำท่วมแล้วให้เอาน้ำมันก๊าดเทให้ทั่วแต่ไม่ต้องเยอะถึงกับเหม็นจนอยู่ไม่ได้
    นะครับ เอาแต่พอประมาณ เท่านี้สัตว์มีพิษก็จะออกไปจากบริเวณนั้นครับ
    ถ้าข้อมูลตรงใหนผิดพลาดก็ช่วยกันแก้ไขด้วยนะครับ

18. rungaran

ท่าน พ่อ ปิยะมหาราช.................
    สวยมากเลย ครับ คุณ นวล
    คนทำก็สวย ด้วยครับ อิอิ

19. rungaran

55555 คุณ นวล ครับ
    หลวงปู่ ทวด มาเยี่ยมอยู่ ตลอดเลยนะครับ
    ต่อม อิจฉา เริ่มทำงานอีกแล้วครับท่าน

20. rungaran

หลวงปู่ ท่าน มาช่วยครับ.....สาธุ