พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

หลุดเข้ามาเฉยๆ โดยไม่เล่าเรื่องราว ระวังจะโดนฉกนะคะ :cool:

2. hmu111

hmu111 เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเจิมครับ กระทู้เก่ายังอ่านไม่ถึงครึ่งเลย :cool:

3. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    พรุ่งนี้พี่คงได้เจอหน้าน้องมณีเนตร..(ผู้อาภัพ)
    จะบอกว่าชื่อแต่ละชื่อนั้นนะ..ไม่ได้คิดตั้งชื่อหรอก เป็นการนึกชื่อมากกว่า
    ถ้านึกแล้วไม่มี..ก็ไม่มีชื่อนิ
    โดยชื่อแต่ละชื่อ..จะแสดงเอกลักษณ์โดดเด่น ของแก้วมณีดวงนั้นเอง..เน้อ.อออ น้องฟ้า..

4. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อวานหลังจากส่งชื่อที่อยู่เมื่อรับของกำนัลจากพี่รั้ง กลางคืนก็ฝันเลยค่ะ
    ในฝันนั้นได้คุยโทรศัพท์กับท่านนึง จิตบอกว่าเป็นนาคี ฟังดูเป็นนาคีที่ใจดี
    ท่านถามว่าหัวหน้างานชื่ออะไร ให้ไปตามมาจะขอคุยด้วย แล้วได้ยินท่าน
    พึมพำว่า "ทำไมถึงปล่อยให้อยู่ยังงี้ หรือ ปล่อยให้เป็นยังงี้ จำได้ลางๆ
    แต่ในฝันเราก็สงสัยนะว่าท่านหมายความว่ายังไง อยากรู้มาก เลยรีบวิ่ง
    ไปตามหัวหน้ามา แต่ดันตกใจตื่นมาซะก่อน เลยไม่ได้รู้ความหมายที่ท่านพึมพำเลย
    เลยลุกไปดูนาฬิกา ตี 5 พอดีเป๊ะ
    รบกวนแปลความฝันให้หน่อยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    แปลว่า ให้คุณสวดมนต์บทถวายพรพระครับ แล้วเขาจะช่วยคุณได้ครับ

5. คุรุวาโร

ปาลาวันตี ไม่มาเร่ขายโอ่งอีก หนอ จะได้เอาไว้จับพญานาคอีกครับ--
    เช้านี้ไปมาหลายที่ แต่ก็มีความรู้ใหม่ๆเยอะครับ

6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่า...ไปสถานที่แห่งหนึ่ง คล้ายจะไปกราบสักการะ ใคร หรืออะไรสัก
    อย่าง ตรงประตูทางเข้ามี คน หรือสิ่งหนึ่งเฝ้า คล้ายเป็นด่านสแกนคนที่จะผ่านเข้า
    ไป และคนที่เข้าไปก็ต้องเปลี่ยนรองเท้าใหม่

ข้างใน...บรรยากาศคล้ายจีนๆ สัญลักษณ์ต่างๆ ก็ออกจีนๆ เราถามเด็กผู้ชาย
    คนหนึ่ง (ไกด์ส่วนตัว) เกี่ยวกับสัญลักษณ์ต่างๆ เหล่านั้น เด็กก็เล่าและอธิบาย
    ให้ฟัง (แต่ตอนนี้ลืมหมดแระ)

ปล...แต่จนแล้วจนรอด เราก็ยังไม่รู้เลยว่า ตกลงเมื่อคืนเราไปกราบสักการะสิ่งใด?
    ขากลับ...มีผู้หญิงชวนขึ้นรถเก๋งกลับด้วยอ่ะ (ดีจัง ไม่ต้องเดินให้เหนื่อย ^^)

ไม่ทราบว่า...ฝันนี้หมายความว่าอะไรคะ ท่านประธานปู่ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2012
  7. คุรุวาโร

ผ่านวัดแห่งหนึ่งเป็นสายของหลวงพ่อวิริยังค์ครับ เลยแวะไปกราบพระประธานในวัด เจอผู้หญิงคนหนึ่งแต่งตัวเหมือนคุณหญิง เลยสนทนาด้วย เธอเล่าว่า เธอเป็นพิธีกรมาเล่าเรื่องการทำสมาธิ อธิบายว่า ใครมาเรียน เสาร์-อาทิตย์เลยจะมีการสอบ ผู้ใดสอบผ่านก็จะได้ไปปฏิบัติธรรมที่ดอยอินทนนท์ครับ
    เธอชวนไปฟังธรรมบรรยาย เธอบอกว่าเธอสอนตอนบ่าย อายุเธอประมาณ40ต้นๆครับ
    เลยแอบดูอดีตชาติของเธอซะเลยครับ เธอมาจากนางฟ้าชั้นสอง ทำให้เธอฝักใฝ่ในธรรม เธอนั้นเข้าปฐมฌานได้ในเวลาอันสั้น แต่เธอจะติดอยู่ฌานสาม
    ครับ คุรุวาโรคงไม่กล้าไปเรียนหรอกครับ เพราะว่ามีแต่ผู้หญิงสาวๆสวยๆ มาเรียนทั้งนั้น ผู้ชายมีน้อยมากครับ--
    เธอเดินทางมาจาก กทม.ครับ แต่ก็ไม่แน่ อาจจะชวนท่านกวีเทพไปเรียนด้วยกันนะครับ

8. คุรุวาโร

เมื่อคืนฝันว่า...ไปสถานที่แห่งหนึ่ง คล้ายจะไปกราบสักการะ ใคร หรืออะไรสัก
    อย่าง ตรงประตูทางเข้ามี คน หรือสิ่งหนึ่งเฝ้า คล้ายเป็นด่านสแกนคนที่จะผ่านเข้า
    ไป และคนที่เข้าไปก็ต้องเปลี่ยนรองเท้าใหม่
    ตอบว่า เจ้าที่ที่บ้าน ซึ่งเพิ่งไหว้ท่านมานั้น ท่านพาไปเที่ยวที่ที่ท่านอยู่ครับ

9. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ท่าน ประธานค่ะ ดูเหมือนว่าย้ายบ้านแล้วก็ยังเจอปัญหาเดิมนะคะ

ส่วนรั้งก็..วันนี้ นาย กิติยา ผู้อาภัพก็แอบมาเซอร์ไพส์ ถึงบ้านซ่ะงั้น

10. คุรุวาโร

เจ้าชายกิตติยาเล่าอะไรให้ฟังบ้าง นราวดีอยากรู้ หนอ--แต่ เอ หรือไม่อยากรู้ครับ

11. คุรุวาโร

สมุนา ถามหน่อยครับ ทำไม เขาเลือกไปปฏิบัติธรรมที่ดอยอินทนนท์ครับ ที่นั้นเป็นอย่างไรครับ เผื่อ --จะขออนุญาติสอบเลย ไม่ต้องเรียน แหม ให้คนจบปริญญาตรี ไปเรียนกับเด็กประถม ขอสอบเลยดีกว่าครับ จะได้ไปหว่านล้อมท่านกวีเทพไปเป็นเพื่อนครับ

12. huten

เธออยากเล่ามากเลยแต่สถานะการณ์ ไม่ค่อยอำนวยเท่าไร

ต้องไปเซ็นต์ชื่อ รายงานตัวต่อสายงานค่ะแพลมๆมาว่า

หากไปที่เมืองกาญจน์ เธอมีรีสอร์ท ให้พักค่ะ...งานนี้มี เฮค่ะ

13. huten

ท่าน ประธานค่ะ ตกลง ท่านกวีเทพครองบรรพชิต อยู่รึเปล่าค่ะ

แต่เหมือนจังค่ะ..

14. nouk

เป็นสถานที่สัปปายะค่ะ สงบเงียบ ธรรมชาติ อากาศดี สะดวก มีสาธารณูปโภคครบ
    ใหม่ๆ ก็ต้องให้เรียนระดับประถมก่อนซิคะ เพื่อวัดเกรดว่ามีความรู้ในระดับไหน
    แล้วจึงค่อยปรับเกรด เหมือนคนที่ไปเรียนภาษาอังกฤษนั่นแหละค่ะ

15. mukmik

จัดหนัก...บุกถึงที่เลยค่ะพี่รั้ง เมืองกาญจน์น่าสนใจมากๆ ค่ะ

16. คุรุวาโร

สมุนา พูดแปลกๆครับ จะให้คุรุวาโร แกล้ง อมภูมิอีกแล้ว แต่ เอ ไม่น่าดีครับ เกิดเขาถามว่า เคยทำสมาธิได้ขั้นไหน จะกล้าตอบหรือ --แล้วถ้าเขารู้ว่า คุรุวาโร มีอภิญญา มีความสามารถบางอย่าง เช่น สื่อสารกับเทพ เทวดาได้ ครับ จะไม่ให้เขาคิดว่า มาลองภูมิเขาหรือ เหรียญมีหลายด้าน เราต้องมองให้ครบทุกด้าน กันพลาด เดี๋ยวอยู่ไม่เป็นสุข --

17. huten

ถ้าไปจะเอาน้องมิ๊ก หมอก้อย น้องมณีสีรุ้ง ไปด้วยกันค่ะ

ไปพักบ้าน เจ้าชายกิติยา ผู้อาภัพ นิ...

18. nouk

ผู้ปฏิบัติธรรมคงไม่คิดเยอะหรอกค่ะ เค้าก็ต้องปฏิบัติตามหน้าที่ที่ได้รับมาจากพระอาจารย์อีกที อย่าไปคิดแทนคนอื่นซิคะ ของจริง ของแท้ มองยังไงก็ใช่ ไม่จำเป็นต้องบอกก็รู้ค่ะ ยกเว้น...คนๆ นั้น ไม่รู้ว่าจริงและแท้เป็นอย่างไร

19. huten

ท่านประธานค่ะ ..หาดูข้อมูลในเน๊ตระบุวัดที่ ต้องการเลยค่ะ

ชัวร์กว่าค่ะเราจะเดาสุ่มไม่ได้ค่ะ..

20. mukmik

จัดไป อย่าให้ขาดค่ะพี่รั้ง (มีพี่รั้งเป็นทัพหน้า สบายหายห่วงนิ :cool: )