ฝันไปถึง เมืองบังบด เมืองผี แดนลับแล แล้วแต่จะเรียก

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย jarujun, 21 มกราคม 2015.

1. jarujun

jarujun เป็นที่รู้จักกันดี

เจอท่านพี่เพ้อขนาดนี้แต่เช้า น้องนี้คงต้องมีสติขึ้นมาบ้าง
    เกรงจะเป็นตามตัวอย่างที่ไม่ดี ๕๕๕

2. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    แม้ ไม่มีเธอกับฉันเหมือน วันเก่า
    เรา ก็มีเราในใจให้ ได้ฝัน
    ไม่ เราจะไม่ลืมเลือน กันและกัน
    พบ เพียงได้พบในฝันนั้น ก็พอ

3. jarujun

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
    จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
    เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
    ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว
    อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
    เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย
    ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริงฯ

ท่านพุทธทาสภิกขุ อมตะธรรม

4. หนึ่งจิต

บรรยากาศมันพาไปน่ะ...เอายามาเผื่อด้วยนะ

สงสัยจะเมา กาแพ...อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กุมภาพันธ์ 2015
  5. jarujun

หลวงพ่อปราโมทย์ : ถ้าเมื่อไหร่เราลงมือปฏิบัติ แล้วร่างกายจิตใจของเราผิดจากมนุษย์ธรรมดานะ เมื่อนั้นผิดแล้ว หลายคนนั่งสมาธิ รู้สึกมั้ย ตัวเขาแข็งๆ คอแข็ง หลังแข็ง มันผิดพลาดแล้ว หรือจิตใจก็แข็ง ซึมๆนิ่งๆไป ผิดกว่าปกติ ก็ผิดพลาดแล้ว

เรามักจะสำคัญมั่นหมายว่า การปฏิบัติก็คือการทำอะไรที่เกินธรรมดา ทั้งๆที่เราต้องการ ธรรมะ คือ ธรรมดา เราต้องการเห็นว่าธรรมดาของกายเป็นอย่างไร ธรรมดาของใจเป็นอย่างไร ถ้าเราเห็นธรรมดาได้นะเราก็จะไม่ยึดถือมัน เพราะธรรมดาของกายของใจคือ ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ เป็นอนัตตา

เพราะฉะนั้น เราต้องการเห็นความเป็นธรรมดา แต่เวลาเราปฏิบัติ เราจะเกินธรรมดาตลอด เราลองทบทวนตัวเองนะ

หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช
    แสดงธรรมที่สำนักสงฆ์สวนสันติธรรม
    บ้านโค้งดารา ศรีราชา ชลบุรี
    แสดงธรรมเมื่อ วันพุธที่ ๑๗ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๐ ก่อนฉันเช้า

6. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012

เราทุกท่าน (ส่วนมาก หรือเกิบทุกสังคม) รู้จักอะไรดี อะไรไม่ดีทุกเรื่อง และสามารถ บอกกล่าวและตั้กเตือน ท่านอื่นได้ทุกๆเรื่องเช่นกัน (เหมือนกระจกส่องเงาและค่อยช่วยตักเตือนผู้อืน และให้คำแนะนำผู้อื่น นี้คือสิ่งที่มีสาระ)

แต่อีกมุมหนึ่ง ของเราทุกท่านก็ลืมหันมามองตัวเอง ลืมพิจารณาตัวเอง ลืมตักเตือนตัวเอง ลืมคิดก่อนที่อธิบายในรายระเอียดต่างๆ ก่อนที่จะพูด จนทำให้เกิดเป็นประเด็นต่างๆ ตัวเรา ความคิดเรา ถูกเสมอ แล้วจะทำไม ==> รู้ทุกๆเรื่อง สามารถอธิบายได้ทุกๆเรื่อง ยอเว้นเรื่องเดียวที่ไม่สามารถอธิบาย และตักเตือนได้ คือเรื่องของตัวเราเอง.... (นี้เรียกว่าไร้สาระ)

สิ่งที่ถาม มีคำตอบอยู่ในนี้แล้วครับ ลองพิจารณาดู ครับท่าน

7. jarujun

เอานะ เรานั้นต้องดูจิตดูใจเรา มันไหลไปไหน มันฟูมั้ย มันแฟบมั้ย

ฉะนั้นมอบให้หนึ่งบทเพลง เพราะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี ให้คนอ่านดูแล้ว พิจารณาแล้ว ไม่เอาเป็นเยี่ยงอย่าง

ธรรมะไม่ต้องไปฏิบัติเข้าวัดเข้าวา ก็เข้าใจได้นะ ดูอารมณ์ตนเองก่อน

อย่าอินมากล่ะ สุดใจ ของพี่ปู
    หวังว่าคงจะโดนใจ อิอิ

ราวกับนั่งอยู่กลางใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2015
  8. หนึ่งจิต

อธิบายแสดงได้..ดีครับ
    ก็ลงที่ ข้อสุดท้ายว่า จะลงมือกระทำ เพื่อให้ตนเองและให้คนอื่นได้มองเห็นสาระที่ควร ได้อย่างไร...ตรงนี้

9. rapeepat

ครับขอบคุณที่แนะนำ แล้วอย่าลืมแนะนำธรรมะ ให้กับตัวท่านเองด้วยนะครับ

10. หนึ่งจิต

สิ่งที่ท่านถาม ในกระทู้นี้ ก็มีคำตอบ ให้ อยู่นะครับ
    ตามที่ผมบอกว่า...ท่านมองให้เห็นสาระ ด้วยก็จะดีกับท่านครับ

11. jarujun

ฟังเพลงดีกว่า คนหัวใจสิงห์

12. หนึ่งจิต

ความจริงผมก็ไม่ได้รู้จักกับท่านเจ้าของกระทู้ นะครับ
    และไม่ได้ชอบด้วย มีเคืองนิดๆที่เอาจิตไปเรียก ผมมา
    แต่อย่างน้อย เจ้าของกระทู้ พูดภาษาคนรู้เรื่อง ก็เลยพอคุยกันได้ครับ

เพลงน่ะ พอได้แล้วนะ...อิอิ เล่านิทานต่อดีกว่ามั้ย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กุมภาพันธ์ 2015
  13. หนึ่งจิต

เคืองน่ะ ยังไม่เท่าไหร่...แต่เกลียด นี่ ก็มีนะครับ

เพราะท่านเจ้าของกระทู้ ดัน เห็นภาพคนอื่น ในหัวด้วยนี่สิ

แบบนี้ ผมกำลังทำอะไรชั่วๆ.อยู่..ท่านเจ้าของกระทู้ก็รู้หมดสิ(ตรงนี้แหล่ะครับที่ผมเกลียด อิอิ)

14. jarujun

ถ้าจะเกลียดก็เกลียดตัวเองเถิดหนา เทพ พรหม เจ้ากรรมนายเวร เค้าก็รู้หมดแหละหนา

15. หนึ่งจิต

บ้าดิ ใครจะเกลียดตัวเองได้ล่ะครับ
    ส่วนที่คุณบอกว่า เทพพรหมเจ้ากรรมนายเวรเห็นหมด อิอิ อันนี้เต็มใจให้เห็นให้ดู ส่วนจะเข้าใจ จะยอมรับ อีกเรื่องนึงครับ.....ผมมีหน้าที่ แสดงความเป็นมนุษย์ให้เทพพรหมผีเจ้ากรรมนายเวร เขาได้เห็นครับ...ว่า.....ผมผิดอะไรตรงไหน..ก็แย้งมา

แต่เต็มฝ่าเท้าเนี่ย....อิอิ...ยังกะคมมีดกรีดเฉือนเลย ครับ มันแสบคันๆดีครับ

16. rapeepat

ข้อสุดท้ายที่ถามมา และผมจะตอบเป็นข้อสุดท้ายเช่นกัน เพื่อไม่เป็นการรบกวนเจ้าของกระทู้ อีก

สาระที่ควรในที่นี้ ถ้าหมายถึงการระงับช่างใจในเรื่องนั้นๆ หรือพูดในเรื่องที่ควรพูด คำตอบก็คือ คิดและพูดในสิ่งที่รู้และเข้าใจ และรับฟังเหตุผลของผู้อืน ผิดบ้างถูกบ้าง ก็ถาม หรือโต้เถียงบ้าง แต่เพื่อก่อนะ ไม่ใช่เพื่อทำลาย

...เราไม่สามารถทำให้ทุกคนรักและเข้าใจเราได้ทุกๆเรื่อง แต่เราสามารถรักทุกๆคน ในบ้างเรื่องได้เช่นกัน ขึ้นอยู่กับมุมมอง ของเรา ตัวเรา จิตเรา ==>เขาเลวจริง หรือว่าเราอคติ ==>ถ้าคนดีๆ แต่เราอคติ คนดีคนนั้น ก็เป็นคนเลวสำหรับเรา ทั้งหมด......ลาก่อนครับท่าน

17. หนึ่งจิต

อดีตทั้งหลาย ไม่ว่าจะกี่ภพกี่ชาติ...ให้มันมาจบลง ตรง...ชาติความเป็นมนุษย์ปัจจุบันนี้ครับ ดังนั้น...ผมก็ทำหน้าที่ของผมไป....มีมากมายที่ แย้ง ต่อว่า กับผมว่า ไม่ทรงศีลทรงธรรม ...ผมก็ตอบว่า ผมไม่ไช่พระ....ผมเป็นมนุษย์
    ผมไม่ได้ไปทำร้ายใคร ไม่ได้ไปเบียดเบียนใคร...
    ผมช่วยให้เขา ได้รู้เห็นความจริง ของความเป็นมนุษย์ จากผม

18. หนึ่งจิต

ใครอ่านข้อความนี้แล้ว....ให้เอาใจเราไปไส่ใจเขา(มองมุมเขาถ้าเราเป็นเขา) และเอาใจเขามาไส่ใจเรา(เห็นใจและอภัยเขา)....ครับ

19. หนึ่งจิต

ดังนั้น ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ทักใคร จึงไม่ค่อยผิด
    แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ แนะวิธีแก้ไข ให้ด้วย จะดีครับ

20. veer

veer เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    ฝันว่า ไปพบเจอแม่ลูกคู่หนึ่งในสถานที่ลี้ลับแห่งหนึ่ง ที่ผู้คนส่วนใหญ่เข้าไปไม่ถึง ตัวผมกำลังจะป่ายปีนออกมา ปรากฏว่าได้ยินเสียงเรียกเบาๆ หันกลับไปก็เจอเด็กผู้หญิงแต่งชุดโทนสีขาวหน้าตาน่ารักน่าเอ็นดู ผมก็เลยหันหลังกลับมาเพื่อจะถามด้วยความสงสัยว่าหนูมาทำอะไรอยู่ที่นี่ หนูน้อยชี้มือไปด้านหลัง ผมมองตามไปก็เจอผู้ใหญิงอีกคน อายุประมาณ 30 ปี แต่งกายโทนสีขาวเช่นกัน ใบหน้าค่อนข้างสวย ผิวขาว นัยตาลึกลับ เศร้าหมอง และเหมือนอยากให้ผมรับรู้ว่าให้ช่วยนำเธอและลูกออกไปข้างนอกที ...เป็นความฝันครับ