ผีหัวม้า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Mathura, 12 สิงหาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทั่วไปนะครับ พูดแบบรวมๆก่อนนะครับ
    ถ้าเราเห็นแล้วไม่ได้รู้สึกน่ากลัวนะครับ
    มาแบบตรงๆหมายถึงยื่นมาเฉพาะส่วนศรีษะเรา
    โดยมากจะเป็นท่านที่คอยแนะคอยดลใจเรา
    ให้เราผ่านอุปสรรคต่างๆอะไรไปได้
    กรณีนี้อาจมีการเป่าศรีษะเราได้
    และพอผ่านเหตุการณ์มาได้ก็มักจะได้เห็นหรือไม่เห็นก็สุดแล้วแต่
    ..
    หรือถ้ามาทางเดียวกัน แต่อยู่ในท่ายืน
    ลอยไปลอยมาเหนือตัวเรา
    ก็จะเป็นระดับเจ้าที่ที่พอฤิทธิ์หรือเจ้าที่
    ที่เป็นคนมีคุณธรรม เป็นนักปฏิบัติมาก่อน..

แต่กรณีคุณ เป็นทั้งเจ้าที่ เป็นทั้งผู้แนะทางใจ
    เป็นทั้งผู้คอยดูแลป้องกันภัยในเวลาเดียวกัน
    ดูแล้วเหมือนจะไม่ใช่ทางไทยๆ
    แต่งตัวคล้ายนักรบทางจีน
    แบบมีผ้าคลุมด้วยนะครับ
    เคยดูหนังจีนเห็นชุดคลุมผูกคอไว้ตอนที่
    เค้าใส่เดินตอนหิมะตกไหมครับ
    ประมาณนั้นหละครับ
    หากผิดพลาดขออภัย
    ปล.ฟังหูไว้หูครับ พอขำๆนะครับ (^_^)

2. platongtae

platongtae สมาชิก

ขอบคุณครับ ถึงว่าเวลาผมเดินทางไปไหนในใจจะคิดขึ้นมาว่าให้ไปทำบุญที่ศาลเจ้า
    แบบว่าบริจาคโลงศพ เติมน้ำมันตะเกียงอะไรแบบนี้ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องศาลเจ้าเลยเพราะที่บ้านก็เป็นคนไทยแท้ๆเลยครับ แล้วก็ทางที่ไปก็ไม่รู้ว่ามีศาลเจ้าอยู่หรือเปล่า แต่จะมีเหมือนอะไรดลใจให้ขับไปเรื่อยๆเหมือนว่าข้างหน้าต้องมีศาลเจ้า พอตรงไหนมีแยกก็เลี้ยวไปเองไม่คิดว่าจะมีศาลเจ้าอยู่ๆจริงเล่นเอาผมทึ่งมาหลายครั้งแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับท่านที่คุณนพกล่าวถึงหรือเปล่าครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบว่าเกี่ยวครับ
    และส่วนตัวมองว่า คุณน่าจะพอ
    มีคำตอบในใจที่ทำให้รู้ถึงสาเหตุ
    ที่เคยผ่านมาในอดีตแล้วหละครับ

ท่า เพื่อจะให้มาช่วยยืนยันความมั่นใจก็จะบอกว่า
    เป็นในส่วนการดลใจเรา
    ให้ทำบุญ ทำทานนั่นหละครับ
    เพราะพูดง่ายๆก็คือเป็นเทวดาประจำตัว
    เรานั้นหละครับ แบบที่คนอื่นๆเข้าใจเนาะ
    ไม่จำเป็นว่าเราเป็นคนไทย เพราะเราก็ไม่ทราบได้
    ว่าจิตเราดวงนี้เมื่อก่อน เคยไปสัมพันธ์หรือ
    อยู่ที่แห่งไหนมาบ้าง ก่อนจะมาเป็นคนไทยแท้ๆยังไงหละครับ
    ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่า เราไทยแท้
    จะต้องเป็นเทพเทวดาแบบไทยๆอย่างเดียวก็ได้ครับ

ก็ลองสังเกตุดูว่า คนไทยหลายคนทำไมบ้างท่าน
    ถึงชอบท่านโน้นนี่นั่นเป็นพิเศษนั่นหละครับ
    ทั้งๆที่ก็เป็นคนไทย อยู่ดีๆทำไปถึงกินเนื้อสัตว์ไม่ได้
    ทำไมอยู่ดีๆถึงอยากทานเจอะไรทำนองนี้ครับ
    ส่วนตัวก็เกิดเมืองไทย แต่ก็พอมีโอกาศได้เจอทั้ง
    ทางฝรั่ง ทางแขก ทางจีน ทางไทย มาเหมือนกันครับ
    ดังนั้นการเกิดตรงไหนอาจจะไม่ใช่ตัวชี้วัดได้
    ว่าจะต้องเจอแบบที่เราเกิดประมาณนี้ครับ

และต้องเข้าใจไว้อย่างหนึ่ว่า
    เทพเทวดาประจำตัวก็มีการเปลี่ยนแปลงได้
    เราจะไปยึดมั่นถือมันตลอดก็ไม่ได้นะครับ
    เพราะเพิ่มขึ้นหรือลดลงได้ตามแต่วาระ
    การกระทำตนของเราด้วยนั่นหละครับ

ส่วนนี้เล่าให้ฟังเพิ่มเติม เล่นๆนะครับ
    มีหลักสังเกตุในการปรากฏให้เห็นได้อย่างนี้นะครับ
    ถ้าเป็นเทพเทวดาทางจีนนะครับ
    ระดับเจ้าที่ จะแต่งชุดเหมือนนักรบมีบ่า
    คล้ายพวกขุนพลในเรื่องสามก๊กครับ
    แต่ว่าหน้าตาจะดูเข็มๆดุๆหน่อย
    พร้อมอาวุธประจำกาย พวก ทวน หอก
    อะไรมาณนี้เรียกไม่ถูกเหมือนกัน..

ถ้าเป็นวิญญานบรรบุรุษ ที่ยังอยู่ที่บ้าน
    หน้าตาอย่างไรก็อย่างนั้น ก่อนที่จะเสียชีวิต
    แต่จะดูเหมือนกับเป็นมนุษย์อย่างเราๆ
    ไม่ได้ดูสีผิวดำหรือคล้ำๆเหมือนผีไทยนะครับ
    ถ้าเปนเซียนมีชื่อ จะเหมือนๆในรูปวาดแบบแป๊ะๆ
    และมักจะไปไหนมาไหนแบบเดี่ยวๆ
    มีแค่ เซียน ญ ท่านหนึ่งที่มักจะไปพร้อมกับ
    เซียน ที่ดูมีอายุหน่อยที่รูปร่างเล็กๆครับ

ถ้าเป็นระดับพรหมที่มีฤิทธิ์
    ก็จะแต่ชุดนักรบ แต่ว่าจะมี คล้ายๆขนนกยาวๆ
    ประดับตรงศรีษะครับ และผิวพรรณ
    สังเกตุง่ายๆจะคล้ายรูปปั้นทาสีน้ำมันครับ
    และถ้าการตอนรับของทางนั้น จะมาพร้อม
    กับกลิ่นหอมโรยด้วยดอกไม้ เคยดูหนังจีน
    ตอนที่พระเอกไปดูนางเอก กำลังอยู่ในห้อง
    แล้วมีดอกไม้ มาจากไหนโปรยอยู่เต็มห้องไหมครับ
    นั่นหละครับ คือการตอนรับแบบทางจีนอย่างหนึ่งครับ

ปล.ประมาณนี้ ฟังหูไว้หูนะครับ
    ที่ส่วนตัวเจอไม่ใช่ว่าผมเป็นดี
    มีความสามารถพิเศษอะไรนะครับ
    เป็นคนธรรมดาๆปกตินี่หละครับ
    แต่สมัยก่อนที่จะเข้ามาในเวบพลังจิต
    ผมชอบไปเปรี้ยวมา(กวนตรีน)
    ซึ่งบางทีก็โดนจัดไปหลายดอก
    เหมือนกันนั่นหละครับ (^_^)

4. platongtae

ขอบคุณครับ ที่อธิบายจนกระจ่างชัดทั้งเรื่องไทยแท้ๆและไม่แท้ ส่วนตัวผมถึงแม้จะไม่รู้จักท่านที่กล่าวถึง แต่ถ้าท่านเมตตาผมคอยช่วยเหลือเรื่องต่างๆไม่ว่าจะไทย จีน แขก ฝรั่ง ผมก็ให้ความเคารพทุกท่านครับ เราเป็นเด็กยังไงก็ต้องเคารพผู้ใหญ่เสมอครับ

5. บุรุษไร้เงา

ส่วนตัวเมื่อก่อนก็ถูกสอนมาว่าให้ความเคารพหมดเช่นกัน
    ไม่ว่าจะ ไทย จีน แขก ฝรั่ง
    แต่เคารพแบบไมได้ยึดมั่นถือมั่น
    ว่าต้องท่านเท่านั้นนะครับ
    ป้องกันการปิดกั้นใจเราเอง
    และการเผลอไปสร้างจนกลายเป็นตัวตนเราเอง
    อย่างไม่รู้ตัวได้ครับ ไม่งั้น
    เด่วใครเห็นแย้ง เห็นต่างไม่ได้
    ใจเราจะไม่เป็นกลางครับ
    และจำเสมอว่า
    ที่เก่งคือเหล่าท่านเทพเทวดาทั้งหลาย
    ครูบาร์อาจารย์ที่สอนเรา
    ไม่ใช่เพราะว่าเราเก่ง
    ประมานนี้หละครับ (^_^)

6. platongtae

ขอบคุณครับ ทุกวันนี้ก็บอกตัวเองว่าเราไม่ได้เป็นคนเก่ง ถ้าจะทำอะไรเกี่ยวกับสิ่งที่มองไม่เห็นผมก็จะอาราธนาบารมีพระก่อนแล้วจึงอธิฐาน ถ้าสำเร็จก็คงเพราะว่าพระท่านคงเมตตาช่วยเหลือ แต่ถ้าไม่สำเร็จก็จะคิดว่าคงเป็นเรื่องของเวรกรรมครับ

7. บุรุษไร้เงา

ถ้าสมสมุติว่าจะเรียกท่านอะไร
    เรียกว่า "เตี๊ย" คำเดียว
    ปล.ฟังหูไว้หู (^_^)

8. platongtae

ขอบคุณครับคุณนพ แล้วท่านต้องการให้ผมทำอะไรเพิ่มเติมมั๊ยครับ

9. บุรุษไร้เงา

อะไรๆเกี่ยวกับการส่งเสริมพุทธศาสนา
    นี่หละครับ. และต้องออกตัวก่อนว่า
    ส่วนตัวมิได้ถนัดหรือมีความชำนาญ
    ทางด้านแนวๆนี่ครับ ที่ทราบ
    เพราะท่านบอกเฉยๆ ครับ
    ไม่ได้ทราบอะไรไปมากกว่านี้
    ขออนุญาตไม่ตอบแนวๆนี้ก่อน
    นะครับ เพราะจริงๆก็ถูกปรามไว้อยู่
    ยังมีเป้าที่จะทำอย่างอื่นให้ได้อยู่ครับ
    เรื่องแนวๆนี้ไว้ในอนาคต
    ค่อยว่ากันอีกทีครับ (^_^)
    ปล.ชอบตอบแบบพอฮาๆมากกว่า
    สนุกดีครับ จะได้รู้ว่า
    จริงๆผีไม่ได้น่ากลัว
    ถ้าเรารู้จักเค้าบ้าง
    ที่น่ากลัวแท้คือใจ
    มนุษย์นี่หละครับ
    ยากแท้หยั่งถึง(^_^)

10. platongtae

เข้าใจแล้วครับ เพราะทุกวันนี้ก็พยายามทำนุบำรุงและส่งเสริมพุทธศาสนาเ
    ท่าที่กำลังและสติปัญญาอันน้อยนิดของผมที่มีเท่าหางอึ่ง...ผีหลอกก็ยังพอทน...แต่คนหลอกคนมันช้ำใจวายวุ่น555(*_*)(*_*)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2016
  11. บุรุษไร้เงา

ไอ้ที่ต้องทนให้ได้ก็คือ ใกล้ๆตัวนี่หละครับ ๕๕๕
    ยังไม่สามารถตอบได้ว่า อนาคตจะได้ไปอยู่สมาคมไหนนะครับ
    ระหว่าง สมาคมเกียมัว กับ สมาคมเกียเมียด ๕๕๕๕๕๕

12. platongtae

ถ้ายังงั้นผมขอยื่นใบลาออกตั้งแต่ยังไม่เข้าละกัน....เป็นตาย่านหลายๆ5555

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้