ผมต้องลงนรกขุมไหนบ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เอ คอร์, 19 พฤศจิกายน 2011.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ตกนรกรึเปล่าตอบได้เลย

อยู่ที่คุณครับ หมั่นทำความดีชดใช้ความชั่วอาจทดแทนไม่ได้ แต่ไม่ทำให้คุณตกนรกจะทำให้คุณขึ้นสวรรค์ ทาน ศีล ภาวนา ทำให้ครบ

ปล.เลวกว่าคุณมีอีกเยอะครับ เช่น ตี๋ใหญ่ เสือดำ เสือฝ้าย แก็งค์ปล้นทรัพย์ ราดน้ำกรดใส่หน้าคนอื่น

ปล.2 ผมก็เคยฆ่าสัตว์ที่มาทำร้ายและสร้างความสกปรกในบ้าน เช่น แมลงสาป ยุง
    และผมชอบเล่นกับพ่อ บางครั้งทำพ่อเจ็บ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจแค่เล่นกันเป็นอุบัติเหตุล้วนแต่ก็คงจะมีกรรมครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    กรรมปรามาสต้องขอขมาพระรัตนตรัย
    แค่ไม่นึกถึงไม่ช่วยให้รอด ไปอเวจีอยู่ดี

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

6.ปรามาสสบประมาทพระพุทธองค์เมื่อ3ปีก่อนและตอนบวชเณร

ตกอเวจีมหานรก ต่อจากนั้นไปเกิดเป็นอสูรกาย

แนะนำให้หมั่นทำทาน ถวายหนังสือพระ ถือพรหมวิหาร 4

4. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

มันคือ การเรียนรู้ เพื่อนำไปสอนเหล่า สาวกในภายภาคหน้าต่อไป

5. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    เจ้าของกระทู้กับผมคิดคล้ายๆกันเลย สิ่งที่ผ่านมาเราไม่สามารถหวนกลับไปชดใช้คืนได้ แต่เมื่อเราอยู่กับปัจจุบันเราจะไม่ทำสิ่งที่เคยทำผิดพลาดมาในอดีต เรายอมรับชะตากรรมที่เกิดขึ้น ยังไงก็ต้องชดใช้เค้า ต่อให้ทำความดีมากขนาดไหน กรรมยังไงก็ต้องชดใช้ เมื่อตายไปแล้วมีการไต่สวน ผู้ที่ทำความดีมากกว่าความชั่ว สามารถเลือกสถานที่ได้ ส่วนใหญ่ก็อยากขึ้นไปสวรรค์หนีนรกทั้งนั้น ผมคนนึงล่ะขอเลือกไปนรกก่อน เพราะรู้อยู่แล้วว่าชาติปัจจุบันทำอะไรไว้บ้าง กรรมที่ต้องรับคืออะไร ยังไงมันก็หนีไม่ได้อยู่ดี

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

6. odanhi

odanhi เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    ไม่เป็นไรนะคะ ก็ยังดีที่ยังรู้ตัวว่าตัวเองเป็นเช่นไร คนเรากลับตัวกลับใจเริ่มต้นใหม่ทำดีได้คะ ศึกษาธรรมะ ของพระพุทธเจ้าให้มาก อะไรที่เป็นอดีตเราแก้ไขไม่ได้ แต่เราเริ่มต้นทำปัจจุบนให้ดีได้ อยู่กับปัจจุบันทำทุกวันให้ดี คิดดีทำดี ไม่มีคำว่าสายเพราะคำพูดพวกนี้เป็นเพียงข้ออ้างเท่านั้นเอง ทุกๆคนก็ผิดพลาดมาต่างกรรมกันไป แต่ัยังไงก็เป็นกำลังใจให้เริ่มต้นใหม่ทำดี คิดว่าอย่างเลวที่สุดให้ไปเกิดเป็นเทวดา พรหม แต่ถ้าเป็นไปได้เอานิพพาน เริ่มซะตั้งแต่วันนี้ทำบุญ ปฏิบัติธรรมให้มากนะคะ ^-^

7. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ปรามาส อาจไม่ถึงขั้นนั้นหรอกครับ ขอขมาพระรัตนตรัยเป็นประจำ

บวชอีกได้ยิ่งดี จัดงานบวชให้ผู้อื่น ผมว่ามีสิทธิรอดจากอเวจีนะ

เผลอๆ ถ้าทำดีเยอะมากอาจจะไปสวรรค์เลยก็ได้ โอกาสมีให้ทุกคนครับ

8. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยเขียนความชั่วของตัวเองออกมาเหมือนเจ้าของกระทู้เลย ได้4หน้ากระดาษ 4A ยังไม่หมดหรอก แต่เท่าที่จำได้ก็ไม่น้อย ศีล 5 ข้อ ทางที่ต้องหลีก 5 หลุม ไม่มีข้อใดหลุมใดที่ดิฉันไม่มีส่วนร่วม ดิฉันเขียนขึ้นมาแปะไว้ที่ตู้เย็น เอาไว้เตือนตัวเองเพราะตอนนั้นจิตตกอย่างแรง เหตุทางโลกบีบคั้น ใจมีแต่ความอาฆาต เลยหยิบปากกามาทบทวนตัวเองว่าที่เราได้รับผลกรรมวันนี้เพราะอะไร ? เราทำชั่วอะไรไปบ้างตั้งแต่เกิดมา ? เราเลวขนาดนี้ ยังจะไปโกรธใครอีก ? ยังจะโทษอะไรอีก ? ..,,, มันได้ผลนะ แม้จะปลงหรือทำใจยอมรับไม่ได้ แต่พออ่านสิ่งที่ตัวเองทำมา ความโกรธ อาฆาต มันลดไปเยอะเลย แต่ก็ต้องเตือนตัวเองบ่อยๆ
    นรกขุมไหนที่จะได้ไป ? ใครตอบแทนไม่ได้หรอก ปัจจุบันในวันนี้มันบอกอนาคตเราแหละส่วนอดีตน่ะมันเป็นตัวบอกเราว่า อย่าทำแบบนั้นอีก... ขอเป็นกำลังใจให้เน้อ แค่รู้ว่าผิดคุณก็เห็นธรรมแล้วล่ะ...
    ถ้าคุณไม่เลวคุณจะรู้มั๊ยว่าอะไรคือ "ดี"
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

9. elizacobra

elizacobra เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ...โอ..ท่านครับ จัดมาเยอะ้ขนาดนี้สงสัยได้ทัวร์ทุกขุมแน่ ท่านไม่สนใจตีตั๋วเป็นโสดาบันหน่อยหรือท่าน ไม่ต้องลงนรกเลยนะ เอาแค่พื้่นฐานก่อน อย่าำไปสนใจเถอะครับสิ่งที่ผ่านมาแล้วคือผ่านไปกลับไปแก้ไขไม่ได้แล้ว ตั้งใจทำความดีเถอะครับ กลับไปคิดก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา รีบทำดีบรรเทากรรมหนักให้เป็นเบาเถอะครับ

ปล.แต่ท่านต้องทำใจรอรับผลกรรมที่จะเกิดขึ้นกับท่านในขณะที่ยังมีชีวิตนะครับ เพราะหลายข้อเหลือเกิน พระพุทธเจ้าเคยตรัสว่า "ธรรมมะของพระองค์นั้นให้ผลได้ไม่จำกัดกาล"นะครับ คือเมื่อไหร่นึกจะให้ผลก็ให้นะครับ

เจริญในธรรมครับ

10. sawok B

sawok B เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ถ้าคุณไม่ฆ่า บิดา มารดา พระอรหันต์ ทำหใ้พระพุทธเจ้าห้อพระโลหิต ทำสงฆ์ให้แตกแยกกัน คุณจะมีสิทธิ์บรรลุธรรมได้ครับ
    ถ้าอยากพ้นจากนรกหรอครับ มีอยู่วิธีเดียวครับ เป็นอริยบุคคลครับ แต่ถ้าต่ำกว่าอริยบุคคลลงไปแล้ว ได้ไปเกิดในนรกแน่นอนครับ
    อริยบุคคลที่คุณควรได้คือ โสดาบันบุคคลครับ คืออริยบุคคลขั้นแรกครับ
    วิธีให้ได้โสดาบัน ไม่ยากครับ
    คือ ๑ ให้เห็นว่า ตา หู ลิ้น ปาก กาย ไม่เที่ยง
    ๒.ศรัทธาในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โดยไม่หวั่นไหว คือ จะต้องละการการไหว้ ผีสาง เทวดา พรหม และให้เลิกคิดว่า กรรมเกิดจากผู้อื่นบรรดาล โสดาบันจะต้องละให้ได้ครับ
    ๓.ไม่มีความลังเลสังสัยในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    และสุดท้ายคือ มีศีลบริบูรณ์พร้อม
    เมื่อเราตามสี่อย่างนี้ได้แล้ว พระพุทธเจ้าให้พยากรณ์ตนและตนนั้นแหละว่า โสดาบันบุคคลแล้ว เป้นผู้อันไม่ตกต่ำ ซึ่งเมื่อตายไปแล้วจะไปเกิดในสวรรค์ตลอด หกชาติ ถ้าไม่ได้อรหันต์ก่อน เพราะโสดาบันจะนิพพาน ภายในเจ็ดชาตินี้แหละ ไม่เกินนี้ ครับ แล้วตลอดเจ็ดชาตินี้ จะไม่ได้ไปเกิดยังภพภุมิที่ต่ำเลยคือนรก ครับ

11. p_aos

p_aos สมาชิก

30 มิถุนายน 2012
    ผมว่า หาวิธีที่ำจะไม่ไปเถอะนะครับ:(kiss)