ปุถุชน....คนช่างสงสัย...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 4 กุมภาพันธ์ 2015.

1. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    มีคนสวดอิติปิโส 108 แต่แปลกตรงใช้ทองคำแผ่นแปะทั่วหน้า (หน้าทองคำ)เขาทำเพื่ออะไรคะ ใครรู้บ้างอะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

รอดูลักษณะพลังไปก่อน ต่อไปกระแสพลังงานจะไม่แยกเป็น ๒ สายเหมือนก่อน
    คือเมื่อก่อน เป็นกระแสเชื่อมข้างบน กับ กระแสพลังงาน ตอนนี้กำลังปรับเปลี่ยน
    เอาทั้ง ๒ กระแสให้รวมเป็นหนึ่งเดียวกัน พูดง่ายๆว่า ข้างบนท่านทำงานร่วมกัน..
    ผลที่ได้ก็คือ การใช้งานทางจิตของเรามันจะง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ และการอุทิศ
    ส่วนกุศลก็จะง่าย อะไรทำนองนี้...เพราะฉนั้นช่วงนี้ถ้าจิตใจยังติดข้องคาค้างอะไร
    รีบไปเคลียร์ซะ จะขอขมากรรมเรื่องต่างๆ จะอโหสิกรรมเรื่องต่างๆ
    จะประกาศสละ ประกาศถอนอุปทาน ความยึดมั่นถือมั่นอะไรก็แล้วแต่
    ให้ไปทำซะ เพื่อให้จิตมันคลายตัวสำหรับรองรับการปรับเข้ากับระบบใหม่นี้
    ปล.ระบบนี้อาจส่งผลต่อร่างกายหน่อยในช่วงแรก เพราะความหนาแน่น
    ของพลังงานค่อนข้างมาก ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อการใช้งานประโยชน์โดยรวม
    ไม่ว่าที่จะเกิดกับบุคคลอื่นๆและตัวเรา
    เพราะฉนั้นอย่าพลาดนะ..
    ไม่งั้นก็รอแนวแกนโลกเอียงโอกาสหน้าแล้วกันนะ
    และไม่รู้ว่าอีกเมื่อไร เผลอๆจิเปลี่ยนภพภูมิก่อน ๕๕๕

3. ถวายบูชา

ถวายบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2013
    ในห้องแจกฟรีมีแจก หนังสือบทขอขมากรรม ของหลวงพ่ออยู่ครับ หรือจะดาวโหลดแล้วไปปริ้นเอาก้อมีครับ 42หน้าได้ครับตั้งแต่ต้นจนจบ

4. leehonza

leehonza Active Member

21 พฤษภาคม 2012
    ได้ความรู้อีกแล้วพระคาถาชินบัญชินบัญชรดีอย่างนี้นี่เองถึงว่าตอนบวชสั่งนักสั่งหนาให้ท่องให้ขึ้นใจจำได้บ้างไม่ได้บ้างได้หน้าลืมหลังได้หลังลืมหน้าพอไม่ท่องก็โดนทำโทษมีขนมหวานกินอีกต่างตากขนมหวานหมายถึงเอาเทียนหยดใส่มือน่ะครับ*-*
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

5. ทองชมพู

ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาและขอบคุณมาก ๆ ที่เผยแพร่เรื่องดี ๆ ให้ทราบค่ะ

มิน่าอยู่ดี ๆ ทำท่าเหมือนจะเป็นไข้แต่ก็ไม่เป็น
    ว่าแต่อาการคันยิบยับตามร่างกายแบบหาสาเหตุไม่ได้จาเกี่ยวด้วยมั้ยน้า....

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เกี่ยวครับ แต่แนะให้อ่านๆให้จบก่อนที่จะตัดสินอะไรนะ...
    กิริยาอย่างนั้นเป็นการสัมผัสรับรู้ได้รูปแบบหนึ่ง ไอ้ยิบๆ มันขั้นต่อ
    จากตึงๆที่ผิวก่อน และต่อมาก็จะคล้ายๆเข็มในลำดับต่อมา
    และก็เริ่มเป็นเส้นสายออกมา
    แบบคล้ายๆหัวหอมสีขาวบ้าง และก็สีใสบ้าง
    และต่อมาก็จะเป็นเส้นสายออกมาแบบแผ่นน้ำใสๆหรือ

แผ่นพลาสติกไม่เรียบ และก็มาแบบเส้นสายใสขึ้นตรงๆ และก็เป็น
    พลังงานขึ้นรอบตัวแบบไม่เห็นเส้นสายแต่เห็นเป็นพลังงาน
    ลำดับในการพัฒนาการรับรู้มันจะเป็นตามขั้นตอนที่เล่าให้ฟังครับ..
    ขึ้นอยู่กับตัวจิตเรามันจะรับรู้ได้มากแค่ไหน...

จะว่าไปมันก็เข้าใจได้ยากเหมือนกันเรื่องพวกนี้
    เพราะถ้าจะรับรู้ได้อย่างที่ พี่เล่าให้ฟัง ตัวเราจะต้องเห็นเส้นสายแบบใสๆ
    และขึ้นตรงได้อย่างน้อยในระดับตาเปล่าก่อน ถึงจะเข้าใจ
    .ถึงจะจับสังเกตุการเปลี่ยน
    กระแสพลังงานได้ครับ..จะพบว่าจะเป็นอย่างที่เล่าให้ฟังครับ
    และจะรับรู้ได้เหมือนกันเกือบหมดครับ..ถ้าเพื่อนๆที่
    สายตรงทางพลังงานเค้าก็บอกแบบนี้เช่นกัน เพียงแต่บางเรื่องมันอจิณไตย
    และเหนือวิสัยไปหน่อยที่จะพูดออกสื่อได้ ยกเว้นพวกที่รู้และสัมพันธ์กับ
    ระบบภาคทิพย์เค้าจะรู้ๆกัน...
    แต่ว่าการรับรู้และสัมผัสได้ระดับไหนก็ไม่ใช่ประเด็นหลัก

เพราะประเด็นสำคัญมันก็คือ การเคลียร์สิ่งยึดเกาะต่างๆ
    ที่เกาะกับตัวจิตเราให้ดี..
    เคลียร์สิ่งยึดเกาะกับกายเราให้ดีครับ
    ยิ่งถ้ายุบยุิบๆแถวบริเวณหน่อง
    หรือขาล่าง ต้นแขนล่างให้อุทิศส่วนกุศลไปเลย.พวกนี้เป็นกระแส
    พลังงานของจิตที่ไม่ค่อยมีกำลัง...
    และกะแสที่มาทางท้ายท้อยให้ตัด
    ออกไปอย่าสนใจ พวกนี้เป็นกระแสพวกวิญญานมีฤิทธิ์ เป็นกระแส
    ของพวกภูมิอสูรกาย แบบบุคคลที่ร่างทรงเจ้าเค้าเป็นกัน หรือเอาไว้
    หลอกให้บุคคลที่อยากมีความสามารถพิเศษแบบทางลัดให้หลงทางกัน
    มันจะทำให้ภูมิจิตเราถูกดึงไปเป็นแบบพวกอสูรกาย นิสัยเราจะไม่ดีมากๆ

.ถ้ายุบยิบๆแถว
    บริเวณศรีษะ ให้ปรับระบบหายใจใหม่ให้ลึก สร้างความรับรู้เกี่ยวกับลม
    เข้าและออกที่ปลายจมูกสร้างสติทางธรรม
    และจากลมที่ยาวขึ้นในร่างกายก็เพื่อปรับระบบของพลังงานลมในร่างกายเรา
    ให้มันเชื่อมกับกระแสข้างบนได้แบบไม่ขาดตอน (เข้าใจไหมกระแสเชื่อม
    ข้างบนกับครูบาร์อาจารย์เราเนี่ยมันจะเชื่อมตามแนวจักระด้านหน้า
    ขึ้นไปตรงกระโหลกศรีษะส่วนหน้าหรือที่ถัดจากหน้าฝากเรามานั้นหละ
    แต่ด้วยลักษณะที่ลมเรามันดันหายใจถึงแค่หน้าอกเป็นปกติ
    กระแสการเชื่อมครูบาร์อาจารย์ตรงนี้มันเลยขาดตอน
    มันจะส่งผลให้เราตึงๆศรีษะ และคันๆยุบยิบได้ )...
    และท้ายที่สุดหลังจากเคลียร์แล้วอะไรแล้วก็ให้เฉยๆซะไม่ต้อง
    สนใจอะไร เน้นให้จิตมันว่างๆ คลายๆตัวเอาไว้ให้ได้..
    เด่วมันจะปรับกระแสพลังงานในตัวของเราเอง....
    ถ้าผ่านช่วงนี้ไปได้...มันจะทำให้การใช้งานทางจิตของเรา
    มันง่ายๆขึ้น เร็วขึ้น อัตโนมัติขึ้น..
    ปล.ไว้พิสูจน์ด้วยตัวเองแล้วเปรียบเทียบการใช้งานทางจิตแบบเดียวกัน
    ดูกับแบบเดียวกันเมื่อก่อนนะ จะรู้และ
    เข้าใจว่าทำไมถึงได้มาเตือนๆอย่างได้ที่เล่า
    ให้ฟังก่อนหน้านี้มา..

7. ทองชมพู

การสัมผัสรับรู้ผ่านรูขุมขนได้ไหมคะ หนูว่าแบบนี้รู้ความเป็นไปของทุกสรรพสิ่งละเอียดทุกอณูรูขุมขนแบบไม่มีอะไรปิดบัง ละเอียดกว่าการรู้ด้วยจิตอีกค่ะ รึว่าเหมือนกันเพียงแต่สติเราไม่เท่าทันเองคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2015
  8. ทองชมพู

ล่างออก 53 เฉียดแต้มหนึ่งนะ ๕๕๕

9. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    แหมมดีใจจังค่ะ .ขอบคุณองค์ความรู้เรื่องการถ่ายเทพลังงานส่วนเกินออกจากร่างกาย
    วันนี้ลูกค้าบ่นว่ามีปัญหาเรื่องเกิดกระแสไฟฟ้าช๊อตที่นิ้วบ่อยๆ .ช่วงเป็นบ่อยถึงขนาดต้องใช้ผ้าจับ เคยถามวิศวกรไฟฟ้าว่าจะแก้ยังไง แต่ก็ไม่ได้รับคำตอบ วันนี้เลยแนะนำเธอไป บอกเหตุและผล (เช่นทั้งวันใส่รองเท้า ทำงานกับคอม ไม่มีการถ่ายเทกระแสไฟจากคอมมาตัว และอื่นๆ) เธอว่าจะนำไปปฎิบัติตาม เพราะไม่เคยรู้มาก่อน แนะนำให้เธอลองหนึ่งอาทิตย์แล้วดูผลค่ะ

ขอบคุณองค์ความรู้ที่คุณนพได้เคยถ่ายทอดด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2015
  10. Snooty

Snooty เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    มัวแต่ทำนู่นนี่ เลยลืมไปเลยจ้า 555

11. บุรุษไร้เงา

ได้ครับ แต่ฟังในมุมพี่ดีๆนะ
    รู้แบบเรามันไม่ใช่รู้ทุกสรรพสิ่งอย่างที่เราเข้าใจนะ..ลองอ่านก่อนเนาะ
    คือมันเป็นการไปรู้เฉพาะภายในครับ.คือมันยังไม่พ้นกาย..
    เพราะฉนั้นการรู้ทุกสิ่งทุกอย่างนั้น มันจะรู้เฉพาะที่เคยเป็นสัญญา
    ความจำได้เดิมที่จิตเรามันเคยผ่านมาแล้วในอดีตชาติจร้าาาาาาาาา
    ส่วนตัวพอเข้าใจอยู่นะว่ายังติดวิสัยการรู้แบบเดิมๆ.
    .การที่เราจะใช้คำว่าละเอียดกว่าจิตได้คือมันต้อง
    เริ่มต้นรู้จากภายในก่อนและจะเริ่มรู้ได้เพราะว่าจิตมันโปร่ง
    จิตมันคลายตัวแล้วขยายออกไปข้างนอกได้
    เนื่องจากไม่มีสิ่งใดมาปกปิด...แล้วตัวจิต
    มันถึงขยายเป็นสัญญาต่างๆหรือขยายตัวออกไปเชื่อมองค์ความ
    รู้ต่างๆที่อยู่ภายนอกได้ ซึ่งมันจะเป็นองค์ความรู้ที่เกิดขึ้นใหม่ๆ
    ไม่ว่าเราอยากจะรู้อะไรก็ตามได้
    การเปลี่ยนแปลงระบบพลังงานที่เล่าให้ฟังก่อนหน้านั้น
    มันก็ถือว่าเป็นการขยายสัญญาจากภายใน
    เพื่อไปรู้ภายนอกและเป็นความรู้ที่เกิดขึ้นใหม่ๆ..
    อย่างนี้ถึงพอจะเรียกได้ว่าเริ่มต้นเดินเข้าสู่เส้นทาง
    ที่จะรับรู้ทุกสรรพสิ่งได้จร้า.ซึ่งขึ้นอยู่กับตัวจิตเรา
    มันจะกว้างและขยายสัญญาออกไปรับรู้ได้มากแค่ไหน
    แล้วแต่วาสนาบารมี ท่านที่เป็นเคยเป็นผู้เป็นเลิศทั้งหลาย
    หรือครูบาร์อาจารย์ทั้งหลาย จึงมีคำพูดว่า ไม่มีอะไรที่ท่าน
    ไม่รู้นั้นหละขอแต่ให้มันอยู่ในระบบจักรวาลนี้ ก็จะรู้ได้หมด..
    และก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะไปรู้อะไรและแหล่งความรู้เค้าจะให้
    เราไปเชื่อมหรือเปล่าเท่านั่นเอง .กล่าวโดยสรุปย่อๆคือการรู้จากภายใน
    ออกไปภายรู้ภายนอก.ในเรื่องใหม่ๆ ที่ไม่เคยมีในจิต ไม่เคย
    เป็นสัญญาความจำได้เดิมในจิตจร้าาาาาา..พอเข้าใจเนาะ
    ไม่งั้นเรื่องที่แกนโลกเอียงที่ส่งผลเรื่องการปรับระบบ
    กระแสพลังงานแบบใหม่ อย่างที่พี่เล่าให้ฟังก่อนหน้านี้เราคงรู้เองได้
    หรือรู้แบบที่พวกสายพลังงานต่างๆเค้ารู้ด้วยตัวเองไปนานแล้วหละจร้า..
    หรือไม่ก็รู้พอๆกับที่พี่รับรู้และสัมผัสได้นั่นหละครับ...
    ปล.ประมาณนี้พอเข้าใจเนาะ

12. ทองชมพู

อ้อค่ะ แต่หนูว่ามันรู้ผ่านรูขุมขนนะคะ แต่ว่ารู้ไม่ไกลหรอก แค่รัศมีประมาณ ๑๐ กม.เองค่ะ ซึ่งมันต่างกันกับการรู้อีกแบบที่รู้บ่อย ๆ ค่ะ ก็เลยถามดูว่ามันใช่ไหม รึว่าเราเพี้ยนไปอะค่ะ เหมือนมันแสกนหมดเลยค่ะทั้งพืชคนสัตว์ แต่ก็ยังเป็นแบบภายในอยู่หรือค่ะ
    มันเกิดตอนเราไม่คิดอะไร ขออภัยที่เซ้าซี้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2015
  13. ทองชมพู

อ้อ แบบเดิมที่เราเคยทำได้ในอดีตชาติ เข้าใจแล้ว ขอบคุณค่า:cool:

14. บุรุษไร้เงา

เนะ ตอบก่อนพี่จะตอบ เด่วเขียนอ่านให้ฟังนะ..
    ถือว่าฉายซ้ำอีกรอบแล้วกันนะ ๕๕๕๕
    ไม่ได้เซ้าซี่หรอก ไม่ได้เพี้ยนหรอก
    ถือว่าแลกเปลี่ยนมุมมองแล้วกันนะ...
    รูปแบบการรู้แบบนั้นที่มั่นยังมีระยางทางอยู่อย่างนั้น
    พวกที่เค้ามาสายวิชาเดินธาตุโบราณเค้าก็รู้แบบนั้นหละ..

และการรู้แบบวิสัยเดิมของเรานะไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ และก็ไม่ใช่ว่า
    มันจะเกิดขึ้นได้ง่ายๆหรอก ถือว่าดีในระดับหาตัวจับยาก
    และให้จับประเด็นดีๆที่พี่ถึงมาแนะนำนะ ว่าที่เราพูดๆไปก่อนหน้านี้นะ

ก็เพราะเราบอกว่า
    ''การสัมผัสรับรู้ผ่านรูขุมขนได้ไหมคะ
    หนูว่าแบบนี้รู้ความเป็นไปของทุกสรรพสิ่งละเอียด
    ทุกอณูรูขุมขนแบบไม่มีอะไรปิดบัง

ละเอียดกว่าการรู้ด้วยจิตอีกค่ะ ''

ดูอ่านประโยคสองประโยคที่เขียนเส้นใต้ให้ดีๆนะ
    เข้าใจนะ ค่ำว่ารู้ทุกสรรพสิ่งนะ ไม่ใช่เฉพาะในโลกนี้นะ..
    และไม่ใช่รู้เฉพาะในสิ่งที่มันมีอยู่แล้วหรือมันเป็นของมัน
    อย่างนั้นอยู่แล้วนะ..อ่านดีๆ

และแน่ใจนะที่ว่ารู้ๆว่าละเอียดกว่าจิต
    และที่เรารู้ไปนั้นนะ(หมายถึงล่าสุด ที่สแกนนะ)
    นั้นหละมันเป็นการรู้จากภายในไปภายนอก ไอ้ที่รู้ภายในรัศมีนะใช่
    แต่นัยยะที่ไม่ใช่คือ รู้ทุกสรรพสิ่ง เข้าใจนะ และไม่ได้รู้ละเอียดกว่าจิต..
    ไอ้ที่เราเข้าใจว่าละเอียดกว่าจิต เพราะการรู้แบบเมื่อก่อนมันเป็นการรู้
    แบบอภิญญาจิตภายใน เป็นเครื่องรู้พิเศษแบบหนึ่ง แต่ไม่ใช่การรู้จาก
    การขยายสัญญาออกจากจิตแล้วไปเชื่อม ที่เราว่าเรียกว่าสแกนนั้นหละ
    พอเข้าใจอยู่นะ พอเราไปสแกนเราไปเห็นว่า มีองค์ความ
    รู้มากกว่าการรู้จากจิตแบบเดิมๆ พอเราไปเปรียบเทียบการรู้แบบใหม่
    กับแบบที่เคยรู้แบบเดิม เราถึงได้เข้าใจว่ามันละเอียดกว่าจิตนั้นหละ
    ตรงนี้เคลียร์นะ ๕๕๕ พิมพ์ไม่ทัน.

เพราะจริงๆแล้วการรู้จากภายในและขยายสัญญาออกไปรู้ภายนอก
    ก็ยังต้องอาศัยพึ่งพาตัวจิตที่ต้องคลายตัวก่อนเป็นพื้นฐานเพื่อสามารถ
    ที่จะขยายสัญญาไปเชื่อมภายนอกได้ ไม่งั้นเราจะรู้ได้ไงหละ
    ภายในรัศมีที่เล่าให้ฟัง...แต่ไม่ใช่การจะไปรู้ทุกสรรพสิ่ง เก๊ทนะ

เพียงแต่หลักสำคัญให้ดูตอนก่อนที่จะรู้ ถ้าจิตมันคลายตัว
    ก็ถือว่าใช้ได้แล้ว..และมันจะไปได้ไกลกว่า การรู้แบบที่พี่เคยเล่าให้ฟัง
    มันจะข้ามทั้งมิติและเวลา เพราะฉนั้นอะไรก็ได้ถ้าอยากรู้
    ขอให้อยู่ในจักรวาลนี้มันจะรู้ได้หมด ประมาณนี้.
    และย้ำว่าเอกลักษณ์คือ มันสามารถรับรู้
    องค์ความรู้ใหม่ที่เกิดขึ้นได้
    ..

ถามว่า พอให้คิดเล่นๆ? ที่เราไปสแกนๆ
    นั่นนะมันเป็นความรู้ใหม่ที่พึ่งเกิดขึ้นมาบนโลกนี้.
    หรือมันเป็นของมันอยู่แล้วอย่างนั้น...แต่ว่าเราพึ่งสแกนไปรู้..

ปล.พอเข้าใจที่พูดนะ พยายามแยกๆลักษณะ
    การไปรู้ให้ดีๆก่อนจะเข้าใจได้เอง..
    เพียงแต่การออกไปรู้แบบสแกนๆมันมีหลักการคล้ายๆกันนั้นหละ
    ต่างแค่สิ่งที่ไปรู้ว่า มันเคยมีอยู่แล้วหรือมันพึ่งเกิดขึ้นมาใหม่ (^_^) .

15. ทองชมพู

อ๋อ ๆๆๆๆๆ ขอบคุณมาก ๆๆ ค่ะเคลียร์หลายเรื่องเลยค่ะ ที่แท้เราใช้คำพูดผิดนี่เอง ขออภัยค่าาาาาา...

แบบนี้แหละค่ะพี่นพที่เคยบอกว่าชอบอารมณ์แบบนี้แหละค่ะ พอฝึกแบบมโณมยิทธิถึงทำได้ไม่สุดตามหลักวิชา เพราะวิสัยเดิม ๆ มันชอบแบบนี้อะค่ะ แต่พอเราฝึกแบบมโนมยิทธิแบบว่าเราขึ้นนิพพานแบบไม่ยาก ก็เลยสับสนว่าอยากทำแบบง่าย ๆ เหมือนเค้าอะค่ะ

เคยถามอ.ที่ฝึกมโนว่าเรามักชอบอารมณ์แบบนี้ อ.บอกเราว่าเป็นอรูป ก็เลยพยายามกำหนดรูปเพื่อให้ติดรูป และเคยถามพี่นพแล้วแต่คงอธิบายไม่เป็นและไม่เคลียร์ พี่นพเลยบอว่าเป็นอรูป เลยรู้สึกกลัวไม่กล้าวางอารมณ์แบบนี้อีกค่ะ ตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ

ปล.เข้าใจนัยยะที่นำพระเครื่องมาให้แล้ว คล้ายกับที่สมเด็จฯ บอกว่าท่านฤาษี(หลวงพ่อฤาษี)เป็นคนให้เลย

และอารมณ์ข้างบนพระนิพพานตอนฝึกมโนมยิทธิกับอารมณ์แบบที่เราชอบนี้อารมณ์เดียวกันเลยค่ะ

16. ทองชมพู

ลืมตอบคำถามค่ะ ตอบว่าทุกสิ่งเป็นอยู่อย่างนั้นอยู่แล้ว และเราพึ่งจะค้นพบค่ะ

17. ทองชมพู

การรู้ทั้ง ๒ แบบ มันเกิดก่อนการฝึกมโนมยิทธิและรู้จักวัดท่าซุงค่ะ

เรื่องที่รู้แบบไม่มีอะไรปิดบังเช่น ๒ เรื่องนี้ซึ่งจะต่างจากเรื่องอื่น ๆ ในกระทู้ผีอำค่ะ แบบว่าจะเล่าเป็นคำพูดได้น้อยเพราะไม่รู้จะเล่ายังไง (คัดลอกบางส่วนจากกระทู้ผีอำ)

หลวงพ่อหลวงฤาษีเคยมาธุดงค์ตรงนี้ (เหตุบังเอิญอันเป็นมงคล)

วันนี้ พิจารณาร่างกายก่อน ร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา เราเพียงแต่อาศัยอยู่ชั่วคราวเท่านั้น แล้วมองที่เท้าของตัวเองแล้วคิดว่า เท้าของเรานั้นมันก็แค่ผิวหนังหุ้มอยู่เท่านั้น ข้างในนั้นมันคือเนื้อ เส้นเลือด เส้นเอ็น เลือด และกระดูก

หลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้.......รู้อีกที.....เท้าของเรานั้นถูกเปิดออกเป็นแผลกว้างใหญ่เท่าจานข้าวเลย มองเห็นข้างในทั้งหมด ทั้งเลือด เส้นเอ็น เนื้อเหวอะหวะเปิดออกมาจนมองเห็นกระดูก เราก็นั่งมองพร้อมพิจารณา ที่แท้มันทั้งสกปรก น่ารังเกียจ แล้วเรายังจะอยากเป็นเจ้าของมันอยู่อีกหรือ ? ...........

ปรากฏว่าวันนี้พระพุทธรูปยิ้มให้เราค่ะ...............อ๋อที่แท้ที่ท่านไม่ยิ้มให้เราเลยตลอดหลายวันมานี้ เป็นเพราะเราไม่พิจารณาร่างกายนั่นเอง...........จะเห็นได้ว่าท่านเมตตาควบคุมดูแลให้เราทำความดียิ่ง ๆ ขึ้น ไปอีก เพราะความดีมีหลายขั้น หลายระดับนั้นเอง ไม่ใช่แค่ ทาน ศีล ภาวนา ครบแล้ว จะมาคิดว่าตัวเรานั้นดีแล้วนั้นเห็นจะคิดผิด เราต้องเพิ่มระดับความดีให้เพิ่มพูนยิ่งขึ้น ( เราถูกควบคุมความประพฤติโดยพระพุทธรูป )

หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ หลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้......รู้อีกทีก็.......ความรู้ผุดขึ้นมา ว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำเมื่อสมัยเป็นหนุ่มและคณะท่านเคยธุดงค์ผ่านมาตรงนี้ ตรงที่เราอยู่นี้ .......เพียงแค่นี้ก็ทั้งตื่นเต้นและดีใจอย่างที่สุด......เหมือนเราได้ย้อนรำลึกไปในอดีตของครูบาอาจารย์หรือนี่.........

พอกลับสู่ภาวะปกติเราก็นั่งพิจารณาดูว่า เฮ้ย..ยย มันจริงหรือนี่ เป็นความจริงไหมนะ.......หรือสมาธิมันหลอกเรา...........

ไม่กี่วันต่อมา ก็มีคนให้หนังสือ “ หลวงพ่อธุดงค์ ” มาอ่าน ในเนื้อหาหนังสือนั้น หลวงพ่อได้ธุดงค์มาที่จังหวัดแห่งหนึ่งแล้วโดนทำคุณไสยจากคนที่นุ่งขาวห่มขาว เสกหนามผูกไขว้ให้เป็นต้มยำพุงไข่ปลา และเสกทรายให้เป็นข้าว นำมาถวายหลวงพ่อ เพื่อหวังจะทำร้ายหลวงพ่อ.......ในหนังสือบอกแต่ว่าธุดงค์ภาคอีสานและเป็นจังหวัดสุรินทร์
    ทีนี้ดิฉันก็มาวิเคราะห์ข้อมูล หลวงพ่อท่านบอกว่าจังหวัดที่เกิดเหตุนั้น คือ จ. สุรินทร์ ฉะนั้นก่อนที่จะเดินทางถึงสุรินทร์ได้จะต้องผ่าน จ.บุรีรัมย์ก่อน ฉะนั้นโอกาสเป็นไปได้สูงอย่างยิ่งที่ ที่ตรงนี้ ที่เซฟเฮาส์ที่เราอยู่นี้ ท่านเคยธุดงค์และเคยปักกลด ณ ตรงนี้

เหตุการณ์นี้ดิฉันไม่กล้าการันตีหรอกค่ะ.......ว่าจริงหรือไม่.......ขอเก็บความสุข... ความปีตินี้..... และความเป็นมงคลที่สุดอันหาประมาณมิได้นี้ไว้กับตัวดิฉันก็พอค่ะ......

ตรงที่ขีดเส้นใต้ ใช้คำพูดผิด เพราะตอนนั้นไม่เข้าใจว่าการรู้มันจะต่างกันและแยกแยะการรู้ไม่เป็น และไม่ใช่ว่ารู้แป๊บเดียวแต่รู้นานหลายชั่วโมง หลวงพ่อและคณะทั้งนั่งและเดินจงกรมแต่อธิบายความละเอียดเป็นคำพูดไม่ได้ค่ะ

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก

มีอยู่วันหนึ่ง บังเอิญไปเยี่ยมคนป่วย ที่ ร.พ.นางรอง และในปีนั้นเป็นปีครบรอบ ๑๐๐ ปี สมเด็จพระสังฆราช ญาณสังวร ที่หน้าตึกพระสังฆราช มีรูปพระบรมฉายาลักษณ์ วางอยู่ พร้อมกับกล่องรับบริจาค เพื่อสมทบทุนสร้างตึกสมเด็จพระสังฆราชในโรงพยาบาล เราเห็นดังนั้น ก็ไปลงชื่อถวายพระพรท่าน พร้อมกับหยอดกล่องไปด้วยจำนวน 20 บาท

หลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้......รู้อีกทีก็......เรามีความรู้ขึ้นมาว่า สมเด็จพระสังฆราชพระองค์นี้ท่านมีลาภมาก และท่านเป็นพระอรหันต์ ใครได้ทำบุญกับพระสังฆราชองค์นี้ จะมีความเป็นอยู่คล่องตัวไปจนถึงร่ำรวยมาก

พระแต่ละรูปนั้นบารมีในด้านต่าง ๆ จะไม่เหมือนกัน เช่น พระสารีบุตร บารมีท่านหนักทางปัญญา พระโมคคัลลานะ บารมีท่านหนักไปทางฤทธิ์ ส่วนพระสีวลี บารมีท่านหนักไปทางลาภมาก

อันตัวเรานั้น ไม่เคยมีความรู้เกี่ยวกับพระองค์มาก่อนเลย เพราะเราเป็นคนรักสวยรักงาม ไม่เคยสนใจพระสงฆ์ว่าองค์ไหนดี หรือองค์ไหนไม่ดีอย่างไรเลย เราเองไม่เคยทำบุญตรง ๆ กับท่านมาก่อน เพียงแค่หยอดกล่องรับบริจาค แค่ 20 บาท เพียงเท่านั้น ท่านก็สงเคราะห์ให้เรารู้หรือนี่

พระสังฆราชพระองค์นี้ท่านเป็นพระดีกลางกรุงแถมเป็นพระที่หนักไปทางลาภมากอีกด้วย เออหนอเรื่องนี้จะมีคนทราบสักกี่คนกัน หรือว่าเขารู้กันไปทั่ว มีแต่เราโง่เง่าเต่าตุ่นอยู่คนเดียว

แต่ถึงแม้ใครจะทราบหรือไม่ทราบอย่างไรก็แล้วแต่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านย่อมทราบดีกว่าใคร ๆ ท่านถึงได้เพียรปฏิบัติอุปัฏฐากพระสังฆราชคู่บารมีของพระองค์อย่างดีตลอดมา

เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่เป็นมงคลที่เราเก็บความปลื้มปีติไว้ตลอดมา

ปล. เราได้ทำบุญกับพระรูปใดก็จะกลายเป็นสายบุญกับพระรูปนั้น ซึ่งจะอธิบายในภายหลังค่ะ

เรื่องนี้ก็เช่นกันค่ะรู้ละเอียดยิบแบบไม่ใช่ว่าสมเด็จท่านมาหาและมาคุยเองและอธิบายเป็นคำพูดได้น้อยเพราะไม่รู้จะพูดอย่างไรค่ะ

ซึ่งทั้งสองเรื่องนี้รับรู้แบบแตกต่างจากเรื่องอื่น ๆ ในกระทู้ผีอำค่ะ และทั้งสองเรื่องนี้ถือว่าเป็นการรับรู้แบบใดคะ

[SIZE="4"[COLOR="Red"]]และที่ไม่กล้าวางอารมณ์แบบเดิมอีกเพราะกลัวว่าจะเป็นอรูป เพราะจากการถาม อ.ฝีมโน แต่ตอนนั้นคงอธิบายท่านไม่ชัดเจนนะค่ะ[/SIZE][/COLOR]

ปล. ไม่เคยทำสมาธิได้เกิน ๑๐ นาทีเลยสักครั้ง ต้องสารภาพตรง ๆ ว่าเป็นคนขี้เกียจ บทมันจะรู้ถ้าอารมณ์แบบข้างต้นมา(แป๊บเดียว)มันก็รู้เลยไม่ต้องทำสมาธินาน ๆ ค่ะ ที่ถามนี้จะได้วางอารมณ์แบบเดิมได้สนิทใจค่ะ

18. ทองชมพู

แถมอีกเรื่องค่ะ

แสงออร่าจากบาตรพระสงฆ์

ณ ค่ายทหารเชิงเขาพนมรุ้ง ช่วงนี้เริ่มนำอาหารไปถวายพระที่วัดตรงทางขึ้นเขาบ่อย ๆ ก็นั่งคิดว่าเราทำบุญทุกวันจะเป็นอย่างไรนะ รู้แต่ว่ามันดี......ผู้ใหญ่ ผู้เฒ่าผู้แก่ก็แค่บอกว่าทำแล้วดี.... แล้วมันดีอย่างไรล่ะ........ได้บุญหรือ.....ได้แบบไหน... ( วิสัยของเราประเภทซุกซนขี้สงสัย )

หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ หลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้...........รู้อีกทีก็...............ตัวเรานั้นเป็น พระสงฆ์ กำลังออกบิณฑบาต

ขณะยืนรับอาหารจากโยม ในทันทีที่โยมปล่อยมือจากอาหารลงในบาตรของเรา ทันใดนั้น......พลันมี แสงออร่าสีเขียว จากอาหารในบาตรส่งกลับไปหาโยมในทันทีทันใด.......อื้อ....ฮื้อ.....เรารู้แล้ว...เรารู้แล้ว.....เรารู้แล้ว ..ทุกครั้งที่เราทำบุญผลบุญจะส่งกลับไปหาผู้ทำในทันทีทันใดเลย........บุญนี้ทำไมช่างดีอะไรอย่างนี้ ต่อไปนี้เราจะ....ทำบุญ....ทำบุญ....และทำบุญ.....ทำทุกวันเลย

ความรู้นี้หากเราฟังจากคนอื่นเล่า ต่อให้ฟ้งจากร้อยคนพันคนเล่า หรืออ่านจากหนังสือกี่เล่มต่อกี่เล่ม มันก็ไม่ซาบซึ้ง เข้ามาทุกอณูรูขุมขนแบบนี้ เราฟังเราอ่านนั้น ยังไงก็สงสัยหรือไม่ก็แคลงใจไม่รู้จบ ไม่เหมือนเรารับรู้เองแบบนี้ หมดข้อสงสัยใด ๆ.......

เอ๊......แต่....แต่....ทำไมเราถึง...เป็น......เป็น...พระสงฆ์......ได้หละ ก็เรานั้นเป็นผู้หญิงนี่ ไฉนเรากลายเป็นผู้ชาย แถมเป็นพระสงฆ์อีก........อืม?

ปล.ตรงแสงออร่า แก้ไขเป็นลำแสงสีเขียวพุ่งตรงไปยังโยมนะคะ ตอนนั้นใช้คำพูดผิดเพราะไม่เข้าใจคำว่าออร่ากับลำแสงว่าต่างกัน

19. บุรุษไร้เงา

รับแซ่บ เป็นอันว่าเคลียร์ ได้ในเวลาไม่นาน ๕๕๕๕....
    จัด คาปูชิโน่ พร้อมข้าวเย็นมาเลยเน้อ มื้อหนึ่ง ค่าแนะนำ
    ห้ามมาเนียนหายไปนะ ๕๕
    นี้เล่าแบบทั่วๆไปนะ กิริยาต่างๆ บางทีมันก็ต้องนึกๆ
    เป็นภาษาสมมุติเพื่อการถ่ายทอด
    อย่างนี้หละ.ถ้าลองอ่านๆก่อนแล้วสังเกตุที่กิริยาออกนะ..
    .แม้ว่าภาษาจะแตกต่างกัน แต่กิริยาที่เกิดแล้วมันจะเป็นอย่าง
    เดียวกันและกิริยาพวกนี้มันก็เป็นสากลคือไม่ว่าจะเป็นชนชาติใด
    ก็จะรับรู้ได้เหมือนๆกัน.

ยกตัวอย่าง เปลวไฟ ถ้าเราเอามือไปจับ
    เราจะรู้สึกร้อน ชนชาติอื่นๆก็รู้สึกร้อนเหมือนเรา แต่เรียกคำว่าร้อน
    ไม่เหมือนกันนั้นหละ..ความรู้สึกร้อนนั่นหละเป็นสากลฉันใด
    การรับรู้และสัมผัสทางจิตก็ฉันนั้น ..เก๊ทเนาะ..

อืมๆๆ..ก็ถือว่าการพัฒนาขยับตัวเองจากในบ้าน
    หรืออภิญญาจิตภายใน ออกมาเป็นอภิญญาจิตภายนอกหรือ
    ที่เรียกว่า การออกมานอกบ้าน
    มาได้เร็วในระดับหนึ่งแล้วหละ..ณ เวลานี้นะ..อันนี้ชมนะ..

คือทางสาย ท่าน มันมีคนที่ออกมาภายนอกได้อยู่
    เพียงแต่ว่ามันมีน้อย และเค้าไม่ค่อยจะพูดกัน
    เพราะว่าท่านค่อนข้างเลือกพอสมควร
    แต่ถ้าออกมานอกบ้านได้แล้วต่อไปมันจะรู้ๆกันเอง...
    ปล.เข้าใจเนาะที่พูดนะ...(^_^)

20. ทองชมพู

:cool::cool::cool: เย้ เย้ เย้ วาระที่พี่นพจะจิ้มแขนให้ใกล้เข้ามาแล้ว

ว่าแต่พลังงานบวกที่ข้างบนกำลังทำงานอยู่ขณะนี้มีผลจริง ๆ ด้วยค่ะพี่น้อง

คุยกับพี่แกตั้งหลายเดือนกว่าจะรู้เรื่องซะที เรื่องวาระนี้สำคัญนะคะ

และอีตอนที่รู้ว่าเราเคยฝึกวิชา เวตรามรต(มะระตะ) ในกลุ่มฤาษีนั้นก็รับรู้แบบนี้เหมือนกันค่ะพี่นพ เรื่องนี้ต้องเกี่ยวเนื่องกันแน่พี่นพรู้อยู่แล้ว ไม่งั้นจะสอนกันไม่รู้เรื่องหรอก จริงมั๊ย แต่พี่แกบอกเราไม่ได้เพราะวาระมันยังไม่ถึงนั่นเอง

เคลียร์หมดเลยค่ะที่เราเคยสงสัยแต่ก่อนนี้ เช่นเมื่อปีที่แล้ว หลวงพ่อฤาษีท่านพูดกับอีกท่านหนึ่ง ท่านพูดไปหัวเราะไปว่า "ไอ้นี่ถ้ามันจะไป มันไปได้ตั้งนานแล้ว แต่มันไม่ยอมไป " เท่านั้นแหละค่ะ หา หลวงพ่อเจ้าขา ไม่ใช่หนูไม่ไปค่ะ แต่ไม่รู้จะไปยังไงค่ะ หลวงพ่ออย่าพึ่งไปสิคะ กลับมาก่อน หนูไม่เข้าใจ

และมีครั้งหนึ่งนะคะพี่นพ ที่แบบว่าขึ้นพระนิพพานโดยที่เราขึ้นแบบตรงเป็นเส้นตรงจากศรีษะขึ้นไปเลยค่ะ ไม่ใช่แบบเหาะนะคะ ขึ้นโดยที่เรามีแต่จิตตรง ๆ นิ่งแต่เร็วค่ะ ซึ่งต่างจากการขึ้นแบบมโนมยิทธิ แต่ก็ไม่กล้าพูดหรือกล้าเล่าเพื่อถามใคร เพราะคิดว่าเราคงหลอนไป (อันนี้ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยและชี้แนะด้วยค่ะ)

และอีกอย่างการรับรู้อารมณ์แบบนี้หนูไม่ทราบว่ามันคืออะไรเพราะไม่รู้จักพระนิพพาน และดีแล้วที่ได้ฝึกมโนมยิทธิ ทำให้เรารู้ว่าอารมณ์มันเหมือนกันนิ

แค่รู้ว่าเป็นแบบนี้น้ำตาก็จิไหล นึกย้อนกลับไปในช่วงที่โดนเก็บตัว ซึ่งตอนนั้นเราเข้าใจว่า เป็นช่วงที่ซวยมหาวิปโยคที่สุดในชีวิต แต่กลายเป็นมหามงคลที่สุดในชีวิตต่างหาก ซาบซึ้งในมหาเมตตากรุณาของทุก ๆ พระองค์ที่ท่านสงเคราะห์ตลอดมา แต่เราเองต่างหากที่ไม่เข้าใจอะไรเลย

และท้ายสุดต้องกราบขอบพระคุณพี่นพงาม ๆ เป็นอย่างสูงค่ะ

ปล. รอคุณพี่เหาะมาหาจะได้เลี้ยงข้าวเย็น และคาปูชิโน หลาย ๆ มื้อก็ได้ค่าาาาา